อาสาสมัคร แต่งเพลง...

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 06, 2006 6:42 am

เป็นเวลา ได้ เดือนกว่า แล้วครับ ที่ผมสามารถมีสมาธิจดจ่ออยู่ในการแต่งเพลงสรรเสริญพระเจ้า
หลังจากที่ห่างหาย จากการแต่งเพลงมาประมาณ 3 ปี ได้ เพราะ แต่งเพลงไม่ได้จริงๆ

ผ่าน ความฝัน ครั้งหนึ่ง มา "เราปรารถนาให้นำเพลงนี้ ไปร้องในช่วงอัลเลลูยา"
เสียงพระเยซูเจ้า ผ่านมาที่ผมในฝันคืนหนึ่ง ยังจำได้ดี และพระปรีชาญาณ ก็หลั่งไหลมา
ทำให้ผมกลับมามีสติและสมาธิในการแต่งเพลงหาพระเจ้าได้มาก

ตอนนี้ได้แต่ไป 10 เพลงกว่าแล้ว... กำลังไล่ทำโน้ตเพลงอยู่ด้วยครับ
แต่จะทำได้ดี ก็ เสาร์-อาทิตย์ เพราะวันธรรมดา ทำงาน ไม่ค่อยมีเวลา

หากใครต้องการเพลใหม่ บอกมาได้นะคับ แต่งให้ฟรี!!
แต่ขอ ใจความสำคัญของเพลง หรือ concept มาให้ผมด้วยละกัน จะได้นำไปแต่งได้...

ขอบคุณอย่างยิ่ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

จันทร์ ก.พ. 06, 2006 11:39 am

ขอบพระคุณคับ

แหม เวลาช่างเหมาะเจาะจริงๆ กำลังหาคนแต่งเพลงอยุ่เลย :o
ตอนนี้กำลังอยากได้เพลงสรรเสริญพระเจ้าสักเพลงพอดีกำลังจะอัดอัลบัมด้วยครับ :D

เดี๊ยวจะติดต่อไปทางimนะฮะ

ขอบคุณพระเจ้า :)
Nativity

จันทร์ ก.พ. 06, 2006 12:18 pm

เพลงนมัสการพระเจ้าต้องออกมาจากใจแล้วร้องจากใจครับผม
ผมก็แต่งเด้อไม่เพราะหรอกอิๆ ;D
Joseph

จันทร์ ก.พ. 06, 2006 4:53 pm

ดีครับ เว็บเรามีคนที่มีพรสวรรค์ในด้านแต่งเพลง ขอบคุณพระเจ้า :)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ ก.พ. 06, 2006 5:03 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 10, 2006 8:46 am

คุณbomzaiya สำหรับเพลงในพิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณ เวลานี้กำลังขาดเพลง ลูกแกะพระเจ้า Agnus Dei เพราะเพลงพระชุมพาที่มีอยู่นั้น ทางคุณพ่อที่เป็นคณะกรรมการพิธีกรรม และดนตรีศักดิสิทธิ์บอกว่าไม่ค่อยถูกต้องตามหลักพิธีกรรมเท่าไร เพราะที่แต่ง ๆ ไปเมื่อก่อนนั้น แต่งโดยขาดความเข้าใจด้านพิธีกรรม เช่นเพลง ยอมเพราะรัก ก็ไม่ได้มีเนื้อเพลงที่บอกเกี่ยวกับ "ลูกแกะพระเจ้า ผู้ทรงลบล้างบาปของโลก ทรงพระกรุณาเทอญ" เลย เพราะตามหลักแล้ว เพลงนี้ต้องมีเนื้อร้องตามบทประจำมิสซาอย่างเคร่งครัด ลองดูเพลงภาษาละตินเป็นตัวอย่าง เพลงในมิสซาเขาจะใช้เนื้อที่ตรงกับบทประจำมิสซา แต่มีทำนองที่หลากหลายมาก ๆ

ลูกแกะพระเจ้า ผู้ทรงลบล้างบาปของโลก ทรงพระกรุณาเทอญ
ลูกแกะพระเจ้า ผู้ทรงลบล้างบาปของโลก ทรงพระกรุณาเทอญ
ลูกแกะพระเจ้า ผู้ทรงลบล้างบาปของโลก โปรดประทานสันติสุขเทอญ

และอีกบทเพลงหนึ่งที่พระศาสนจักรไทยไม่มีคือ บท Credo หรือ บทข้าพเจ้าเชื่อ ที่ใช้ในมิสซา ในเมืองไทยจะใช้การพูด แต่จริง ๆ แล้ว ในมิสซาละติน จะใช้การขับร้อง แม้แต่ในมิสซาภาษาอังกฤษ ที่ต่างประเทศเขาก็จะรับร้องเพลงนี้กัน ไม่ใช่สวดสลับธรรมดาแบบบ้านเรา ถ้าหากมีนักแต่งเพลงสามารถแต่งทำนองเพลงสำหรับบทข้าพเจ้าเชื่อนี้ได้ก็จะวิเศษมากเลยครับ ซึ่งหลักการแต่งก็เหมือนกันคือ ใช้เนื้อเพลงตามบทประจำมิสซาทุกคำ เหมือนกับเพลงพระสิริรุ่งโรจน์ ซึ่ง อ.ประจงกิจ แต่งไว้แล้ว
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 13, 2006 9:19 pm

ขอบคุณมากเลยครับ ตอนนี้แต่งเพลง พระชุมพาไปแล้ว ชื่อว่า "ลูกแกะไถ่วิญญาณ"
ให้ส่งไปที่ไหน บอกหน่อยดิครับ
ส่วนเพลง CREDO เดี่ยว จะไปแต่งต่อครับผม
อีกเพลงที่ได้แต่งไว้ก็คือ เพลงถวายสำหรับงานแต่งงาน
เผอิญ มีเพื่อนบอกว่า หาเพลงถวาย ทีเกี่ยวกับงานแต่งงาน ยากจัง
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ก.พ. 13, 2006 9:53 pm

bomzaiya เขียน: ขอบคุณมากเลยครับ ตอนนี้แต่งเพลง พระชุมพาไปแล้ว ชื่อว่า "ลูกแกะไถ่วิญญาณ"
ให้ส่งไปที่ไหน บอกหน่อยดิครับ
ส่วนเพลง CREDO เดี่ยว จะไปแต่งต่อครับผม
อีกเพลงที่ได้แต่งไว้ก็คือ เพลงถวายสำหรับงานแต่งงาน
เผอิญ มีเพื่อนบอกว่า หาเพลงถวาย ทีเกี่ยวกับงานแต่งงาน ยากจัง

:( :( บอมเอ๋ย...ชื่อเพลงมันแข็งๆ โหดๆไปหน่อยมะ ขอดูเนื้อเพลงหน่อยดิ เผื่อมีชื่อที่เหมาะสมกว่านี้
แก้ไขล่าสุดโดย :+: seraphim :+: เมื่อ จันทร์ ก.พ. 13, 2006 9:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 14, 2006 6:36 am

รู้สึกว่าชื่อเพลงแข็งเหมือนกัน คือ เอามาจากท่อนหนึ่งในเพลงนะ

เนื้อว่าดังนี้:

ไม่มีใครเหมือนพระเยซู พลีชีพเพื่อลูกทั้งหลาย
ยอมเป็นลูกแกะไถ่วิญญาณ เพื่อความรอดของมนุษย์
โปรดทรงเมตตาลูกเทอญ โปรดกรุณา
โปรยปรายพระหรรษทาน แห่งสันติเทอญ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย bomzaiya เมื่อ อังคาร ก.พ. 14, 2006 7:09 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 14, 2006 8:36 am

ถ้าพิจารณา เพลงลูกแกะไถ่วิญญาณ ก็ยังใช้ในช่วงลูกแกะพระเจ้าไม่ได้นะครับ แต่อาจจะนำมาร้องในการรำพึงภาวนาได้ เพราะเพลงช่วงนี้ต้องมีเนื้อเพลงตรงตามบทประจำมิสซาทุกคำ จะเพิ่มหรือลดมิได้ครับ เพราะทุก ๆ คำในบทประจำมิสซานั้นพระศาสนจักรต้องให้การรับรองก่อน ถึงจะนำมาใช้ได้ครับ

ส่วนที่จะส่งเพลงก็สามารถส่มาได้ที่
คณะอนุกรรมการดนตรีศักดิ์สิทธิ์ ชั้น4 122/11 ซ.นาคสุวรรณ ถ.นนทรี เขตยานนาวา กรุงเทพฯ
10120
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.พ. 14, 2006 8:38 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 14, 2006 8:43 am

ุ้ถ้าอย่างนี้แล้ว ก็หมายความว่า

เพลงในช่วงพระชุมพา
ไม่ต้องคิดเนื้อเพลงเลย
เพราะห้าม เพิ่ม หรือ แก้ไข เลย ใช่ไหมครับ
....

แสดงว่า เกือบทุกเพลงใน สรรเสริญสดุดี
ก็ไม่ผ่านทั้งนั้นเลยใช่ไหมครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 15, 2006 2:40 pm

หากยึดตามกฏอย่างเคร่งครัดแล้ว เพลงลูกแกะพระเจ้าในหนังสือเพลงสรรเสริญสดุดีก็มีผ่านแค่เพลงเดียวครับ แต่เนื่องจากมันมีแค่เพลงเดียวในเวลานั้นที่เรียบเรียงหนังสือเล่มนี้ จึงอนุโลมให้ใช้เพลงอื่นได้ครับ ถ้าหากจะสังเกตเพลงสำหรับช่วงต่าง ๆ ในพิธีมิสซาที่สามารถใช้การพูดแทนการร้องได้ เพลงที่เป็นภาษาละตินและอังกฤษก็จะแต่งเพียงแค่ทำนองและใช้เนื้อร้องตามบทมิสซาอยู่แล้ว อาจจะมีการร้องซ้ำไปซ้ำมาในบางตอน หรือใช้การร้องเอื้อนเพื่อช่วยให้เพลงมีความไพเราะขึ้น

เพลงเราที่ยังขาดแคลนอยู่ก็มีอีกหลายภาค เพรลงที่ผู้แต่งสามารถแสดงความสามารถได้ทั้งเนื้อเพลงและทำนองก็เช่น เพลงสำหรับเทศกาลปัสกา ซึ่งเวลานี้มีไม่กี่เพลง ทั้ง ๆ ที่เทศกาลนี้มีเวลานานกว่าเทศกาลพระคริสตสมภพด้วยซ้ำไป แต่ก็มีเพลงที่จะใช้ร้องน้อยกว่า หรือแม้แต่เพลงรับศีลมหาสนิท ถ้านับดูที่จัดไว้ในหนังสือเพลงสรรเสริญสดุดีก็จะพบว่ายังมีน้อย ถ้าไม่รวมเพลงที่แยกออกไปอยู่อีกหมวดหนึ่งซึ่งจะใช้ร้องในช่วงอื่นหรือในการรำพึงภาวนาก็ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2006 8:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส