ทุกคนมีอารักขเทวดาคอยดูแล หรือ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
sutham

อังคาร ก.ค. 21, 2009 2:47 pm

ผมมีความคิดว่า เฉพาะผู้ที่ได้รับเลือกสรรแล้วหรือไม่ที่มีอารักขเทวดาคุ้มครองดูแล  ส่วนมโนธรรมนั้นพระเป็นเจ้าทรงสลักไว้ในจิตใจของทุกคน มิเช่นนั้นท่านอารักขเทวดาก็คงจะน่าสงสารมากเพราะคงเป็นทุกข์เสียใจตลอดเวลากับผู้ที่ยังไม่ได้เข้ามาเป็นลูกของพระ เพราะต้องไปรายงานต่อพระเป็นเจ้าบ่อย ๆ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะถึงเวลาที่จะมารู้จักพระเป็นเจ้าจริง ๆ เสียที  ดังนั้นผมจึงขอความเห็นของผู้รู้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Slave of God

อังคาร ก.ค. 21, 2009 3:57 pm

เคยถาม คุณพ่อเหมือนกัน พ่อบอกว่า เชื่อกันว่ามีทุกคน แม้คนที่ยังไม่ได้มาเป็นลูกพระ

แต่ไงก็รอความคิดเห็นจากคนอื่นด้วยดีกว่าครับ
Holy
Defender of lawS

อังคาร ก.ค. 21, 2009 5:22 pm

อ่านอันนี้เลยครับ

http://www.newmana.com/Holy/friend_index.htm
PEACEABLE

อังคาร ก.ค. 21, 2009 5:55 pm

ตามความเชื่อของเราชาวคริสตัง เชื่อว่าอารักขเทวดาคอยดูแล ครับ
My Hope
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 21, 2009 6:56 pm

St.Gerard เขียน: ตามความเชื่อของเราชาวคริสตัง เชื่อว่าอารักขเทวดาคอยดูแล ครับ
สำเนาถูกต้อง!!!! ::031::
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 21, 2009 7:49 pm

::022:: ข้าแต่อารักขเทวดา พระเป็นเจ้าทรงกรุณา มอบข้าพเจ้าไว้ในความอารักขาของท่าน

โปรดส่องสว่าง พิทักษ์รักษา และคุ้มครองข้าพเจ้า ตามทางความรอด ณ วันนี้(คืนนี้) ด้วยเทอญ อาแมน.

เราทุกคนมีอารักขเทวดาคอยดูแลอยู่ตลอดเวลา
แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะขอคำชี้แนะจากอารักขเทวดาเลย
อารักขเทวดามาคอยดูแลเราแม้แต่ในเรื่องเล็กๆ น้อยๆ
หากเราขัดเคืองใจกับเพื่อนพี่น้องผู้ใดอยู่
ลองบอกอารักขเทวดาของเราให้ช่วยเหลือในเรื่องนี้ดูซิ
แล้วลองดูสิ่งที่เกิดขึ้นตามมา ว่าเป็นไปในทางดีขึ้นหรือไม่
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.ค. 21, 2009 7:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 21, 2009 10:58 pm

sutham เขียน: ผมมีความคิดว่า เฉพาะผู้ที่ได้รับเลือกสรรแล้วหรือไม่ที่มีอารักขเทวดาคุ้มครองดูแล  ส่วนมโนธรรมนั้นพระเป็นเจ้าทรงสลักไว้ในจิตใจของทุกคน มิเช่นนั้นท่านอารักขเทวดาก็คงจะน่าสงสารมากเพราะคงเป็นทุกข์เสียใจตลอดเวลากับผู้ที่ยังไม่ได้เข้ามาเป็นลูกของพระ เพราะต้องไปรายงานต่อพระเป็นเจ้าบ่อย ๆ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะถึงเวลาที่จะมารู้จักพระเป็นเจ้าจริง ๆ เสียที  ดังนั้นผมจึงขอความเห็นของผู้รู้ครับ
ทุกคนมีอารักขเทวดาคอยดูแลครับ
ตั้งแต่ โสเภณี คนคุก โจรโรคจิต คนโกง
เป็นงานอย่างหนึ่งของเขาทีเดียว
และอาจจะของพวกเราด้วยถ้าออกจากไฟชำระแล้ว

