การแบ่งปันพระวาจา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
jija

พุธ เม.ย. 29, 2009 1:44 pm

อยากขอคำแนะนำเรื่องการแบ่งปันพระวาจา เพราะต้องเข้ากลุ่มแบ่งปัน
Buddy

พุธ เม.ย. 29, 2009 8:12 pm

ทำตัวสบายๆค่ะ อ่านพระคัมภีร์ และจริงใจกับความรู้สึก เปิดรับกับพระจิตเจ้าที่จะมาสัมผัสเรา

ถ้าเราไม่มีอะไรกระทบ  ไม่มีอะไรแบ่งปัน ก็ไม่ต้องอาย บอกเค้าไปว่า อ่านแล้วไม่รู้สึกอะไร (และไม่อยากจะบอกว่า อ่านไม่รู้เรื่องอีกต่างหาก  ::010::)  ไม่ต้องกลัวเสียหน้า หรือน้อยหน้าอะไรทั้งนั้น ซื่อสัตย์กับทุกสิ่งที่พระให้มานะคะ  เมื่อเราไม่ได้รับการดลใจอะไร  ก็ขอให้ฟังการแบ่งปันจากผู้อื่นนะคะ  เชื่อเถอะว่า เราจะได้อะไรจากการฟังที่คนอื่นแบ่งปันค่ะ  เพราะพระจิตเจ้าจะทำงาน  ::001::

และเมื่อมีอะไรมากระทบใจเราแล้ว ขอให้พูดออกไป  อย่าไปคิดว่า พูดไปแล้วจะดีเหรอ มันเรื่องของเรามั้ง  :huh:  ขอให้เชื่อเถอะว่า คุณจะไม่ใช่คนเดียวที่พระต้องการบอกสิ่งนั้นกับคุณ  คนที่คุณแบ่งปันแล้วไปกระทบใจเค้า เค้าอาจพูดหรือไม่พูดออกมา แต่เค้าจะได้รับการดลใจแน่นอน และหลายครั้ง สิ่งที่คุณพูด จะไม่ใช่คำพูดคุณเอง  ::001::

ท่าทีในการอยู่ในกลุ่มที่สำคัญที่สุด คือ การรับฟังอย่างไม่ตัดสิน ไม่ว่าใครพูดอะไร ขอให้ ฟัง ฟัง และฟัง  ::001:: เพราะจะเป็นการช่วยให้คนพูดได้แบ่งปันได้มากที่สุด  โดยไม่มีอะไรมาขวางเค้า (เพราะเค้าเองก็ประหม่าเหมือนกัน พระจิตเจ้ามาดลใจ ก็ไม่รู้จะพูดดีไม่พูดดี)  การที่เราฟัง จะทำให้เค้าสบายขึ้นและแบ่งปันได้มากขึ้น และเราเองก็จะกล้าที่จะแบ่งปันเช่นกัน

พระอวยพรนะคะ  ::001::
Buddy

พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 1:09 am

เสริมอีกนิดนะคะเรื่อง การฟังโดยไม่ตัดสินผู้อื่น  ::001::

เช่น ในกลุ่มอาจจะมีคนนึง พระคัมภีร์ทั้งเล่มตั้งเยอะ  ดั๊นไปเปิดได้เรื่องหญิงคบชู้ เราก็ไม่ควรที่จะคิดไปว่า คนนี้ทำอะไรมารึเปล่าเนี่ย ทำไมเปิดได้บทนี้ ซ้ำไปซ้ำมาอยู่ได้ ถึงเค้าจะทำจริง ก็ไม่เกี่ยวกับเรานะคะ  ::001::  เป็นความสัมพันธ์ของเค้ากับพระ เรามีหน้าที่เป็นผู้ฟังที่ดี ไม่ตัดสิน  ::001::

และหลายครั้ง พระวาจาจะสัมผัสใจคน ซึ่งหลายครั้งจะไปแตะส่วนที่เป็นบาปของเค้า หรือส่วนที่มันสะเทือนใจกับเหตุการณ์ในชีวิตเค้า  และถ้ามีใครแบ่งปันมา ขอให้เรื่องราวทั้งหมดที่แบ่งปันมา เป็นความลับนะคะ ลับระดับห้องแก้บาปยิ่งดี  ::001::  เพราะหลายครั้ง คนที่พระวาจามากระทบใจมากๆ สิ่งที่แบ่งปันหรือระบายออกมา อาจออกแนวสารภาพบาปเลยก็ได้ ::001::

พระอวยพรนะคะ  ::001::
jija

ศุกร์ พ.ค. 01, 2009 8:56 am

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
เช

พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 1:01 pm

การแบ่งปัน ไม่ขึ้นอยู่กับ "อารมณ์" หรือว่า "ความรู้" แต่มันเป็นเรื่องของจิตใจ
ในพระคัมภีร์ ได้รวบรวมจิตใจ, แผนการณ์ ของพระเจ้าที่มีต่อมนุษย์ แต่ถ้าใครอ่านได้เพียงแค่ "ตัวอักษร"
ก็จะไม่มีทางเข้าใจ "น้ำพระทัย" ของพระเจ้าได้เลย
พระองค์จึงใช้ "คำอุปมา" เพื่อให้คนที่มีสติปัญญาเข้าใจด้วยความคิดไม่ได้

และที่สำคัญ ถ้าใจจิตใจมี "ความบาป" ก็ได้รับการดลใจจากพระองค์ไม่ได้จริง ๆ
089-4948458
ตอบกลับโพส