ด่วน ! ช่อง 7 เรื่องจริงผ่านจอ มีเรื่องคริสเตียนรักษาโรค (ตอนโพสต์นี้ยังไม่ออก)

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
naitamcm

พฤหัสฯ. เม.ย. 23, 2009 10:52 pm

::001::
เปิดดูแล้วมาช่วยกันแสดงความเห็นหน่อยนะครับ
Rakkypoko!

พฤหัสฯ. เม.ย. 23, 2009 11:02 pm

กำลังดูเลยครับ พระเจ้าอวยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zaliaus

พฤหัสฯ. เม.ย. 23, 2009 11:14 pm

จบแล้ว
แบกะดิน

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 11:38 am

อ้าวดูไม่ทันนนน เสียดายย
เดียวจะหาคลิปย้อนละกันน
siriya

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 1:29 pm

ดูแล้ว  เขาทำยิ่งใหญ่มากเลย
Batholomew
~@

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 4:02 pm

ผมคริสตังนะครับ และเป็นความคิดเห็นของผมคนเดียว

ผมคิดว่าก็ดีครับ ทำให้คนเชื่อพระองค์มากขึ้น

แต่เหมือนจะกลายเป็นว่า ศาสนาคริสต์จะกลายเป็นการชวนเชื่อไปหรือเปล่า?

เพราะมีทั้งหายและไม่หาย

เข้าใจครับ คนที่เป็นคริสต์ย่อมรู้ว่าทุกอย่างคือน้ำพระทัยของพระองค์

แต่คนนอกที่ไม่รู้ ก็จะมองว่า

ถ้าหาย - ขอบคุณพระเจ้า หายจากสิ่งที่เป็น เชื่อเพราะอัศจรรย์ที่เกิดขึ้น แต่พอมาเชื่อแล้วนานไป พระองค์ไม่ทำอัศจรรย์ (ในแบบที่เค้าต้องการ) จะเลิกเชื่อหรือเปล่า?

ถ้าไม่หาย - ไม่มีการขอบคุณพระเจ้า และคิดว่าศาสนาคริสต์ใช้วิธีการนี้ชวนคนให้เข้าศาสนา เริ่มมีอคติ

ดังนั้น ผมคิดว่า ความเชื่อต้องเกิดจากการ "รักพระองค์" ก่อนครับ ::001::
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 5:48 pm

Batholomew เขียน: ผมคริสตังนะครับ และเป็นความคิดเห็นของผมคนเดียว

ผมคิดว่าก็ดีครับ ทำให้คนเชื่อพระองค์มากขึ้น

แต่เหมือนจะกลายเป็นว่า ศาสนาคริสต์จะกลายเป็นการชวนเชื่อไปหรือเปล่า?

ถ้าเรียกสิ่งนี้ว่าเป็นการชวนเชื่อ แล้วหนังสือพุทธที่ขายตามห้างสรรพสินค้าเป็นร้อยล้านเล่มซึ่งบางเล่มอาจตีกันเองไปบ้างด้วยซ้ำ เรียกว่าอะไร?

เอาเถอะ เราเองก็พูดไม่เก่ง แต่ถึงพูดเก่งยังไง คนที่ไม่เชื่อและอคติ ก็ยังไม่เชื่ออยู่ดี นอกจากจะแจ๊คพอตโดนพระองค์เปลี่ยนใจทีละน้อยจนเรียบร้อยเท่านั้น

เผลอ ๆ อาจจะได้เปลี่ยนหน้ามือเป็นหลังมือแบบเซาโลเป็น อ.เปาโล ก็ได้
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 5:57 pm

[size=15t]การอัศจรรย์ก็เป็นสิ่งหนึ่งที่พระเจ้าทรงกระทำเพื่อให้เกิดการอัศจรรย์
แล้วคนที่หายจากโรคร้ายต่างๆหล่ะ?
ใครสามารถตอบได้ว่าใครทำ (สำหรับคนที่ไม่เชื่อในการรักษา)
การรักษาพระเจ้าทรงอนุญาติให้เกิดถึงจะเกิดได้ ส่วนคนที่ไม่หายก็ขอบคุณพระเจ้า เพราะทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์
ส่วนการรักษาโรคนั้น ในความคิดของผมเชื่อว่าไม่ได้ชักจูงใครให้มาเชื่อ นอกจากคนที่ได้หายและคนรอบข้างที่ได้เห้นจะเชื่อเอง ว่าพระเจ้าทรงพระชนม์อยู่....[/size]
แก้ไขล่าสุดโดย ^_^Matthew^_^ เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 5:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 10:22 pm

Batholomew
~@

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 10:34 pm

Pegasus Valkyrie เขียน:
Batholomew เขียน: ผมคริสตังนะครับ และเป็นความคิดเห็นของผมคนเดียว