โดยส่วนตัวคิดว่า,ที่เป็นลูกของพระแล้ว
ยังไม่พัฒนาซักที ยังไม่รู้จักรัก ไม่รู้จักให้อภัย
ไม่ได้ใช้อาหารเลี้ยงวิญญาณให้เป็นประโยชน์
อันนี้คิดว่า เทวดาแกคงเหนื่อยใจกว่าครับ
เพราะรู้ทั้งรู้แต่ก็ทำอยู่นั่น

: xemo016 : : xemo016 : : xemo016 : : xemo016 : : xemo016 : : xemo016 : : xemo016 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ ก.ค. 25, 2009 10:55 am

รู้สึกคุ้นๆว่ามีคนเคยบอกว่า

เราทุกคนมีอารักขเทวดาประจำตัว และอารักขเทวดาทุกองค์มีชื่อ

แต่เราไม่มีสิทธฺที่จะรับรู้ จนกว่าจะตาย หรืออะไรนี่นะคับ- -;
myth

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 2:02 am

กรอกสมบูรณ์ เขียน: ::022:: ข้าแต่อารักขเทวดา พระเป็นเจ้าทรงกรุณา มอบข้าพเจ้าไว้ในความอารักขาของท่าน

โปรดส่องสว่าง พิทักษ์รักษา และคุ้มครองข้าพเจ้า ตามทางความรอด ณ วันนี้(คืนนี้) ด้วยเทอญ อาแมน.

Angel of God,
my guardian dear,
To whom God's love
commits me here,
Ever this day,
be at my side,
To light and guard,
Rule and guide.
Amen.

เวอร์ชั่นาษาอังกฤษ
sea dog's wife
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 27, 2009 1:11 pm

มู๋กระป๋อง เขียน: แต่เราไม่มีสิทธฺที่จะรับรู้ จนกว่าจะตาย หรืออะไรนี่นะคับ- -;
เอ้อ..ขออนุญาต เห็นต่างสักนิดนะคะ คือมนุษย์ทุกคนมีอารักขเทวดา หรือเทวดารักษาตัว (guardian angle) ทุกคนนะคะ และเป็น หนึ่งต่อหนึ่ง คือเทวดา 1 องค์ จะดูแลอารักขา มนุษย์ 1 คน เสมอนะคะ แต่เรามักไม่ค่อยนึกถึงท่านกันน่ะค่ะ

::053::  หลายครั้งที่เราทำบาป ท่านก็ได้แต่เสียใจ และหม่นหมองนะคะ  ::044:: ส่วนเรื่องนามของท่านนั้น เราสามารถถามได้นะคะ.. : xemo017 :ไม่ต้องรอถึงตายหรอกค่ะ อย่างดิฉันก็ทราบค่ะว่า อารักขเทวดาตัวเองมีนามว่าอะไร และก็จะขอความคุ้มครองจากท่านเสมอๆ เชื่อว่าหลายๆท่านก็ทราบนะคะ..คุณมู๋กระป๋อง ลองพยายามดูนะคะ เอาใจช่วยให้รู้จักนามของท่านค่ะ  : emo045 :
tan
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 27, 2009 3:37 pm

มีคับ
มีคนสวดกับอารักขอเทวดาของตน ทั้งๆที่ไม่ได้เป็นคริส แค่เรียนโรงเรียนคริส เค้าก้ได้ตามที่ขอนะ
stitchii

