ทำไม มีพี่น้องบางคนบอกผมว่า พระศรีอาริยเมตไตร คือพระเยซูอะ งง -*-

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

พุธ ต.ค. 03, 2007 4:30 pm

เป็นการตีความครับ

แต่สมัย ร. 3 มีพระไตรปิฏกที่ผิดเพี้ยนแพร่กระจายออกมาครับ เป็นเล่มที่ทำให้เกิดการวิวาทอยู่พักใหญ่
Alphonse

พุธ ต.ค. 03, 2007 9:32 pm

holy holy holy เขียน: พระศรีอาริยเมตไตร
ตามความเชื่อต้องถึงพ.ศ.5001 ปีก่อนถึงมี รู้สึกในหนังสือบอกน่ะครับ
Edwardius เขียน: เป็นการตีความครับ

แต่สมัย ร. 3 มีพระไตรปิฏกที่ผิดเพี้ยนแพร่กระจายออกมาครับ เป็นเล่มที่ทำให้เกิดการวิวาทอยู่พักใหญ่
ถูกครับ
แต่ประไตรปิฎกที่ศึกษาและยกมาอ้างเป็นฉบับหอหลวงครับซึ่งที่ศรีลังกาก็ใช้ฉบับนี้
ทั้งนี้ที่ว่า พ.ศ. 5001 นั้นไม่ได้มีการยืนยันในไตรปิฎกครับ
บอกแต่เพียงว่าอายุพระพุทธศาสนาในช่วงของผู้ตรัสรู้เอง องค์นี้จะสิ้นสุดในปี พ.ศ. 5000

แต่อย่าลืมว่า ไตรปิฎกบอกต่อไปว่า ใช่ว่าพระศาสนานี้สิ้นสุด พระผู้ตรัสรู้เององค์ต่อไปจะมาทันทีครับ
ทั้งนี้ พระโพธิสัตว์จะต้องใช้เวลาสั่งสมบารมีอย่างน้อย 20 อสัยไขย ครับ
เลยมีผู้คำนวนว่าอีกประมาณ 500000 ปี ทั้งนี้เป็นเพียงการคำนวนของผู้เชี่ยวชาญพระพุทธศาสนาร่วมกันคำนวน
มิได้มีการกำหนดไว้ในไตรปิฎก จึงไม่อาจชี้ชัดแจ้ง พระองค์อาจเสด็จมาก่อนหน้านั้นคือ หลัง พ.ศ. 5000 ไป 10, 20 หรือ 100 ปีก็ได้
แต่ต้องมีข้อแม้ว่า ตอนนั้นอริยสัจสี่ ต้องไม่มีใครรู้จักแล้วนะครับ ไม่อย่างนั้นจะรู้เองได้ยังไง ในเมื่อรู้ๆ และสอนกันอยู่
อีกอย่าง พ.ศ. 5001 นั้นจะมีไม่ได้ในสมัยนี้ครับ เพราะการนับ พ.ศ. จะนับตามอายุพุทธศาสนา ซึ่งถ้าหมดศาสนานี้แล้ว พ.ศ. ก็จะหยุดแค่นั้น
และจะเริ่มนับใหม่ เมื่อพระผู้ตรัสรู้องค์ต่อไปนิพพาน และจะสิ้นสุดที่ พ.ศ. 80,000 ครับ เพราะอายุพระพุทธศาสนาหน้ามี 80,000 ปี
Windstruck เขียน: พระเยซูบอกว่าถ้าพระองค์เสร็จกลับมาจะมีเเสงตกจากฟากฟ้าไม่ใช่เหรอคับหาอ่านดูในพระคำภีร์
ไม่ได้ปฏิเสธครับ เพราะไม่ได้พูดถึง เพราะผมก็ไม่เชื่อว่าเป็นองค์เดียวกัน
เพราะพระเยซูไม่ได้ต้องสะสมบารมี หรืออะไร พระองค์เป็นพระเจ้าเที่ยงแท้ หนึ่งเดียว สากล และนิรันดร์
BOYZ เขียน:
ขอบคุณ Necromancer ครับ   ได้เข้าใจความเชื่อพุทธมากขึ้น อืม ผมก็คิดเหมือนคุณเหมือนกานนะ
อันไหนล่ะครับ อันปฐม หรืออันปัจฉิม เหอๆ ^^
TheOffspring เขียน: ไม่เชื่อเรื่องทศชาติ ที่ดูแล้วน่าจะเป็นเรื่องแต่งขึ้นมากกว่า
เป็นแค่ความเห็นของคนคนนึงนะครับ
แนะนำนะครับ
คือที่นี่ในห้องสำหรับความเชื่อของเรา พูดว่าไม่เชื่อนี่ ไม่แปลกนะครับ
แต่ขอแนะนำจริงๆ ถ้าออกสู่สังคมภายนอก อย่าใช้คำว่า "ไม่เชื่อ" เลย
เวลาผมศาสนาเปรียบเทียบ หรือแลกเปลี่ยนรับฟังกับเพื่อนต่างศาสนา
โดยเฉพาะมุสลิม หรือพุทธศาสนิกชน ควรใช้คำว่า "แต่ศาสนาของเราเชื่อกันว่า" นะครับ
เพราะศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อน...ควรเคารพในความเชื่อของผู้อื่นนะครับ
เพราะมันทำให้เราอยู่ร่วมกันได้ โลกมีสันติ อยู่อย่างแตกต่าง แต่ไม่แตกแยกไงครับ
การที่เราไปบอกว่า "ไม่เชื่อ" นั่นหมายถึงเราบอกว่า เขาพูดผิด ไม่เป็นความจริง
ลองคิดดูนะครับว่ามีใครคนหนึ่งมาเรียกพระเยซูว่า Mr. Jesus แล้วบอกว่าเป็นบุตรที่เกิดจากการเสพสม (แค่ยกตัวอย่างนะฮะ เคยโดนมาแล้ว)
เราจะคิดอย่างไร เอาใจเขาใส่ใจเราเถิดครับ พี่น้อง

