พี่ Buddy ครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 3:09 am

Buddy เขียน:
ลูกา เขียน: พี่ Buddy ครับ

ขอบคุณอย่างรุนแรงนะครับ กับความห่วงใย

ผมได้รับและ อ่านหนังสือ ที่พี่ Buddy กล่าวถึงนั่นแล้วครับ ผมอยากบอกว่า แรกๆ ก่อนที่ผม จะได้รับ หนังสือนี้ ผมมองแม่พระ ไม่ต่างจาก คนทั่วไปคือ ไม่น่าจะช่วยอะไร หรือ ไม่น่าจะแสดงพระหรรษทาน จากพระเป็นเจ้าได้     /   แต่เมื่อผมได้อ่านหนังสือ เล่มที่ว่านี้ พี่ Buddy ตัวผมเย็นไปทั้งตัว ผมบอกได้เลยว่า เหมือนอะไร อุ่น แบบอบอุ่น นะครับ มาลูบๆ ที่หัวใจผม

คือ ผมบอกได้เลยครับว่า ขณะที่ผมอ่านแต่ละข้อความ เหมือนผมกำลังอยู่กับพระ เหมือน พระกำลังบอกผม  พี่ Buddy ครับ น่าแปลกมาก จริงๆนะคัรบ ที่ หนังสือ นั่น พระกำลังบอกคนอื่น แต่ผมอ่านหลังจากพระประจักษ์แล้ว แต่ดูเหมือนว่า พระประจักษ์กับผมขณะนั้นด้วย ครับ

ผมไม่สามารถบอกถึงสิ่งที่เกิดกับผมตอนนั้นได้เป็นตัวอักษร ครับ แต่ผมมั่นใจว่า พี่ Buddy จะเข้าใจ ผม

พี่ Buddy ครับ  มีข้อความนึง ผมอ่านแล้ว ผมน้ำตาไหล จริงๆ นะคัรบ ตอนนั้นเห็นชัดว่า แม่พระ กำลังบอกผม แม่พระ กำลังคุยกับผม ผ่านตัวหนังสือนั่น ผมมั่นใจนะครับว่าผม ไม่ได้คิดไปเอง ผมมั่นใจว่าผมไม่ได้ ง่วง 
......... ข้อความตอนนั้นบอกว่า....รูปปั้นก็คือรูปปั้น ถ้าลูกสวดภาวนาออกมาจากใจของลูก ไม่ว่าลูกจะอยู่ที่ไหน แม่ได้ยินทุกสิ่งที่ลูกพูด ...แม่จะอยู่กับลูก...มนุษย์ทุกคนก็เป็นคนบาป  แต่สามารถที่จะเดินตามแม่ได้  จงขอโทษพระผู้เป็นเจ้า  พระองค์พร้อมเสมอที่จะให้อภัย  จงอย่าฟังเสียงจิตชั่วร้ายในจิตใจของลูก  การสวด ภาวนาจะคุ้มครองให้ลูกได้ปลอดภัย................

ผมจำข้อความไม่หมดตรงตามตัวอักษรนะครับ  เอาเป็นว่าช่วงนี้ผมมั่นใจว่าจิตใจผม ได้รับความอบอุ่นจากแม่พระ จริงๆ

ทั้งเล่ม ดูเหมือน แม่พระ กำลัง คุยกับผมเลยนะครับ

หลังจากอ่านจบ ผมสามารถ เข้าใจได้เองเลยว่า ต่อไปต้องสวดสายประคำ ให้ออกมาจากใจ สวด อย่างเข้าใจและตั้งใจ ..........ทุกเม็ดนั่นเห็นถึงความรัก ของแม่พระ  ...............ทุกเม็ดเห็นถึง ความทุกข์ของแม่พระที่ทุกครั้ง ที่พวกเราทำบาป ทุกครั้งที่พวกเรา ห่างพระ ทุกครั้งที่พวกเราพอใจให้ซาตานลวง ทุกครั้งที่พวกเราละทิ้งพระ   แม่พระจะเจ็บปวด ทุกข์ใจแค่ไหน 
.......ทุกเม็ดนั้นกำลังบอกผมว่า อย่างละทิ้งพระ อย่าละเลยน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า อย่าละเลยการสวดภาวนา  อย่าละเลยต่อความรักและการพร้อมจะอภัยให้เสมอ ของพระเป็นเจ้า และ แม่พระ

