!!!-----มีขอเสนอแนะคะ----!!!

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~*Little`Child*~
~@

อังคาร ส.ค. 21, 2007 2:11 am

เมื่อกี้ได้รับเมลล์... พบการประหารนักโทษของคนไทย
ในขั้นตอนนั้น...มีการให้นักโทษได้ฟังพระสงฆ์เทศน์(พระสงฆ์ศาสนาพุทธ)ก่อนตาย
ก็เลยมีความเห็นว่า...เป็นไปได้มั้ยคะ ???
ที่จะให้องค์การคาทอลิคในประเทศไทย นำพาความรอดไปสู่นักโทษเหล่านั้น....

ยกตัวอย่างเช่น 

1. ให้พระสงฆ์(คาทอลิค)ไปเทศน์สอนในคุกเรื่องความรอดของผู้ที่เชื่อในพระเยซูคริสตเจ้า

2. แจ้งนักโทษประหารถึงสิทธิที่เค้าสามารถพบพระสงฆ์(คาทอลิค)ได้

3. ฯลฯ

ผลที่จะได้รับนอกเหนือจากความรอดของเพื่อนมนุษย์ก็คือ ทำให้คนบางคนที่คิดว่าคาทอลิคแสวงหาสมาชิกเพื่อผลประโยชน์ของพระศาสนจักรจะได้เข้าใจใหม่ได้ถูกต้อง(เช่น บางคนที่ชอบคิดว่า..คนคริสต์ชอบนำคนมาเข้าจารีต เพราะจะทำลายประเทศชาติไทย หวังให้บริจาคเงินพระสันตปาปาจะได้รวยๆ)
เพราะที่จริงนั้นไม่ใช่เลย แต่เป็นเพราะว่า คาทอลิคนำพาความรอดมาสู่เพื่อนมนุษย์โดยอาศัยความรักในพระนามของพระเยซูคริสตเจ้าต่างหาก
เพราะว่า...คงจะไม่มีประโยชน์อันใด หรือ เหตุผลอื่นที่จะนำคนใกล้ตายมานับถือคาทอลิคเพียงเพราะประโยชน์ของศาสนา...
แต่เป็นเพราะความรอดที่เค้ามีสิทธิจะได้รับในฐานะที่เค้าเหล่านั้นก็เป็นบุตรที่พระเจ้ารักเช่นเดียวกับเรา
langfanvhin

อังคาร ส.ค. 21, 2007 3:03 am

รู้สึกว่า แล้วแต่นักโทษ เขา นับถือศาสนา อะไรด้วยนะครับ
แล้วก็ นำผุ้นำ ศาสนา นั้นแหละครับ มาเทศนา สอน
เช่น นับถือพุทธ ก็ นำพระ  นับถือคาทอลิค ก็ คุณพ่อ(บาทหลวง)
นับถือ อิสลาม ก็ โต๊ะครู คงเป็นอย่างนั้นอยู่ นะครับ
ส่วนไปเทศ เพื่อให้ นักโทษ สงบจิตใจ นั้น นำพระ ทางพุทธศาสนา ไปเทศนา นั้น
ก็ติดต่อเขาไป เพราะอาจเห็นนักโทษ ส่วนใหญ่เป็นพุทธ เพราะเมืองพุทธ
แต่ผมว่า หากผุ้นำทางศาสนา อื่น เช่น คริต อิลาม จะเข้าไป อบรม เทศนา
ให้ สงบ จิตใจ ด้วยผมว่า ติดต่อ เจ้าหน้าที่ราชทัณฑ์ เขาผมว่า เขาก็คงไม่ห้าม นะครับ
แต่ นั่นแหละครับ คนต่างศาสนา ต่างความเชื่อกัน เข้าไปเทศนา ที่ต้องอธิบายพื้นฐาน
กันพอสมควร ขนาดไม่อยู่ในเรือนรำ อยุ่กันตามปกติ นะครับ ยังเข้าใจกันยาก เลยครับ
คนที่เข้าใจ ก็ อย่างน้อยที่สุด ก็ มีพื้นฐาน มาก่อน นะครับ ผมคิดว่า อย่างนั้น
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ส.ค. 21, 2007 4:30 am

