ท็อปวิชาพระพุทธมีชัยเหนือคนพุทธที่เลว (มันตก) ขอบคุณพระเจ้า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
วอ

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 5:41 pm

คะแนนสอบนานแล้วครับ เพิ่งมาบอก  : xemo016 :

เรื่องมันมีอยู่ว่า วอเป็นคนที่ชอบศึกษาทุกศาสนา และวิชาพระพุทธเป็นวิชาที่วอชอบ วอท็อปวิชาพระพุทธ ครูเขาให้พระ วอปฏิเสธ ครูให้คนอื่นแทน  : xemo028 : ส่วนคิง กับ ยอด 2 คนนี้ต่อต้านการเป็นพุทธมาฟังเหตุผลกัน

1. คิง-กบฏ ทะเบียนเป็นพุทธอยากจะเป็นคริสต์ เป็นคริสต์ต้องเป็นมาแต่กำเนิด

2. ยอด-บ้าปัญญาอ่อน เป็นพุทธอยากเป็นคริสต์

ไอ้ 2 ตัวนี้ มันตกวิชาพระพุทธ  ::021::

ง่ายๆ คนที่ทะเบียนเป็นพุทธใจอยากเป็นคริสต์ กลับท็อปวิชาพระพุทธ (วอ) คนพุทธที่ทำหน้าที่รังควาญคนที่ทะเบียนเป็นพุทธใจอยากเป็นคริสต์ กลับสอบตกวิชาพระพุทธซะเอง

เหอเหอ นี่เหรอคนพุทธ ที่คอยขัดขวางการเป็นคริสต์ของคนอื่น ไปสอบวิชาพระพุทธให้ผ่านไปเลยไป (เหมือนอวดตนเอง แต่วอแค้นพวกมัน 2 ตัวนี้มาก)

อ่ะ 2 คนที่เป็นคาทอลิกอยู่ต่างห้อง ชื่อ โตส กับ ปาล์ม พวกเขาไม่เคร่งไม่ค่อยรู้เรื่องทางคาทอลิกเลย เป็นมาแต่เกิด และไม่เคยมีปัญหาทางศาสนากับใครเลยเนื่องจากทะเบียนของพวกเขาเป็นคาทอลิกโดยกำเนิด ต่างจากวอที่ทะเบียนเป็นพุทธ แต่อยากเป็นคริสต์ จึงถูกรังควาญจากคนอื่น ที่ มากกว่า 2 ตัวข้างบนที่กล่าวมา (อยู่ ม. อื่น ชั้น อื่น)
Holy Bible

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 5:45 pm

เราก็ท็อปพระพุทธของห้อง ได้ที่4ของระดับชั้น : xemo017 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 5:51 pm

ไม่ว่าน้องวอจะท็อปวิชาอะไร

จากที่น้องพูดมา
พี่ว่าน้องไม่ติดtopในใจของพระเยซูเจ้าหรอกนะครับ : emo057 :

ถ้ายังจะอยากเป็นคริสต์ ลองไตร่ตรองพระวาจาบทนี้ดู

ความรักศัตรู(ลก 6:27-35) 
   "แต่เรากล่าวแก่ท่านทั้งหลายที่กำลังฟังอยู่ว่า จงรักศัตรู จงทำดีต่อผู้ที่เกลียดชังท่าน
   จงอวยพรผู้ที่สาปแช่งท่าน จงอธิษฐานภาวนาให้ผู้ที่ทำร้ายท่าน
   ผู้ใดตบแก้มท่านข้างหนึ่ง จงหันแก้มอีกข้างหนึ่งให้เขาตบด้วย ผู้ใดเอาเสื้อคลุมของท่านไป จงปล่อยให้เขาเอาเสื้อยาวไปด้วย
   จงให้แก่ทุกคนที่ขอท่าน และอย่าทวงของของท่านคืนจากผู้ที่ได้แย่งไป
   ท่านอยากให้เขาทำต่อท่านอย่างไร ก็จงทำต่อเขาอย่างนั้นเถิด
  ถ้าท่านรักเฉพาะผู้ที่รักท่าน ท่านจะเป็นที่พอพระทัยพระเจ้าได้อย่างไร? คนบาปก็ยังรักผู้ที่รักเขาด้วย
   ถ้าท่านทำดีเฉพาะผู้ที่ทำดีต่อท่าน ท่านจะเป็นที่พอพระทัยพระเจ้าได้อย่างไร?
   คนบาปยังให้คนบาปด้วยกันยืมโดยหวังจะได้คืนจำนวนเท่ากัน
   แต่ท่านจงรักศัตรู จงทำดีต่อเขา จงให้ยืมโดยไม่หวังอะไรกลับคืน แล้วบำเหน็จรางวัลของท่านจะใหญ่ยิ่ง
ท่านจะเป็นบุตรของพระผู้สูงสุด เพราะพระองค์ทรงพระกรุณาต่อคนอกตัญญูและต่อคนชั่วร้าย