พี่ Buddy ครับ  เห็นได้ชัดว่า วันนี้ผมได้เจอแม่พระแล้ว ผมสัมผัสได้ ครับ
ไม่รู้จะพิมพ์อะไรต่อ ตอนนี้พูด(พิมพ์)ไม่ออก ครับ ไม่รู้เพราะอะไร
ที่พูดมาทั้งหมดพี่เข้าใจค่ะ เป็นประสบการณ์ที่เราได้สัมผัสพระเป็นเจ้า  หนังสือพิมพ์มาน้อยนะคะ  คนที่ได้อ่านมีไม่กี่คน  เราได้อ่านและได้สัมผัสก็ขอบคุณพระเป็นเจ้ากับแม่พระนะคะ  ::001::

และสายประคำมหาทุกข์ที่พี่สวดก็จากเล่มนั้นแหละ  หนังสือเล่มนั้นสอนพี่เยอะมาก  และพี่ก็ยังต้องเรียนอีกมาก  ยังไงฝากสวดให้พี่ด้วยนะคะ   ::001::

ข้อความที่บอกมาใกล้เคียงมากนะคะ  ดีใจด้วยจริงๆนะคะที่ได้สัมผัส  และขอบคุณมากๆนะคะที่แบ่งปัน  ความรัก  ความอบอุ่น  ความชื่นชมยินดี  ::001::

รู้มั้ยว่า  สิ่งที่เปลี่ยนแปลงในเราอีกอย่างคืออะไร (ไม่รู้สังเกตุรึเปล่า)  ::001::  เวลาเราอ่านพระคัมภีร์นะคะ  พระคัมภีร์จะมีชีวิตมากขึ้น  พระวาจาของพระเป็นเจ้าจะเข้ามาเป็นชีวิตเรามากขึ้น  เรื่องราวของพระเยซูเจ้า  จะเป็นจริงและมีชีวิตมากขึ้นอย่างไม่เคยมี  เราจะเหมือนเป็นศิษย์พระองค์  เหมือนเป็นเพื่อนที่ใกล้ชิดพระองค์   ::001::

พระจิตเจ้ากำลังทำงานในเรานะคะ  ประสบการณ์ครั้งนี้เหมือนตกหลุมรัก  เหมือนกับเรา ฮันนีมูน เป็นหน้าสำคัญของชีวิตฝ่ายจิตของเรา ขอให้จำเอาไว้นะคะ  เพราะสิ่งสำคัญคือการก้าวเดินต่อไป  เพื่อเข้าสู่ประตูแคบ  ::001:: ฤทธิ์กุศลที่มีในเราที่อย่าทิ้งเด็ดขาดคือ  ความซื่อและสุภาพ  เห็นความสุภาพของน้องแล้ว  พี่อายเลยล่ะ  ::001:: รักษาไว้นะคะ  สิ่งนี้นอกจากจะทำให้เราก้าวไปหาพระแล้ว  ยังคอยปกป้องเราด้วย 

ขอพระอวยพรน้องนะคะ  ::001::
พี่ส้มค่ะหนังสือที่ว่านั่น ชื่อหนังสืออะไรหรอค่ะ แล้วถ้าอยากอ่านบ้างหนูจะหาได้ที่ไหน?
Buddy

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 8:34 pm

Y u K i เขียน: พี่ส้มค่ะหนังสือที่ว่านั่น ชื่อหนังสืออะไรหรอค่ะ แล้วถ้าอยากอ่านบ้างหนูจะหาได้ที่ไหน?
แม่รักลูกเล่ม 1 นะ  รวมสาส์นแม่พระเหมือนในเวบนี่แหละ  แต่มีบางสาส์นที่เยอะกว่าในนี้  ลอง  IM  ไปขอพี่  Little Lamb นะจ้ะ  ไม่รู้ยังมีอยู่มั้ยนะ ถ้าหมดแล้วลองบอกพี่มาละกัน  อาจส่งของตัวเองไปให้ 
yuki

อังคาร ส.ค. 28, 2007 1:15 am

ได้ค่ะพี่ส้ม ::014::
ลูกา

พุธ ส.ค. 29, 2007 1:58 am

คำถามแรก
ตกลงว่า ป้าส้ม กับพี่ Buddy ใช่คนเดียวใช่มั้ยครับ เห็นถามตอบกันไปมา ผมคิดว่าควรจะเป็นคนเดียวกันนะครับ
คำตอบแรก  .... ใช่จ๊ะน้องลูกกา

เข้าเรื่องครับ
พี่ Buddy ครับ ผมไม่นึกว่าจะมีคนเข้ามาอ่านกระทู้ผม ผมไม่คิดว่าจะมีคนสนใจข้อความผม จนอยากได้หนังสือ แม่รักลูก เล่มนี้  ผมเข้ามาอ่านเจอ พี่ Buddy ครับ อยากบอกว่าผมดีใจมากนะครับ ดีใจจริงๆ เหมือนอย่างที่แม่พระบอก กับคนรับสารส์น นะครับว่า จะมีคนที่กลับมาหาแม่จากสาส์นนี้ ผมก็เหมือนกันครับ ผมก็กลับมาหาแม่ เหมือนที่แม่บอกมาทางสาส์นเลย ดีใจจริง จริง ครับ

ผมแปลกใจครับ คือว่า กระทู้ของผมนี่ คนเข้ามาอ่านเยอะนะครับ แต่ไม่เห็นมีคนมาตอบมากๆเลย ...ไม่แน่ใจว่า อาจจะคิดว่า นี่เป็น บอร์ดของผม กับ พี่ Buddy ครับ เท่านั้นกระมัง

พี่น้องครับ ถ้าจะกรุณา แลกเปลี่ยน หรืออะไรก็ตามที่ควรจะสอนผม กรุณาตอบได้เลยนะครับ ผมยังเด็ก ยังต้องโตอีกเยอะ ยังต้องการหนุนใจจาก พี่น้องอีกมาก ....อีกเยอะที่ผมคิดว่าผมบกพร่องต่อพระจิตเจ้า บ่อยครั้งที่ผมทำบาป ..... ถ้าพี่น้องเข้ามาอ่าน แล้ว มีข้อที่ผมควรทราบจะกรุณาสอนผม ผมยินดีนะครับ

หนังสือ แม่รักลูกเล่ม1 นี้ ผมได้มาอย่างไม่คาดคิดครับ ผมขอพระคัมภีร์ใหม่จากพี่ LL ในบร์อดนี้ โดยไม่ทราบว่ามีหนังสือ แม่รักลูก แจกด้วย  ..... แต่อย่างไรไม่ทราบนะครับ พี่ LL  ได้กรุณาส่งหนังสือ แม่รักลูกมาให้ด้วย  ทั้งดีใจและแปลกใจ เพราะ หนังสือถูกส่งมาหาผมก่อนวันแม่เล็กน้อย  ...นั่นคงเป็นของขวัญจากแม่ ในวันแม่ กระมังครับ 

ผมอยากขอความเห็น พี่ Buddy ครับ คือว่า ห้องผมนะครับ จะมีโต๊ะ  ยาว 1 เมตร /กว้าง ครึ่ง เมตร / สูง 1เมตร  ผมใช้เป็นแท่น ของรูปพระหลายรูป ครับ  ........และ โต๊ะ เล็ก กว้างและยาว 1 ฟุต /สูง ครึ่งเมตร  ผมใช้เป็นโต๊ะวางกางเขนสีทอง สูง ประมาณ 2 เมตร ครับ ก็คล้ายๆ ที่ วัดอัสสัมชัน ครับ ( ทั้งหมดนี่เสกโดย พ่อเชอรรี่ ผู้ซึ่ง ผมรักมากครับ)

แต่คราวนี้ว่า ผมซื้อตู้ใส่หนังสือมาใหม่ครับ และห้องผมแคบ ไม่มีที่พอวางได้ ผมจึง เอาแท่นใหญ๋ และแท่นเล็กออก เอาตู้หนังสือใหม่มาแทนที่ และเอารูปพระทั้งหลาย และกางเขนสีทองไว้ข้างบนแทนครับ..........
ลูกา