คิดว่าคนข้างในคงต่างจากคนข้างนอกเพราะคนข้างในที่ต้องโทษประหาร สภาพจิตใจคงย่ำแย่สาหัสมาก  พื้นฐานของพวกเขาคงไม่อยากตายและถ้าเขาเลือกได้เขาคงอยากกลับตัวกลับใจเป็นคนดีแน่นอน

บนพื้นฐานนี้คิดว่าถ้าเขาได้พบบุคคลที่รักเขาให้อภัยเขาและจะไม่ทำโทษเขา เขาคงจะรักบุคคลนั้นมากๆเลยครับ

ลูกา 7:47-48            
เหตุฉะนั้นเราบอกท่านว่าความผิดบาปของนางซึ่งมีมากได้โปรดยกเสียแล้วเพราะนางรักมากแต่ผู้ที่ได้รับการยกโทษน้อยผู้นั้นก็รักน้อย "พระองค์จึงตรัสแก่นางว่าความผิดบาปของเจ้าโปรดยกเสียแล้ว"..

เขาเสียชีวิตในโลกนี้ไปแล้ว อย่าให้ต้องเสียชีวิตในโลกหน้าที่เป็นนิรันดร์เลยครับ
Zaliaus

อังคาร ส.ค. 21, 2007 12:31 pm

มนุษย์ไม่น่าตัดสินกันเองเลยนะคับ แย่จัง...มนุษย์ทุกคนมีค่าเท่าเทียมกันในสายตาพระเจ้า
แต่ในสายตามนุษย์ด้วยกันเอง ทำไมถึงเป็นแบบนี้นะ...
เราตีคุณค่าของนักโทษประหารเป็น 0 หรือไงครับ ถึงต้องประหารทิ้งเสีย  เหมือนเราทิ้งขยะอ่ะ ทิ้งเพราะมันมีค่าเป็น 0 สำหรับเรา แต่ที่จริงมันยังมีค่าเต็ม 100 สำหรับผู้ที่รีไซเคิลมัน
น่าสงสารโลกของเราจัง...แงๆๆ

ปล.ที่เรือนจำแถวบ้านผม มีผู้เชื่อเยอะมากครับ เพราะเราทำโครงการข้าไปประกาศข่าวดีในเรือนจำด้วย สนุกมากครับ มีจัดงานคริสตมาส มีการนมัสการในเรือนจำด้วย เป็นภาพที่ดีจริงๆครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 21, 2007 5:05 pm

แต่นักโทษบางคนมันก็น่าประหารจริง ๆ นั่นแหละคะ 
ถ้าเราไม่มีโทษประหาร  คนก็ยิ่งจะทำชั่วกันใหญ่
เมื่อทำผิด แล้วไม่มีโทษตาย...ใครมันจะไปกลัวล่ะคะ

ก็ดูข่าวเอาสิ....นักโทษข่มขืนที่เพิ่งพ้นโทษ
บ้างคนมันออกจากคุกไม่ถึงเดือน  มันก็กลับไปข่มขืนอีก...มันไม่หลาบจำ
มันน่าจะเพิ่มโทษเฉอะทิ้ง ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย
ถ้าอย่างนั้น...โทษข่มขืนลดลงแน่ ๆ ...เพราะคนจะกลัวเสียน้องชายไป หึ หึ

ลองคิดดูว่า...สมมุติคุณจับหัวหน้าเขมรแดง  ที่ฆ่าล้างคนเขมรไปเป็นล้านคนได้
แล้วยังไม่มีความรู้สึกผิด  ถ้ามีอำนาจอีก...ตรูก็จะฆ่ามันต่อ...
คุณคิดว่าคนแบบนี้สมควรมีชีวิตอยู่มั๊ย