เราอาจจะถูกเขารังควาน แล้วจำเป็นด้วยเหรอครับที่จะต้องมาว่าทับถมเขา?

พระเจ้าไม่ได้ประทานความรู้มาให้เรายกตนข่มใครนะครับ
แต่เพื่อนำมาหนุนใจผู้อื่น

น้องยังสอบตกเรื่องความรักของพระเจ้านะครับ  
ไปสอบซ่อมซะ!!!
Holy Bible

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 5:54 pm

เห็นด้วยกะพี่ยศ ถึงแม้ว่าเราจะได้ดีซักแค่ไหน แต่จิตใจของเรายังดูถูกคนอื่นอยู่ก็ไม่มีวันได้เป็นบุตรของพระเจ้าหรอกนะครับ : emo036 :
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 6:40 pm

*ฉึก* เหมือนที่ไปโดนวอ โดนตัวเราเข้าเต็ม ๆ อกด้วยซะอย่างนั้น

เอาเถอะ ไหน ๆ ก็ไหน ๆ ถือซะว่าเขาได้รับการลงโทษแล้วที่ดูถูกคนอื่นแล้วเจ๊งซะเอง ดังนั้นอย่าไปซ้ำเติมแผลเขาเลยค่ะ เขาเจ็บแล้ว (ถ่อมตัวซะเฉยเลยนะยัยม้าดีดกระโหลกตัวนี้ ปกติต้องขี่แพะไล่ไม่ใช่เรอะนี่เรา)
วอ

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 7:10 pm

วิชาไหนปฏิบัติ วอตกอยู่ดี ไม่ถนัดปฏิบัติ ถนัดแต่ทฤษฎี  : xemo016 :

ไงก็ตาม วอ ก็ขอเป็นคริสตชนก่อนจบ ม. ปลาย มันคงยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าเป็นได้จะมีคนรังควาญได้น้อยลงล่ะ เพราะทะเบียนเราเป็นคริสต์ไม่ใช่พุทธอีกต่อไป จะมาหาว่าเป็นกบฏ ก็ไม่ได้ทะเบียนไม่ใช่พุทธแล้ว  ::034::

*** วอไม่ได้อยากจะซ้ำเติมว่าพวกมัน แต่พวกมันมารังควาญวอก่อน มีทางเดียวที่แก้ได้ต้องเปลี่ยนเป็นคริสตชนอย่างสมบูรณ์ให้ได้ (ทะเบียนเป็นคริสต์) จะได้ไม่ถูกรังควาญ เฉกเช่น โตส กะ ปาล์ม  : xemo026 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 8:56 pm

น้องวอ ไปขอที่เขต เปลี่ยนทะเบียนบ้านเป็นคริสต์เลยก็ได้นะ เขาไม่ขอใบล้างบาปน้องหรอก...

ปล. พี่ว่าใบสำคัญศีลศักดิ์สิทธิ์มันเป็นอะไรที่มากกว่านั้น
เเละเชื่อเหอะ ถ้าคนมันจะรังควาญซะอย่าง เเม้จะเเสดงว่าเป็นคริสต์ก็โดนรังควาญอยู่ดีนั่นเเหล่ะ (เเล้วอาจจะหนักกว่าเดิมด้วย)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 9:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sasuke
~@

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 8:59 pm

วอ เขียน: วิชาไหนปฏิบัติ วอตกอยู่ดี ไม่ถนัดปฏิบัติ ถนัดแต่ทฤษฎี  : xemo016 :

