พระคัมภีร์ภาษาละติน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Big_TC29

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 12:49 am

เพื่อนคิดยังไงกับพระคัมภีร์ภาษาละตินบ้างครับ ผมว่ามันแปลออกมาแล้วอ่านง่ายดีออก(แปลเองนะ) อ่านง่ายกว่าของสมาคมแปลอีกนะ เลยอยากถามเพื่อนๆที่ชอบอ่านพระคัมภีร์ว่าคิดยังไง ถ้าอยากได้ คราวหน้า จะเอาเวปมาให้โหลดครับ เวปนี้เขาแจกฟรี (ดิกชันนารี่ Latin-English ก็มีครับ เค้าแจกฟรีเหมือนกาน)

ปล.ถ้าเอามาแจกอีก จะโดนใครลบอีกป่ะเนี่ย เคยมาแจกทีนึงแล้ว โดนลบเฉยเลย
จอมนางกระบี่เดี่ยว

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 2:57 pm

มันขึ้นอยู่กับว่า ใครเป็นคนแปลเป็นละติน อ่ะม๊างงง

แรกก็แปล จากกรีก เป้นละติน จากละตินเป้นภาษาอื่น

ยุคนี้ก็อาจจะมีบางคนแปลจาก ภาคภาษาอังกฤษเป้นละตินอีกก็เป็นไปได้ 

ถ้าหนักแน่นในความเชื่อ และมีความเข้าใจที่ดีพอสมควร จะอ่านคัมภีร์ภาษาอะไรก็ได้ เพราะถือว่า อ่านเพื่อรู้ว่า เขาเขียนว่าอะไร แค่นั้นเอง  เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยน วิเคราะห์วิจารณ์ และฝึกภาษา (พี่ยังอยากอ่านภาษาจีนเป็นเลย)

เทอมหน้าพี่จะลงเรียนภาษาละติน เอามาลงไว้ก้ดีจ้า
St.paul

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 4:28 pm

ในความรู้สึกผมเองชอบมากอยากให้มีการสอนภาษาลาตินในวัดด้วยซ้ำไปโดยเฉพาะมิสซาลาตินอาทิตย์ละ1รอบจะดีมาก
ถ้ามีพระคัมภีร์ลาตินในไทยก็ดีครับมีขายผมก็จะซื้อ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 4:30 pm

อยากได้คู่มือ แปล ไทย-ละติน ไม่ก้คอร์สสอนสัตบุรุษ ก่อนก็ดีนะ ::010::
St.paul

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 5:09 pm

น่าจำทำอย่างวัดสามเสนปี2004มีการสอนลาตินให้นักขับร้องอ่านออก
sabachthani

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 6:25 pm

:+:S.PAULVS:+: เขียน: ในความรู้สึกผมเองชอบมากอยากให้มีการสอนภาษาลาตินในวัดด้วยซ้ำไปโดยเฉพาะมิสซาลาตินอาทิตย์ละ1รอบจะดีมาก
ถ้ามีพระคัมภีร์ลาตินในไทยก็ดีครับมีขายผมก็จะซื้อ
พี่คะ ถ้ามีสอนจริง จะมีคนมาเรียนกันเหรอคะ แค่เรียนคำสอนแต่ละสัปดาห์ บางคนก็ยังโดดเลยค่ะ  พูดถึงเรียนภาษาลาติน หนูว่าพี่ไปเรียนภาษาลูกๆของภาษาลาตินไม่ดีกว่าเหรอคะ  ภาษาฝรั่งเศส ภาษาอิตาเลียน ฯลฯ เพราะเรียนแล้วยังได้ใช้ในชีวิตประจำวัน  โดยเฉพาะภาษาอิตาเลียน หนูว่าการสะกดคล้ายภาษาลาตินนะคะ เรียนอิตาเลียนแล้วน่าจะพออ่านออกเสียงภาษาลาตินได้บ้าง ส่วนจะอ่านรู้เรื่องหรือไม่นั้นอีกเรื่องนึง และหนูว่าที่พี่ว่าเขาสอนกันที่วัดสามเสน คงสอนแค่อ่านออกเสียงได้ คงไม่ได้สอนcomprehensionหรอกค่ะ