แต่ถ้าเขากลับใจได้  สำนึกผิด ตั้งต้นชีวิตใหม่ ได้
อย่างนั้นก็น่าจะให้โอกาสเขา   แต่ถ้าเขาสำนึกแล้วยังถูกประหาร
พระเจ้าก็จะตอบแทนการสำนึกผิดของเขาเอง    ::017::
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 21, 2007 5:53 pm

~@Little lamb@~ เขียน: แต่นักโทษบางคนมันก็น่าประหารจริง ๆ นั่นแหละคะ 
ถ้าเราไม่มีโทษประหาร  คนก็ยิ่งจะทำชั่วกันใหญ่
เมื่อทำผิด แล้วไม่มีโทษตาย...ใครมันจะไปกลัวล่ะคะ

ก็ดูข่าวเอาสิ....นักโทษข่มขืนที่เพิ่งพ้นโทษ
บ้างคนมันออกจากคุกไม่ถึงเดือน  มันก็กลับไปข่มขืนอีก...มันไม่หลาบจำ
มันน่าจะเพิ่มโทษเฉอะทิ้ง ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย
ถ้าอย่างนั้น...โทษข่มขืนลดลงแน่ ๆ ...เพราะคนจะกลัวเสียน้องชายไป หึ หึ

ลองคิดดูว่า...สมมุติคุณจับหัวหน้าเขมรแดง  ที่ฆ่าล้างคนเขมรไปเป็นล้านคนได้
แล้วยังไม่มีความรู้สึกผิด  ถ้ามีอำนาจอีก...ตรูก็จะฆ่ามันต่อ...
คุณคิดว่าคนแบบนี้สมควรมีชีวิตอยู่มั๊ย

แต่ถ้าเขากลับใจได้  สำนึกผิด ตั้งต้นชีวิตใหม่ ได้
อย่างนั้นก็น่าจะให้โอกาสเขา   แต่ถ้าเขาสำนึกแล้วยังถูกประหาร
พระเจ้าก็จะตอบแทนการสำนึกผิดของเขาเอง    ::017::
รับ Death Note ซักเล่มมั๊ยค่ะพี่จิง
เพราะมนุษย์มันชอบทำบาป โดนไร้สำนึกในความเป็นมนุษย์ รี่เลยเคยคิดจะเรียนนิติ เพื่อจัดการกับมนุษย์พวกนี้ และช่วยเหลือคนที่โดนไอ้พวกนี้มันรังแก เอารัดเอาเปรียบ แต่ก็ไม่เป็นผล เรียนไปแล้วไม่รอด...เลยต้องกลับมาค้นหาตัวเองใหม่..กว่าจะเจอนะ...
ดูข่าวแล้วก็หงุดหงิด คดีบางคดีก็ยกฟ้อง จ่ายตังให้ตำรวจก็จบ เฮ้อออ สังคมมนุษย์มันทุเรศขนาดนี้เชียวเหรอ
มีคดีนึงที่ต่างจังหวัด ยิงกันตาย แต่แค่จ่ายตังใต้โต๊ะก็จบแล้ว..เฮ้ออ อนาถใจจริงๆ
อยากได้ Death Note ซักเล่ม จะได้เขียนชื่อคนที่มันสมควรตายลงไป จะได้ไม่ต้องมาอยู่ทำความเลวเบียดเบียน เพื่อมนุษย์อีกๆ เน้อะๆๆ
แต่เราก็เป็นแค่มนุษย์คนนึง ไม่มีสิทธิ์ไปตัดสินใคร สิ่งที่ทำได้ที่สุดก็คือ สวดๆๆๆ สวดให้เค้าเด้ออค่ะ
holy holy holy

อังคาร ส.ค. 21, 2007 6:05 pm

ขอ1 เล่มครับ
438 ถ.สิโรรส อ.เมืองจ. ยะลา 95000 จะได้...โจรใต้
ผมขอดูยมทูตของคุณบางสิ

(ล้อเล่น)

สรุป สวดมาก
ถาม มียมทูตจริงไหมครับ
    แล้วผมขอdeath note จะมีใครให้ไหม
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 21, 2007 6:12 pm

