+++The Nativity Story~แรกคริสตสมภพ+++

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 2:23 pm

(บทความนี้มีความมุ่งหมายในการให้ข้อมูลเพื่อเติมเต็มอรรถรสในการชมภาพยนตร์ The nativity Story )
รูปภาพ

"ด้วยว่าบุตรหนึ่งเกิดมาเพื่อเรา คือพระเจ้าทรงประทาน
การปกครองจะตกบนบ่าของท่าน
เขาจะเรียกท่านว่า ที่ปรึกษามหัศจรรย์
พระเจ้าผู้ทรงมหิทธิฤทธิ์ พระบิดานิรันดร์ องค์สันติราช"
อิสยาห์9:6 (ราว700ปีก่อนคริสตกาล)

คำพยากรณ์นี้ ฯลฯได้มีมาแต่เนิ่นนานแล้ว

โลกได้รอรับสเด็จองค์พระมหาไถ่ผู้นี้ อยู่

ซึ่งมีกลุ่มคน ได้คำนวนคาดการณ์ ถึงการสเด็จมา คือ เหล่าโหราจารย์  (Magi)
รูปภาพ

ว่ากันว่า ทั้ง3องค์ ล้วนเป็นกษัตริย์ซึ่งเดินมาจากอาณาจักร ทางแดนตะวันออก
ซึ่งมาจาก3ทวีป คือ เอเชีย ยุโรป และ อัฟริกา

นามของท่านทั้ง3 ได้แก่  "กัสปาร์ เมลคีออร์ และบัลทาซาร์"
ซึ่งท่านได้แสดงความเชื่อต่อพระองค์ ด้วย บรรณาการ3ประการ
คือ
ทองคำ : ของขวัญที่คู่ควรสำหรับผู้ที่เป็นกษัตริย์

กำยาน  : เครื่องหอมที่มหาสมณะใช้เผาเพื่อถวายบูชาแด่พระเจ้า
คือพระเยซูเจ้า เป็นผู้ ให้ สวรรค์ และแผ่นดินกลับคืนดีต่อกัน

มดยอบ : เครื่องหมายถึงความเป็นมนุษย์แท้

มดยอบเป็นสิ่งที่ใช้ ระงับ ความเจ็บปวด และเครื่องหอม ที่ใช้ชะโลมศพ
คือการที่ พระเยซู จะต้องรับความทรมานและ ตายเพื่อไถ่บาปของมนุษยชาติ

ตามคำพยากรณ์ที่ว่า

"แน่ทีเดียวท่านได้แบกความเจ็บไข้ของเราทั้งหลายและหอบความเจ็บปวดของเราไป
กระนั้นเราทั้งหลายก็ยังถือว่าท่านถูกตี คือพระเจ้าทรงโบยตีและข่มใจ
แต่ท่านถูกบาดเจ็บเพราะความทรยศของเราทั้งหลายท่านฟกช้ำ เพราะความบาปผิดของเรา
การตีสอนอันทำให้เราทั้งหลายสมบูรณ์นั้นตกแก่ท่าน   ที่ท่านต้องฟกช้ำนั้นก็ให้เราหายดี"
อิสยาห์53:4-5

เราเรียกท่านทั้ง3ว่า โหราจารย์ก็เพราะว่า ท่านแสวงหาพระบุตรโดย หลักดาราศาสตร์
ตาม ดาวเงิน ที่ทอแสงมายังพระบุตร
รูปภาพ

แต่ภายหลังกลับพบว่า คริสตจักรยุคแรก ได้สรรเสริญวันนี้มาก่อนแล้ว
ประกอบ ฉลอง วันเทวทูตแจ้งสาร(Angelus) คือ วันที่25 มีนาคม
9เดือนก่อน คือวันที่พระนางพรหมจารีย์มารีอา ได้รับการบอกจาก อัครเทวดากาเบรียลว่า
"เธอผู้ซึ่งพระเจ้าทรงโปรดปรานมากจงจำเริญเถิดพระเป็นเจ้าทรงสถิตอยู่กับเธอ"
ลูกา1:28

รูปภาพ

ซึ่งเมื่อนางไปเยี่ยมญาติ คือ นักบุญอลิซาเบธ ภรรยา ปุโรหิตเศคาริยาห์
รูปภาพ
นางอลิซาเบธเอง ซึ่งเป็นหมัน ก็ได้รับปฎิสนธิจากพระเจ้า
ซึ่งนางจะให้กำเนิด นักบุญ ยอห์นบัพติสต์ ผู้ปูทางการประกาศของพระเจ้านั่นเอง

เมื่อนางอลิซาเบธได้สัมผัสตัวนาง พระจิตเจ้า ที่สถิตในครรภ์ของนางก็ทำให้นางเปล่งเสียงอันดังว่า
"เธอได้รับพระพรยิ่งกว่าหญิงใด ๆ และลูกของเธอก็ได้รับพระพรด้วย ทำไมหนอพระมารดาขององค์พระผู้เป็นเจ้า จึงเสด็จมาเยี่ยมข้าพเจ้า"
ลูกา 1:42-43