พุธ ส.ค. 29, 2007 2:06 am

แท่นเล็กนั้น เมื่อไม่ได้ใช้ผม คิดว่าจะเอามาเป็นที่นั่งเล่นครับ (แท่นใหญ่และแท่นเล็กนี่ พ่อไม่ได้เสกนะครับ)
ปัญหาของผมคือ ผมไม่กล้าทำครับ เพราะเดิมทีถูกใช้เป็นแท่นกางเขนสีของ ซึ่งผมเคารพและใช้สวดประจำ ถ้าผมเอามาเป็นโต๊ะนั่งเล่นดูจะเป็นการไม่เหมาะควรที่จะทำ และก็ทำให้ผมไม่สบายใจด้วย ทุกครั้งที่ผมจะเอามานั่งเล่นผมจะไม่สบายใจตลอด  มั่นใจว่า พี่ Buddy ครับ คงเข้าใจนะครับ

ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ ผมไม่สบายใจจริงๆถ้าจะเอามาใช้นั่ง แต่ถ้าไม่ใช้ โต๊ะนี่ก็จะว่างเฉยๆ ไม่ได้ถูกใช้อะไร ( คือผมรู้สึกว่าไม่อยากให้สิ่งของถูกวางไว้โดยไม่ใช้ประโยชน์นะครับ )
ผมหวังใจว่า ผมจะได้รับคำตอบที่เป็นประโยชน์จาก พี่ Buddy นะครับ
ลูกา

พุธ ส.ค. 29, 2007 2:17 am

ถ้าป้า Y u K i อยากได้ ผมว่าผมสามารถ ถ่ายเอกสารจากหนังสือของผมให้ ป้า Y u K i  ได้ตลอดเวลานะครับ ถ้าป้าต้องการ ครับ
yuki

พุธ ส.ค. 29, 2007 3:15 pm

เอ่อ ::010::...คือว่า ::010::....คุณลูกาค่ะ...เปรม(YUKI) เนี่ยน่ะค่ะ อายุ 22 ปี ค่ะ 22 แบบไม่ตลอดกาลน่ะค่ะปีหน้าก็ 23 ค่ะ เรียกป้า : emo056 :เลยหรอค่ะ
::010:: ::010:: ::010::
yuki

พุธ ส.ค. 29, 2007 3:17 pm

ถ้าป้า Y u K i อยากได้ ผมว่าผมสามารถ ถ่ายเอกสารจากหนังสือของผมให้ ป้า Y u K i  ได้ตลอดเวลานะครับ ถ้าป้าต้องการ ครับ
ขอเช็คกับทางพี่ LL ก่อน่ะค่ะว่ามีหนังสือเหลือมั้ย ถ้าหมดเปรมก็จะขอผ่านทาง คุณลูกาน่ะค่ะ ::004::
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 29, 2007 4:18 pm

Y u K i เขียน: เอ่อ ::010::...คือว่า ::010::....คุณลูกาค่ะ...เปรม(YUKI) เนี่ยน่ะค่ะ อายุ 22 ปี ค่ะ 22 แบบไม่ตลอดกาลน่ะค่ะปีหน้าก็ 23 ค่ะ เรียกป้า : emo056 :เลยหรอค่ะ
ดีนะครับ ยังรู้อายุของตัวเอง ไม่เหมือนอดีตคุณแม่อธิคาน ::011::

ปล. เม้าท์ได้ จนกว่าคอมของแกจะซ่อมเสร็จ
อันตน
~@

พุธ ส.ค. 29, 2007 4:21 pm

Batholomew เขียน:
Y u K i เขียน: เอ่อ ::010::...คือว่า ::010::....คุณลูกาค่ะ...เปรม(YUKI) เนี่ยน่ะค่ะ อายุ 22 ปี ค่ะ 22 แบบไม่ตลอดกาลน่ะค่ะปีหน้าก็ 23 ค่ะ เรียกป้า : emo056 :เลยหรอค่ะ
ดีนะครับ ยังรู้อายุของตัวเอง ไม่เหมือนอดีตคุณแม่อธิคาน ::011::

ปล. เม้าท์ได้ จนกว่าคอมของแกจะซ่อมเสร็จ
จริงดิ คอมท่านพังอยู่เหรอ ว้า ไมไม่บอกกันมั่งฟร้า จะได้ฌาปณกิจแต่เนิ่นๆ

เรื่องอายุนิรันดร์กาลของแกกับของสาวหลายๆคนบอร์ดนี่นี่มันจริงๆเลย ไม่อยากพูด ฉอดๆๆๆๆๆๆ........
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 29, 2007 8:19 pm

อันตน เขียน:

จริงดิ คอมท่านพังอยู่เหรอ ว้า ไมไม่บอกกันมั่งฟร้า จะได้ฌาปณกิจแต่เนิ่นๆ

เรื่องอายุนิรันดร์กาลของแกกับของสาวหลายๆคนบอร์ดนี่นี่มันจริงๆเลย ไม่อยากพูด ฉอดๆๆๆๆๆๆ........
เอาเลยพี่ ช่วงนี้แกเข้าบอร์ดไม่ได้ด้วย 555+ ::011::
Buddy

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 7:24 am

น้องลูกา

เรื่องโต๊ะไม่ต้องคิดมากนะคะ  นั่งๆไปเถอะค่ะ  ::001::
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 8:39 am

Batholomew เขียน: ดีนะครับ ยังรู้อายุของตัวเอง ไม่เหมือนอดีตคุณแม่อธิคาน ::011::

เอาเลยพี่ ช่วงนี้แกเข้าบอร์ดไม่ได้ด้วย 555+ ::011::
เออ วันนั้นนะนะ แกไปโน่นชะปะ แล้วทีนี้มันก็ ฉอดๆๆๆๆๆ.... มิวรู้ปะ โหย มัน....ฉอดๆๆๆๆ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 11:13 am

อันตน เขียน: จริงดิ คอมท่านพังอยู่เหรอ ว้า ไมไม่บอกกันมั่งฟร้า จะได้ฌาปณกิจแต่เนิ่นๆ

เออ วันนั้นนะนะ แกไปโน่นชะปะ แล้วทีนี้มันก็ ฉอดๆๆๆๆๆ.... มิวรู้ปะ โหย มัน....ฉอดๆๆๆๆ
อ๋อ หรอพี่...อืมๆๆๆ .... แล้วพี่เค้าทำไง อ๋อ.....อย่างงี้นี่เอง.... ::011::
ลูกา

ศุกร์ ส.ค. 31, 2007 12:07 am

ไม่ทราบว่า วันนี้เกิดอะไรขึ้นหรือครับ ทำไม ตอบมาน้อย

ป้า เปรมYUKi
ก็เห็นเป็นขาประจำใน บอด นี้ ก็น่าจะรุ่นป้านี่ครับ ผมก็ยังเป็นน้องใหม่อยู่เลยครับ เอาเป็นว่าเรามาแกล้งทำเป็นว่าลดอายุป้าลง
มาเป็นพี่ดีมั้ยครับ ส่วนความจริงไว้ทีหลัง

พี่ ปรมYUKi ครับ
ถ้าหากหนังสือหมด ผมยินดีถ่ายเอกสารให้ฟรี ฟรี ฟรี และฟรี ครับ
Buddy

ศุกร์ ส.ค. 31, 2007 2:15 am

ไม่ทราบว่า วันนี้เกิดอะไรขึ้นหรือครับ ทำไม ตอบมาน้อย
ก็จับประเด็น  และตอบใจความสำคัญน่ะค่ะ  และก็ตอบเฉพาะที่คิดว่าเป็นประโยชน์กับวิญญาณ  เรื่องไร้สาระตัดทิ้ง  ::001::

ตอบน้อยแต่ก็ใจความครบนี่คะ  ถามจริงๆมีแค่นั้นนี่คะ  ::001::
yuki

เสาร์ ก.ย. 01, 2007 5:49 pm

ป้า เปรมYUKi
ก็เห็นเป็นขาประจำใน บอด นี้ ก็น่าจะรุ่นป้านี่ครับ ผมก็ยังเป็นน้องใหม่อยู่เลยครับ เอาเป็นว่าเรามาแกล้งทำเป็นว่าลดอายุป้าลง
มาเป็นพี่ดีมั้ยครับ ส่วนความจริงไว้ทีหลัง