ไม่อยากได้หรอก death note
กลัวL มันตามเจอ..... แม้พี่จะชื่อ LL ก็ตาม
กลัว L มันตามเจอ..แล้วมานั่งก๊งน้ำตาล กะ เค็ก กันทั้งวัน
เดี๋ยวเบาหวานและไขมันจุ๊กอกตาย  ::008::

อังคาร ส.ค. 21, 2007 6:19 pm

โดยปกติ ยมทูตจะมาปรากฏกายให้ผู้ใช้เดธโน้ตเห็นภายใน 39 วัน
ไปใหญ่แล้ว
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 21, 2007 6:26 pm

ไปใหญ่แล้วบอร์ดนี้ ออกทะเลไปกะเจ้าคณะรักสมุทรไพศาลเลยดีก่าม่ะค่ะ
ไม่น่าเริ่มเรื่องเดท โน๊ตเลยเรา 66+ : xemo033 : : xemo016 :

อังคาร ส.ค. 21, 2007 6:51 pm

อยากได้มากครับ
1. มียมทูตจริงไหมครับ
2.ผมขอdeath note พระเจ้าคงไม่ให้แน่
แก้ไขล่าสุดโดย holy holy holy เมื่อ อังคาร ส.ค. 21, 2007 6:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อังคาร ส.ค. 21, 2007 8:21 pm

พระเจ้าของเรามีแต่หนังสือแห่งชีวิตครับ

วว 3:5
ผู้ใดมีชัยชนะ จะสวมเสื้อขาวเช่นนี้ เราจะไม่ลบนามของเขาออกจากหนังสือแห่งชีวิต เราจะรับรู้นามของเขาเฉพาะพระพักตร์พระบิดาของเราและต่อหน้าบรรดาทูตสวรรค์ของพระองค์

ขนาดแค่หนังสือ พลังแห่งชีวิต ยังทำให้พวกมารเต้นกันเกือบตาย
Zaliaus

อังคาร ส.ค. 21, 2007 9:27 pm

Holy เขียน: ขนาดแค่หนังสือ พลังแห่งชีวิต ยังทำให้พวกมารเต้นกันเกือบตาย
อืมมมม....พูดถึงหนังสือนี้แล้วก็แอบเซงนิดๆนะครับ...เป็นสิทธิของเราไม่ใช่หรือที่จะแพร่ธรรมโดยวิธีการนี้ แต่ทำไมต้องโดนโจมตีอ่ะ...นี่ตัวช้านผิดหรือไร...ช้านต้องใช้หนี้กรรมให้ใคร....
---แต่ก็ได้อ่านแล้วอ่ะ เขียนสนุกมากครับ จนอยากกลับมารับเชื่ออีกรอบ
Edwardius

อังคาร ส.ค. 21, 2007 9:50 pm

No Comment

ทางที่ดี งดเว้นโทษประหารดีกว่า
Buddy

อังคาร ส.ค. 21, 2007 10:05 pm

~*Little`Child*~ เขียน: เมื่อกี้ได้รับเมลล์... พบการประหารนักโทษของคนไทย
ในขั้นตอนนั้น...มีการให้นักโทษได้ฟังพระสงฆ์เทศน์(พระสงฆ์ศาสนาพุทธ)ก่อนตาย
ก็เลยมีความเห็นว่า...เป็นไปได้มั้ยคะ ???
ที่จะให้องค์การคาทอลิคในประเทศไทย นำพาความรอดไปสู่นักโทษเหล่านั้น....

ยกตัวอย่างเช่น 

1. ให้พระสงฆ์(คาทอลิค)ไปเทศน์สอนในคุกเรื่องความรอดของผู้ที่เชื่อในพระเยซูคริสตเจ้า

2. แจ้งนักโทษประหารถึงสิทธิที่เค้าสามารถพบพระสงฆ์(คาทอลิค)ได้

3. ฯลฯ

ผลที่จะได้รับนอกเหนือจากความรอดของเพื่อนมนุษย์ก็คือ ทำให้คนบางคนที่คิดว่าคาทอลิคแสวงหาสมาชิกเพื่อผลประโยชน์ของพระศาสนจักรจะได้เข้าใจใหม่ได้ถูกต้อง(เช่น บางคนที่ชอบคิดว่า..คนคริสต์ชอบนำคนมาเข้าจารีต เพราะจะทำลายประเทศชาติไทย หวังให้บริจาคเงินพระสันตปาปาจะได้รวยๆ)
เพราะที่จริงนั้นไม่ใช่เลย แต่เป็นเพราะว่า คาทอลิคนำพาความรอดมาสู่เพื่อนมนุษย์โดยอาศัยความรักในพระนามของพระเยซูคริสตเจ้าต่างหาก
เพราะว่า...คงจะไม่มีประโยชน์อันใด หรือ เหตุผลอื่นที่จะนำคนใกล้ตายมานับถือคาทอลิคเพียงเพราะประโยชน์ของศาสนา...
แต่เป็นเพราะความรอดที่เค้ามีสิทธิจะได้รับในฐานะที่เค้าเหล่านั้นก็เป็นบุตรที่พระเจ้ารักเช่นเดียวกับเรา

มีคุณพ่อที่ไปเยี่ยมนักโทษในคุกนะคะ  แต่คงน้อยเหมือนกัน  ::001::

พี่ได้เมล์เหมือนกัน  และได้ทำสิ่งที่เราทำได้คือ  สวดภาวนาให้กับนักโทษทั้งสี่  ให้เค้าได้รับความรอด  พี่สวดพระเมตตาตอนบ่ายสาม  และก็ไปจุดเทียนที่วัด

ทำอะไรใหญ่ๆไม่ได้  ก็ทำเล็กๆไปก่อนนะคะ  ::001::
Edwardius เขียน: No Comment

ทางที่ดี งดเว้นโทษประหารดีกว่า
เห็นด้วยค่ะ  อย่างน้อยเค้าก็ได้เวลาในการกลับใจ  ::001::
Phulasso

อังคาร ส.ค. 21, 2007 11:36 pm

พระบัญญัติประการที่ 5 อย่าฆ่าคน
พระไม่เคยบอกให้ฆ่าใครได้เลยไม่ว่ากรณีใด ถึงแม้เขาจะเอาพระองค์ไปฆ่า
เมื่อ น.เปโตร ชักดาบออกมาป้องกัน พระองค์ก็สั่งให้เก็บดาบเสีย
และสอนด้วยว่า ผู้ที่ใช้ดาบย่อมตายด้วยดาบ

ยิวก็มีบัญญัติข้อ 5 นี้ แต่ก็มีโทษประหาร
หญิงที่ถูกตัดสินให้ตายโดยการขว้างด้วยก้อนหิน
แต่พระองค์ไม่อนุญาตให้ใครฆ่านาง
พระองค์บอกว่าใครไม่เคยทำผิดให้เอาหินขว้างนางให้ตาย
เมื่อไม่มีใครฆ่านาง พระองค์บอกให้นางกลับบ้านไปเสียและอย่าทำผิดอีก
ไม่มีใครรับรองได้ว่านางจะไม่ทำผิดอีก
พระองค์ไม่ให้ใครฆ่านาง

พระบัญญัติประการที่ 5 อย่าฆ่าคน ไม่ว่ากรณีใดใด
ทำไมมนุษย์จึงคิดว่ามีสิทธิที่จะฆ่ามนุษย์ได้
ทั้งที่พระได้สั่ง ได้บัญญัติไว้แล้ว
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 22, 2007 2:32 am