จันทร์ ก.ค. 27, 2009 4:05 pm

bangkokthirdocd เขียน:
มู๋กระป๋อง เขียน: แต่เราไม่มีสิทธฺที่จะรับรู้ จนกว่าจะตาย หรืออะไรนี่นะคับ- -;
เอ้อ..ขออนุญาต เห็นต่างสักนิดนะคะ คือมนุษย์ทุกคนมีอารักขเทวดา หรือเทวดารักษาตัว (guardian angle) ทุกคนนะคะ และเป็น หนึ่งต่อหนึ่ง คือเทวดา 1 องค์ จะดูแลอารักขา มนุษย์ 1 คน เสมอนะคะ แต่เรามักไม่ค่อยนึกถึงท่านกันน่ะค่ะ

::053::  หลายครั้งที่เราทำบาป ท่านก็ได้แต่เสียใจ และหม่นหมองนะคะ  ::044:: ส่วนเรื่องนามของท่านนั้น เราสามารถถามได้นะคะ.. : xemo017 :ไม่ต้องรอถึงตายหรอกค่ะ อย่างดิฉันก็ทราบค่ะว่า อารักขเทวดาตัวเองมีนามว่าอะไร และก็จะขอความคุ้มครองจากท่านเสมอๆ เชื่อว่าหลายๆท่านก็ทราบนะคะ..คุณมู๋กระป๋อง ลองพยายามดูนะคะ เอาใจช่วยให้รู้จักนามของท่านค่ะ  : emo045 :
ทำยังไงเราถึงจะได้ทราบนามของอารักขเทวดาของตัวเองคับ  : xemo029 :
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 27, 2009 4:30 pm

ถามค่ะ  ถามไปเรื่อย ๆ เพียรถาม
ถ้าเทวดาอยากให้รู้ ก็จะบอก

จันทร์ ก.ค. 27, 2009 6:04 pm

ไม่กล้าถามอ่าคับTT^TTเพราะรู้ว่าตัวเองทำบาปมากมาย จนอาจขึ้นชั้นทำให้ท่านเอือมระอาได้TT^TTแถมไม่ค่อยคิดปรับรุงตัวเท่าไรTT^TT

ประมาณสำนึกตลอดแต่ก็ไม่แก้ไขอ่ะคับTT^TTรู้ทั้งรู้ว่าผิดแต่ก็ยังทำYY_YY
My Hope
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 27, 2009 7:04 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ถามค่ะ   ถามไปเรื่อย ๆ เพียรถาม
ถ้าเทวดาอยากให้รู้ ก็จะบอก
แล้วจะถามอย่างไงดีละครับ พี่LL
tan เขียน: มีคับ
มีคนสวดกับอารักขอเทวดาของตน ทั้งๆที่ไม่ได้เป็นคริส แค่เรียนโรงเรียนคริส เค้าก้ได้ตามที่ขอนะ
แล้วสวดขอยังไงหรอครับ ใช้ตามบทสวดมาตรฐานเลยรึป่าวครับบทนี้อะครับ
myth เขียน:
กรอกสมบูรณ์ เขียน: ::022:: ข้าแต่อารักขเทวดา พระเป็นเจ้าทรงกรุณา มอบข้าพเจ้าไว้ในความอารักขาของท่าน

Angel of God,
my guardian dear,
To whom God's love
commits me here,
Ever this day,
be at my side,
To light and guard,
Rule and guide.
Amen.

เวอร์ชั่นาษาอังกฤษ
Holy

อังคาร ก.ค. 28, 2009 12:15 am

จริงๆไม่จำเป็นต้องรู้ชื่อท่านหรอกครับ ส่วนมากถ้าไม่ใช่กรณีอะไรพิเศษ ท่านจะไม่บอก พวกท่านจะมีความนึกคิดคล้ายกันคือ ไม่อยากเป็นคนสำคัญอะไร ท่านไม่ต้องการให้เราให้ความสำคัญอะไรในตัวตนของพวกท่านนัก เพราะท่านเหล่านี้มักสุภาพและถ่อมตนเกินมนุษย์อย่างเรา พวกท่านอยากเป็นแค่ผู้รับใช้พระเจ้า และอยากให้เราคิดถึงพระเยซูเจ้าเท่านั้น และไม่ต้องยึดติดคิดถึงชื่อท่านก็ได้ ถ้าท่านพิจารณาว่ามนุษย์ที่ดูแลมีชีวิตฝ่ายจิตที่สูงส่ง แยกแยะและเข้าใจในเรื่องพระเจ้าได้ระดับหนึ่งแล้ว หรือมีหน้าที่ต้องทำร่วมกันอย่างพิเศษ(เช่นบรรดานักบุญ และผู้ศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ) ท่านก็อาจจะบอก