หนูเคยทราบมาว่าในบ้านเณรหลายแห่งก็เลิกสอนภาษาลาตินไปแล้วค่ะ แต่ก่อนอาจเป็นวิชาบังคับเพราะพิธีกรรมอะไรก็ใช้ภาษาลาตินทั้งสิ้น แต่เดี๋ยวนี้ใช้ภาษาท้องถิ่นหมดแล้ว สื่อสารกันกับคริสตชนต่างชาติก็ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษากลาง หรือไม่ก็ใช้ภาษาอื่นที่เป็นภาษาที่ยังใช้กันอยู่ในทุกวันนี้ เช่น ภาษาฝรั่งเศส ภาษาสเปน ภาษาอิตาเลียน ฯลฯ  แล้วจะไปบังคับเณรให้มัวมานั่งเรียนภาษาลาตินกันให้เหนื่อยและปวดหัวกันทำไมล่ะคะ  พูดง่ายๆเรียนไปก็ไม่ได้ใช้ สู้เอาเวลาไปเรียนอย่างอื่นที่จำเป็นมากกว่าน่าจะดีนะคะ  ภาษาลาตินนั้น หนูว่าเปิดเป็นแค่วิชาเลือกก็พอค่ะ เณรคนไหนอยากเรียนก็เลือกเรียนเอง ไม่ต้องบังคับกัน

หนูว่าที่คนเขาไม่ค่อยจะเรียนลาตินแล้วนั้นก็คงเป็นเพราะภาษานี้ยากน่ะค่ะ มีทั้งเพศ พจน์ การก ฯลฯ อย่างทุกนี้พวกเราที่เรียนฝรั่งเศสยังปวดหัวกันเลยนะคะ ถ้าไปเรียนลาตินคงกรี๊ดว้ายตายสลบกันแน่เลย อย่างภาษาฝรั่งเศส ไหนจะ temps : present, passe compose, imparfait, etc. ไหนจะ mode : indicatif, imperatif, etc. คำนามก็ต้องมานั่งท่องเพศชาย เพศหญิง masculin feminin  ต้องผันverbeอีก ยุ่บยั่บ  หนูว่าใครที่อยากเรียนลาติน ลองไปเรียนภาษาฝรั่งเศสหรืออิตาเลียนก่อนก็ดีนะคะ ดูว่าตัวเองชอบไหม ถนัดหรือเปล่า ถ้าชอบ ถ้าถนัด หนูว่าพอได้ภาษาพวกนั้นแล้ว ไปเรียนภาษาลาตินจะง่ายขึ้นอีกเยอะเลยนะคะ ไหนจะเรื่องศัพท์ที่มีรากมีเหง้ามาจากที่เดียวกัน ไวยากรณ์ที่มีการผันนั่นเปลี่ยนนี่เหมือนๆกันน่ะค่ะ
St.paul

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 7:04 pm

Ms.BIG เขียน:
:+:S.PAULVS:+: เขียน: ในความรู้สึกผมเองชอบมากอยากให้มีการสอนภาษาลาตินในวัดด้วยซ้ำไปโดยเฉพาะมิสซาลาตินอาทิตย์ละ1รอบจะดีมาก
พี่คะ ถ้ามีสอนจริง จะมีคนมาเรียนกันเหรอคะ แค่เรียนคำสอนแต่ละสัปดาห์ บางคนก็ยังโดดเลยค่ะ  พูดถึงเรียนภาษาลาติน หนูว่าพี่ไปเรียนภาษาลูกๆของภาษาลาตินไม่ดีกว่าเหรอคะ  ภาษาฝรั่งเศส ภาษาอิตาเลียน ฯลฯ เพราะเรียนแล้วยังได้ใช้ในชีวิตประจำวัน  โดยเฉพาะภาษาอิตาเลียน หนูว่าการสะกดคล้ายภาษาลาตินนะคะ เรียนอิตาเลียนแล้วน่าจะพออ่านออกเสียงภาษาลาตินได้บ้าง ส่วนจะอ่านรู้เรื่องหรือไม่นั้นอีกเรื่องนึง และหนูว่าที่พี่ว่าเขาสอนกันที่วัดสามเสน คงสอนแค่อ่านออกเสียงได้ คงไม่ได้สอนcomprehensionหรอกค่ะ