พี่ ปรมYUKi ครับ
ถ้าหากหนังสือหมด ผมยินดีถ่ายเอกสารให้ฟรี ฟรี ฟรี และฟรี ครับ
OK...OK จะเรียกป้าก็ป้า เชอะ แต่ยังไงซะป้าคนนี้ก็เพิ่งจะ 22 น่ะจ้ะ
ส่วนหนังสือเดี๋ยวพี่จะ PM ไปบอกเด้อ :grin:
ลูกา

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 1:03 am

เมื่อจะใช้ สายจำพวก ต้องใช้อย่างใรในโอกาสไหนครับ  จะสามารถใช้ได้ทุกวันเป็นประจำมั้ยครับ

ผมจะหาพระคัมภีร์เก่าได้จากที่ไหน เท่าที่เห็นจะเป็นของคริสเตียน ....ใครทราบบอกด้วยนะครับ

พี่ เปรมYUKi ครับ
PM ย่อมาจากอะไรครับ
yuki

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 11:29 am

เมื่อจะใช้ สายจำพวก ต้องใช้อย่างใรในโอกาสไหนครับ  จะสามารถใช้ได้ทุกวันเป็นประจำมั้ยครับ

ผมจะหาพระคัมภีร์เก่าได้จากที่ไหน เท่าที่เห็นจะเป็นของคริสเตียน ....ใครทราบบอกด้วยนะครับ

PM ย่อมาจากอะไรครับ
PM = Personal Message ค่ะ เป็นข้อความส่งถึงกันคล้ายๆ e-mail
Buddy

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 1:34 pm

สวดทุกวันจ้ะ  พอพี่ส่งไปพี่จะเขียนบอกวิธีสวดนะจ้ะ  แต่สิ่งสำคัญทึ่สุดคือตัวเรา  เราต้องศรัทธาและเชื่อ  ::001::

รออีกนิดนะ  คงจะได้ราวๆต้นตุลาฯนะจ้ะ
ผมจะหาพระคัมภีร์เก่าได้จากที่ไหน

หมายถึงพันธสัญญาเก่า  หรือว่า  พระคัมภีร์เก่าๆ คะ  ถ้าพันธสัญญาเก่าลองไปดูที่อัสสัมมั้ยคะ  น่าจะมีนะคะ  ::001::
ลูกา

อังคาร ก.ย. 04, 2007 12:04 am

ผมหมายถึงพันธสัญญาเก่า ครับ ดูเหมือนว่าที่ อัสสัมชัน จะไม่มีครับผม  หาย้ากยาก

แล้ว IM ย่อมาจากอะไรครับ
และแปลกใจมากครับ มีคนเข้ามาอ่านเย้อะ เยอะ ผมก็ งง ไม่ทราบว่า หัวข้อผม โดนใจคนอ่านตรงไหน  ....... ดีใจนะครับที่เข้ามา อ่าน ครับ
Buddy

อังคาร ก.ย. 04, 2007 3:12 am

ผมหมายถึงพันธสัญญาเก่า ครับ ดูเหมือนว่าที่ อัสสัมชัน จะไม่มีครับผม  หาย้ากยาก
ลองส่ง PM ไปหาพี่ Holy นะคะ ไปถามพี่เค้า พี่เค้าน่าจะรู้

หรือไม่ก็ลองไปถามกระทู้ขอพระคัมภีร์นะคะ  ::001::
ลูกา

พุธ ก.ย. 05, 2007 4:08 am

ไม่ทราบว่าพี่ Buddy จะเคยเจออย่างผมมั้ยนะ  คือว่าบางครั้งเวลาสวดภาวณา สวดประคำเหมือนรู้สึกได้ว่ามีพระอยู่ด้วย รู้สึกอบอุ่น มีความสุข รู้สึกว่า ไม่ได้อยู่คนเดียว    .......... แต่บ่อยครั้งนะคัรบ ที่ผมสวด แล้ว เหมือน ไม่ได้เจออะไร แค่สวดจบๆ คนเดียว คือ ใจไม่สามรถสัมผัสพระได้เลย...บ่อยครั้งที่ผมเจอแบบนี้ ผมรู้สึดเสียใจนะครับ เหมือนโดนทิ้ง