ศาสนาควรศึกษาของกันและกัน พอให้รับรู้ถึงอีกฝ่าย จะลึกซึ้งได้ก็ดี แต่ไม่ใช่ศึกษาเพื่อหาจุดด้อย
แต่ศึกษาเพื่อให้เราคุยกับเขารู้เรื่อง จะได้ไม่พูดกระทบความเชื่อเขา ไม่ทำให้เคืองกันและกัน
สุขร่วมกันอย่างสันติ

((ไม่เกี่ยวกับเรื่องประกาศความเชื่อ เพราะนั้นเป็นอีกอย่าง พี่ Holy อธิบายไว้แจ้งชัดแล้ว))
แก้ไขล่าสุดโดย Alphonse เมื่อ พุธ ต.ค. 03, 2007 9:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

พุธ ต.ค. 03, 2007 9:56 pm

iBONT เขียน: แล้วก็คิดแบบคุณเลย คือไหว้พระได้แบบไหว้ผู้ใหญ่
เพราะว่า อยากให้คนต่างศาสนานับถือนักบวชของเราหน่ะครับ
ถูกครับ อยากได้อะไรจากใคร ก็จงให้กับเขาก่อน
ไม่ใช่ยื้อแย่ง หรือขู่กระชากเอามาใช่ป่ะครับ เหอๆ
Holy
Defender of lawS

พุธ ต.ค. 03, 2007 11:06 pm

มธ 7:12-12  กฎปฏิบัติ
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 4:00 am

[quote="Holy"]
Alphonse

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 5:22 am

[quote="BOYZ"]
Edwardius

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 6:48 pm

ปวดกระโหลก
13PM.