ดังนั้นถ้าอยากจะมีความสัมพันธ์ที่ดีขึ้นกับพวกท่าน ไม่ต้องรู้ชื่อท่านหรอก แค่พยายามทำตามที่ท่านชี้นำคือ รักพระเจ้า รักผู้อื่น ทำสิ่งดี ท่านเฝ้าดูคอยช่วยเหลืออยู่ก็ชื่นชมยินดีที่สุดแล้ว
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 28, 2009 2:11 pm

เห็นด้วย ทั้งกับคุณ LL และ คุณ Holy ค่ะ ว่า ชื่อ หรือ จะสำคัญ เท่ากับการกระทำของเรา..

ถ้าท่านอยากให้เราทราบ ท่านก็บอกเองล่ะค่ะ บางอย่าง ยิ่งอยากได้ ยิ่งไม่ได้ค่ะ แหะๆ.. : xemo016 : ทำใจสบายๆดีกว่าค่ะ แล้วหมั่นทำความดี พากเพียรในการเป็นลูกของพระฯ อารักขเทวดา ท่านก็พอใจมากๆแล้วค่ะ.. : emo027 :
Maria Magdalena

พุธ ก.ค. 29, 2009 12:06 pm

อารักขเทวดาของบู คงกลุ้มใจกะตัวบูไม่มากก้อน้อย T^T

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 6:44 pm

แต่อารัขเทวดาของผม TT^TTคงกลุ้มใจกับผมยิ่งกว่าTT^TT
oata_kung
~@

จันทร์ ส.ค. 03, 2009 11:37 pm

โอ๊ตชอบขอให้ท่านอารักขเทวดาหามอเตอร์ไซค์รับจ้างให้ แล้วก็พอพูดจบก็จะมีรถมอไซค์มาทันที

แต่ก็เรื่องอื่นก็ไม่รู้ทันจะทนไม่ไหวจนแทบจะอยากหนีไปรึเปล่า หุๆ
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 04, 2009 4:54 pm

oata_kung เขียน: โอ๊ตชอบขอให้ท่านอารักขเทวดาหามอเตอร์ไซค์รับจ้างให้ แล้วก็พอพูดจบก็จะมีรถมอไซค์มาทันที

แต่ก็เรื่องอื่นก็ไม่รู้ทันจะทนไม่ไหวจนแทบจะอยากหนีไปรึเปล่า หุๆ
โอ๊ต เรียนจบแล้วหรือยังอ่ะคะ ไม่ได้ติดต่อกันนานมากๆ
Holy

อังคาร ส.ค. 04, 2009 7:59 pm

โป๊ปเผยพระเจ้าให้พระองค์แขนหักเพื่อสอนไม่ให้ใจร้อนเกินไป

--------------------------------------------------------------------------------

สมเด็จพระสันตะปาปา เบเนดิกต์ ที่ 16 ประมุขพระศาสนจักรคาทอลิก ทรงกล่าวติดตลก ทุกคนมีอารักขเทวดาประจำตัวคอยทำหน้าที่ปกป้องเราให้รอดพ้นอันตราย แต่สำหรับพระองค์แล้ว ตอนหกล้มแขนหัก อารักขเทวดาไม่ยอมเข้ามาช่วย เพราะได้รับคำสั่งจากพระเจ้า ผู้ทรงมีแผนสั่งสอนพระองค์ไม่ให้เป็นคนใจร้อนเกินไป