ซึ่งทั้ง2คำกล่าว ก็ได้ถูกนำมารวมเป็น บทภาวนา Ave Maria/ วันทามารีอาของคริสตชนนั่นเอง

หากจะกลาวถึงแม่พระแล้ว

ก็คงควรจะต้องกล่าวถึง นักบุญ ยออาคิม/อันนา ผู้เป็นบิดามารดาของพระนาง

หรือกล่าวคือ คุณตา และคุณยายของพระเยซูนั่นเอง
รูปภาพ

ท่านทั้ง2เป็นผู้ชอบธรรม แต่กลับเป็นหมัน เมื่อชราก็ยังไม่มีทายาทสืบสกุล

ท่านจึงสวดอ้อนวอนต่อพระเจ้า และได้รับการปฎิสนธินิรมล

และถวาย แม่พระ (พระนางมารี) เป็นข้ารับใช้พระเจ้าในพระวิหาร
รูปภาพ

และด้วยเหตุดังกล่าวเอง ผู้ที่จะมาสมรมกับแม่พระได้ จะต้องเป็นผู้ชอบธรรม คือนักบุญโยแซฟ ผู้เป็นช่างไม้
รูปภาพรูปภาพ

นักบุญโยแซฟเป็นผู้ชอบธรรม (ดั่งดอกลิลลี่ที่ใช้สื่อความบริสุทธิ์ ของท่าน)

เมื่อท่านทราบว่า พระนางมารีย์ ตั้งครรภ์(แต่ไม่รู้ว่า เป็นพระประสงค์ของพระเจ้า)
ก็คิดถอนหมั้นอย่างลับๆ  เพราะว่า ในบัญญัติของยิว หญิงผู้ล่วงประเวณี จะต้องโดนประชาทัณฑ์ขว้างหินจนตาย
(แต่ทูตสวรรค์ก็ปรากฎแก่ท่าน ในนิมิต ในภายหลัง)
จึงอยู่รวมกันเป็นครอบครัวศักดิ์สิทธิ์
รูปภาพ

เมื่อพระเยซูเจ้าประสูติ ที่เบธเลเฮม ท่านก็ได้ รับนิมิต ให้นำครอบครอบครัวศักดิ์สิทธิ์หนี จากการตามฆ่าของ กษัตริย์เฮโรด ไปยังอียิปต์

เฮโรดเป็น กษัตริย์ของ ที่ปกครอง อาณานิคมในขณะนั้น
เมื่อทราบข่าวการสเด็จมาบังเกิด จากโหราจารย์ซึ่งมาซักถาม
ก็กลัวว่า พระบุตรจะมาลบล้างอำนาจของตน จึงวางแผนให้โหราจารย์ มาบอกที่อยู่เมื่อพบพระบุตร
แต่โหราจารย์ได้รับนิมิตจากทูตสวรรค์ จึงไม่ได้กลับมาบอก

เฮโรดมาทราบในวันภายหลัง ก็ทรงกริ้ว และ สั่งฆ่า ทารกทั้งหมด ทั่วอาณาการปกครอง
รูปภาพ
ด้วยเหตุนี้ คริสตชนจึงมีวันระลึกถึงทารกผู้วิมลเหล่านี้ ในวันที่28ธันวาคมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 9:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 8:13 pm

:afro: ขอบคุณน้องยศจ๊ะ
chadchaphon
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 8:38 pm

ขอบคุณครับ พี่ยศ ดีมากคับ ถือเป็นการทบทวนคำสอน
helene

จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 9:09 pm

ไปดูแน่นอนเรื่องนี้

ขอบคุณพี่ยศมากๆจ๊ะ
sasuke
~@

จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 10:01 pm

ดีมากๆเลยครับพี่ยศ ผมลืมไปแล้วนะครับเนี่ย ว่าวันที่28เป็นวันทารกผู้วิมล : emo073 :

ชื่่อของโหราจารย์มีบันทึกไว้ที่ไหนเหรอครับ อยากรู้มานานแล้ว เพราะว่าอ่านมาตั้งหลายรอบหลายฉบับก็ไม่เจอชื่อของท่านซะที เคยคิดอยู่เหมือนกันว่าทำชื่อบุคคลสำคัญถึงไม่มีการบันทึกเอาไว้ : xemo029 :
Batholomew
~@

จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 10:17 pm

ดีมาก ๆ เลยยศ : emo038 :
Alphonse

จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 10:58 pm

ประวัติศาสตร์ที่มีค่าล้ำสุดของมวลมนุษยชาติ
amour

จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 11:23 pm

ก็คงควรจะต้องกล่าวถึง นักบุญ ยออาคิม/อันนา ผู้เป็นบิดามารดาของพระนาง

หรือกล่าวคือ คุณตา และคุณยายของพระเยซูนั่นเอง

ท่านทั้ง2เป็นผู้ชอบธรรม แต่กลับเป็นหมัน เมื่อชราก็ยังไม่มีทายาทสืบสกุล

ท่านจึงสวดอ้อนวอนต่อพระเจ้า และได้รับการปฎิสนธินิรมล

และถวาย แม่พระ (พระนางมารี) เป็นข้ารับใช้พระเจ้าในพระวิหาร

แห่ะ แห่ะ มีข้อสงสัยอ่ะครับ แล้วรู้ได้ไงเหรอครับ ว่าท่านนักบุญยออาคิม กะ นักบุญอันนา เป็นหมันอ่ะ
แฮ่ะ แฮ่ะ ช่วยตอบด้วยนะครับ พระเจ้าอวยพรครับ
Buddy

อังคาร ธ.ค. 12, 2006 1:42 am

ทองคำ --> Jesus is the king..

