มหัศจรรย์แห่งมิสซา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Viridian

พุธ เม.ย. 08, 2009 10:57 pm

คริสตชน ผู้มีสติและความเชื่อ จะไม่พลาดการร่วมมิสซา ถ้ารู้ว่ามิสซาคืออะไร

เมื่อนักบุญพูดถึงมิสซา ท่านจะพูดอย่างโน้มน้าวใจ พูดเท่าใดก็ไม่เพียงพอ นักบุญโบนาเวนเชอร์กล่าวว่า มหัศจรรย์ของมิสซาเท่ากับดวงดาวในท้องฟ้า และเม็ดทรายบนชายหาด โลกแห่งพระหรรษทาน พระพร และความช่วยเหลือ ที่พระเจ้าประทานแก่ผู้ร่วมมิสซานั้นเหนือความเข้าใจ มิสซาเป็นมหัศจรรย์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก ไม่มีอะไรบนแผ่นดินเสมอเหมือน และไม่มีอะไรบนสวรรค์ยิ่งใหญ่กว่า

สิ่งที่น่าพิศวง คือ ชาวคาทอลิกไม่สนใจและไม่รู้เกี่ยวกับมิสซา ฉะนั้น คาทอลิกจำนวนมากไม่ไปร่วมพิธีบูชามิสซาแห่งเขากัลวารีโอ ที่ถวายใกล้ๆ บ้านของเขา พวกเขาไม่อยากร่วมมิสซาหรือ ใช่ เพราะจริงๆ มิสซาคือพระมหาทรมานของพระเยซูเจ้าบนไม้กางเขน พ่อแม่และครูคำสอนควรปลูกฝังมหัศจรรย์ของมิสซาในจิตใจและดวงใจของผู้ที่อยู่ในความดูแลเอาใจใส่ สังคายนาแห่งเทรนท์ได้มอบหมายให้พระสงฆ์ปฏิบัติเช่นนั้น ชาวโปรเตสแตนท์ถามชาวคาทอลิก ซึ่งละเลยการร่วมมิสซาว่า เชื่อหรือว่าพระเจ้าทรงเกิดบนพระแท่น และทรงตายบนพระแท่น เหมือนอย่างที่พระองค์สิ้นพระชนม์บนเขากัลวารีโอ ถ้าเชื่อจริงๆ ทำไมไม่ไปร่วมมิสซา?

นักบุญออกกัสตินเล่าว่า ในสมัยของท่าน คนที่ไม่นับถือพระเจ้า และคนที่ไม่ใช่ชาวยิวถามคริสตชนที่เมินเฉยและเย็นชาอย่างประชดว่า “ท่านเชื่อหรือว่าพระเจ้าผู้ทรงเมตตากรุณาและดีบริบูรณ์ ได้เสด็จลงมาบนพระแท่นจริงๆ ท่านกล่าวหาว่าเราสักการะบูชาพระเจ้าเท็จเทียม แต่อย่างน้อยที่สุด เราเชื่อและถวายเกียรติแด่พระเจ้าของเรา ส่วนท่านดูหมิ่นพระองค์ ผู้ซึ่งท่านเรียกว่า พระเจ้าเที่ยงแท้”

นักบุญหลุยส์กับมิสซา
พระเจ้าหลุยส์ กษัตริย์แห่งประเทศฝรั่งเศส ผู้ทรงทำงานแข็งขันยิ่งกว่าผู้ใดในอาณาจักรของพระองค์ และทรงเป็นพระราชาผู้ปกครองประเทศฝรั่งเศสที่ดีที่สุดและรุ่งเรืองที่สุด ทรงหาเวลาไปร่วมมิสซาทุกวัน ข้าราชบริพารกราบทูลว่า พระองค์ร่วมมิสซามากเกินไป พระองค์ตรัสตอบว่า “เมื่อข้าใช้เวลาหาความสำราญในการล่าสัตว์ การสังสรรค์กับมิตรสหายในงานเลี้ยง การชมละครเป็นชั่วโมงๆ และการพักผ่อนหย่อนใจตามสถานที่ต่างๆ ท่านไม่เคยบ่นว่า ข้าได้ใช้เวลามากเกินไป มิตรสหายที่รักของข้า ท่านได้ลืมแล้วหรือว่า โดยการร่วมมิสซา ข้าไม่เพียงขอพระพรสำหรับข้าเอง แต่ข้ายังได้รับพระพรที่สำคัญที่สุด สำหรับอาณาจักรของข้า มากกว่าที่ข้าได้รับโดยวิธีอื่น”

