True Life In God

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 16, 2005 8:21 am

ชีวิตแท้ในพระเจ้า

ทฤษฎีมามากมายร้อยแปดนะครับ!!!
หลายคนหาทฤษฎีมาลบล้างเรื่องเหล่านี้
ขอบอกจากประสบการณ์ตัวเองได้เลย
ดังนี้ :
......
ครั้งแรกที่ได้เข้าไปฟัง ก็นึกว่า
เป็นแผนการณ์ของใครหรือเปล่า... คือชักเบื่อตอนแรกๆ... (พูดจริงๆ)
.........
แต่ตอนที่ วาสสุลาเดินออกมาเนี่ย แปลกจริงๆนะ...
ความคิดทั้งหมดเปลี่ยนไป
เธอเริ่มพูดประสบการณ์ที่สำคัญ หรือแก่นที่สำคัญสำหรับกลุ่มคนที่ผมไปฟัง
ผมก็๋รู้สึกได้ว่า "นั่นไม่ได้มาจากเธอโดยตรง แต่เป็นพระเจ้าเองที่ตรัสผ่านเธอ"
...คงจะมีคนถามว่า "มีอะไรมาพิสูจน์"
ลำพังสติปัญญาของมนุษย์ ไม่สามารถเข้าใจอะไรแบบนี้ได้
ปรีชาญาณจะไม่ตกลงกับพวกนักทฤษฎี และผู้เฉลียวแลาด
แต่จะเกิดกับผู้ที่อ่อนน้อม ถ่อมตน และมีแต่สายตาแห่งความเชื่อ
"ความเชื่อเท่านั้น ที่ทำให้ผมเข้าใจ"
.......
ผมได้ซื้อหนังสือมา 1 ชุด มี 5 เล่ม ราคา 300 บาท
นับได้ว่า เป็นราคาพิมพ์จริงๆ เพราะแต่ละเล่ม ไม่ต่ำกว่า 100 หน้า
และแต่ละหน้า ใช่ว่าจะอ่านผ่านไปเหมือนนิยายได้สะเมื่อไหร่
เพราะอ่านไปต้องคิดไป เปรียบเทียบกับประสบการณ์ตรงของตัวเองบ้าง
เปรียบเทียบจากพระคัมภีร์บ้าง เปรียบเทียบกับนิกายต่างๆ บ้าง
รวมถึงเปรียบเทียบข้อความจริงในศาสนาอื่นๆ บ้าง
ยิ่งทำให้เราเข้าใจอะไรๆ ได้มากขึ้น
......
สำหรับบุคคลที่เตรียมตัวที่จะกล่าวว่า "สาร หรือ หนังสือนี้ ไม่ได้เป็นของจริง หรือ มาจาก ซาตาน หรือ อย่างใดอย่างอื่น"
ขอพระเจ้าทรงเปิดตา หู และดวงใจของท่าน ด้วยความเชื่อ ให้อ่านหนังสือ
ชุดนี้ให้จบไปทั้งหมดก่อน "หากคุณอ่านจบแล้ว ไม่เห็นว่ามีประโยชน์ ก็ไม่ว่าอะไร"
แต่หากคุณจะเริ่มปฏิเสธแต่เริ่มแรก "คุณก็เปรียบเสมือนก้อนหิน ไร้ซึ่งชีวิตนั่นเอง"
....