ไงก็ตาม วอ ก็ขอเป็นคริสตชนก่อนจบ ม. ปลาย มันคงยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าเป็นได้จะมีคนรังควาญได้น้อยลงล่ะ เพราะทะเบียนเราเป็นคริสต์ไม่ใช่พุทธอีกต่อไป จะมาหาว่าเป็นกบฏ ก็ไม่ได้ทะเบียนไม่ใช่พุทธแล้ว  ::034::

*** วอไม่ได้อยากจะซ้ำเติมว่าพวกมัน แต่พวกมันมารังควาญวอก่อน มีทางเดียวที่แก้ได้ต้องเปลี่ยนเป็นคริสตชนอย่างสมบูรณ์ให้ได้ (ทะเบียนเป็นคริสต์) จะได้ไม่ถูกรังควาญ เฉกเช่น โตส กะ ปาล์ม  : xemo026 :
ถ้าไม่สามารถให้อภัยคนที่คิดร้ายกับตัวเองได้ ยังจะกล้าเรียกตัวเองว่าเป็นคริสตชนอีกเหรอครับ
sinner

ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 9:01 pm

น้องวอฮับ เมื่อวานเราคุยกันแล้วไม่ใช่เหรอว่า วอต้องฝึกความอดทนให้มากกว่านี้ไงคับ : xemo016 :

แล้วพี่ก็ให้น้องวออ่าน 1คร13:4-7 ไง น้องวอก็บอกว่าคับ อ่านแล้วต้องพยายามปฏิบัติด้วย

ถึงจะได้เป็นลูกพระอย่างแท้จริงไง  พี่จะรอวันที่น้องวอได้รับโปรดศีลล้างบาปนะ : xemo026 :
Alphonse

เสาร์ ส.ค. 22, 2009 1:02 am

พระองค์ผู้ืีทรงนิรันดร์ไม่ไ้ด้ประทานปรีชาญาณมาเพื่อทำร้ายผู้อื่น
Ministry Of Men

เสาร์ ส.ค. 22, 2009 7:13 am

เราอาจห้ามความโกรธ ความคับแค้นใจ ความอิจฉาริษยา ความพยาบาท ความอยากชนะ ความถือตน ความอวดดี และตัณหาความชั่วต่างๆ ในใจไม่ได้..

เราไม่สามารถห้ามสิ่งเหล่านี้ที่เกิดขึ้นในใจได้เลย..

แต่เราสามารถควบคุมมันได้ ด้วยจิตใจอย่างพระเยซู
ถ้าเราคุมความรู้สึกนี้ได้ เราก็ชนะทุกสิ่งที่พระเจ้าเรียกชั่วได้  ::030::
Batholomew
~@

เสาร์ ส.ค. 22, 2009 8:03 am

sasuke เขียน:
วอ เขียน: วิชาไหนปฏิบัติ วอตกอยู่ดี ไม่ถนัดปฏิบัติ ถนัดแต่ทฤษฎี  : xemo016 :

ถ้าไม่สามารถให้อภัยคนที่คิดร้ายกับตัวเองได้ ยังจะกล้าเรียกตัวเองว่าเป็นคริสตชนอีกเหรอครับ
เห็นด้วย ::044::
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 22, 2009 9:18 am

ต้องรู้จักให้อภัยครับ อย่างผมเนี่ย ถ้ามีคนมารังควานก็มักจะบอกกับตัวเองเสมอๆว่า "จงรักศัตรูของท่าน" ผมก็อภัยและมอบความรักให้แก่คนที่มารังควานตลอดครับ หลังจากที่เชื่อพระเจ้า เมื่อก่อนนิ โกรธเป็นฝืนเป็นไฟ แต่ผมรู้สึกว่า พระเจ้าสอนให้เรารักศัตรูและคนรอบข้างครับ  ส่วนวิชาพระพุทธผมคะแนนก็ค่อนข้างสูงนะครับ แต่ผมก็ไม่เคยมองเลยว่า คนอื่นๆที่คะแนนสอบไม่ดี ไม่เก่ง หรือโง่เลยครับ

แต่ผมมักจะมองว่า มนุษย์เรานั้นเท่าเทียมกัน ไม่มีผู้ใดฉลาดหรือโง่ไปกว่าใคร เพราะผมระลึกไว้เสมอว่า"ความฉลาดที่สุดของมนุษย์คือความเขลาที่สุดของพระเจ้าครับ"
Léon
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 22, 2009 11:06 am

จะเป็นคริสตชนที่ใจ หรือ ที่เอกสาร  : emo057 : : emo057 :
เอาไงแน่เนี่ย น้องวอ แคร์ทำไม เชิดๆ เข้าไว้ อย่าได้สนใจคำลูกกะเปี๊ยก
อยากเป็นคริสตชน ตัวพ่อ อย่ารีรอที่จะเริ่มปฏิบัติตามโอวาทพระเยซูได้แล้ว
Ministry Of Men

เสาร์ ส.ค. 22, 2009 7:03 pm

ถ้างั้นใครจะรอดได้?
แล้วมันเรื่องอะไรของเจ้า?
จงตักเตือนสมาชิกด้วยความเมตตา?
ตอกให้หงายหน้าไปเลย?

: emo036 :

บางคำพูดแรงไปนิด สำหรับคำเตือนบางคำเตือนนะ แก้ได้ก็แก้นะคับ  : xemo026 :
sinner

เสาร์ ส.ค. 22, 2009 7:50 pm

น้องวอครับ พี่เอาของไปฝากไว้ที่คุณพ่อที่วัดแล้วนะ อย่าลืมไปเอานะ

ของสำคัญอยู่ในซองสายประคำนะ อย่าทำหายอีกล่ะ : xemo016 : อดทนเข้าไว้นะวอ

พี่เป็นกำลังใจให้นะ ขอพระอวยพรจ๊ะ : xemo026 :
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 11:44 am

เห็นด้วยกับน้องวอที่จะเป็นคริสต์ชนอย่างสมบูร์ณครับ

ทีนี้เรามาดูว่าคริสต์ชนอย่างสมบูร์ณคืออะไร แน่นอนไม่ใช่แค่ในใบทะเบียนแน่ๆ    และคริสต์ชนอย่างสมบูร์ณที่แท้จริงต้องเป็นโดยการปฏิบัตตัวเองครับ  ไม่งั้นก็คงเป็นได้แต่แบบพวกฟารีสีที่ความรู้เยอะแต่ไม่เคยเข้าถึงพระเจ้าเลยน้องวออยากเป็นฟารีสีหรอครับ?

คริสต์ชนที่แท้จริงต้องปฏิบัตตนตามที่พระเยซูเจ้าทรงสอน คือ

"รัก"  แม้จะยังรักไม่ได้ แต่หากพยายามรักพระเจ้าก็ทรงเห้นความพยายามของเรา  รักแล้วเป็นอย่างไรบ้าง