รูปภาพ

เมื่อช่วงเย็นวันพุธที่ 29 กรกฎาคมที่ผ่านมา สมเด็จพระสันตะปาปา เบเนดิกต์ ที่ 16 ได้เสด็จออกมาพบปะเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยละแวกหมู่บ้านออสต้า โดยพิธีนี้ จัดที่สนามหญ้าของรีสอร์ท เลส์ กมเบส์ ทั้งยังเป็นพิธีส่งเสด็จพระองค์ เนื่องในโอกาสสิ้นสุดการพักผ่อนประจำปีอีกด้วย ในส่วนพระดำรัสที่พระสันตะบิดรผู้ศักดิ์สิทธิ์ตรัสกับพวกเขา พระองค์กล่าวแบบตลกๆว่า ต้องเป็นคำสั่งของพระเจ้าแน่ๆ ที่สั่งไม่ให้อารักขเทวดาเข้ามาช่วยพระองค์ตอนสะดุดล้มในห้องนอน ทั้งนี้ เพราะพระเจ้าอาจให้บทเรียนแก่ว่า อย่าเป็นคนใจร้อนจนเกินไป

พระสันตะปาปา ตรัสว่า "ตลอดเวลาที่พ่ออยู่ในวาติกันหรืออยู่ที่นี่ พ่อมีเจ้าหน้าที่ตำรวจและเจ้าหน้ารักษาความปลอดภัย คอยดูแลตลอดเวลา มันคล้ายกับว่า พ่อมีอารักขเทวดาประจำตัวก็ว่าได้ เรามองไม่เห็นอารักขเทวดา แต่ท่านเหล่านั้นทรงเปี่ยมด้วยประสิทธิภาพอย่างแท้จริง พวกท่านก็เป็นเหมือนกับอารักขเทวดา พ่อไม่เห็นว่าท่านประจำตามจุดไหนบ้าง แต่การทำหน้าที่ของพวกท่าน ถือว่ามีประสิทธิภาพจริงๆ"

"เราทุกคนต่างมีอารักขเทวดาที่คอยระมัดระวังภัยและดูแลเรา แต่สำหรับตัวพ่อเอง ถือว่าโชคไม่ดีเท่าไหร่ ท่านอารักขเทวดาคงจะรับพระบัญชาจากพระเจ้ามาแน่ๆ ถึงไม่ช่วยคุ้มครองพ่อจากอุบัติเหตุครั้งนี้ บางที พระเจ้าอาจต้องการสอนพ่อให้เป็นคนใจเย็นและสุภาพมากกว่านี้ สิ่งที่เกิดขึ้นทำให้พ่อมีเวลาสวดและรำพึงมากยิ่งขึ้น พ่อมั่นใจว่า มันไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่ๆ พระเจ้าต้องการมอบบทเรียนให้พ่อจริงๆ" ผู้นำชาวคาทอลิกทั่วโลก กล่าวติดตลก ท่ามกลางรอยยิ้มของทุกคน

ตอนท้าย พระสันตะปาปาผู้ทรงพระชนมายุ 82 ชันษา ทรงยอมรับว่า มีความสุขมากกับระยะเวลา 16 วันที่พักผ่อนในรีสอร์ท เลส์ กมเบส์ ซึ่งอยู่ภายใต้การบริหารงานของคณะซาเลเซียน "พ่อมีความสุขที่ได้อยู่ในที่เงียบๆแบบนี้ ไม่มีสิ่งใดมารบกวนพ่อเลย พ่อได้รับสิ่งดีๆมากมายทั้งทางวัตถุและจิตใจ เฉพาะอย่างยิ่ง ขนมเค้ก ชีส และไวน์ !!"