ถ้าเรียกสิ่งนี้ว่าเป็นการชวนเชื่อ แล้วหนังสือพุทธที่ขายตามห้างสรรพสินค้าเป็นร้อยล้านเล่มซึ่งบางเล่มอาจตีกันเองไปบ้างด้วยซ้ำ เรียกว่าอะไร?
ช่วยกรุณาอ่านเหตุผลของผมทั้งหมดนะครับ ผมหมายถึงคนที่ไม่หายจะมีอคติต่างหาก ::001::
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 10:42 pm

อ่าของคาทอลิกก็มีครับ

คุนพ่อ มาจากฟิลิปปินซ์ เอิกๆ เขียนผิดครับ ขอภัยๆๆๆๆ

งืม ม มาที่วัดอัครเทวาดาไมเคิล สะพานไหม่คร้าบ บ

ก็ ไม่ทราบว่ามายังไง เมื่อเสาร์ที่แล้วไอซ์ก็ไปมา ก็ พ่อเค้าก็ มีลีลาท่าทางบ้าง

แต่ห้ามใครแตะตัวพ่อเลยอ่า แต่เค้าก็ รักษาได้บางคนที่มีความเชื่ออ่า งืม ม คนไหนรักษาไม่ได้ พ่อเค้าก็ จะดูออก

พ่อเค้าได้รับพระพรพิเศษจากพระเป็นเจ้า ^^
Batholomew
~@

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 10:48 pm

> บุ ต ร แ ห่ ง อ ดั ม   แ ล ะ   เ อ ว า < เขียน: อ่าของคาทอลิกก็มีครับ

คุนพ่อ มาจากฟิลิปปินซ์ เอิกๆ เขียนผิดครับ ขอภัยๆๆๆๆ

งืม ม มาที่วัดอัครเทวาดาไมเคิล สะพานไหม่คร้าบ บ

ก็ ไม่ทราบว่ามายังไง เมื่อเสาร์ที่แล้วไอซ์ก็ไปมา ก็ พ่อเค้าก็ มีลีลาท่าทางบ้าง

แต่ห้ามใครแตะตัวพ่อเลยอ่า แต่เค้าก็ รักษาได้บางคนที่มีความเชื่ออ่า งืม ม คนไหนรักษาไม่ได้ พ่อเค้าก็ จะดูออก

พ่อเค้าได้รับพระพรพิเศษจากพระเป็นเจ้า ^^
คุณพ่อคอร์ซื่ครับ ::001::
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 11:07 pm

เข้าใจครับ คนที่เป็นคริสต์ย่อมรู้ว่าทุกอย่างคือน้ำพระทัยของพระองค์

แต่คนนอกที่ไม่รู้ ก็จะมองว่า

ถ้าหาย - ขอบคุณพระเจ้า หายจากสิ่งที่เป็น เชื่อเพราะอัศจรรย์ที่เกิดขึ้น แต่พอมาเชื่อแล้วนานไป พระองค์ไม่ทำอัศจรรย์ (ในแบบที่เค้าต้องการ) จะเลิกเชื่อหรือเปล่า?

ถ้าไม่หาย - ไม่มีการขอบคุณพระเจ้า และคิดว่าศาสนาคริสต์ใช้วิธีการนี้ชวนคนให้เข้าศาสนา เริ่มมีอคติ

ดังนั้น ผมคิดว่า ความเชื่อต้องเกิดจากการ "รักพระองค์" ก่อนครับ ::001::
ถูกต้องครับ ความเชื่อที่หนักแน่นมั่นคงต้องมาจากความรัก เพราะถ้ามาจากความตื่นเต้นที่ได้เห็นอัศจรรย์ผมว่าบางคน(ย้ำว่าบางคน) พอนานๆไปเห็นอัศจรรย์จนเป็นความเคยชิน จนรู้สึกว่าไม่มีอะไรน่าดึงดูดเค้าก็คงจะไปหาอะไรอย่างอื่นแทน
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 6:35 am

> บุ ต ร แ ห่ ง อ ดั ม   แ ล ะ   เ อ ว า < เขียน: อ่าของคาทอลิกก็มีครับ

ไม่ได้ห้ามแตะ แต่มันต้องเป็นขั้นเป็นตอน

ท้ายสุดของพิธีการรักษาก็ให้ทุกคนแตะไม่ใช่เหรอครับ :huh:

พี่เองยังได้เอากระดาษไปรับพรคุณพ่อ
แล้วเอาไปวางไว้ใต้เตียงที่พักฟื้นอยู่โรงพยาบาล(ตอนนั้น)

ยายพี่พึ่งออกจากโรงพยาบาลไปเมื่อวันพุธนี้เองครับ ::001::

ขอบคุณพระเจ้า อัลเลลูยา^^
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ เม.ย. 25, 2009 9:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Isolation

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 12:34 pm

ความเชื่อทำให้เจ้ารอดครับ... : emo045 :
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 1:22 pm

Batholomew เขียน:
Pegasus Valkyrie เขียน:

ช่วยกรุณาอ่านเหตุผลของผมทั้งหมดนะครับ ผมหมายถึงคนที่ไม่หายจะมีอคติต่างหาก ::001::

ขออถัยครับท่าน

อิอิ
ตอบกลับโพส