เรายิ่งอ่าน เราเริ่มเข้าใจ
ระหว่างเราอ่านเนี่ย "บางครั้ง ก็มีความคิดชั่วร้ายออกมาด้วย"
แต่ เราก็บอกว่า "โปรดให้ความคิดชั่วร้ายนี้ออกไปเสียจากตัวข้าพเจ้า"
.....
ตอนนี้ กำลังอ่านเล่มที่ 2 อยู่
อ่านๆ ไปก็รู้สึกว่า สิ่งที่เราเคยทำนั้น ล้วน เป็นบาป
ตัวเราเองไม่มีอะไรดีเลยจริงๆ
และที่สำคัญ เราอยู่ด้วยตนเองไม่ได้เลย หากไม่มีพระเจ้า
....
บางคนก็อาจเริ่มพูดว่า "ฉันก็เดิมโลดแล่นตามปกติได้ ไม่เห็นพระเจ้าจะช่วยอะไรเลย"
"ไม่มีพระเจ้า ฉันก็คิดออก ทำงานได้ ...555"
แต่บอกไว้ว่า "ทุกอย่างที่คุณยังทำได้นั้น มาจากพระเมตตาของพระองค์ซึ่งคูณไม่รู้ หรือ ไม่ก็ไม่รับรู้"
.....
ตอนเด็กๆ เคยเป็นไหม "ไม่มีพ่อ ไม่มีแม่ก็อยู่ได้ ไม่เห็นต้องเดือดร้อน" ความคิดของเด็กเจ้าปัญหามักจะเกิดขึ้นแบบนี้ ผมก็เคยเป็น ...
....
แต่พอเอาเข้าจริงๆ "วันไหนพ่อแม่ไม่อยู่ แทบบ้าคลั่ง เงินก็ไม่มี เข้าก็ไม่มี"
แล้วจะพึ่งใครเนี่ย
....
บางคนอาจพูดไปอีกว่า "ก็อันนั้นตอนเด็ก"
ตอนนี้โตแล้ว
....
ขอให้มองลึกไปอีกว่า คุณเคยไหม? ที่เจอปัญหาชีวิต คิดไม่ตก
คุณแก้อย่างไร
...
บางคนก็บอกว่า แก้โดยการใช้สมาธิ รวบรวมสติ
บางคนก็บอกว่า แก้โดยการทำใจให้สบาย
บางคนก็บอกว่า เดี๋ยวก็คิดออกเองแหละ
....
แต่ขอบอกว่า สิ่งที่คุณเผลอพูดมานั้น เป็นสิ่งที่คุณทำให้พระเจ้าได้ยินเสียงของคุณ
แล้วประทานสติปัญญามาให้
....
อีกอย่างหนึ่ง บ้างก็พูดว่า แล้วทำไมสติปัญญาที่มาจากพระเจ้า ต้องดีสิ
แล้วทำไมหลายคนเอาสติปัญญาไปรังแกผู้อื่น พระองค์ไม่เอาคืนไปละ
....
อันนี้ ก็ทราบมาว่า "พระองค์จะไม่ทวงคืน สิ่งที่พระองค์ให้ไปแล้ว แต่พระองค์จะให้เรารักษามันไว้ แล้วรู้จักใช้มันให้เกิดประโยชน์"
คือ สติปัญญา เป็นดาบสองคม "ถ้าใช้ผิด ก็แทงตัวเองเท่านั้น"
.....
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