หลังการแบ่งปันจบลง พระสันตะปาปาทรงพระดำเนินไปทักทายและร่วมถ่ายรูปกับเจ้าหน้าที่กลุ่มต่างๆ จากนั้น จึงประทับเครื่องบินพระที่นั่งเสด็จกลับกรุงโรมต่อไป

http://catholicworldtour.spaces.live.com/blog/cns!EA91C1C5E2FBFD4F!8110.entry?sa=91419043
suichan

เสาร์ ส.ค. 08, 2009 11:00 pm

แอบสารภาพเลยว่า เมื่อก่อนชอบดูดวงเล่นๆแบบให้เพื่อนๆดูให้
มีครั้งนึงเพื่อนดูจากวันเดือนปีเวลาเกิด แล้วก็เอาไปคำนวณของเค้า เราก็ฟังผลแต่ก้อไม่ได้เชื่ออะไร
แต่มาสะดุดตอนที่เค้าบอกว่า "เนี่ย เรามีเทวดาคุ้มครองนะ แต่ถ้าเราผิดศีลกาเม เค้าจะไม่คุ้มครอง"
เราก็อึ้งไปเลยเพราะเราสวดบทข้าแต่อารักขเทวดา เชื่อในอารักขเทวดามาตั้งแต่เด็กๆ (อึ้งเพราะไม่คิดว่า ดวงมันบอกได้ด้วยหรอ ด้วยแหละ)
ตอนนั้นงงหลายอย่างเลย เพื่อนคนอื่นเค้าก็ดูกันแต่ทำไมไม่เห็นคนอื่นมีเลยทุกคนควรจะมีไม่ใช่หรอ? หรือ ผิดศีลกาเมแล้วจะไม่คุ้มครองจริงหรอ?(แต่ก็ไม่คิดจะผิดอยู่แล้ว)
มานึกดู ตอนนั้นพระคงอยากจะเตือนให้เราเลิกดูดวงล่ะมั้ง ฮ่าๆๆ
ส่วนตอนนี้เลิกดูดวงแล้วค่ะ ทำเอาเราจิตตกไปพักนึงเลย
ขอขอบคุณพระเจ้าที่เมตตานำลูกพ้นออกมาจากสิ่งนั้น! (พระองค์คงเหนื่อยน่าดูเลย)
และขอบคุณนิวมานาสำหรับข้อความนี้

เฉลยธรรมบัญญัติบทที่18ข้อที่10-12

"ท่านต้องไม่เผาบุตรชายหรือบุตรหญิงของตน เป็นบูชายัญ ต้องไม่เป็นหมอดู ทำนายอนาคต ถือโชคลาง ทำเวทมนตร์คาถา ทำเสน่ห์ ใช้เครื่องรางของขลัง ทรงเจ้าเข้าผี เพราะผู้ที่กระทำเช่นนี้เป็นที่น่ารังเกียจแด่พระยาห์เวห์ พระยาห์เวห์ พระเจ้าของท่านกำลังจะทรงขับไล่ชนชาติเหล่านี้ออกไปต่อหน้าท่านก็เพราะการ กระทำน่ารังเกียจเช่นนี้ "

ครั้งหนึ่ง ซาตานมันก็เคยเป็นทูตสวรรค์ มันรู้จักเรามากกว่าตัวเราเองเสียอีก มันรู้อดีตของเรา แต่มันไม่รู้อนาคตของเราที่ยังไม่เกิดขึ้นหรอก มันโกหก!!! แต่ที่เรามักจะเป็นไปตามคำทำนายของหมอดูหมอผี ก็เพราะเราเชื่อในคำหลอกลวงของมันที่พูดผ่านหมอดูและหมอผี
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 09, 2009 8:33 am

อย่าไปดูดวงเลยครับ อย่างที่พ่อเคยบอกไว้อะครับ ถ้าดูดวงแล้ว เกิดสมมติหมอดูบอกว่า"ให้ระวังคนดำเพราะคนดำจะนำความโชคร้ายมาให้ในวันนี้" วันนั้นคุณก็จะระแวงหาแต่คนดำ คุณก็จะไม่มีความสุข ก็จะระแวง ไม่มีความสุข แล้วอีกอย่างอาจจะทำให้คุณจิตตกไปด้วย เหมือนอย่างที่คุณว่านั้นแหละครับ เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปดูมันหรอกครับ ดูแล้วก็เป็นทุกข์เปล่าๆ
ตอบกลับโพส