อันนี้ใช่ครับแค่อ่านออกเสียงพี่ว่าโอเคแล้วก็ไม่ต้องมีไรไปมากกว่านี้หรอกเอาแบบพอรู้ก็โอเคแล้วจุดประสงค์พี่คือต้องการอนุรักษ์ไว้เท่านั้นเองไม่ได้มีไรมากหรอก

หนูเคยทราบมาว่าในบ้านเณรหลายแห่งก็เลิกสอนภาษาลาตินไปแล้วค่ะ แต่ก่อนอาจเป็นวิชาบังคับเพราะพิธีกรรมอะไรก็ใช้ภาษาลาตินทั้งสิ้น แต่เดี๋ยวนี้ใช้ภาษาท้องถิ่นหมดแล้ว สื่อสารกันกับคริสตชนต่างชาติก็ใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษากลาง หรือไม่ก็ใช้ภาษาอื่นที่เป็นภาษาที่ยังใช้กันอยู่ในทุกวันนี้ เช่น ภาษาฝรั่งเศส ภาษาสเปน ภาษาอิตาเลียน ฯลฯ  แล้วจะไปบังคับเณรให้มัวมานั่งเรียนภาษาลาตินกันให้เหนื่อยและปวดหัวกันทำไมล่ะคะ  พูดง่ายๆเรียนไปก็ไม่ได้ใช้ สู้เอาเวลาไปเรียนอย่างอื่นที่จำเป็นมากกว่าน่าจะดีนะคะ  ภาษาลาตินนั้น หนูว่าเปิดเป็นแค่วิชาเลือกก็พอค่ะ เณรคนไหนอยากเรียนก็เลือกเรียนเอง ไม่ต้องบังคับกัน

อันนี้พอเข้าใจครับเพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันและยุคสมัยมันไปเร็ว

หนูว่าที่คนเขาไม่ค่อยจะเรียนลาตินแล้วนั้นก็คงเป็นเพราะภาษานี้ยากน่ะค่ะ มีทั้งเพศ พจน์ การก ฯลฯ อย่างทุกนี้พวกเราที่เรียนฝรั่งเศสยังปวดหัวกันเลยนะคะ ถ้าไปเรียนลาตินคงกรี๊ดว้ายตายสลบกันแน่เลย อย่างภาษาฝรั่งเศส ไหนจะ temps : present, passe compose, imparfait, etc. ไหนจะ mode : indicatif, imperatif, etc. คำนามก็ต้องมานั่งท่องเพศชาย เพศหญิง masculin feminin  ต้องผันverbeอีก ยุ่บยั่บ  หนูว่าใครที่อยากเรียนลาติน ลองไปเรียนภาษาฝรั่งเศสหรืออิตาเลียนก่อนก็ดีนะคะ ดูว่าตัวเองชอบไหม ถนัดหรือเปล่า ถ้าชอบ ถ้าถนัด หนูว่าพอได้ภาษาพวกนั้นแล้ว ไปเรียนภาษาลาตินจะง่ายขึ้นอีกเยอะเลยนะคะ ไหนจะเรื่องศัพท์ที่มีรากมีเหง้ามาจากที่เดียวกัน ไวยากรณ์ที่มีการผันนั่นเปลี่ยนนี่เหมือนๆกันน่ะค่ะ
แต่ความคิดพี่ๆว่าไม่ยากแถมภาษาเพราะอีกต่างหาก
แล้วที่ไหนมีสอนล่ะครับหาไม่เจอเลยนอกจาก รร มปลายที่เป็นของรัฐเท่านั้นเอง
Edwardius

