ความฝัน ที่พระองค์ทรงมอบให้แก่ข้าพเจ้า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:10 am

ความฝัน
ที่พระองค์ทรงมอบให้แก่ข้าพเจ้า

คืนวันพุธ เช้าพฤหัสบดี ในเดือน ก.พ. 2003

ข้าพเจ้าฝันเห็น พระสังฆราชเทียนชัย สมานจิต กำลังเทศในวันฉลองวัดพระหฤทัยศรีราชา ข้าพเจ้ามาไม่ทันมิสซา เลยยืน อยู่ที่ส่วนปีกของโบสถ์ ในขณะที่คนอื่นๆ เขากำลังนั่งฟังเทศน์อยู่ แต่ที่แปลก มีโต๊ะด้วย ทุกคนกำลังนั่งทานเลี้ยงกันอยู่ สังฆราชก็เทศน์ได้สักพักแล้วก็หันมาเห็นข้าพเจ้า ยืนอยู่
และแล้วมิสซาก็เสร็จสิ้น พระคุณเจ้าได้ประกาศให้พระสงฆ์ที่บวชใหม่ ในโอกาสฉลองวัด เข้ามารับของที่ระลึก พระสงฆ์ใหม่นั้น ได้ของที่ระลึกจากพระสังฆราช เป็นกล่องของขวัญขนาดใหญ่สะพายอยู่ด้านหลังของพระสงฆ์แต่ละคน (คล้ายเป้) ข้าพเจ้าดีใจมากที่เห็นดังนั้น
ข้าพเจ้ากับเพื่อนได้เดินกันไปที่ปีกของโบสถ์อีกด้านหนึ่ง มองมาที่กลุ่มนักขับ ที่ตอนนี้ไม่มีนักขับเหลืออยู่แล้ว ข้าพเจ้ารู้สึกเสียดายที่ไม่มีโอกาสได้เล่นในงานฉลองวัดนี้ และข้าพเจ้าก็เห็นคนกลุ่มหนึ่งกำลังเตรียมแสดงละคร เป็นเยาวชนของวัดนี้เอง มีคนหนึ่งในพวกนั้น ใส่ชุดเหมือนพระเยซูเจ้า (พระหฤทัยพระเยซูเจ้า) เดินออกมาจากบ้านพักพระสังฆราช ข้าพเจ้าถามเพื่อนว่าใช่พระเยซูหรือเปล่า เพื่อนบอกว่า ไม่ใช่
   และแล้วข้าพเจ้าก็เดินเข้าไปบนพระท่าน ที่ๆ มีรูปพระเยซูเจ้า (พระหฤทัย) ตั้งอยู่ ข้าพเจ้าไม่เห็นพระรูป นึกว่า มีคนอัญเชิญพระรูปไปตั้งในงานแสดงด้วย แต่ข้าพเจ้ากลับเห็นพระรูปพระหฤทัยพระเยซูเจ้าในโบสถ์ พระหฤทัย ศรีราชา ล้มหน้า ลงจากที่ตั้งพระรูป ข้าพเจ้าเข้าไปผลิกพระรูปหวังจะอุ้มแล้วมาตั้งไว้ที่เดิม พระรูปนั้นกลับมีชีวิตขึ้นมา มือของพระรูปนั้นได้โอบกอดข้าพเจ้าไว้ แล้วก็มีเสียงออกมาจากพระรูปนั้นว่า "ลูก ลูกเป็นคนมีน้ำใจมากนะ ลูกเป็นคนดีมาก" ข้าพเจ้าตอบเสียงนั้นไป ซึ่งข้าพเจ้ารู้แน่ชัดว่าเป็นเสียงของพระเยซูเจ้า จิตข้าพเจ้ารับรู้ได้ทันที จิตข้าพเจ้าจากทุกส่วนของร่างกายวิ่งมารวมกันอยู่ตรงหน้าพระพักตร์พระองค์ แล้วทูนตอบพระองค์ว่า "ลูกไม่ได้เป็นคนดีอะไรเลย ลูกเป็นคนบาป และสิ่งที่ลูกทำก็ยังไม่เหมาะสมต่อพระองค์ พระเจ้าข้า" พระองค์ตรัสตอบว่า "ลูกเป็นคนมีน้ำใจ ลูกเป็นคนดีนะ ถึงเวลาแล้วนะ ลูกอยากจะประกาศอะไรก็ประกาศเถิด" และแล้วพระเยซูเจ้านั้น ก็กลายเป็นพระรูปดังเดิม (ในฝันนั้นข้าพเจ้าจำได้ว่า ไปกับเพื่อนของข้าพเจ้าคนหนึ่ง ไม่ทราบว่าเป็นใคร)

ไม่ทราบวันที่

ฝันเห็นพระศาสนจักรที่ยังเหลืออยู่
   ข้าพเจ้าฝันเห็นพระศาสนจักรที่ยังเหลืออยู่ คือทวีปยุโรป และเอเซีย ในยุโรปมีรูปพระเยซูเจ้าและพระสันตะปาปาเป็นผู้ครองทวีปอยู่ ส่วนในแถบเอเซีย มีองค์พระพุทธเจ้าประจำอยู่

18 ธ.ค. 2005

ฝันเกี่ยวกับพระภิกษุสงฆ์ 3 รูป
   ข้าพเจ้าฝันว่า หลังจากที่ข้าพเจ้าเตรียมเครื่องดนตรีเสร็จ ข้าพเจ้าก็ออกจากโบสถ์ (โบสถ์บ้านเณรเล็กพระมหาไถ่ ศรีราชา) มานั่งคุยกับน้องเณร ข้าพเจ้าเห็นพระภิกษุสงฆ์ เดินมาจากทางสนามฟุตบอลของบ้านเณร และเข้าไปทำพิธีมิสซาในโบสถ์ และข้าพเจ้าก็รู้ตัวว่า ข้าพเจ้าลืมเล่นดนตรี ก็เร่งรีบกลับไปเล่นดนตรี ในขณะที่เล่นเพลงอยู่นั้น พระภิกษุ 1 ใน 3 นั้นก็กล่าวว่า "ขอโทษด้วยนะ ที่อาตมาทำมิสซาไม่ค่อยเป็น" และเราก็ร่วมมิสซากันจนจบ แล้วพระภิกษุสงฆ์ ก็เดินกลับไปทางเดิม

วันเดียวกัน (ไม่ใช่ความฝัน)
   ข้าพเจ้าลุกขึ้นมาสวดสายประคำ ในขณะที่สวด 3 เม็ดแรกเสร็จ แล้วกำลังรำพึง เพื่อวอนขอสิ่งจำเป็นจากพระเจ้า ข้าพเจ้าก็เผลอหลับไปครู่หนึ่ง ได้ยินเสียงดังสวนขึ้นมาทันที่ว่า "ไม่ต้องมายุ่งกับเรื่องนี้ได้ไหม ไม่เห็นจะเกี่ยวข้องอะไรกับแกเลย" ข้าพเจ้าไม่เคยได้ยินเสียงนี้มาจากที่ใดมาก่อนเลย และรู้ว่าเสียงเหล่านี้เป็นเสียงปีศาจแน่นอน เพราะความดุร้ายของมัน ทำให้เรารับรู้ได้

21 ธ.ค. 2005

บทเพลงของพระเจ้า
   ข้าพเจ้าได้ฝันเห็นกลุ่มผู้ศรัทธา ในกลุ่มนั้นมีข้าพเจ้านั่งอยู่ด้วย พวกเขากำลังนั่งเล่นกีตาร์อยู่ บทเพลงที่เขากำลังร้องนั้น เป็นบทเพลง "รอยเท้าบนผืนทราย" แต่เนื้อเพลงในนั้นถูกเปลี่ยนไปเกือบทั้งหมด เป็นเนื้อเพลงที่ไพเราะมาก เสียดายที่ข้าพเจ้าไม่สามารถจดจำได้ทั้งหมด
   แล้วข้าพเจ้าก็ได้ยินเสียงพระเยซูเจ้าตรัสออกมาว่า "เราปรารถนาให้เจ้านำบทเพลงนี้ไปร้องในช่วงอัลเลลูยา"

30 ธ.ค. 2005

ฝันเกี่ยวกับการชะล้าง
   ข้าพเจ้าฝันว่าฝนกำลังจะตกที่บ้านข้าพเจ้า ข้าพเจ้ากังวลว่า ผ้าที่ตากไว้จะเปียกและล่วงลงพื้น ข้าพเจ้าได้ยินแม่บอกให้ไปเก็บอย่างเร็ว ข้าพเจ้าเห็นเสื้อผ้าหลายตัว ไปตากอยู่บนต้นไม้ใกล้บ้านซึ่งยากนักที่จะเก็บ ข้าพเจ้าร้องให้คนช่วยเก็บผ้า คนเหล่านั้น ก็มาช่วยเก็บผ้าด้วย แต่ไม่ใช่เก็บผ้าอย่างเดียว คนเหล่านั้น เก็บทั้งผ้า และแม้กระทั่งบ้านของข้าพเจ้าไปหมดสิ้น พื้นดินใต้ผืนบ้านข้าพเจ้า เป็นทราย (คล้ายทรายริมทะเล) และพื้นที่รอบๆ เป็นต้นไม้กอเล็ก กอใหญ่ขึ้นอยู่เรียงกัน ข้าพเจ้ามองไปดูรอบๆ ธารต่างๆ ที่เคย ไหลอยู่ กลับแห้งสนิท บ้านของญาติข้าพเจ้าก็กลายเป็นดุจเดียวกัน และพวกเขากำลังซ่อมแซมที่อยู่กันอยู่ ส่วนข้าพเจ้าก็เปรยออกมาว่า "อะไรจะเขียวชะอุ่ม ชุ่มชื้นจริงหนอ"

