เพื่อนๆดำเนินชีวิต เลียนแบบจิตตารมณ์นักบุณองค์ใหนบ้างค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
minnie

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 8:23 am

เรา ดำเนินชีวิต เลียนแบบจิตตารมณ์
1.นักบุณ แบแนแด็ท
สุภาพ ถ่อมตน น้อมตัวให้ตัวเองต่ำต้อย ตลอดเวลา ตรงไปตรงมา
มีความเชื่อมั่นรัก ศรัทธา ในพระเป็นเจ้า และแม่พระ

2. นักบุณหลุยส์
สุภาพ ถ่อมตัว ช่วยเหลือผู้คนที่อ่อนแอ ดูแลคนแก่ คนเจ็บป่วย เด็กๆที่ไม่มีผู้อุปการะ
เลียนแบบตามคำสอนของพระเยซู

3. นักบุณ เปาโล
ทำงานไปด้วย แพร่ธรรมไปด้วย ร้อนรน มีความรู้ มีความคิดทันสมัย เป็นนักการจัดการที่ดี
รักในพระเป็นเจ้า วางใจในพระเป็นเจ้า เชื่อในพระเป็นเจ้า

4. คุณพ่อนิโคลาส บุณเกิด
ใจร้อน ร้อนรน ยึดมั่นในความเชื่อ ทำงานจริงจัง เมื่อเกิดความทุกข์ยากลำบาก
มอบกายและจิตใจ ให้กับพระเป็นเจ้า และแม่พระ

เพื่อนๆๆๆ ดำเนินชีวิต เลียนแบบนักบุณองค์ใหนบ้างค่ะ
รบกวนแบ่งปันด้วยค่ะ
จะได้รู้จักนักบุณ ในมุมมองของเพื่อนๆๆค่ะ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
-*-St.GrEGoRY-*-

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 12:09 pm

นักบุญเกรโกรี่ครับ

สุขุม รอบคอบ เฉลียวฉลาด มีไหวพริบดี เป็นพระสันตะปาปาและนักปราชญ์ครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 12:24 pm

นักบุญ เยราร์ด-
รักแม่พระและพระเป็นเจ้าแบบเด็กๆ มีความสัมพันธ์กับพระเยซูเจ้าและแม่พระแบบแปลกๆที่ไม่มีใครเข้าใจ และถือว่าทุกคนที่เบียดเบียนเราคือการตีสอนจากพระเป็นเจ้า

นักบุญ ออกัสติน-
อาศัยกิจกรรมที่ทำอยู่ทุกวัน เปลี่ยนแปลงให้มันเป็นการสรรเสิญพระเป็นเจ้า

มรณสักขีทั้ง 7 แห่งสองคอน-
ชาวบ้าน 7 คนธรรมดาที่ดูภายนอกไม่มีอะไรพิเศษ แต่สิ่งที่พิเศษที่สุดนั่นก็คือจิตใจของเขาที่รักพระเป็นเจ้าอยู่ทั้งครบจนไม่มีอะไรที่จะแยกเขาออกจากพระองค์ได้

และสุดท้าย พระเยซูครับ ; ก็แหม...แบกกางเขนตามพระองค์ก็ต้องทำตามในสิ่งที่พระองค์สอนสิครับ ;D
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มี.ค. 25, 2006 12:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 1:53 pm

เซนต์ คิวปิด ฮะ ชอบให้มนุษย์รักกัน แต่ช่วยไม่ได้คือ พี่โจ
Batholomew
~@

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 2:30 pm

แม่พระครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 25, 2006 11:27 pm

โอ้....ของหนูยังรู้สึก เปะปะอยู่เลย

เราดำเนินชีวิตตามแบบอย่างนักบุญองค์ไหนอยู่เนี่ย

กำลังแสวงหาทางของตัวเองอยู่คะ *no1
NEVERLAND

อังคาร เม.ย. 25, 2006 3:21 am

อ้าว!เราไม่ได้ดำเนินชีวิตตามจิตตารมณ์ของพระเจ้าหรอกหรือ
minnie

อังคาร เม.ย. 25, 2006 9:49 am

NEVERLAND เขียน: อ้าว!เราไม่ได้ดำเนินชีวิตตามจิตตารมณ์ของพระเจ้าหรอกหรือ
ความเชื่อส่วนตัวของเราน๊ะ คุยกันก่อน ความเชื่อเรามีสหพันธ์นักบุณ เลียนแบบ ชีวิตแบบท่าน ชื่อของเรานำหน้าก็มีชื่อนักบุณที่เราตั้งใจเลียนแบบท่านไม่มากก็น้อย

เรายอมรับว่าเราเป็นคนบาป มีข้อบกพร่อง มีความอ่อนแอ เราไม่ใช่คนดีร้อยเปอร์เซนต์ ต่อหน้าพระเป็นเจ้าหรือเพื่อนมนุษย์
แต่เรา เลียนแบบ นักบุณของเราในสิ่งที่เราทำได้

เราดำเนินจิตตารมณ์ของพระเป็นเจ้า แต่เราสำนึกอยู่เสมอ ว่าเราไม่ได้ดำเนินจิตตารมณ์ตามคำสอนของพระองค์ 100เปอร์เซนต์
เพราะเราเป็นมนุษย์ มีอำเภอใจ ละเลย แก้บาปอยู่เสมอ

รูปภาพ

เรายอมรับว่าเราไม่ใช่คนสมบูรณ์แบบ เราทำได้ ในคำสอนบางส่วนของพระองค์ เราก็พอใจแล้ว
เราไม่คาดหวังว่า เราจะดำเนินตามคำสอนของพระเป็นเจ้าได้หมด เพราะตัวเราเป็นคนบาป และอ่อนแอ ค่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 25, 2006 9:03 pm

เคารพ ต่อสิ่งสร้างของพระเจ้า นักบุญฟรังซิส อัสซีซี

"อาจจะโกรธบ้าง แต่ก็ต้องให้อภัย"บุญราศี เทเรซา
yuki

อังคาร เม.ย. 25, 2006 9:26 pm

ยังไม่รู้ตัวเหมือนกันอ่ะว่าดำเนินชีวิตแบบไหน แต่ก้อพยายามดำเนินชีวิตตามจิตตารมณ์แห่งพระเป็นเจ้า
MarioAntonio
~@

อังคาร เม.ย. 25, 2006 10:26 pm

นักบุญอันตนคับ เพราะ ทำของหายบ่อย แล้วอีกอย่างชอบหาของหายให้คนอื่นด้วย ;)
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 25, 2006 11:47 pm

Antonio เขียน: นักบุญอันตนคับ เพราะ ทำของหายบ่อย แล้วอีกอย่างชอบหาของหายให้คนอื่นด้วย ;)
ใจหายบ่อยสินะ Uncle *gg
MarioAntonio
~@

พุธ เม.ย. 26, 2006 4:54 pm

ใจหายบ่อยสินะ Uncle *gg
โทษทีนะ U R ญาติฝ่ายไหน ??? I'm not ur uncle.
แก้ไขล่าสุดโดย MarioAntonio เมื่อ พุธ เม.ย. 26, 2006 4:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Junior Boy

พฤหัสฯ. เม.ย. 27, 2006 12:59 am

นักบุญเปาโลกะนักบุญอิเมลด้า ครับ
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 27, 2006 1:14 am

อยากเป็นเหมือนนักบุญเปโตร นักบุญองค์อุปถัมภ์ของผม แต่ที่เหมือนตอนนี้มีแค่ความไม่หนักแน่น ปฏิเสธพระองค์บ่อย ๆ :P
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 27, 2006 9:08 am

ผมยังไม่กล้าอวดอ้างว่าผมเลียนแบบการดำเนินชีวิตของนักบุญท่านใด แต่ในชีวิตที่ผ่านมา ก็พยายามดูแบบอย่างของนักบุญบางองค์เป็นพิเศษ อย่างตอนเด็ก ๆ ช่วงมัธยมต้นก็จะชื่นชอบนักบุญดอมินิก ซาวีโอ และนักบุญเทเรซาแห่งพระกุมารเยซู แต่พอโตขึ้นก็รู้สึกว่าชีวิตของตนเองยังห่างไกลกับมาตรฐานความดีของบรรดาท่านนักบุญเหล่านั้น เลยไม่อยากเอาท่านมาเปรียบเทียบกันตัวเองเพราะกลัวว่าคนอื่นจะคาดหวังให้ผมเป็นเหมือนกับนักบุญท่านนั้นที่ผมอ้าง ผมก็ขอเป็นตัวผมเองที่ดำเนินชีวิตตามพระพรและพระหรรษทานที่พระเจ้าประทานให้อย่างเต็มที่เท่านี้ก่อนครับ
New lamb
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 27, 2006 9:37 am

พี่ไม่สามารถที่จะเลียนแบบนักบุญท่านไหนได้เลยค่ะ ยังตัดอะไรไม่ได้อีกหลายอย่าง ตอนนี้ขอค้นหาข้อบกพร่องของตัวเองก่อน :D
จอมนางกระบี่เดี่ยว