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 8:20 pm

มันมีเวป free download/free ware ของ e-sword
มีหลายภาษาฮั
option เยี่ยม ชอบใจ
สำหรับคนที่มีพื้นฐานภาษา
ฝรั่งเศส สเปน อิตาเลี่ยน มาก่อน
สามารถใช้โหมดเปรียบเทียบหลายภาษาได้
เข้าใจง่ายฮับ
sabachthani

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 8:25 pm

:+:S.PAULVS:+: เขียน:
Ms.BIG เขียน:

อันนี้ใช่ครับแค่อ่านออกเสียงพี่ว่าโอเคแล้วก็ไม่ต้องมีไรไปมากกว่านี้หรอกเอาแบบพอรู้ก็โอเคแล้วจุดประสงค์พี่คือต้องการอนุรักษ์ไว้เท่านั้นเองไม่ได้มีไรมากหรอก

อันนี้พอเข้าใจครับเพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันและยุคสมัยมันไปเร็ว

แต่ความคิดพี่ๆว่าไม่ยากแถมภาษาเพราะอีกต่างหาก
แล้วที่ไหนมีสอนล่ะครับหาไม่เจอเลยนอกจาก รร มปลายที่เป็นของรัฐเท่านั้นเอง
พี่คะ ภาษาฝรั่งเศสในระดับม.ปลาย โรงเรียนเอกชนก็มีเปิดเยอะนะคะ อัสสัมชัญ บางรักก็มีไม่ใช่เหรอคะ แต่บางโรงเรียนอย่างเซนต์คาเบรียลไม่มี หนูว่าโรงเรียนที่นักเรียนชายเยอะๆคงไม่มีอยู่หลายโรงแหละค่ะ เพราะเปิดแล้วคงไม่ค่อยมีคนไปเรียน เด็กผู้ชายส่วนใหญ่ชอบเรียนวิทย์ หนูว่านะ

ดีจังเลยที่พี่สนใจ อย่างนี้หนูเชียร์ให้พี่เรียนค่ะ เรียนแล้วหนุกนะคะพี่

เริ่มที่ภาษาอิตาเลียนก่อน ภาษานี้หลักๆแล้วเรียนไปก็ใช้ได้แค่ที่อิตาลีเท่านั้น ไม่กว้างขวางเท่าไร แต่ก็เป็นภาษาสำคัญของยุโรปและของพระศาสนจักรด้วยนะคะ  ถ้าอยากเรียน พี่สามารถไปเข้าชั้นเรียนนอกเวลาราชการได้ที่คณะอักษรศาสตร์ จุฬาฯค่ะ เขามีสอนวันเสาร์-อาทิตย์ด้วย รายละเอียดก็ติดตามได้จากเว็บคณะอักษรฯนะคะ www.arts.chula.ac.th  หนูเคยเห็นเขามีคอร์สภาษาอิตาเลียนเพื่อฟุตบอลด้วยค่ะ อิ อิ แต่ไม่รู้ว่าคอร์สที่ว่านั้นเปิดได้หรือเปล่านะคะ หนูไม่แน่ใจว่ายังมีอีกที่หรือเปล่า เหมือนชื่อ Dante Alighieri อะไรสักอย่าง เหมือนที่นั่นก็มีคอร์สเปิดเหมือนกันนะคะ พอเรียนแล้วพี่ก็มาฝึกปฏิบัติจริงกับพวกคุณพ่อหรือนักบวชชาวอิตาเลียน หรือไปฝึกกับพวกสัตบุรุษที่เข้ามิสซาภาษาอิตาเลียนที่ศาลาแดง ยิ่งพี่เป็นคาทอลิกอย่างนี้ หนูว่าคุยไปด้วยกันได้สบายเลยค่ะ