31 ธ.ค. 2005   

คืนนี้เป็นคือนับถอยหลังเตียมตัวอำลาปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ จิตใจข้าพเจ้าพบกับการผจญล่อลวงมากมาย ข้าพเจ้ารู้สึกน้อยใจเป็นอย่างยิ่ง ก่อนนอนข้าพเจ้าจึงหยิบรูปพระเยซูเจ้าที่ถ่ายไว้จากหน้าปกหนังสือ ชีวิตแท้ในพระเจ้า มาดูแล้วกล่าวว่า "ลูกรู้สึกได้รับการผจญอย่างมากพระเจ้าข้า โปรดให้ข้าพเจ้ามีกำลังใจเถิด อย่างน้อยก็ขอให้ข้าพเจ้าได้เห็นพระพักตร์พระองค์สักครา ข้าพเจ้าอ่อนแรง ไม่สามารถที่จะอ่านหนังสือของพระองค์ต่อไปได้ ขอให้ข้าพเจ้าได้พักผ่อนก่อน แล้วโปรดตรัสเรียกในเวลาที่พระองค์ปรารถนาเถิด"
   ข้าพเจ้าฝันเห็นพระพักตร์พระเยซูเจ้าในลักษณะ ที่ไม่เคยเห็นในรูปใดมาก่อน ลอย จากทางซ้าย (ตาซ้าย) และเคลื่อนมาทางขวา และก็หายไป พระพักตร์พระองค์เป็นพระพักตร์ในช่วงวัยรุ่น ก่อนที่จะประกาศพระศาสนา

1 ม.ค. 2006

ฝันเห็นตนเองยืนอยู่ในหอประชุมใหญ่
   พระเยซูเจ้า เป็นประธานในหอประชุมนั้น หอประชุมนั้นโล่งไม่มีผู้ใด นอกจาก พระแม่มารีย์ ยืนอยู่เคียงข้าง พระองค์ อ่านสาส์น ประกาศว่า "เราไม่ต้องการให้สัตบุรุษ ฆาราวาส มาก้าวก่ายงานของสงฆ์ และนักบวช"
   ทันใดนั้น ฉันก็ทูนพระองค์ว่า "ข้าพเจ้าเคยได้เห็นนิมิตเหล่านี้มาครั้งหนึ่งแล้ว กล่าวคือ ข้าพเจ้าเป็นนักเรียน ที่อยู่ในกลุ่มของคนอื่นๆ (คล้ายๆ หอประชุมโรงเรียน) ในหอประชุมที่เดียวกัน มีการประกาศให้แยกเป็นกลุ่มๆ ห้ามปะปนกัน แต่ตัวข้าพเจ้ายังคงอยู่ในกลุ่มของพระสงฆ์ ข้าพเจ้าเป็นกังวล พยายามหาเสื้อผ้าที่เหมือนพระสงฆ์มาใส่ แต่หาไม่ได้ พระเจ้าข้า" ข้าแต่พระองค์ พระองค์ต้องการที่จะแยกเป็นกลุ่มๆ เพื่อที่พระองค์จะสามารถอวยพรเป็นกลุ่มได้ใช่ไหมพระเจ้าข้า พระองค์ตอบว่า "ใช่"

2 ม.ค. 2006

ฝันเห็นห้องเช่าที่ร้างอยู่
   ข้าพเจ้าฝันเห็นห้องเช่าที่แม่ข้าพเจ้าเป็นเจ้าของอยู่ มีผู้คนย้ายออกไปหลายห้องแล้ว ปรากฏเป็นห้องว่างรกร้าง ข้าพเจ้าจึงเข้าไปดูห้องเหล่านั้น ข้าพเจ้าได้พบกับกลิ่นไอของเจ้าที่ และผีประเภทต่างๆ ในที่นั้น ข้าพเจ้าตุกเข่าวิงวอนขอต่อพระเจ้าให้ทำอะไรสักประการกับวิญญาณเหล่านี้ และแล้วข้าพเจ้าก็ได้เห็นรูป "พระเมตตา" ลอยอยู่บนฟ้า (เหมือนในหน้าปกหนังสือพระเมตตา)

3 ม.ค. 2006

ฝันเห็น น้าจรัส เทียนทอง
   น้าได้ยืนเตือนข้าพเจ้า ในฝันว่า ไม่ต้องนำเรื่องของพระเจ้า ไปประกาศ กับกลุ่มชนชาวอิสลาม และชาวพุทธคนอื่นเด็ดขาด เพราะกลุ่มคนเหล่านั้นมีผู้ประกาศให้พวกเขารับรู้แล้ว

ฝันเห็น บราเดอร์ จิตตพล ปลั่งกลาง
   บราเดอร์ได้ชวนให้เราเข้าไปเรียนหนังสือในห้องเรียนห้องหนึ่ง ซึ่งในนั้นมีฝรั่งสอนหนังสืออยู่ วิชาที่เรียนคือการฟังเพลงในแนวต่างๆ ในขณะที่เริ่มจะฟังดนตรีนั้น พื้นกระเบื้องด้านหน้าข้าพเจ้าและบราเดอร์นั้น ก็กลายเป็นหนังสือ อฐิษฐาน ภาวนา (หนังสือ ชุด อธิษฐานของ คณะพระมหาไถ่ ฉบับเทศกาลคริสตสมภพ)

ฝันเห็น คุณจินตหรา สุขพัฒน์
   คุณจินตหราได้อยู่ในรายการทอล์กโชว์ ของคุณสัญญา คุณากรณ์ พิธีกรได้สัมภาษณ์เธอเกี่ยวกับการนับถือศาสนา เธอพูดว่า เธอเป็นคริสต์ ดังนั้น ถ้าถามว่า เธอนับถือศาสนาหรือไม่ เธอตอบว่า เธอนับถือศาสนาอยู่ คือ เธอเป็นคนมีศาสนาคริสต์
   แต่ถ้าถามเธอว่า เธอมีศาสนาพุทธไหม? เธอก็ตอบว่า ฉันเป็นคนไม่มีศาสนา (ไม่มีศาสนาพุทธ) เช่นกัน ฉันก็ไม่มีศาสนาอิสลาม
   เพราะฉะนั้น (จินตหรา พูดต่อ) ถ้าไปถามคนพุทธ ว่ามีศาสนาคริสต์ไหม เขาก็จะตอบว่า ฉันเป็นคนมีศาสนาพุทธ แต่ฉันเป็นคนไม่มีศาสนาคริสต์ เช่นกัน หากไปถามพวกอิสลาม พวกเขาก็จะตอบว่า เขามีศาสนาอิสลาม แต่เขาเป็นคนไม่มีศาสนาอื่นใดเลย...
Buddy

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:29 am

น่าสนใจดีค่ะ ไม่ว่าจะมาจากพระหรือจากตัวเอง สิ่งหนึ่งที่สำคัญคือ ความผูกพันระหว่างพระกับคุณ :) เหมือนเวลาเรารักใครมากๆ เราก็จะฝันถึงเค้าบ่อยๆ :) อย่างตัวเองนี่ ไม่เคยฝันถึงพระเลย เคยฝันแต่อยู่ในมิสซาแค่นั้นเอง เป็นไปได้ว่า เราอาจยังไม่ค่อยผูกพันกับพระเท่าไหร่ หรือไม่ก็ยังรักพระไม่เท่าที่ควร :)

ว่าแต่ ตอนนี้กำลังคิดทำอะไรเหรอคะ ไม่ต้องตอบก็ได้นะคะ ถามเล่นๆ ;D

อืม... ตอนนี้บราเดอร์บอมบ์อยู่ฟิลิปปินส์รึเปล่าคะ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:33 am

ขอโทษนะครับ

-ที่ไม่ทราบวันที่นี่ พอบอกได้คร่าวๆได้มั้ยว่า ช่วงระหว่างวันใด
-พระภิกษุ นี่ ของคริสต์หรือ พุทธ ครับ ???
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:38 am

ใช่ บราเดอร์บอมบ์อยุ่ฟิลิปปินส์

ถาม กำลังคิดทำอะไรอยู่หรือคะ?
ตอบ
กำลังต้องการที่จะรักพระ และใกล้ชิดพระให้มากขึ้น
ต้องการที่จะเป็นของพระองค์ พยายามตัดตัวเองจากของๆ โลก
อยากให้คริสตศาสนามีสันติ และเอกภาพหนึ่งเดียว

จำสูตรนี้ไว้ให้ดีนะคับ

พระบิดา + พระบุตร + พระจิต + พระแม่มารีย์ = คาทอลิก + ออโธดอกซ์ + โปรเตสแตนต์ + ผู้ที่ไม่เคยรู้จักพระองค์
...
ไม่ได้ต้องการสิ่งอื่นใดมากกว่านี้
Buddy

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:40 am

อืม.. ใช่ ฝันในวันที่ไม่ทราบวันที่นี่น่ากลัวสุดเลย แต่ในความเห็นส่วนตัวแล้ว ไม่น่าเป็นไปได้เลย .... มีความรู้สึกว่า ทางละตินอเมริกาน่าจะยังคงอยู่ ... แต่ก็ไม่แน่ อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ :D
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:40 am

ที่ไม่ทราบวันที่
อยู่ในช่วง เดือน มิถุนายน 2005 จนถึง เดือน พฤศจิกายน 2005

ส่วนพระภิกษุสงฆ์
เป็นพระภิกษุสงฆ์ ศาสนาพุทธ (แท้ๆ เลยครับผม)
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:43 am

ฝันไม่ทราบวันที่
เพิ่มเติมนิดนึงคือว่า ความรู้สึกที่ได้ตอนนั้น เหมือนกับว่า
พระพุทธเจ้า เป็นดุจประกาศกผู้หนึ่งของพระเจ้า ยังไงก้ไม่รู้
เพราะภาพที่เห็นตอนนั้น เป็นภาพที่มีแต่ความปรีเปรมนะครับ
Buddy