คือผมไม่ทราบว่า พระต้องการสอนอะไรผม ........... บางครั้งผมเหนื่อยผมเสียใจจากอะไรก็ตามผมจะสวดกับแม่พระซึ่งก็บางครั้งอีกนะคัรบที่ผมดูเหมือนว่าอยู่คนเดียว ไม่ได้รับการตอบรับจากพระเลย ...... คือผมยังมองไม่ออกว่า พระต้องการบอก/สอนอะไรผม

ถ้าเจออย่างนี้ ควรจะทำอย่างไรดีครับ
Buddy

พุธ ก.ย. 05, 2007 10:17 pm

ไม่ทราบว่าพี่ Buddy จะเคยเจออย่างผมมั้ยนะ  คือว่าบางครั้งเวลาสวดภาวณา สวดประคำเหมือนรู้สึกได้ว่ามีพระอยู่ด้วย รู้สึกอบอุ่น มีความสุข รู้สึกว่า ไม่ได้อยู่คนเดียว    .......... แต่บ่อยครั้งนะคัรบ ที่ผมสวด แล้ว เหมือน ไม่ได้เจออะไร แค่สวดจบๆ คนเดียว คือ ใจไม่สามรถสัมผัสพระได้เลย...บ่อยครั้งที่ผมเจอแบบนี้ ผมรู้สึดเสียใจนะครับ เหมือนโดนทิ้ง

คือผมไม่ทราบว่า พระต้องการสอนอะไรผม ........... บางครั้งผมเหนื่อยผมเสียใจจากอะไรก็ตามผมจะสวดกับแม่พระซึ่งก็บางครั้งอีกนะคัรบที่ผมดูเหมือนว่าอยู่คนเดียว ไม่ได้รับการตอบรับจากพระเลย ...... คือผมยังมองไม่ออกว่า พระต้องการบอก/สอนอะไรผม

ถ้าเจออย่างนี้ ควรจะทำอย่างไรดีครับ
เป็นจ้ะ  :)

เรื่องการสวดภาวนาคือความสัมพันธ์ที่เรามีกับพระ  สิ่งที่เรารู้สึกนั้น แต่ไม่ได้ตลอดเวลาก็เป็นการบอกว่า  เราไม่ได้ปรุงแต่ง  เป็นการกระทำของพระองค์เอง  ซึ่งพระองค์จะให้เรารู้สึกหรือไม่รู้สึกก็ได้  แต่เราต้องเชื่อเสมอว่า  พระองค์อยู่กับเรา

พี่เองรู้สึกอบอุ่นในพระองค์  และก็ขอบคุณพระองค์ทุกครั้งที่ให้เราได้รู้สึก  และก็สำนีกตัวถึงความต่ำต้อยของเรา  ที่พระเป็นเจ้าต้องมาคอยให้เรารู้สึกเพื่อดึงความเชื่อเราไว้  มีหลายคนที่เค้าไม่เคยรู่สึกอะไรเลย  แต่เค้าสามารถสวดภาวนาได้ต่อเนื่อง  สม่ำเสมอ  และมีความรักที่มั่นคงต่อพระองค์ได้  ....  วิญญาณเหล่านั้นเป็นวิญญาณที่ซื่อ สุภาำพ ศักดิ์สิทธิ์ และรักพระ  แค่แม่พระบอกคำเดียวว่า ให้สวดสายประคำ  เค้าก็สวด  ไม่ต้องถามมาก  ไม่สงสัย  ไม่ต้องรู้สึก  พี่เองก็ไม่ได้เป็นถึงขนาดนั้นนะ  .....  พี่รู้ตัวว่า  ตัวเองไม่ได้ถึงขั้นนั้น  ถ้าพระไม่ให้รู้สึกอะไร  ก็คงไม่มีความเชื่อพอที่จะสวดภาวนาได้ต่อเนื่อง .... แต่ก็พยายามเสมอที่จะไม่ทิ้งพระ  แม้จะไม่ได้รู้สึกถึงการประทับอยู่ของพระองค์ก็ตาม 

