คิดยังไงกับการเลื่อนวันจำศีลอดอาหาร จากวันพุธรับเถ้าไปเป็นวันศุกร์

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
saranae.com

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 5:22 pm

ตามที่ได้มีประกาศเลื่อนการจำศีลอดอาหาร จากวันที่ 9 กพ. มาเป็นวันศุกร์ที่ 11 กพ. เนื่องจากตรงกับวันตรุษจีนนั้น

อยากถามความเห็น (เชิงสร้างสรรค์) จากพี่น้อง และผองเพื่อน เกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ

โดยส่วนตัว เนื่องจากไม่ได้เป็นคนจีน แต่เป็นคนมอญผสมแขก เลยไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับวันตรุษจีนค่ะ เลยคิดว่า ตัวเองจะไม่เลื่อนการจำศีลอดอาหารนะคะ เพียงแต่ไปรับเถ้าวันศุกร์ตามที่มีประกาศ (เพราะจะรับวันพุธก็ไม่มีวัดไหนโปรยอยู่แล้วนี่คะ) อีกทั้ง ...ด้วยความเคารพชาวจีนทุกท่านนะคะ..ว่าถ้าถามเอ เอคิดว่าไม่น่าเลื่อนค่ะ เพราะอาจจะดีเสียอีกที่เราพลีกรรมในวันนั้น เป็นกุศลด้วยค่ะ ไม่ทราบธรรมเนียมจีนนะคะ ว่าวันนั้นมีอะไรบ้าง ถ้าผิดพลาดประการใด ต้องกราบขออภัยจากใจจริงค่ะ :'(
แก้ไขล่าสุดโดย saranae.com เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 10:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 8:44 pm

นั่นสิครับว่าจะทักพอดีว่า เขาไม่ได้เลือนวันแค่เลื่อนการอด

ส่วนตัวแล้วพ่อเป็นไต้หวัน แม่เป็นลูกครึ่งไทยจีน แต่ผมเองไม่สนใจเพราะจะอดตั้งแต่วันพุธนั่นแหละครับ

เขาคงคิดเผื่อกรณีคนที่ต้องกลับไปรวมญาติ ซึ่งต้องมีการทานเลี้ยงตามมา จะมาทำเรื่องมากให้ญาติสะดุดก็คงไม่ใช่สิ่งที่ดีนัก โดยเฉพาะในครอบครัวที่ไม่ใช่ทุกคนเป็นคริสตชน เราไม่ควรทำงานกร่อยจนเขาคิดว่าพวกคริสต์ทำตัวแปลกแยก

1คร 10:25
เนื้อทั้งหลายที่มีขายในตลาดนั้น ท่านจงกินโดยไม่ต้องกังวลจนเกิดปัญหาด้าน มโนธรรม เพราะแผ่นดินและทุกสิ่งที่อยู่บนแผ่นดินเป็นขององค์พระผู้เป็นเจ้า ถ้าคนต่างศาสนาเชิญท่านไปกินอาหารและท่านต้องการไป จงกินอาหารทุกอย่างที่เขานำมาให้โดยไม่ต้องกังวลในมโนธรรม แต่ถ้าใครบอกท่านว่า เนื้อนี้ได้ถวายแด่รูปเคารพแล้ว จงอย่ากิน เพื่อเห็นแก่ผู้ที่ได้ตักเตือนและเพื่อเห็นแก่มโนธรรม ข้าพเจ้ามิได้หมายถึงมโนธรรมของท่าน แต่หมายถึงมโนธรรมของผู้ที่ตักเตือน บางคนอาจแย้งว่า ทำไมมโนธรรมของเขาจึงจำกัดอิสรภาพของข้าพเจ้าเล่า ถ้าข้าพเจ้ากินอาหารโดยขอบพระคุณพระเจ้า ทำไมข้าพเจ้าต้องถูกตำหนิเพราะอาหารที่ข้าพเจ้าขอบพระคุณนั้นเล่า เมื่อท่านจะกินจะดื่มหรือจะทำอะไรก็ตาม จงกระทำเพื่อถวายพระเกียรติแด่พระเจ้าเถิด อย่าทำสิ่งใดให้เป็นที่ขุ่นเคืองใจแก่ผู้อื่น ไม่ว่าจะเป็นชาวยิวหรือชาวกรีก หรือชุมชนของพระเจ้า ข้าพเจ้าพยายามกระทำทุกสิ่งเพื่อเป็นที่พอใจของทุกคน มิได้เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตน แต่เห็นแก่ประโยชน์ของทุกคน เพื่อเขาจะได้รับความรอดพ้น
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 8:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 11:01 pm