คำตอบของนักบุญหลุยส์ เป็นคำตอบสำหรับคริสตชนที่เมินเฉยและเย็นชา ผู้ซึ่งสามารถไปร่วมมิสซาได้อย่างไม่ยากลำบาก แตไม่ปรารถนาจะทำ วันที่ได้ร่วมมิสซามีค่าเท่ากับ 1,000 วันแห่งพระหรรษทานและพระพร ช่างมหัศจรรย์ยิ่งนัก และไม่เป็นการเสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์ พวกเขาจะได้รับความสุขสูงสุดอย่างที่ไม่เคยคาดหวังมาก่อน

ไซมอน เดอ มอนท์ฟอร์ด
นายพลและวีรบุรุษผู้มีชื่อเสียงกับทหารม้า 800 คน และทหารเดินเท้าไม่กี่คนตกในวงล้อมของข้าศึก 40,000 คนณ เมืองมูเรท ภายใต้การบังคับบัญชาของพระราชาแห่งอารากอน และ เรมอนด์ ท่านเค้าท์แห่งทูเล้าส์ ผู้สนับสนุนเฮเรติดเอบีเจนเซี่ยน นายพลกำลังร่วมมิสซาอยู่ ขณะที่นายทหารเข้ามารายงานว่า ข้าศึกกำลังเดินทัพเข้ามาโจมตีบ้านเมือง นายพลตอบว่า “ให้ข้าร่วมมิสซาให้เสร็จก่อน แล้วจะไปหาท่าน” เมื่อมิสซาจบแล้ว เขาก็รีบไปที่ที่ทหารของเขาได้รวมตัวกัน และขอให้เขาทั้งหลายมีความวางใจในพระเจ้า ทันทีที่ประตูเมืองเปิดออก พวกเขาได้ยกทัพปะทะใจกลางกองทัพข้าศึก ซึ่งตรงเข้ามาหา ข้าศึกแตกไม่เป็นขบวน ระส่ำระสาย พวกเขาได้ชนะอย่างอัศจรรย์

เทวดากับดอกกุหลาบ
ชาวนายากจนคนหนึ่ง ติดนิสัยต้องร่วมมิสซาทุกวันเป็นเวลาหลายปี เช้าวันหนึ่ง อากาศหนาวเย็น เขากำลังเดินข้ามท้องนาปกคลุมด้วยหิมะ ระหว่างทางไปวัด เขารู้สึกว่าได้ยินเสียงเท้าเดินอยู่ข้างหลัง หันไปมอง ก็เห็นอารักขาเทวดาของเขาถือตะกร้าเต็มไปด้วยดอกกุหลาบสวยงาม ส่งกลิ่มหอมอบอวล เทวดาพูดว่า “เห็นไหม ดอกกุหลาบเหล่านี้ เท่ากับจำนวนก้าวที่ท่านเดินตลอดทางมาฟังมิสซา และดอกกุหลาบทุกดอกเท่ากับรางวัลแห่งสิริโรจนาซึ่งรอท่านอยู่ในเมืองสวรรค์ และฤทธิ์กุศลที่ท่านได้รับจากมิสซายิ่งใหญกว่าหลายร้อยเท่า”