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:43 am

bomzaiya เขียน: ใช่ บราเดอร์บอมบ์อยุ่ฟิลิปปินส์

ถาม กำลังคิดทำอะไรอยู่หรือคะ?
ตอบ
กำลังต้องการที่จะรักพระ และใกล้ชิดพระให้มากขึ้น
ต้องการที่จะเป็นของพระองค์ พยายามตัดตัวเองจากของๆ โลก
อยากให้คริสตศาสนามีสันติ และเอกภาพหนึ่งเดียว

จำสูตรนี้ไว้ให้ดีนะคับ

พระบิดา + พระบุตร + พระจิต + พระแม่มารีย์ = คาทอลิก + ออโธดอกซ์ + โปรเตสแตนต์ + ผู้ที่ไม่เคยรู้จักพระองค์
...
ไม่ได้ต้องการสิ่งอื่นใดมากกว่านี้
ก็ต้องค่อยๆทำไปล่ะค่ะ คงไม่ได้ทำเสร็จในเวลาอันสั้น และก็ต้องค่อยๆฟังเสียงพระด้วยว่า พระองค์จะให้เราทำอะไรกันแน่ ;)

ขอบคุณอีกครั้งค่ะที่แบ่งปัน :D
Buddy

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:45 am

bomzaiya เขียน: ฝันไม่ทราบวันที่
เพิ่มเติมนิดนึงคือว่า ความรู้สึกที่ได้ตอนนั้น เหมือนกับว่า
พระพุทธเจ้า เป็นดุจประกาศกผู้หนึ่งของพระเจ้า ยังไงก้ไม่รู้
เพราะภาพที่เห็นตอนนั้น เป็นภาพที่มีแต่ความปรีเปรมนะครับ
ถ้าเป็นประกาศกก็ต้องประกาศพระเจ้าสิคะ แต่พระพุทธเจ้าปฏิเสธพระผู้สร้างอย่างชัดเจนเลยนะ :)
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 04, 2006 8:50 am

อันนี้ผมไม่ทราบ จริงๆ
ผมก็คิดว่าแบบนั้นเหมือนกัน เพราะทุกครั้งพระองค์จะส่งประกาศกมาทีไร
ประกาศกก็จะยืนยันเรื่องพระเจ้า ...แต่พระพุทธเจ้าไม่ได้ยืนยัน
....
แต่ที่น่าสังเกต พระพุทธเจ้า ก็ไม่เคยปฏิเสธ
การนับถือพระหรือเทพต่างๆ ในศาสนาฮินดูเลย ...
...
Buddy

พุธ ม.ค. 04, 2006 9:02 am

bomzaiya เขียน: อันนี้ผมไม่ทราบ จริงๆ
ผมก็คิดว่าแบบนั้นเหมือนกัน เพราะทุกครั้งพระองค์จะส่งประกาศกมาทีไร
ประกาศกก็จะยืนยันเรื่องพระเจ้า ...แต่พระพุทธเจ้าไม่ได้ยืนยัน
....
แต่ที่น่าสังเกต พระพุทธเจ้า ก็ไม่เคยปฏิเสธ
การนับถือพระหรือเทพต่างๆ ในศาสนาฮินดูเลย ...
...
ปฏิเสธนะคะ ศาสนาพุทธมีขึ้นในดินแดนที่มีการนับถือฮินดู ดังนั้นพระพุทธเจ้าจึงต้องปฏิเสธเทพเหล่านั้นอย่างชัดเจน ศาสนาพุทธจึงเป็นอเทวนิยม :)
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 04, 2006 9:10 am

Buddy เขียน:
bomzaiya เขียน: อันนี้ผมไม่ทราบ จริงๆ
....
...
ปฏิเสธนะคะ ศาสนาพุทธมีขึ้นในดินแดนที่มีการนับถือฮินดู ดังนั้นพระพุทธเจ้าจึงต้องปฏิเสธเทพเหล่านั้นอย่างชัดเจน ศาสนาพุทธจึงเป็นอเทวนิยม :)
เห็นด้วยครับ
ดูที่กระทู้นี้ได้ครับ

http://www.budpage.com/budboard/show_content.pl?b=1&t=780

ผมคงต้องสวดภาวนามากขึ้นกว่านี้
เพราะผมไม่ได้สำคัญอะไรจริงๆ พระองค์ต้องการ
อำเภอใจของผมมากกว่าสิ่งใดทั้งนั้น การประกาศ
ยืนยันใดๆ ก็ตามหรือการที่จะให้ใครมาเชื่อนั้น
เป็นสิ่งที่พระเจ้าจะดำเนินการเอง

อย่างไรก็ตาม พระองค์ไม่ทรงทอดทิ้งลูกของพระองค์
แน่นอน เพราะพระองค์ทำทุกอย่างเพื่อ
พระเกียรติมงคลของพระองค์
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 04, 2006 9:36 am

bomzaiya เขียน: จำสูตรนี้ไว้ให้ดีนะคับ

จำยากจังอ่าครับ :-\

ผมจำแค่เนี๊ย

พระเจ้า คือ ความรัก :D
bomzaiya เขียน:
....
ตกลง พี่เห็นด้วยหรือไม่ครับนี่ :-\
มองจุดยืนของพี่ ไม่เห็นอ่าครับ :-[
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ม.ค. 04, 2006 11:03 am

;D ;D ตอบน้องบัดดี้

บราเดอร์บอมที่น้องบัดดี้ว่า บร.จิตตพล ปลั่งกลาง รึเปล่า ส่วน bomzaiya ก็ชื่อ บอมเหมือนกันค่ะ เป็นอดีตเณรมหาไถ่ เดี๋ยวจะสับสนกันค่ะ
Holy
Defender of lawS

พุธ ม.ค. 04, 2006 1:51 pm

อ่านความฝันคุณบอมแล้วน่าสนใจ ผมไม่ทราบว่าความฝันนั้นมาจากพระทุกฝัน หรือมาจากจิตใต้สำนึกของเราเองด้วย แต่ขอให้พิจารณาแต่ละฝันอย่างถี่ถ้วน แยกสารของพระออกจากความฝันที่เราอาจจะฝันไปเอง หลังจากฝันลองอธิษฐานสุ่มเปิดพระคัมภีร์เพื่อช่วยตีความแต่ละความฝัน

จากประสบการณ์ส่วนตัวและคนรอบข้าง หลายๆครั้งการตีฝันเองของเราในครั้งแรก มันอาจจะยังไม่ใช่ ผมเคยเจอกรณีที่กว่าจะรู้ว่าฝันนั้นสื่ออะไรก็เป็นปี หรือกว่าจะรู้ว่าฝันนั้นเตือนอะไร ก็ตอนเรื่องเกิดไปหน่อยแล้ว และยังมีกรณีที่สิ่งที่เมื่อพระองค์สื่อสารมาด้วยฤทธานุภาพยิ่งใหญ่พอผ่านสมองที่บกพร่องของมนุษย์ มันก็กลายเป็นสัญลักษณ์อ้อมๆแทนคำพูดตรงๆ และบางครั้งความรู้สึกหรือคำตอบหรือพฤติกรรมในฝันของเรา มาจากตัวตน จิตใต้สำนึก และนิสัยของเรา ที่อาจไม่ได้เป็นส่วนใดส่วนหนึ่งของสารที่พระมอบให้

1ธส 5:21
จงทดสอบทุกสิ่งและยึดสิ่งที่ดีงามไว้

มีบางจุดที่อยากจะบอกอีก แต่คงคุยในนี้ไม่ได้ จะส่งไอเอ็มให้ครับ

รม 10:14
ฉะนั้น ชาวอิสราเอลจะเรียกขานพระองค์ได้อย่างไรถ้าพวกเขาไม่เชื่อ จะเชื่อได้อย่างไรถ้าไม่เคยได้ยิน จะได้ยินได้อย่างไรถ้าไม่มีใครประกาศสอน จะมีผู้ประกาศสอนได้อย่างไรถ้าไม่มีใครส่งไป ตามที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า เท้าของผู้ประกาศข่าวดีช่างงดงามจริงหนอ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ ม.ค. 04, 2006 2:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พุธ ม.ค. 04, 2006 2:32 pm

....
...
ดูที่กระทู้นี้ได้ครับ

http://www.budpage.com/budboard/show_content.pl?b=1&t=780

ผมคงต้องสวดภาวนามากขึ้นกว่านี้
เพราะผมไม่ได้สำคัญอะไรจริงๆ พระองค์ต้องการ
อำเภอใจของผมมากกว่าสิ่งใดทั้งนั้น การประกาศ
ยืนยันใดๆ ก็ตามหรือการที่จะให้ใครมาเชื่อนั้น
เป็นสิ่งที่พระเจ้าจะดำเนินการเอง

อย่างไรก็ตาม พระองค์ไม่ทรงทอดทิ้งลูกของพระองค์
แน่นอน เพราะพระองค์ทำทุกอย่างเพื่อ
พระเกียรติมงคลของพระองค์
รู้สึกเวบที่ยกมา คนพุทธเขายังเถียงกันไม่ยอมจบอยู่เลยนะครับว่าจริงๆไหว้เทพได้หรือไม่ได้
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 04, 2006 3:13 pm

น่าสนใจนะครับ ;)
Buddy

พุธ ม.ค. 04, 2006 10:35 pm

seraphim เขียน: ;D ;D ตอบน้องบัดดี้

บราเดอร์บอมที่น้องบัดดี้ว่า บร.จิตตพล ปลั่งกลาง รึเปล่า ส่วน bomzaiya ก็ชื่อ บอมเหมือนกันค่ะ เป็นอดีตเณรมหาไถ่ เดี๋ยวจะสับสนกันค่ะ
ไม่ได้สับสนค่ะ ก็ bomzaiya เค้าบอกว่าเค้าฝันถึงบราเดอร์บอม ก็เลยถามถึงค่ะ เออ... แล้วทำไมพี่บอกว่าเค้าเป็นอดีตเณรคะ ยังเป็นอยู่ไม่ใช่เหรอคะ แล้วตอนนี้ก็ไปเรียนที่ฟิลิปปินส์ไง :)