ไม่รู้จะโกรธรึเปล่านะ  ที่จะสรุปว่า  สิ่งที่สัมผัสคือพระพรที่พระให้กับวิญญาณที่ต่ำต้อย  ความเชื่อน้อย แต่พยายามจะศักดิ์สิทธิ์  .....  พี่เองก็เป็นแบบนั้นแหละ ....   ขอให้ขอบคุณพระองค์ที่เมตตาเรา  เข้าใจเรา  และไม่ทิ้งเรา    และขอให้เชื่อว่า  พระองค์อยู่กับเราตลอด ไม่ว่า  เราจะรู้สึกหรือไม่ก็ตาม  แต่ขอให้กตัญญูนะ  ไม่ใช่ว่า  ย่ามใจว่า  ยังไงพระก็ไม่ไปไหน  แล้วจะทำยังไงกับพระองค์ก็ได้

ความรักของพระเป็นเจ้า  คือ  ความรักมั่นคงและซื่อสัตย์  (fidelity)  เราต้องมั่นคงและซื่อสัตย์กับพระองค์นะคะ  สถานการณ์เช่นนี้เป็นการฝึกเราจ้ะ

รำพึงตอนที่แม่พระตามหาพระเยซูเจ้านะ  รู้สึกโดนทิ้งไม่เป็นไร  สำคัญว่า  เราได้ตามหารึเปล่า  ...  ที่ตามหาไม่ใช่ให้ตามหาเพื่อที่จะได้รู้สึกอีกนะคะ เพราะนั่นคือการตามหาปังที่ทำให้แค่อิ่มท้อง  ไม่ใช่ปังอันทรงชีวิต  แต่ให้ตามหาด้วยความมั่นคงในรัีก  และรู้สึกว่า  เราขาดพระองค์ไม่ได้  เพราะพระองค์คือทุกอย่างของเรา
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ พุธ ก.ย. 05, 2007 10:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ลูกา

ศุกร์ ก.ย. 07, 2007 8:37 pm

ดีใจนะครับ ที่ได้รับ การหนุนใจให้ ติดกับพระเป็นเจ้า ถ้าไม่ได้รับการหนุนใจ ผมอาจจะคิดว่า เวลาสวดแล้ว ไม่ได้รับการสัมผัสนั่นคือการถูกทอดทิ้ง ผมอาจจะทิ้งพระไปเลยก็ได้นะครับ

ผมได้ดู THE DAVINCI CODE แล้วครับ ไม่มีผลต่อความเชื่อของผมเลย ดูสนุกๆเท่านั้นเองครับ

ดีใจอีกครั้งที่ ตอนนี้ พี่ Buddy ครับ ก็กำลัง เข้ามาในเวบนี้ด้วย
อันตน
~@

เสาร์ ก.ย. 08, 2007 9:05 am

พี่บัดดี้ครับ :grin:
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ก.ย. 08, 2007 9:41 am

อันตน เขียน: พี่บัดดี้ครับ :grin:
พี่บัดดี้ครับ เฮ้ย..พี่อันตนครับ ออกมาด่วน เดี๋ยวออกทะเล :angry:
Buddy

เสาร์ ก.ย. 08, 2007 6:41 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
อันตน เขียน: พี่บัดดี้ครับ :grin:
พี่บัดดี้ครับ เฮ้ย..พี่อันตนครับ ออกมาด่วน เดี๋ยวออกทะเล :angry:
พี่อันตนอยู่แบบนี้ล่ะค่ะ  ดีแล้ว  อย่าให้ออกเลย 
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 5:43 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ย. 08, 2007 8:47 pm

ออกทะเลประจำแหละพี่ รายนั้นอ่ะ :grin:
Dis volentibus

เสาร์ ก.ย. 08, 2007 8:52 pm

ออกทะเลประจำแหละพี่ รายนั้นอ่ะ :grin:
พี่อันตนน่าจะใช้ศาสนนามนักบุญเปรโตไปเยยนะเจ้าคะ เห็นออกทะเลบ่อย หิหิ :grin:
ตอบกลับโพส