ธุรกิจเจริญรุ่งเรือง
ในประเทศฝรั่งเศส นักธุรกิจสองคนอยู่ในเมืองเดียวกัน ทำการค้าชนิดเดียวกัน การค้าของคนหนึ่งเจริญรุ่งเรือง ส่วนอีกคนหนึ่ง ชักหน้าไม่ถึงหลัง ถึงแม้เขาทำงานหนักกว่าและตื่นเช้ากว่าก็ตาม เขาก็จนปัญญาที่จะทำการค้าให้ดีขึ้น เขาจึงไปขอคำแนะนำจากเพื่อนที่ค้าขายจนเจริญรุ่งเรือง หวังจะได้เรียนรู้เคล็ดลับความสำเร็จของเขา แต่พ่อค้าผู้ร่ำรวยพูดว่า

“เพื่อนรัก ฉันไม่มีความลับอะไร ฉันทำงานพอๆ กับท่าน ถ้าหากมีข้อแตกต่าง ก็คงจะเป็นสิ่งนี้ ฉันไปร่วมมิสซาเป็นประจำ แต่ท่านไม่ได้ทำ จงทำตามคำแนะนำอันจริงใจของฉัน ร่วมมิสซาบ่อยๆ ฉันมั่นใจว่าพระเจ้าจะทรงอวยพรงานของท่าน”

ชายผู้ไม่ร่ำรวยทำตามที่เพื่อนแนะนำ และในไม่ช้าความทุกข์ยากลำบากและอุปสรรคต่างๆ ของเขาก็ยุติลง ธุรกิจของเขาเจริญรุ่งเรืองเกินความหมายอย่างน่าอัศจรรย์

นักบุญกับมิสซา

นักบุญลอเรนซ์ จัสติเนียน: “ไม่มีคำภาวนา หรืองานอะไรยิ่งใหญ๋กว่า มีประโยชน์กว่า และเป็นที่สบพระทัยพระเจ้ามากกว่ามิสซา ไม่มีลิ้นมนุษย์ ที่สามารถพรรณนาพระพร และความช่วยเหลืออันยิ่งใหญ่ ที่เราได้รับจากมิสซา คนบาปได้รับการอภัยบาป คนดีได้รับความศักดิ์สิทธิ์เพิ่มขึ้น ความผิดของเราได้รับการแก้ไข และพยศชั่วร้ายของเราถูกทำลายอย่างถอนรากถอนโคน ด้วยการฟังมิสซา”

นักบุญอัลฟอนซัส: “แม้แต่พระเจ้ายังไม่สามารถทำอะรที่ศักดิ์สิทธิ์กว่า ดีกว่า หรือยิ่งใหญ่กว่ามิสซา”

นักบุญโทมัส: “มิสซาคือพิธีบูชาแห่งเขากัลวารีโอ ที่เกิดขึ้นอีกครั้งบนพระแท่น และในทุกมิสซาพระเจ้าประทานพระหรรษทานแก่มนุษย์แบบเดียวกับบูชาแห่งไม้กางเขน”

นักบุญยอห์น คริสตอสโซม: “มิสซามีค่าเท่ากับพิธีบูชาแห่งเขากัลวารีโอ เมื่อมิสซากำลังดำเนินอยู่รอบๆ พระแท่นมีเทวดามากมาย นับจำนวนไม่ถ้วน”

นักบุญโบนาเวนเชอร์: “มิสซาคือสรุปความรักที่หาขอบเขตมิได้ของพระเจ้า และเป็นการประทานพระหรรษทาน พระพร และความช่วยเหลือของพระองค์แก่มนุษย์ และในทุกมิสซามีพระคุณที่ไม่ด้อยกว่าการบังเกิดเป็นมนุษย์ของพระเจ้า”

นักบุญแฮนนอน: ครั้งหนึ่ง พระสังฆราชแห่งโคโลญ เวลาเสกศีล ได้เห็นรูปทรงกลม สวงามเจิดจ้ายิ่งนักล้อมรอบถ้วยกาลิกษ์ แล้วเข้าไปในถ้วยศักดิ์สิทธิ์ ท่านประทับใจมากจนรู้สึกกลัว และไม่กล้าทำมิสซาต่อ แต่พระเจ้าทรงเปิดเผยแก่ท่านว่า สิ่งนี้เกิดขึ้นในทุกมิสซา ถึงแม้มองไม่เห็นด้วยตาเปล่า

แผ่นปังศักดิ์สิทธิ์ไม่เป็นปังอีกต่อไป แต่เป็นองค์พระเจ้า ผู้สถิตชั่วนิรันดร์และทรงสรรพานุภาพ พระสิริโรจนาของพระองค์เต็มทั้งสวรรค์และแผ่นดิน ทำไมพวกเราจึงไม่ตระหนักถึงความจริงข้อนี้

นักบุญโอโดแห่งคลูนี: “ความสุขของโลกมาจากเครื่องบูชาแห่งมิสซา”

ทิโมธีแห่งเยรูซาเล็ม: “เพราะบาปของมนุษย์ โลกน่าจะถูกทำลายนานแล้ว ถ้ามิสซาไม่ได้ช่วยไว้ ไม่มีอะไรที่ระงับพระพิโรธของพระเจ้าได้และไม่มีอะไรที่ขอพระพรสำหรับเราได้เท่ากับมิสซา”

นักบุญเกรโกรี: “เมื่อท้องฟ้าเปิดออก เทวดาจำนวนมหาศาลลงมาร่วมพิธีบูชามิสซา”

นักบุญออกัสติน: “เทวดาล้อมรอบ และช่วยพระสงฆ์ขณะทำมิสซา” ความศักดิ์สิทธิ์ของมิสซาช่างมหัศจรรย์ยิ่งนัก พระเมตตากรุณาของพระเจ้าหาที่สุดมิได้ พระองค์ประทานความช่วยเหลือแก่สิ่งใดก็ตามที่เราขอในขณะนั้นเราจะได้รับ และสิ่งใดที่เราไม่ได้รับในมิสซา เราไม่อาจหวังจะได้รับโดยคำภาวนาอย่างอื่น กิจใช้โทษบาปหรือการแสวงบุญ”

นักบุญบริยิต: “วันหนึ่ง ขณะที่ข้าพเจ้ากำลังร่วมมิสซา ข้าพเจ้าได้เห็นเทวดาศักดิ์สิทธิ์จำนวนมหาศาลลงมาจากสวรรค์ล้อมรอบพระแท่น ช่วยพระสงฆ์ทำมิสซา เทวดาร้องเพลงสวรรค์ที่ทำให้ดวงใจข้าพเจ้าอิ่มเอิบเบิกบาน เหมือนสวรรค์กำลังทำพิธีบูชามิสซาอันยิ่งใหญ่ พวกเราช่างน่าสงสารที่ร่วมมิสซาด้วยความรัก ความยินดี และความเคารพเพียงเล็กน้อยเท่านั้น”

“โอ้ พระเป็นเจ้า โปรดเปิดตาเรา เราจะได้มองเห็น มหัศจรรย์ต่างๆ ที่เรามองไม่เห็น”

บุญราศี เฮนรี่สัสโซ: นักบวชโดมินิกันผู้ศักดิ์สิทธิ์กำลังทำมิสซา มีเทวดาที่มองไม่เห็นล้อมรอบพระแท่นอยู่

นี่แหละ คือ สิ่งที่เกิดขึ้นในทุกมิสซา แม้เรามองไม่เห็นด้วยตา เราเคยคิดถึงความจริงอันมหัศจรรย์ข้อนี้ไหมในมิสซา เรากำลังสวดภาวนา ท่ามกลางเหล่าเทวดาของพระเจ้าจำนวนมากมายมหาศาล

(ที่มา: บุญญา. “มหัศจรรย์แห่งมิสซา.” แม่พระยุคใหม่ 29 (มีนาคม-เมษายน 2552) : 2-4.)
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ พุธ เม.ย. 08, 2009 11:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 08, 2009 11:27 pm

พระเจ้าอวยพรครับ,
เป็นบทความที่ดีมากๆ
Viridian

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 12:01 am

Man of Macedonia เขียน: พระเจ้าอวยพรครับ,
ดีใจที่ชอบค่ะ ::014::
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 1:59 am

Viridian เขียน:
Man of Macedonia เขียน: พระเจ้าอวยพรครับ,
วันพฤหัสฯศักดิ์สิทธิ์นี้,ครบรอบ 1 ปีที่เราเจอกัน
:angel: :angel: :angel: :angel: :angel:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 10:00 am

ขอบคุณมากจ๊ะ เป็นบทความที่ดีมาก พี่รออ่านอยู่บ่อยๆนะ
ให้กำลังใจนะน้องอัครอี๊... :grin:
siriya

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 10:05 am

ขอบคุณที่แบ่งปันนะ
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 11:35 am

Man of Macedonia เขียน:
วันพฤหัสฯศักดิ์สิทธิ์นี้,ครบรอบ 1 ปีที่เราเจอกัน
:angel: :angel: :angel: :angel: :angel:

: emo038 : สื่ออะไรเปล่าตัวเอง ผู้หญิงสอดรู้สงสัยอ่ะ ::011::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 4:59 pm

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ ::004::

:+: seraphim :+: เขียน:
Viridian เขียน: ดีใจที่ชอบค่ะ ::014::

: emo038 : สื่ออะไรเปล่าตัวเอง ผู้หญิงสอดรู้สงสัยอ่ะ ::011::
พี่ฟิมก็...เค้าคุยกันอยู่ 2 คน ::011::
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 5:10 pm

::005:: เออ...นิ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 10:31 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
Viridian เขียน: ดีใจที่ชอบค่ะ ::014::

ไม่ได้สื่อครับ,เจอกันครั้งแรกจริงๆ รำลึกความหลังกันหน่อย  ::011:: ::011:: ::011::
Viridian

ศุกร์ เม.ย. 10, 2009 9:42 pm

ignatius เขียน: ขอบคุณมากจ๊ะ เป็นบทความที่ดีมาก พี่รออ่านอยู่บ่อยๆนะ
ให้กำลังใจนะน้องอัครอี๊... :grin:
คร้าบบบบบบบบบบ : emo038 :
Man of Macedonia เขียน: วันพฤหัสฯศักดิ์สิทธิ์นี้,ครบรอบ 1 ปีที่เราเจอกัน
Man of Macedonia เขียน: ไม่ได้สื่อครับ,เจอกันครั้งแรกจริงๆ รำลึกความหลังกันหน่อย  ::011:: ::011:: ::011::
555+ จำได้ว่า นั่นเป็นวันพฤหัสฯ ศักดิ์สิทธิ์ครั้งแรกของข้าพเจ้าด้วย ::017::
ตอนนั้นอยู่ในช่วงเข้ามาเรียนคำสอนใหม่ๆ รู้ว่าเป็นวันนั้นวันสำคัญ ก็อยากไป ตอนนั้นยังไม่รู้จักใคร ก็ไปคนเดียว...
ไปแบบเอ๋อๆ งงๆ เนี่ยแหละ กะไปตายดาบหน้าเอา 555+ ::005::

และก็ไปเจอกันในวัดนั่นแหละ...นั่งติดกัน...
แต่ไปคุยกันได้ยังไงก็ไม่รู้สิ 555+ ::009::

เรื่องก็เป็นเช่นนี้แหละค่ะ พี่น้อง ::003::

ป.ล. และในวันรุ่งขึ้น วันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์ ก็เป็นวันคล้ายวันเกิดข้าพเจ้าพอดี ชะวิ้งๆๆๆ : emo045 :

ป.ล.ล. ถ้ามีการรำลึกความหลังอะไรแบบนี้ ถ้างั้น วันหลังก็ต้องมีการรำลึกความหลังเนื่องในโอกาสที่ข้าพเจ้ามาโพสบอร์ดนี้เป็นครั้งแรกด้วยสิ ::011::
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=8741.0
Dis volentibus

ศุกร์ เม.ย. 10, 2009 9:43 pm

ู^
^
^

ได้อีกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  : emo045 :

เดี๋ยวขออนุญาตไปหา อินซูลินก่อนนะคะ เกรงว่าจะเป็นเบาหวานนนนนนนนนน  : xemo017 :
Viridian

ศุกร์ เม.ย. 10, 2009 9:57 pm

Laurentius เขียน: ู^
^
^

ได้อีกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  : emo045 :

เดี๋ยวขออนุญาตไปหา อินซูลินก่อนนะคะ เกรงว่าจะเป็นเบาหวานนนนนนนนนน  : xemo017 :
อารายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เวอร์แล้ว ไม่มีอะไรในกอไผ่สักหน่อย ทำเป็นตื่นเต้นจะมาเป็นเบาหวานก่อนวัยอันควร : emo056 : : xemo017 :

เอาเกลือแทนก็ได้นะ พี่ยินดียกให้ สำหรับน้องสุดเลิฟ พี่เต็มที่อยู่แล้ว ::011::
ignatius
.
.

ศุกร์ เม.ย. 10, 2009 11:12 pm

ignatius เขียน: ขอบคุณมากจ๊ะ เป็นบทความที่ดีมาก พี่รออ่านอยู่บ่อยๆนะ
Man of Macedonia เขียน: วันพฤหัสฯศักดิ์สิทธิ์นี้,ครบรอบ 1 ปีที่เราเจอกัน
Man of Macedonia เขียน: ไม่ได้สื่อครับ,เจอกันครั้งแรกจริงๆ รำลึกความหลังกันหน่อย  ::011:: ::011:: ::011::
555+ จำได้ว่า นั่นเป็นวันพฤหัสฯ ศักดิ์สิทธิ์ครั้งแรกของข้าพเจ้าด้วย ::017::
ตอนนั้นอยู่ในช่วงเข้ามาเรียนคำสอนใหม่ๆ รู้ว่าเป็นวันนั้นวันสำคัญ ก็อยากไป ตอนนั้นยังไม่รู้จักใคร ก็ไปคนเดียว...
ไปแบบเอ๋อๆ งงๆ เนี่ยแหละ กะไปตายดาบหน้าเอา 555+ ::005::

และก็ไปเจอกันในวัดนั่นแหละ...นั่งติดกัน...
แต่ไปคุยกันได้ยังไงก็ไม่รู้สิ 555+ ::009::

เรื่องก็เป็นเช่นนี้แหละค่ะ พี่น้อง ::003::

ป.ล. และในวันรุ่งขึ้น วันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์ ก็เป็นวันคล้ายวันเกิดข้าพเจ้าพอดี ชะวิ้งๆๆๆ : emo045 :

ป.ล.ล. ถ้ามีการรำลึกความหลังอะไรแบบนี้ ถ้างั้น วันหลังก็ต้องมีการรำลึกความหลังเนื่องในโอกาสที่ข้าพเจ้ามาโพสบอร์ดนี้เป็นครั้งแรกด้วยสิ ::011::
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=8741.0

โอ้โห้ย.....มาร่ายยาว รำลึกความหลังกันขนาดนี้...ว๊าว..! ๆๆ :shocked:
น้องเท็นอัครอี๊สุดเลิฟ...พี่ว่ายิ่งแก้ก็ยิ่งพันกันยุ่ง...นะน้อง.. :wink:
อย่า..แก้..เลย..แก้เกี้ยว หรือ แก้.....? ก็ไม่รู้ล่ะ..อิอิ  :grin:
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 10, 2009 11:28 pm

สุขสันต์วันเกิด,
ขอพระเป็นเจ้า ผู้ประทับในศีลมหาสนิท ทรงหลั่งพระหรรษทานบริบูรณ์
สำหรับคุณ

ปล.พรุ่งนี้ เจอกัน(ทุกคน)
ignatius
.
.