ส่วนภาษาฝรั่งเศส ก็ไม่ไกลนะคะ สมาคมฝรั่งเศส Alliance Francaise ( อัลลิอองซ์ ฟรองแซส ) ถนนสาธรใต้นี่เลย อยู่ริมถนน ติดกับแผนกวีซ่าของสถานทูตฝรั่งเศสที่คนเขาทำวีซ่าไปฝรั่งเศสกันน่ะค่ะ หาง่ายค่ะพี่ มีคอร์สเรียนหลากหลาย ครูเป็นฝรั่ง เริ่มชั่วโมงแรกก็ Bonjour, ca va ? กันเลยล่ะค่ะ เรียนวันธรรมดาตอนเย็นก็ได้ เรียนวันเสาร์เช้าก็ได้ เสาร์บ่ายก็ได้ อาทิตย์เช้าก็ได้ อาทิตย์บ่ายก็ได้ค่ะ  ภาษาฝรั่งเศสนี้น่าเรียน เพราะใช้กว้างขวางทั้งในยุโรป หลายประเทศในแอฟริกา และมณฑลควิเบกของแคนาดา ฯลฯ (กลุ่มประเทศFrancophones)  เป็นภาษาทางการหนึ่งในหกภาษาของสหประชาชาติ(อังกฤษ ฝรั่งเศส สเปน อาหรับ รัสเซีย จีน) เรียนแล้ว พี่ลองไปเข้ามิสซากับกลุ่มภาษาฝรั่งเศสสิคะ ที่บ้านมิสซังต่างประเทศแห่งกรุงปารีส ได้เพื่อนต่างชาติฝรั่งเศสอีกด้วยนะคะ

พี่เปาโลคะ ลองพิจารณาเลือกดูนะคะ หนูเชียร์พี่คะ BRAVO !!!!
จอมนางกระบี่เดี่ยว

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 10:55 pm

นึกว่าจะเปิดศึกกันซะแล้ว เฮ้อ
Batholomew
~@

อาทิตย์ ต.ค. 15, 2006 9:58 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: นึกว่าจะเปิดศึกกันซะแล้ว เฮ้อ
เฮ้อ ทีว่านี่ เสียดายป่าวครับ ::011::
อันตน
~@

จันทร์ ต.ค. 16, 2006 8:15 am

Batholomew เขียน:
จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: นึกว่าจะเปิดศึกกันซะแล้ว เฮ้อ
เฮ้อ ทีว่านี่ เสียดายป่าวครับ ::011::
แม๊ มิวก็ว่าไปได้

แต่ว่าแต่ว่าน้องอภินี่เขาช่างรอบรู้น่าชมเชยจริงหนอ เยาวชนผู้ขวนขวายหาความรู้จนเป็นผู้รู้แจ้งได้ประหนึ่งผู้มากด้วยวัยวุฒิและคุณวุฒิเช่นนี้ น่าได้รับรางวัลจริงๆ  นี่ขนาดเพิ่งจะแค่ 18 นะ ถ้าอีกสักสิบปีสงสัยได้เป็นปราชญ์ละกระมัง หรือไม่ก็เอนไซโคลปิเดียเคลื่อนที่อย่างแน่นอน บ้านเณรน่าติดต่อน้องอภิไปเป็นอาจารย์พิเศษบ้างนะเนี่ย

เฮ้อ อ่านแล้ว พาลให้คิดถึงใครก็ไม่รู้
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ต.ค. 16, 2006 11:09 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ต.ค. 16, 2006 11:13 am