ศุกร์ ธ.ค. 16, 2005 11:45 am

ดีจังเลยครบที่คิดได้

ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ ;)
KaL 's Z

ศุกร์ ธ.ค. 16, 2005 10:28 pm

หนังสือ ชื่อว่าอะไร หรอคะ
อยากได้จัง
Junior Boy

ศุกร์ ธ.ค. 16, 2005 10:53 pm

ผมก็เคยนะอ่านหนังสือเล่นคอมอยู่ แล้วความคิดชั่วมันผุดขึ้นมาจากไหนไม่รู้ฮะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 17, 2005 12:08 am

ชื่อหนังสือ คือ ชีวิตแท้ในพระเจ้า คะ
Holy

เสาร์ ธ.ค. 17, 2005 3:36 pm

ขอพระนามพระเจ้าไดรับการสรรเสริญ

อ้างอิงจากกระทู้นี้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=2274
Cho

อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2005 11:53 pm

หนังสือหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ที่พระมหาไถ่กับที่อัสสัมชัญมีขายมั้ยครับ
Holy

อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2005 11:56 pm

มีครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 19, 2005 12:04 am

cho เขียน: หนังสือหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ที่พระมหาไถ่กับที่อัสสัมชัญมีขายมั้ยครับ

ทั้งสองที่มีทั้ง 5 เล่มเลยคะ ทั้งฉบับภาษาไทย และ อังกฤษ
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 19, 2005 9:31 am

ฉบับภาษาไทย มี 5 เล่ม เล่มอื่น กำลังอยู่ระหว่างการแปลครับ
ฉบับภาษาอังกฤษมี 12 เล่ม

..............
เล่าต่อ
..........
แล้วสิ่งนี้ก็เกิดขึ้นกับผมจริงๆ ไม่ต่างอะไรกับที่ วาสสุลาได้พบเลย
สิ่งนั้นคือ การผจญของซาตาน ในรูปแบบต่างๆ กันไป
ผมคิดว่า ผมสนิทสนมกับคริสตังค์ใหม่คนหนึ่ง แล้ว เขาได้สนทนา
เกี่ยวกับความเชื่อคาทอลิกกับผม มานานหลายเดือน เขาก้ได้เติบโต
ขึ้นอย่างดี แม้ว่าจะมีอุปสรรค์ ยามใดมีอุปสรรค ผมไม่หยุดที่จะภาวนาให้เขา

แต่เมื่อผมนำเรื่องนี้ไปสนทนากับเขา ทุกอย่างก็กลับกัน
เขามีความคิดที่แตกต่าง สิ่งหนึ่งที่เขาบอกคือ พระคัมภีร์ที่เรามีก็พอเพียงอยู่แล้ว

ผมรู้สึกหนักใจ จึงเข้าไปคุยกับบาทหลวงคาทอลิกคนหนึ่ง
ท่านเป็นคนที่ดีมาก ผมให้ความไว้วางใจด้านความเชื่อ
เปรียบท่านเหมือนจิตตาธิการ

แต่ก็เช่นกันท่านก็ไม่ได้ห้ามที่จะอ่านหนังสือเล่มนี้
แต่เน้นย้ำว่า เราควรจะยึดรากฐานที่พระศาสนจักรประกาศสอน

เราก็เลยหนักใจขึ้นไปอีก
แต่ก็ไม่เป็นไร ยิ่งต้องสวดให้เขาทั้งสองมากขึ้นอีก

ตรงกันข้าม ผมได้ไปคุยกับเพื่อนที่ไม่เคยอ่านหนังสือนี้
แต่เขากลับมีความเชื่อขึ้นมาทันที
ใจผมกับเขา เข้าใจกันง่ายขึ้น (แปลกดี)

อืมไว้จะมาเล่าใหม่นะคับ
Cho

จันทร์ ธ.ค. 19, 2005 12:12 pm

ขอบคุณครับ จะไปซื้อมาอ่านให้ครบเลย ;)
Holy

จันทร์ ธ.ค. 19, 2005 3:17 pm

ผมมองแบบนี้นะครับว่า ที่เขาสองคนพูดมาก็ถูกนะครับ ที่ว่าพระคัมภีร์ต้องเป็นพื้นฐานก่อน และหนังสืออื่นจัดเป็น "หนังสือเสริมศรัทธา" เชื่อก็ไม่ผิด ไม่เชื่อก็ไม่บาปนะครับ

แต่ตัวพระคัมภีร์ถ้าไม่เชื่อนี่ก็เท่ากับไม่ใช่คริสตชนแล้ว

ดังนั้น ผมมองว่าคนที่เขาไม่อ่านหนังสือเสริมพวกนี้ ผมคิดว่าเขาออาจจะยังไม่พร้อมก็ได้นะครับ และมันเป็นความจริงที่ว่า การอ่านที่มีพื้นฐานจากพระคัมภีร์ คือมีความเชื่อและรู้จักพระเจ้าจากพระคัมภีร์มาก่อน ย่อมดีกว่าครับ พระองค์อาจจะรอให้พวกเขาเข้มแข็งและเติบโตทางความเชื่อมากกว่านี้ก่อนก็ได้ครับ

หน้าที่ของเราคือแค่แนะนำสิ่งที่ดี แต่การตอบรับของคนอื่นคือพระจิตเจ้าที่ดลใจ ดังนั้นเราควรปล่อยวางเรื่องนี้นะครับ ไม่งั้นเราจะเป็นทุกข์ทุกครั้งที่คนไม่รับความหวังดีของเรา

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 20, 2005 6:58 am

ใช่คับผม เพราะหนทางของพวกเขาอาจยังไม่ได้ผ่านหนังสือเล่มนี้ ตอนนี้

แต่สิ่งที่พระเจ้าตรัสผ่านหนังสือเล่มนี้คือ จงเผยแพร่งานของเราไป
ส่วนเรื่องอื่นๆ นั้น เป็นเรื่องของพระองค์ ที่จะทรงทำให้เกิดขึ้นมาเอง

ผมเริ่มต้นจากการจะให้เขารับหนังสือเล่มนี้
แต่กลับถูกปฏิเสธเสียก่อน
ก็ไม่รู้ว่า ควรจะส่งหนังสือไปให้ดีหรือไม่?

แต่ก็มีเพื่อนบางคนที่พร้อมที่จะอ่านทันที โดยไม่ลังเลใจ
พระเจ้าเน้นคำนี้มาก "ขอให้ท่านมีความเชื่อแบบเด็กๆ ไม่ต้องติดข้อสงสัยใดๆ"
นอกนั้น พระเจ้าจะประทานพระปรีชาญาณลงมาเอง
เนื่องจากเราเป็นเพียงผงธุลีเท่านั้น แท้จริงไม่มีความหมายอะไรกับพระองค์

แต่เนื่องจากความรัก ความเมตตา ที่พระองค์มีมาก
มีมากกว่าที่เราจะเข้าใจ จึงทำให้เศษผงน้อยค่านี้สำคัญขึ้นมา
"จงทำตัวให้ว่างเปล่า เมื่อตัวเจ้าเล็กลงเท่าใด ตัวเราก็ยิ่งปรากฏมากขึ้นเท่านั้น"
พระองค์ให้เราละสิ่งของฝ่ายโลก ลดความยะโสของตนเอง
พระองค์จะตรัสผ่านเราเอง

พระเยซูเจ้าได้ทรงบอกผ่านสารนี้ ให้ไปดูพระคัมภีร์
บทอ่านของนักบุญเปาโล ถึงทิโมธี 1 และ 2
"เราต้องการเผยให้ลูกได้เห็นในทิโมธี 1 และ 2 ทุกประการที่ได้ทำนายไว้เพื่อวัน
ท้ายๆ ของยุคลูก สิ่งสร้างของเราได้เสื่อมทรามลงยิ่งกว่าชาวเมืองโซดมเสียอีก"
พระองค์ย้ำให้ไปดูบทต่อไปนี้
1. ทิโมธี 1 บทที่ 4 วรรค 1 - 16 (คำเตือนสำหรับยุคเรา)
2. ทิโมธี 1 บทที่ 6 วรรค 20 - 21 (คำเตือนสำหรับยุคเรา)
3. ทิโมธี 2 บทที่ 2 วรรค 14 - 26 (คำพยากรณ์สำหรับยุคเรา)
4. ทิโมธี 2 บทที่ 3 วรรค 1 - 17 (สถานะของยุคพวกเรา)
....
หากใครได้รับพระพร ในการเข้าใจ ก็ขอให้เปลี่ยนการดำเนินชีวิตเสียใหม่
ให้อยู่ในหนทางของพระคริสต์ และภาวนาให้กับผู้ที่อ่านสารแล้วไม่เข้าใจด้วย
...
หากผู้ใดอ่านแล้วไม่เข้าใจ หรือมีความคิดขัดแย้ง
ขอให้พวกท่าน ได้โปรดหยิบสายประคำมาสวด
เพื่อได้รับพระพรดังกล่าวด้วย
...
"การได้อ่านสารและเข้าใจ ก็เป็นพระพรอย่างหนึ่ง
การไม่ได้เห็นแต่เชื่อ ก็เป็นพระพรอย่างหนึ่ง"