ศุกร์ เม.ย. 10, 2009 11:33 pm

สุขสันต์วันเกิด,
ขอพระเป็นเจ้า ผู้ประทับในศีลมหาสนิท ทรงหลั่งพระหรรษทานบริบูรณ์
สำหรับคุณ

ปล.พรุ่งนี้ เจอกัน(ทุกคน)
ขอร๊าบ...น้องชาย.. ::001::
และขอยินดีในการกลับใจของทุกๆคนด้วยนะจ๊ะ.. :wink:
~@

เสาร์ เม.ย. 11, 2009 9:38 am

รูปภาพ

ปล.1 Happy Birthday Ja....

ปล. 2 น้ำตาลขึ้นอ่ะ หวานจัดใครช่วยกำจัดมดไปหน่อยค๊า

ปล. 3 จัดสัมภาษณ์ความหลังเรา (เขา) สองดีมะ
Viridian

เสาร์ เม.ย. 11, 2009 11:11 pm

ขอบคุณมากค่ะ

แต่ที่หนูบอกว่าวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์เป็นวันเกิดหนู...หนูหมายถึงศุกร์ศักดิ์สิทธิ์ปีที่แล้วค่ะ... ::005::
Batholomew
~@

อาทิตย์ เม.ย. 12, 2009 10:23 pm

Viridian เขียน: ขอบคุณมากค่ะ

แต่ที่หนูบอกว่าวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์เป็นวันเกิดหนู...หนูหมายถึงศุกร์ศักดิ์สิทธิ์ปีที่แล้วค่ะ... ::005::
แป่ว....แต่ยังไงก็ HBD นะจ๊ะ ::011::
ignatius
.
.

อาทิตย์ เม.ย. 12, 2009 10:46 pm

Batholomew เขียน:

แป่ว....แต่ยังไงก็ HBD นะจ๊ะ ::011::
งั้นก็ HBD ย้อนหลัง 1 ปี ล่ะกัน..ดีมั้ย.?. :grin:
น้องอัครอี๊..
Viridian

อาทิตย์ เม.ย. 12, 2009 10:55 pm

ignatius เขียน:
Batholomew เขียน:

งั้นก็ HBD ย้อนหลัง 1 ปี ล่ะกัน..ดีมั้ย.?. :grin:

ย้อนหลังเดือนที่แล้วก็ได้คับ (21 มี.ค.) ::011::
ignatius
.
.

อาทิตย์ เม.ย. 12, 2009 10:58 pm

ignatius เขียน:
Batholomew เขียน: แป่ว....แต่ยังไงก็ HBD นะจ๊ะ ::011::

ย้อนหลังเดือนที่แล้วก็ได้คับ (21 มี.ค.) ::011::
::020::
Isolation

จันทร์ เม.ย. 13, 2009 7:19 pm

ใช่ใช่ ตอนผมเข้าโบสเเบบเเทบตลอด และรับศีลมหาสนิท เป็นประจำ ผมจะฝันดีมากๆ
แต่ตอนไม่ค่อยได้เข้ามันจะหายไปหมดเลย 
Like a Heaven
.
.

อังคาร เม.ย. 14, 2009 9:04 pm

โอ้วว
วอ

อังคาร เม.ย. 14, 2009 9:11 pm

งั้นไปร่วมมิสซาทุกวันที่ว่างก็แล้วกัน  ::014::
ตอบกลับโพส