::011:: คิดถึง เจ๊เบล อ่ะดิ แหมๆๆๆเก่งทั้งบ้านนิ ใครไม่รู้ถาม อับดุล เฮ้ย......น้องบิ๊กตอบได้
อันตน
~@

จันทร์ ต.ค. 16, 2006 11:26 am

:+: seraphim :+: เขียน: ::011:: คิดถึง เจ๊เบล อ่ะดิ แหมๆๆๆเก่งทั้งบ้านนิ ใครไม่รู้ถาม อับดุล เฮ้ย......น้องบิ๊กตอบได้
โอ้ยย ไม่ได้พูดว่าคิดถึงน้องระฆังเขาสักหน่อย อับดุลก็ไม่คิดถึง เพราะมีบังยูแซปแทนแล้ว รายนั้นบังแกก็รอบรู้เหมือนกัน
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 16, 2006 8:18 pm

อันตน เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: ::011:: คิดถึง เจ๊เบล อ่ะดิ แหมๆๆๆเก่งทั้งบ้านนิ ใครไม่รู้ถาม อับดุล เฮ้ย......น้องบิ๊กตอบได้
โอ้ยย ไม่ได้พูดว่าคิดถึงน้องระฆังเขาสักหน่อย อับดุลก็ไม่คิดถึง เพราะมีบังยูแซปแทนแล้ว รายนั้นบังแกก็รอบรู้เหมือนกัน
คิดเหมือนผมเลย ::010::
Stephen

จันทร์ ต.ค. 16, 2006 11:19 pm

Bigect07 ผมขอร้องให้ท่านเปลี่ยนรูปธงสวัดดิกะเถอะครับ เพราะมันเป็นสัญญาลักษณ์แอนตี้ไคร์ นะครับ
Big_TC29

อังคาร ต.ค. 17, 2006 4:16 pm

สวัสดิกะเป็นเครื่องหมายแห่งความโชคดีของชาวฮินดูครับ ตอนนี้เค้าก็ยังใช้อยู่ในตอนประกอบพิธีกรรมของเค้าครับ
อันตน
~@

อังคาร ต.ค. 17, 2006 4:19 pm

bigect07 เขียน: สวัสดิกะเป็นเครื่องหมายแห่งความโชคดีของชาวฮินดูครับ ตอนนี้เค้าก็ยังใช้อยู่ในตอนประกอบพิธีกรรมของเค้าครับ
เสริมให้นิด คือมันจะมีหันซ้ายกับหันขวา หันซ้ายเป็นพุทธ หันขวาเป็นฮินดูหรือหันซ้ายเป็นฮินดูหันขวาเป็นพุทธนี่หละ ไม่แน่ใจ ลืม แต่อยากบอกอะ มีไรมะ หุหุ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ต.ค. 17, 2006 4:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Big_TC29

อังคาร ต.ค. 17, 2006 4:40 pm

ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ต.ค. 17, 2006 4:55 pm

bigect07 เขียน: สวัสดิกะเป็นเครื่องหมายแห่งความโชคดีของชาวฮินดูครับ ตอนนี้เค้าก็ยังใช้อยู่ในตอนประกอบพิธีกรรมของเค้าครับ
เสริมให้นิด คือมันจะมีหันซ้ายกับหันขวา หันซ้ายเป็นพุทธ หันขวาเป็นฮินดูหรือหันซ้ายเป็นฮินดูหันขวาเป็นพุทธนี่หละ ไม่แน่ใจ ลืม แต่อยากบอกอะ มีไรมะ หุหุ

ก็สังเกตรูปใหม่เขาดิ ระวังตัวหน่อยละกัน ฮา............
อันตน
~@

อังคาร ต.ค. 17, 2006 4:57 pm

:+: seraphim :+: เขียน:

ก็สังเกตรูปใหม่เขาดิ ระวังตัวหน่อยละกัน ฮา............
เออ ลืมตัวไปเลย ลืมดูไปว่าพวกเล่นถือปืน
ตอบกลับโพส