ตอนแรกก็รู้สึกแปลกๆเหมือนกัน
ว่าเลื่อนทำไม
แต่ไม่ซีเรียสคะ

เพราะก็ตั้งใจว่าจะอดวันพุธอยู่ดี
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 2:46 am

ของผมไม่เคยฉลองตรุษจีนอยู่แล้วเลยไม่ได้ติดอะไร~
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 7:13 am

~@Little lamb@~ เขียน: ตอนแรกก็รู้สึกแปลกๆเหมือนกัน
ว่าเลื่อนทำไม
แต่ไม่ซีเรียสคะ

เพราะก็ตั้งใจว่าจะอดวันพุธอยู่ดี

ก็ทำตามเดิมสิฮับ อดวันพุธตรุษจีนนั้น เจ๊พลีกรรมขั้นสูงสุดเลยล่ะ ;D :D
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ จันทร์ ม.ค. 31, 2005 7:21 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 9:50 am

Jeab Agape เขียน:
ก็ทำตามเดิมสิฮับ อดวันพุธตรุษจีนนั้น เจ๊พลีกรรมขั้นสูงสุดเลยล่ะ ;D :D
เห็นด้วยกับคุณเจี๊ยบครับ
ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยคิดอะไรครับเรื่องนี้ คงจะอดอาหารวันพุธเหมือนกัน
วันศุกร์ก็ไปรับเถ้าตามปกติครับ
แต่จริง ๆ แล้วก็ไม่น่าไปเกี่ยวกับตรุษจีนเลยครับ
เราถือตามปฏิทินของชาวยิวไม่ใช่หรอ *ho *ho *ho
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ จันทร์ ม.ค. 31, 2005 9:51 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 9:51 pm

เราถือว่าลูกหลานชาวจีนเยอะมั๊งคะ
การไหว้บรรพบุรุษบางบ้าน(ที่แต่งต่างศาสนา)
อาจจะกลายเป็นที่สะดุดกับครอบครัวได้ว่า
ทำไมต้องทำแปลกแยกในวันรวมญาติที่ปีหนึ่งมีหนเดียวด้วย

ก็เป็นได้แหละเน๊อะ
saranae.com

พุธ ก.พ. 02, 2005 10:38 am

ขอบคุณทุกท่านนะคะที่แสดงความเห็น :o
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 07, 2005 5:55 pm

ที่บ้านผมก็ไม่ได้ไหว้ แต่คุณยายผมเป็นพุทธผสมจีน ท่านเลยไหว้ของท่านซึ่งรู้สึกว่าจะมีไก้ต้ม 5 ตัวได้มั้งครับ ก็คงต้องช่วยทานบ้าง ก็จะอดเนื้อในมื้อเช้ากับมื้อเที่ยงแล้วกัน เพราะของไหว้จะได้ตอนเย็น แต่โดยปกติผมก็ไม่ชอบทานเนื้อสัตว์เท่าไรนัก จะทานผักผลไม้มากกว่า เลยทำให้ผอมอยู่อย่างนี้ เทศกาลมหาพรตที่ว่าให้อดอาหารผมจึงรู้สึกไม่ลำบากเลย เพราะการทานอาหารเยอะ ๆ สิครับมันลำบากและทรมานกว่ากันหลายเท่า เลยมีคนแซวว่า สำหรับผม มหาพรตให้พลีกรรมโดยการอัดอาหารแทน แล้วพลีกรรมอย่างอื่นแทน
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 08, 2005 2:21 am

โอ๊ะ...กระทบหลายคนเลยนะ Andrew เหอ เหอ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.พ. 08, 2005 2:21 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส