มีเพื่อนเคยถามเกี่ยวกับพระเจ้าแล้วตอบไม่ได้

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
poloplow

เสาร์ ก.ย. 09, 2006 12:35 am

ผมเคยพูดเรื่องพระเจ้าให้เพื่อนฟัง(ถึงจะรู้ไม่มาก)  แต่พอเล่าเสร็จ  บางครั้งเพื่อนจะถามว่าประมาณว่า

ไหน  พระเจ้าอยู่ไหน  ไม่เห็นมีตัวตนเลย  พิสูจน์หน่อยสิว่าพระเจ้ามีจริง? ::010::

ผมก็จะบอกแบบว่า  พระเจ้าทรงอยู่กับเราในทุก ๆ ที่(ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า) แต่ก็ยังไม่กระจ่างพอ สำหรับเพื่อนของผม
และ ถึงเดี๋ยวนี้จะไม่ค่อยถามกันแล้ว  แต่ก็อยากได้คำตอบเอาไว้  เผื่อเพื่อนถามน่ะครับ  ช่วยหน่อยนะครับ ::004::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 09, 2006 12:39 am

ภาพประจำตัวสมาชิก
BARKER BARBER

จันทร์ ก.ย. 11, 2006 7:42 pm

::011:: GOD IS NO WHERE?   พี่น้องอ่านว่าอย่างไรครับ  คือว่าผมได้คำนี้มาจาก กลุ่มแบ่งปันพระวาจาของบ้านเซเวียร์ อ่ะครับ ที แรกผมก็อ่านเป็น ก๊อด อีส โนแวร์ ครับ  แต่คนที่นำมาแบ่งปันบอกว่า อ่านว่า ก๊อด อีส นาวเฮีย (GOD IS
NOW HERE. )ต่างหากครับ  เพราะฉะนั้น ผมเลยคิดว่า คุณพี่เจ้าของกระทู้ น่าจะบอกได้นะครับ ว่าพระเจ้ามีจริง พระองค์ อยู่ ทุกที่นั่นแหละครับ...
  ( โอ้ ..มีสาระที่สุดตั้งแต่อยู่ในบอร์ดนี้มา : emo102 :)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 15, 2006 8:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
poloplow

อังคาร ก.ย. 12, 2006 7:16 pm

NATHANAEL.3 เขียน: ::011:: GOG IS NO WHERE?   พี่น้องอ่านว่าอย่างไรครับ  คือว่าผมได้คำนี้มาจาก กลุ่มแบ่งปันพระวาจาของบ้านเซเวียร์ อ่ะครับ ที แรกผมก็อ่านเป็น ก๊อด อีส โนแวร์ ครับ  แต่คนที่นำมาแบ่งปันบอกว่า อ่านว่า ก๊อด อีส นาวเฮีย (GOD IS
NOW HERE. )ต่างหากครับ  เพราะฉะนั้น ผมเลยคิดว่า คุณพี่เจ้าของกระทู้ น่าจะบอกได้นะครับ ว่าพระเจ้ามีจริง พระองค์ อยู่ ทุกที่นั่นแหละครับ...
  ( โอ้ ..มีสาระที่สุดตั้งแต่อยู่ในบอร์ดนี้มา : emo102 :)
GOG IS NO WHERE?  ก็อกไม่อยู่ที่ไหนเลย : xemo016 :
Joseph

อังคาร ก.ย. 12, 2006 7:38 pm

พระเจ้าอยู่ไหน 

พระเจ้าอยู่ในสวรรค์ ที่ซึ่งปราศจากบาป ความทุกข์ยากลำบาก โรคภัยไข้เจ็บ ฯลฯ เพราะว่าโลกนี้เต็มไปด้วยความบาป ส่วนที่อยู่ของผีปีศาจ ซาตาล คือนรก ซึ่งมีไฟอยู่ตลอดเวลา เป็นสถานที่ตรงข้ามกับสวรรค์
ไม่เห็นมีตัวตนเลย  พิสูจน์หน่อยสิว่าพระเจ้ามีจริง?
พระเจ้าไม่มีตัวตน แต่เป็นบุคคล พระลักษณะของพระเจ้านั้น คือ
1.  บริสุทธิ์
2. ยุติธรรม
3. มีฤทธิ์อำนาจที่ไม่จำกัด
4. รอบรู้ทุกสิ่งทุกอย่าง
5. เปี่ยมด้วยความรัก

พระเจ้ามีความรู้สึก
- พระทัยดี
- มีพระพิโรธ
- มีความชื่นชมยินดี
ตอบกลับโพส