พี่ได้ของรึยังคะ หนูกลัวหายจังเลยค่ะ ;D
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2006 7:26 am

บราเดอร์บอม คือ บร.จิตตพล ปลั่งกลาง

ส่วนผม คือ นายอภิศาล ศาสุข อดีตเณรคณะพระมหาไถ่
(รุ่นพี่ บร.จิตตพล 1 รุ่น ไปช่วยงาน อ.แม่แจ่ม รุ่นแรก เป็นเวลา 1 ปี หลังจากจบโปสตูลันต์ แล้วก็ลาออกมาเรียน)
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2006 7:37 am

ความฝัน (ต่อ) ...

29 ธ.ค. 2005
ฝันว่าประสบอุบัติเหตุ
   ข้าพเจ้าฝันแปลกมาก นั่งรถไปกับที่บ้าน โดยมีแม่เป็นคนบังคับพวงมาลัย (แม่ขับรถไม่เป็น มีหลานอายุ 7 ขวบ ใช้มือบังคับคันเล่ง และเบรก) เราไปกันทั้งครอบครัว แล้วเหตุการณ์ก็เกิดขึ้นในช่วงใกล้ติดไฟแดง เกิดอุบัติเหตุอย่างจัง รถพังทั้งคัน แต่พวกเราทั้งหมดไม่เป็นอะไรเลยสักคนเดียว แต่ในฝันก็ขอบคุณพระเจ้าที่ช่วยไว้

จับปลา เก็บเศษขยะ
   ข้าพเจ้าเห็นท่อน้ำเล็กๆ หน้าตึกเทโอฟาน (ร.ร.อัสสัมชัญศรีราชา) มีคนบอกให้ข้าพเจ้าไปจับปลา กุ้ง และสัตว์น้ำในนั้น ปรากฏว่า สัตว์น้ำที่จับนั้น ตายหมดแล้ว หรือ กำลังหมดลมหายใจ ผมเหลือบไปเห็นว่า ท่อนี้ ล้วนมีแต่ขยะ ผมจึงเริ่มเก็บเศษขยะทีละชิ้นใส่ถุง เพื่อที่จะนำไปทิ้ง มีเด็กนักเรียน เดินออกมาจากตึกเห็นผมทำดังนั้น จึงนั่งลง และเก็บขยะตาม

4 ม.ค. 2006
ผันว่าโบสถ์พัง
   ข้าพเจ้ากำลังอยู่ในโบสถ์ในโรงเรียนอัสสัมชัญศรีราชา ทันใดนั้นกระเบื้องสีของตัวโบสถ์ และหลังคา ก็แตกและล่วงลงมาราวกับเกิดแผ่นดินไหวครั้งใหญ่ ทุกคนที่อยู่ในนั้นต่างวิ่งหนีออกมา แล้วพยายามหาทางกลับบ้าน ข้าพเจ้าเกือบกลับไม่ทัน เนื่องจากมอร์เตอร์ไซต์ที่จอดไว้มีปัญหา และตัดสินใจวิ่งหนีไม่คิดชีวิตกลับบ้าน และเล่าเรื่องเหล่านี้ให้แม่ฟัง
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2006 7:38 am

คำเตือน ...

ฝันเหล่านี้เป็นเพียงเรื่องเล่าสู่กันฟังเท่านั้น
....
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2006 7:54 am

Jo-Han เขียน:
bomzaiya เขียน: จำสูตรนี้ไว้ให้ดีนะคับ

จำยากจังอ่าครับ :-\

ผมจำแค่เนี๊ย

พระเจ้า คือ ความรัก :D
Buddy เขียน: ปฏิเสธนะคะ ศาสนาพุทธมีขึ้นในดินแดนที่มีการนับถือฮินดู ดังนั้นพระพุทธเจ้าจึงต้องปฏิเสธเทพเหล่านั้นอย่างชัดเจน ศาสนาพุทธจึงเป็นอเทวนิยม :)
ตกลง พี่เห็นด้วยหรือไม่ครับนี่ :-\
มองจุดยืนของพี่ ไม่เห็นอ่าครับ :-[
1. ก่อนอื่น ผมเห็นด้วยกับพระเจ้าครับ
2. ส่วนเรื่องพระพุทธศาสนา จริงๆ แล้วผมไม่ทราบจริงๆ
(แต่เพียงเห็นด้วยกับความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องประกาศก)
3. สมองมนุษย์ไม่สามารถเข้าใจพระปรีชาของพระเจ้าได้ทั้งหมด
4. ขอให้ทุกอย่างที่เล่าไปนั้น เป็นแค่เล่าสู่กันฟัง
5. แต่เรื่องทุกเรื่อง ก็ยังคงมีอิทธิพล ต่อผมอยู่
6. ไม่ได้ยืดถือความฝันเหล่านี้เป็นหลัก
7. แต่แค่อยากบอกว่า "เมื่อเราพูด หรือคิดถึงใครแล้ว เราก็อยากให้เขาพูด หรือคิดถึงเราบ้าง..."
(ลองเอาไปคิดดูว่าหมายความว่าอย่างไร)
8. พระจิตเจ้ายังคงทำงานในดวงใจมนุษย์อยู่จนถึงทุกวันนี้
เพื่อนำข่าวดี (พระคัมภีร์) ข่าวสารความรักและสันติสุข
เพื่อเรียกร้องให้ชาวโลกกลับมาสู่ทางพระองค์

ผมมั่นใจว่า "ผมก็เป็นคนไม่ดี และก็เหลวแหลก"
การที่พระองค์จะตรัสเตือนผม ผ่านเรื่องใดๆ ก็ล้วนเป็น
แผนการณ์ของพระองค์ แต่เพียงว่า ความไม่ดีที่ยังมีอยู่ในชีวิต
อาจรบกวน แผนการณ์ของพระองค์อยู่
ดังนั้น เพื่อให้เกิดผลดีกับตัวผมเอง ผมก็ใช้วิธี
รำพึงภาวนา มากขึ้นๆ ทุกวัน สวดให้ ช้า ลง คิดถึง คำทุกๆ คำ
ที่เอ๋ยมา สวดถึงทุกคน ที่ไร้ความเชื่อ หรือดื้อในการดลใจจากพระเจ้า
.....
ผมขอประกาศในที่นี้เลยว่า
"ผมเป็นเพียงเศษเล็กๆ ไร้ค่าเท่านั้น"
ที่พระองค์พยายามเรียกแล้วเรียกเล่า
ให้ตัดขาดจากสิ่งของฝ่ายโลก
สอนแล้วสอนเล่า
ให้ปรับตัวเปลี่ยนนิสัย
พระองค์รู้จัก การเข้าหาผมได้เป็นอย่างดี
ดังนั้นวิธีการของพระองค์กับผม จึงทำให้ผม
รู้แก่ใจได้ว่า คืออะไร
ไม่มีเหตุผลใดๆ และก็ไม่สามารถนำเหตุผลใดๆ
มาพิสูจน์ งานของสวรรค์ได้ งานสวรรค์ทั้งสิ้นของพระองค์
อยู่เหนือหลักการและเหตุผลใดๆ ของมนุษย์
....

ซาตาน รู้ดีในข้อนี้ว่า มนุษย์ชอบมีเหตุ และมีผล
จึงโจมตีเราได้อย่างง่ายดาย โดยทำให้เราแยกแยะไม่ออกว่า
อะไรถูก อะไรผิด เพราะก็ล้วนมีเหตุผลน่าฟังทั้งนั้น

แต่อย่าลืม ... เหตุผลใดๆ ในโลกนี้
ก็ไม่เท่ากับเหตุผลของพระเจ้า ... ซึ่งมนุษย์ไม่สามารถเข้าใจได้
.....

ช่วยสวดภาวนาให้ผมด้วย
ในการถูกผจญ และการถูกล่อล่วง
จากปีศาจทั้งสิ้น

ผมก็จะสวดภาวนาให้ทุกคนเสมอไป
แก้ไขล่าสุดโดย bomzaiya เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2006 7:54 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2006 9:48 am

bomzaiya เขียน: บราเดอร์บอม คือ บร.จิตตพล ปลั่งกลาง

ส่วนผม คือ นายอภิศาล ศาสุข อดีตเณรคณะพระมหาไถ่
(รุ่นพี่ บร.จิตตพล 1 รุ่น ไปช่วยงาน อ.แม่แจ่ม รุ่นแรก เป็นเวลา 1 ปี หลังจากจบโปสตูลันต์ แล้วก็ลาออกมาเรียน)

ขอบคุณมากค่ะ คืออ่านไม่ดีไงคะ และก็ไม่คิดด้วยว่าคุณบอมไซย่าจะเป็นเณรเก่า ก็เลยตัดประโยคแบบนี้ค่ะ

ประธาน (บร.จิตตพล ปลั่งกลาง รึเปล่า) ส่วนขยาย (ส่วน bomzaiya ก็ชื่อ บอมเหมือนกันค่ะ) กิริยา (เป็นอดีตเณรมหาไถ่)

;D ขอโทษทีค่ะ ;D
Junior Boy

จันทร์ ม.ค. 09, 2006 7:33 pm

ขอบคุณที่เล่าความฝันดีๆนะครับ *thx*thx
Nativity

จันทร์ ม.ค. 09, 2006 9:58 pm

พวกเราควรจะเเยกเเยะสิ่งที่ดีและไม่ดีออกจากกัน :D
ตอบกลับโพส