Zaliaus เขียน:
Holy เขียน: ขนาดแค่หนังสือ พลังแห่งชีวิต ยังทำให้พวกมารเต้นกันเกือบตาย
อืมมมม....พูดถึงหนังสือนี้แล้วก็แอบเซงนิดๆนะครับ...เป็นสิทธิของเราไม่ใช่หรือที่จะแพร่ธรรมโดยวิธีการนี้ แต่ทำไมต้องโดนโจมตีอ่ะ...นี่ตัวช้านผิดหรือไร...ช้านต้องใช้หนี้กรรมให้ใคร....
---แต่ก็ได้อ่านแล้วอ่ะ เขียนสนุกมากครับ จนอยากกลับมารับเชื่ออีกรอบ
อ้าว....ของดีจะไม่โดนโจมตีด้ยังงัยล่ะจ๊ะ

พระเยซูประกาศความจริง ยังถูกตรึงกางเขนเลย 
ศิษย์ย่อมไม่เหนืออาจารย์จ๊ะ 

ดังนั้น...โดนโจมตีเนี่ย...ธรรมดา~~~~~~~~~
Jeab Agape
~@

พุธ ส.ค. 22, 2007 8:57 am

เมื่อกี้ไปอ่านข่าว ที่ ผู้จัดการ ออนไลน์ ชายคนสวนเพื่อนแม่เด็ก ข่มขืนเด็กหญิงเอ อายุ 8 ขวบ มีผู้เสนอให้ ศาลสั่ง ริบนกเขาเป็นของกลาง :huh: เจี๊ยบยังสงสัย ว่า ถ้าเป็นเช่นนั้น "นกเขาของกลางที่ริบมาได้ จะเอาไปขัง ที่ไหน " :huh: : xemo023 :

มาที่เรื่องนักโทษ อันที่จริง เรื่องการแพร่ธรรม นี่ น้องเจี๊ยบไม่ทราบว่าพี่น้องคริสตัง ได้มีการแพร่ธรรมอย่างไร :rolleyes: ส่วนด้านของคริสเตียน
มีการแพร่ธรรมในเรือนจำ มีการศึกษาพระคัมภีร์ เป็นชิ้น เป็นอัน ในหลายๆเรือนจำ  นอกจากนั้น หลักสูตร ของพระคริสตธรรม ก็มีวิชา
"พันธกิจเรือนจำ" ด้วย เพราะเราเชื่อว่าพระเจ้าทรงรักมนุษย์ทุกคน ไม่เว้นสักคน ดังนั้นทุกคนต้องมีโอกาสฟังเรื่องราวของพระเจ้า

พันธกิจเรือนจำนั้น สำคัญและจำเป็น อย่าพี่น้องคริสตัง บุญราศี คุณพ่อนิโคลัส บุญเกิด กฤษบำรุง ได้ทำเป็นแบบอย่างแล้ว ท่านได้ล้างบาป
คนคุก 68 คน

ตอนนี้หน้าที่ของเรา จะเป็นแขนขา ปากเสียงให้พระเจ้าอย่างไรล่ะ : emo038 :
Zaliaus

พุธ ส.ค. 22, 2007 11:57 am

Jeab Agape เขียน: เมื่อกี้ไปอ่านข่าว ที่ ผู้จัดการ ออนไลน์ ชายคนสวนเพื่อนแม่เด็ก ข่มขืนเด็กหญิงเอ อายุ 8 ขวบ มีผู้เสนอให้ ศาลสั่ง ริบนกเขาเป็นของกลาง :huh: เจี๊ยบยังสงสัย ว่า ถ้าเป็นเช่นนั้น "นกเขาของกลางที่ริบมาได้ จะเอาไปขัง ที่ไหน "
เอาไปฝึกให้ขันเพราะๆ ส่งแข่งประชันกับนกเขาชวาทางใต้ เผื่อได้รางวัลชนะเลิศ งับ
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 22, 2007 5:18 pm

อยากได้Death Note ม่าได้ไปฆ่าไครน้า แต่อยากรู้ว่าถ้าเขียนชื่อคนที่ตายไปแล้วจะเป็นยังไง จะฟื้นคือ(เฉพาะร่าง)ได้ไหม^^

(ถ้าสร้างซอมบี้ได้ ยกให้พี่เอช เพราะพี่เอชเป็นNecromancer อิอิ^^)
ตอบกลับโพส