1 โครินธ์ 13:1-13

แม้ ข้าพเจ้าพูดภาษาแปลกๆได้เป็นภาษามนุษย์ก็ดีเป็นภาษาทูตสวรรค์ก็ดีแต่ไม่มี ความรักข้าพเจ้าเป็นเหมือนฆ้องหรือฉาบที่กำลังส่งเสียง แม้ ข้าพเจ้าจะเผยพระวจนะได้และเข้าใจในความล้ำลึกทั้งปวงและมีความรู้ทั้งสิ้น และมีความเชื่อมากยิ่งที่สุดพอจะยกภูเขาไปได้แต่ไม่มีความรักข้าพเจ้าก็ไม่ มีค่าอะไรเลย แม้ข้าพเจ้าจะสละของสารพัดหรือยอมให้เอาตัวข้าพเจ้าไปเผาไฟเสียแต่ไม่มีความรักจะหาเป็นประโยชน์แก่ข้าพเจ้าไม่ ความรักนั้นก็อดทนนานและกระทำคุณให้ความรักไม่อิจฉาไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยองไม่หยาบคายไม่คิดเห็นแก่ตนเองฝ่ายเดียวไม่ฉุนเฉียวไม่ช่างจดจำความผิด ไม่ชื่นชมยินดีเมื่อมีการประพฤติผิดแต่ชื่นชมยินดีเมื่อประพฤติชอบ ความรักทนได้ทุกอย่างแม้ความผิดของคนอื่นและเชื่อในส่วนดีของเขาอยู่เสมอและมีความหวังอยู่เสมอและทนต่อทุกอย่าง ความรักไม่มีวันสูญสิ้นแม้การเผยพระวจนะก็จะเสื่อมสูญไปแม้การพูดภาษาแปลกๆนั้นก็จะมีเวลาเลิกกันแม้วิชาความรู้ก็จะเสื่อมสูญไป เพราะความรู้ของเรานั้นไม่สมบูรณ์และการเผยพระวจนะนั้นก็ไม่สมบูรณ์ แต่เมื่อความสมบูรณ์มาถึงแล้วความบกพร่องนั้นก็จะสูญไป เมื่อ ข้าพเจ้ายังเป็นเด็กข้าพเจ้าพูดอย่างเด็กคิดอย่างเด็กใคร่ครวญหาเหตุผลอย่าง เด็กแต่เมื่อข้าพเจ้าเป็นผู้ใหญ่ข้าพเจ้าก็เลิกอาการเด็กเสีย เพราะ ว่าบัดนี้เราเห็นสลัวๆเหมือนดูในกระจกแต่เวลานั้นจะได้เห็นพระพักตร์ชัดเจน เดี๋ยวนี้ความรู้ของข้าพเจ้าไม่สมบูรณ์เวลานั้นข้าพเจ้าจะรู้แจ้งเหมือน พระองค์ทรงรู้จักข้าพเจ้า ดังนั้นยังตั้งอยู่สามสิ่งคือความเชื่อความหวังใจและความรักแต่ความรักใหญ่ที่สุด
takarakitten

อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 12:01 pm

จากประสบการณ์ของตัวเอง
วัยรุ่นๆ ม.ปลาย เนี่ย พลังงานมันเยอะ
ความใจร้อนมันก็เยอะ ผมเชื่อว่า เมื่อคุณวอ ใช้ชีวิตผ่านไปอีกหลายๆ ปี

คุณวอ คงเป็นคริสตชนที่มีจิตใจร้อนรน และจุดไฟความรัก ของพระ มาสู่คนอื่นๆ ได้อย่างดี

อย่างไรก็ตาม ผมไม่อยากให้คุณวอ ตำหนิผู้อื่นเลย
บ่นนิดหน่อย แค่พอมันส์ ก็โอเคนะครับ พอรับได้ เพราะถ้าไม่ได้ระบายออกมาบ้างมันก็ไม่ดี

เคยอ่านหนังสือเจอ เค้าบอกว่า เวลาอารมณ์เสีย ให้ทำกิจกรรมที่ออกแรงเยอะๆ
มันจะช่วยปลดปล่อยพลังงานได้ครับ

คริสตชนที่ดี ดำเนินชีวิต ด้วยความรัก
ด้วยคำพูด ด้วยกิจการ ด้วยความคิด
จริงๆ ไม่ว่าศาสนาไหน เราก็เป็นพี่น้องกัน รักกันดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องการเบียดเบียน เราไม่รู้หรอกครับว่าคนที่แกล้งวอ เนี่ย
ในวันข้างหน้าเค้าอาจจะกลับใจ ก่อนคนอื่นๆ ก็ได้
เพราะถ้าเขาไม่สนใจวอ เค้าก็จะไม่มายุ่ง มาใกล้ๆ หรอกครับ
Léon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 6:33 pm

ใช่ๆๆๆๆๆ

ไม่แน่ว่าอีกหน่อยพวกนี้อาจจะเป็นเหมือนท่านเปาโล ก็เป็นได้
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 26, 2009 3:25 am

ตอนผมเรียน ม.ปลาย ผมก็ท๊อปวิชาพระพุทธศาสนาเหมือนกันครับ จนเพื่อนในห้องมันงง งงที่ว่าผมนับถือศาสนาคริสต์ แต่กลับท๊อป

เพื่อนที่นับถือศาสนาพุทธ กลับตกวิชานี้.....................

พอมาเรียนในระดับมหาวิทยาลัย ความรู้ในวิชาพระพุทธศาสนาผมคืนอาจารย์ไปหมดแล้วครับ  : xemo016 :

รูปภาพ

ข้าแต่ท่านนักบุญอักแนส ช่วยวิงวอนเทอญ.
ตอบกลับโพส