ศุกร์ ต.ค. 05, 2007 8:44 pm

เชื่อในพระบัญญัติ พระวาจา และพระคัมภีร์
CyS

เสาร์ ต.ค. 06, 2007 2:17 am

TheOffspring เขียน: องค์ประกอบของศาสนามี 5 อย่าง
1. ศาสดา
2. คัมภีร์
3. นักบวช
4. ศาสนสถาน
5. สัญลักษณ์ของศาสนา หรือศาสดา
ก่อนอื่นผมต้องขอโทษนะครับที่ออกนอกเรื่องไป
ผมเป็น ผู้มาเยือนคนหนึ่ง ที่เล่นเน็ตแล้วได้มาพบเว็ปนี้
และได้อ่านกระทู้นี้เกือบทุกโพส แต่ผมคาใจที่โพสนี้ครับ

ที่ผมคาใจคือ ข้อที่ 5 ครับ จากข้อที่ 5 ทำให้ผมสับสน
เพราะบางที่จะใช้ไม้กางเขนเป็นสัญลักษณ์ บางที่จะใช้รูปพระเยซูเป็นสัญลักษณ์ เป็นต้น
ซึ่งในแต่ละแห่้งนั้นก็นับถือเป็นศาสนาคริสต์เหมือนกัน
ผมจึงสับสนว่า ตกลงศาสนาคริสต์จะต้องมีสัญลักษณ์เป็นอะไรกันแน่ครับ

ปล. ผมไม่มีเจตนาจะก่อความวุ่นวายนะครับ แต่ผมอ่านแล้วติดขัดตรงนี้จริงๆ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 06, 2007 3:27 am

แล้วแต่นิกายค่ะ

ถ้าเป็นโปรเตสแตนท์  ก็จะเป็นกางเขนเปล่า ๆ อย่างเดียว

ถ้าเป็นคาทอลิก ก็จะมีพระเยซูอยู่บนกางเขนด้วย
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 06, 2007 12:17 pm

Ministry Of Men

เสาร์ ต.ค. 06, 2007 2:33 pm

[quote="Pry-Kaew"]
Alphonse

เสาร์ ต.ค. 06, 2007 4:10 pm

Pry-Kaew เขียน:
จริงๆแล้วหากว่ากันแบบตรงไปตรงมา ชาวพุทธ(แท้)ค่อนข้างเปิดกว้างและเอื้อเฟื้อต่อคนต่างศาสนาพอสมควร ที่คริสตชนมีมุมมองในแง่ลบจากสังคมชาวพุทธนั้น มาจากพวกที่เชื่อพระเจ้าอย่างรุนแรง และหักล้างความเชื่อต่อคนพุทธอย่างไม่รักษาน้ำใจ แม้ข้าพเจ้าเป็นชาวคาทอลิก ยินดีจับปืนต่อสู้เพื่อชาวคริสต์ทุกคนได้ แต่ข้าพเจ้าขยะแขยงการกระทำของคริสตชนบางคน ที่ดูถูกพระพุทธองค์และพระไตรปิฎก รวมทั้งเบียนเบียดความเชื่อของชาวพุทธด้วยวาจาอย่างรุนแรง แบบนี้ข้าพเจ้านอกจากจะไม่ช่วยแล้ว(ไม่ใช่คริสตชนที่ข้าพเจ้าจะช่วยทุกคน และเข้าข้างทุกคน) ยังกระทืบให้ซี่โครงหัก และส่งตัวให้ตำรวจพุทธดำเนินคดีด้วย โดยส่วนตัวข้าพเจ้าเชื่อว่า ชาวพุทธ(แท้)จะไม่เบียดเบียนคริสตชน แถมให้เสรีภาพในการประกอบศาสนากิจตามแนวทางของพวกเราด้วยซ้ำ แต่..........ที่เรื่องมันเป็นแบบนี้ เกิดจากคริสเตียน(บางคน)หัวดื้อ หัวแข็ง หัวรัน ด้วยวาจาต่อความเชื่ออื่นๆ จนทำให้ชาวไทยพุทธส่วนใหญ่มองคริสตชนผิดไป(จากความเป็นจริง) ผมว่าเราปัดกวาดบ้านเราก่อนดีกว่า จะดีไหม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
::012:: สำเนาถูกต้อง :afro:
ตอบกลับโพส