กำยาน --> Jesus is the high priest.

มดยอบ --> Jesus is the redeemer.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร ธ.ค. 12, 2006 1:59 am

sasuke เขียน: ดีมากๆเลยครับพี่ยศ ผมลืมไปแล้วนะครับเนี่ย ว่าวันที่28เป็นวันทารกผู้วิมล : emo073 :

ชื่่อของโหราจารย์มีบันทึกไว้ที่ไหนเหรอครับ อยากรู้มานานแล้ว เพราะว่าอ่านมาตั้งหลายรอบหลายฉบับก็ไม่เจอชื่อของท่านซะที เคยคิดอยู่เหมือนกันว่าทำชื่อบุคคลสำคัญถึงไม่มีการบันทึกเอาไว้ : xemo029 :
มีชื่ออยู่ในบันทึกช่วงศตรววษที่6ครับ แต่ไม่ได้มีในพระคัมภีร์ ความจริง3ชื่อนั้นเป็นภาษาลาตินนะครับ เชื่อกันว่าแปลมาจากภาษาซีเรียว่า Larvandad  Hormisdas  Gushynasaph
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 12, 2006 7:19 am

par l'amour de dieu เขียน: แห่ะ แห่ะ มีข้อสงสัยอ่ะครับ แล้วรู้ได้ไงเหรอครับ ว่าท่านนักบุญยออาคิม กะ นักบุญอันนา เป็นหมันอ่ะ
แฮ่ะ แฮ่ะ ช่วยตอบด้วยนะครับ พระเจ้าอวยพรครับ
เพราะท่านก็แก่มากแล้ว แต่ก็ไม่สามารถมีลูกได้

และเมื่อ นักบุญยออาคิม จะถวายเครื่องบูชาในวิหาร สมณะก็ไม่รับ

เพราะว่าไม่ได้มีบุตร

ท่านเลยถือศีลอดอาหาร อธิษฐาน40วัน และในวันสิ้นเทศกาลนั้นเอง

ทูตสวรรค์ก็ได้มาแจ้งข่าวแก่ นักบุญทั้ง2ครับ
Florian

อังคาร ธ.ค. 12, 2006 1:45 pm

ภาพยนตร์เรื่องนี้ ชอบนักบุญยอแซฟที่ซู้ดดดดดดดดดเลย เพราะใส่หมวกแบบชายชาวยิวนี่แหละ ทำให้ไม่ลืมว่าครอบครัวศักดิ์สิทธิ์เป็นชาวยิว สืบเชื้อสายมาจากกษัตริย์ดาวิด  :angel:  :laugh:
Jeab Agape
~@

อังคาร ธ.ค. 12, 2006 4:00 pm

ขอบคุณเจ๊ยศ อย่างสูงลิ่ว ฮับ ::011::
yuki

อังคาร ธ.ค. 19, 2006 10:11 am

ตกลงหนังเรื่องนี้เข้ฉายในไทยหรอจ้ะ... (ไม่ได้ดูข่าวเลยอ่ะเอาแต่อ่านหนังสือสอบ)
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 19, 2006 10:20 am

Y u K i เขียน: ตกลงหนังเรื่องนี้เข้ฉายในไทยหรอจ้ะ... (ไม่ได้ดูข่าวเลยอ่ะเอาแต่อ่านหนังสือสอบ)
จะเข้าวันที่ 21ธันวานี่ละ :cheesy:
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 11:15 pm

แต่เสาร์-อาทิตย์ก็หลายรอบนะครับ

อีจีวีก็มีนะ เวปที่เราให้พี่มานั่นแหละ
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 22, 2006 12:15 am

Batholomew เขียน: แต่เสาร์-อาทิตย์ก็หลายรอบนะครับ

อีจีวีก็มีนะ เวปที่เราให้พี่มานั่นแหละ
อีจีวี มันโค กับเมเจอร์ตั้งนานแล้วพี่ไปอยุ่ไหนมา ::010::

ปล. เช็คแล้ว รอบเพิ่มจากที่เคยมีนะ ดีใจจัง^^
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 22, 2006 12:19 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ ธ.ค. 22, 2006 10:13 pm

ม่ายช่าย ๆ พี่บอกว่า ลองเลือกวันที่เป็นวีคเอ็นด์ดู รอบจะเยอะ
ตอบกลับโพส