...
ไว้มาเล่าต่ออีกคับผม
St. AnGeLA MeriCi

อังคาร ธ.ค. 20, 2005 10:34 am

ขอบคุณคะที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง ซื้อหนังสือมาแล้วแต่ยังให้เวลาอ่านไม่ได้เลยคะ ;D
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 21, 2005 7:11 am

หนังสือเล่มนี้ ต้องภาวนาก่อนอ่านด้วยครับ

แรกเริ่มเดิมที ผมก็มีหนังสือนี้อยู่
แล้วก็ไม่คิดที่จะเริ่มอ่าน
ดูแล้วคงท้อน่าดู เนื่องจาก มีถึง 5 เล่ม (จิงๆ มี 12 แต่ยังแปลไม่หมด)
แต่ละเล่มก็หลัก 200 หน้า ขึ้นไปทั้งนั้น
แล้วหนังสือเล่มนี้ก็ไม่ใช่การ์ตูน นิยาย

....
แต่เป็นเรื่องจริง
แต่ก็แปลกนะครับ
พอผ่านไปเล่มแรกแล้ว
หยุดไม่อยู่แล้วครับ
เพราะชีวิตหันเห ทันที
...
กล้าประกาศตัวกับ สิ่งที่กระทำไม่ดีในอดีต
หันมาอยู่กับพระ
เมื่ออยู่กับพระแล้ว อะไรๆ ก็ฉลุยไปหมด (เรื่องฝ่ายจิตและวิญญาณ)
....
พระองค์ตอบแทนเรามากกว่าที่เราปรารถนา
เพียงแค่เรามีความเชื่อแบบเด็กๆ เล็กๆ แบบไม่สงสัยอะไร
และก็มอบอำเภอใจเราทั้งหมดในพระองค์
....
ไว้เราต่อ...รู้สึกรักพระเจ้าและพระแม่มารีย์มากขึ้นทุกวัน
maskem

จันทร์ ม.ค. 02, 2006 8:40 am

ผมไปซื้อหนังสือมาแล้วครับ แต่ได้มาแค่4เล่มเองได้เล่ม 2,3,4,5 มา เขาบอกเล่ม1 หมดทั้งที่วัดมหาไถ่และวัดอัสสัมฯ
912497

จันทร์ ม.ค. 02, 2006 10:29 am

Truly, once in life I used to experience the vision of Jesus.
And shortly, Jesus is alive.
Trust in Him.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ ม.ค. 02, 2006 12:13 pm

^
^
^
^
พี่หนุ่มไทยจากพันทิพย์เข้ามาตั้งแต่มะไหร่หว่า - -" ยินดีต้อนรับครับพี่แต่ทำไมพิมพ์ไทยไม่ได้เหรอครับ -*-
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:25 am

หากใครต้องการเล่ม 1 สามารถสั่งได้โดยตรงที่
คุณไอเซ็ล แอนน์ เด็นเต้ (Mrs. Izel Ann Dante)
02-524-6276 เบอร์บ้าน (โทรหลัง 2 ทุ่มจะเจอนะคับ)

ต้องพูดภาษาอังกฤษนะคับ
หรือไม่เช่นนั้น ก็โทรมาที่เบอร์
05-9207220 (บอม) ตัวผมเอง
แล้วผมจะสั่งให้นะคับ

เพราะว่า คุณไอเซ็ล เขาเป็นหัวหน้าในกลุ่มชีวิตแท้ในพระเจ้าอยู่ครับ
ตอบกลับโพส