จันทร์ พ.ค. 01, 2006 12:36 pm

นักบุญมารีย์ มักดาลา รักและรับใช้

นักบุญฟรังซิส อัสซีซี นำสันติสุขสู่มวลมนุษย์

คุณแม่เทรซา ขอให้เราเป็นดินสอในพระหัตถ์ของพระเป็นเจ้า

คุณพ่อบุญเกิด ศรัทธาอย่างร้อนรน ไม่ย้อท้อ ไม่เกรงกลัว

ชีวิตนักบุญ ก็เป้นแนวทางให้เราได้ ไม่ได้จำเป้ฯว่าเราต้องเป็นนักบุญ คงยาก
Maria Magdalena

จันทร์ พ.ค. 01, 2006 7:29 pm

ก้อพยายามจาเป็นแบบ น.แมรี่ แมก ละงับ เหอะๆต้องปรับอีกเยอะ - -'
Joseph

อังคาร พ.ค. 02, 2006 4:38 am

Jeab Agape เขียน: เซนต์ คิวปิด ฮะ ชอบให้มนุษย์รักกัน แต่ช่วยไม่ได้คือ พี่โจ
อ้าวทำไมละน้องเจ๊ยบ หรือว่าพี่อายุมากไป

พี่เป็นสามีที่ดีแบบนักบุญยอแซฟ เป็นนักประกาศนำวิญญาณคนมารอดอย่างนักบุญเปาโล เป็นคนถ่มตนสุภาพแบบนักบุญหลุยส์
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อังคาร พ.ค. 02, 2006 4:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
St.paul

พฤหัสฯ. พ.ค. 11, 2006 12:08 pm

ของผม

น.ปอล ร้อนรน แพร่ธรรม อดทน ดีเดือด ศรัทธา

น.ปีเตอร์ พูดตรง ซื่อสัตย์ ร้อนรน

น.ฟรังซิสเซเวียร์ แพร่ธรรม มาราทอน ไม่เหน็ด ไม่เหนื่อย
Jezebel

พฤหัสฯ. พ.ค. 11, 2006 1:58 pm

S.PAULVS เขียน: ของผม

น.ปอล ร้อนรน แพร่ธรรม อดทน ดีเดือด ศรัทธา

น.ปีเตอร์ พูดตรง ซื่อสัตย์ ร้อนรน

น.ฟรังซิสเซเวียร์ แพร่ธรรม มาราทอน ไม่เหน็ด ไม่เหนื่อย
น้องเปาลุสคะ พี่นึกถึงน้องเมื่อไร ก็อดคิดถึงนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ไม่ได้เลย ดังนั้นพี่จึงเห็นด้วยเกินร้อยเปอร์เซนต์ว่าน้องมีความเหมือนนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ค่ะ เพราะ

น้องเป็นคนใจร้อนรน ใจของน้องร้อนลุกเป็นไฟ
รูปภาพ

ด้วยใจที่ร้อนลุกเป็นไฟนั้น ยังให้น้องเกิดความหาญกล้า ก้าวไปเป็นพยานอย่างไม่หวาดกลัวด้วยความมุ่งมั่นเป็นอย่างยิ่ง
รูปภาพ

น้องพร้อมที่จะ"นำ"ผู้อื่นมารู้จักพระผู้ทรงเป็นเจ้า
รูปภาพ

แม้จะใจร้อนลุกเป็นไฟ แต่ลึกๆน้องเป็นคนใฝ่ที่จะบริการและรับใช้ผู้อื่นด้วยจิตใจที่อ่อนโยน ( ดูสายตาของท่านนักบุญในรูปนี้สิคะ )
รูปภาพ

เดชะพระหรรษทานช่วย ขอให้น้องศรัทธาและร้อนรนเช่นนี้เสมอไป แล้วสิ่งมหัศจรรย์จะบังเกิดขึ้น เหมือนที่พระเจ้าทรงกระทำผ่านทางท่านนักบุญฟรังซิสเซเวียร์
รูปภาพ

น้องจงรักและรับใช้เพื่อนพี่น้องทุกคนดังที่เป็นในทุกวันนี้อย่างไม่หยุดหย่อนและไม่สิ้นสุดเถิดค่ะ ขอพระเจ้าทรงอำนวยพระพรแก่น้องในทุกๆด้านเสมอไปค่ะ
รูปภาพ

วัดแห่งหนึ่งที่ยกให้ท่านนักบุญฟรังซิสเซเวียร์เป็นองค์อุปถัมภ์ค่ะ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 11, 2006 2:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส