วันเกิด

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
peach_peach

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 10:01 am

อยากทราบว่า.....
วันเกิด.....ในทางคริสตศาสนา
มีอะไรเป็นพิเศษมั้ยคะ

คือหมายความว่า
ถ้าไม่ทำบุญ แล้วจะทำอะไร

หรือว่าความจริงแล้ว
อยู่เฉยๆคะ :)
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 10:21 am

วันเกิดผม นอกจากขอมิสซาให้กับตัวเองแล้ว
ก็คงพลีกรรม แล้วสวดขอบพระคุณพระเป็นเจ้าครับ
เพราะว่าวันนี้ พระเป็นเจ้าประทานลมหายใจ ให้สามารถหายใจได้ด้วยตนเอง
แล้วก็คงไปไหว้พ่อ-แม่ครับ
หลังจากนั้นก็คงไปเข้าวัดขอพรพระ *ho *ho *ho
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 11:00 am

ในคริสต์ศาสนา เราถือว่า วันตายสำคัญกว่าวันเกิดครับ

ดังนั้นในวันเกิดนั้นคริสตศาสนาไม่มีประเพณีบังคับว่าต้องทำอะไรพิเศษ แต่เราก็มักทำสิ่งดีๆ เช่นทำบุญตามอัธยาศัย

และเหนือสิ่งอื่นใดเป็นวันขอบคุณพระเจ้าครับ เพราะคริสตศาสนามีทัศนคติเป็น+กับทุกสถานการณ์ในชีวิต

เกิดก็เป็นพระพร ป่วยก็เป็นพระพร ตายก็เป็นพระพร ทุกสถานการณ์ล้วนสามารถขอบคุณพระเจ้าทั้งสิ้นครับ

1ธส 5:16
จงร่าเริงยินดีเสมอ จงอธิษฐานภาวนาอย่างสม่ำเสมอ จงขอบพระคุณพระเจ้าในทุกกรณี เพราะพระองค์ทรงปรารถนาให้ท่านทำสิ่งเหล่านี้ในพระคริสตเยซู
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 10:00 pm

ขอมิสซาสุขสำราญให้ตัวเองก็ได้คะ ;)
ทำบุญก็ช่วยเหลือคนยากคนจน
ให้สบายใจมีความสุขดีกว่า
ไปฉลองกับเพื่อนๆ โดยที่ไม่ได้ทำประโยชน์อะไร

จะชวนเพื่อนๆไปทำบุญร่วมกันก็ได้
ถือว่าเป็นวันดีที่เราจะไปช่วยเหลือคนอื่นเป็นพิเศษก็ดีนะคะ :D
Ot@
~@

อังคาร ก.พ. 01, 2005 5:23 pm

ผมไปทำบุญให้คนตาบอดครับ เพราะว่า ส่วนตัวแล้ว ผมว่าคนพิการด้านนี้น่าสงสารมากที่สุด
เพราะเค้าไม่มีโอกาสได้เห็นความสวยงามของโลกนี้เลย :'(

:-\ แต่ตอนเช้าๆยังต้องตื่นไปตักบาตรที่วัดอยู่อะ อันนี้ก็ถือว่าทำทานให้พระละกัน :P
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 01, 2005 11:01 pm

แต่เขาก็ยังได้ยินความไพเราะของโลกนะจ๊ะ

พี่ว่าที่น่าสงสารที่สุดคือผู้พิการซ้ำซ้อน
คือทั้งพิการสมอง แล้วยังพิการร่างกายอีกด้วย
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 02, 2005 3:24 pm

ก็ยังดี กว่า คนมีหัวมีมือ แบบเรา

แต่ พิการทางจิตใจ >:(
....ให้ดูวัชพืชสังคม เป็นตัวอย่าง ;D

โอ พระเจ้า ทรงเมตตาเทอญ :)
Jeab Agape
~@

พุธ ก.พ. 02, 2005 4:57 pm

ทำในสิ่งที่ดี ที่เข้าใจว่าพระเจ้าทรงประสงค์ให้เรากระทำเช่น

:)กราบคุณแม่ ขอบคุณแม่ที่อดทนอุ้มท้อง และเลี้ยงดูเรา
นู๋เคยฟังหมอคนหนึ่ง พูดและฉาย ดีวีดี ให้ดูว่าวันเกิดของเรา
คือวันตาย ( เกือบ ) ของแม่
ภาพที่ดูหวาดเสียวมักๆอะกั๊บ เลือด เป็นกาลามัง ตอนตัดสายสะดือ
และตัดรก กรรไกร โคดคมแล้วยังตัดยากเย็น ลุงหมอบอกว่า
นี่คือสายใยแห่งความรัก ระหว่าง แม่กะลูก...แม่(มัก)ตัดลูกไม่ขาด
เพราะใยความรักนี้

ดังนั้น บอกรัก และขอบคุณแม่ สวดบทวันทามารีอา ( คริสเตียนชักงง ฮะ )

หรือ

ภาวนามากกว่าเดิม อ่านพระคัมภีร์ จบหนึ่งเล่ม ( พระวรสาร )
ไปมิสซาทุกรอบ ...ซื้อดอกไม้ถวายแม่พระ ภาวนาให้คุณแม่ เป็นพิเศษฮะ
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ พุธ ก.พ. 02, 2005 4:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
spirit

พุธ ก.พ. 02, 2005 5:24 pm

Jeab Agape เขียน: ทำในสิ่งที่ดี ที่เข้าใจว่าพระเจ้าทรงประสงค์ให้เรากระทำเช่น

:)กราบคุณแม่ ขอบคุณแม่ที่อดทนอุ้มท้อง และเลี้ยงดูเราลุงหมอบอกว่า
นี่คือสายใยแห่งความรัก ระหว่าง แม่กะลูก...แม่(มัก)ตัดลูกไม่ขาด
เพราะใยความรักนี้

ดังนั้น บอกรัก และขอบคุณแม่ หรือ

ภาวนามากกว่าเดิม อ่านพระคัมภีร์ จบหนึ่งเล่ม ( พระวรสาร )

วันนี้เจี๊ยบพูดดี ซึ้งจัง *sad ที่เหลืออยู่คือสิ่งที่ฟ้าจะปฏบัติเสมอจ้า
Prod Pran

พุธ ก.พ. 02, 2005 7:35 pm

หนับหนุน นู๋เจี๊ยบ และน้องฟ้าจ๋า เราต้องพยายามต่อไป

ทำดีเพื่อ พระเจ้า เพื่อ คุณแม่ และเพื่อตัวเอง :)
peach_peach

พุธ ก.พ. 02, 2005 9:38 pm

ว่าแต่...."มิสซา" คืออะไรคะ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 2:39 am

มิสซาก็คือพิธีกรรมที่เราไปร่วมที่โบสถ์ทุกอาทิตย์แหละคะ :D
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 8:34 am

peach เขียน: ว่าแต่...."มิสซา" คืออะไรคะ
มิสซา คือ การขอบพระคุณพระเป็นเจ้าพร้อมกับพระสงฆ์ครับ เป็นกิจกรรมที่เราต้องไปเข้าร่วมขอบพระคุณพระเจ้าทุกวันอาทิตย์ (อาจจะเป็นวันเสาร์เย็น แทนวันอาทิตย์ได้) เพื่อไปฟังพระวาจาครับ มีการระลึกถึงอาหารค่ำมื้อสุดท้ายที่พระเยซูตั้งศีลมหาสนิท ที่พระองค์ทรงมอบพระกายและพระโลหิตเพื่อพวกเราครับ
spirit

พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 4:03 pm

Batholomew เขียน:
peach เขียน: ว่าแต่...."มิสซา" คืออะไรคะ
มิสซา คือ การขอบพระคุณพระเป็นเจ้าพร้อมกับพระสงฆ์ครับ เป็นกิจกรรมที่เราต้องไปเข้าร่วมขอบพระคุณพระเจ้าทุกวันอาทิตย์ (อาจจะเป็นวันเสาร์เย็น แทนวันอาทิตย์ได้) เพื่อไปฟังพระวาจาครับ มีการระลึกถึงอาหารค่ำมื้อสุดท้ายที่พระเยซูตั้งศีลมหาสนิท ที่พระองค์ทรงมอบพระกายและพระโลหิตเพื่อพวกเราครับ
ใจร้ายมากคุณบาท ไม่ต้องเน้นก็ได้ มันแสลงใจ คนที่อยากไปแต่ไปไม่ได้ กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด*? เครียด
spirit

พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 4:14 pm

Batholomew เขียน:
Lost Lamb เขียน:
Batholomew เขียน: มิสซา คือ การขอบพระคุณพระเป็นเจ้าพร้อมกับพระสงฆ์ครับ เป็นกิจกรรมที่เราต้องไปเข้าร่วมขอบพระคุณพระเจ้าทุกวันอาทิตย์ (อาจจะเป็นวันเสาร์เย็น แทนวันอาทิตย์ได้) เพื่อไปฟังพระวาจาครับ มีการระลึกถึงอาหารค่ำมื้อสุดท้ายที่พระเยซูตั้งศีลมหาสนิท ที่พระองค์ทรงมอบพระกายและพระโลหิตเพื่อพวกเราครับ
ใจร้ายมากคุณบาท ไม่ต้องเน้นก็ได้ มันแสลงใจ คนที่อยากไปแต่ไปไม่ได้ กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด*? เครียด
*heh *heh *heh
ดูดิ ว่าแล้วยังมาทำหน้าเป็นอีก จายร้าย ควับ....(เสียงค้อนให้คุณบาท 1 วงใหญ่ >:(
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 4:17 pm

Lost Lamb เขียน: ดูดิ ว่าแล้วยังมาทำหน้าเป็นอีก จายร้าย ควับ....(เสียงค้อนให้คุณบาท 1 วงใหญ่ >:(
โอ๋ ๆ ไม่ได้ตั้งใจจะพูดกระทบใครหรอกครับ
แค่จะบอกว่าหน้าที่ของคริสตชนต้องไปวัดทุกวันอาทิตย์แค่นั้นเอง

ที่กรี๊ดลั่นแบบนี้ แสดงว่าไม่ค่อยได้ไป แหง ๆ *heh
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 10:46 pm

LL2 บาบราร่า
ทำไมไม่ไปโบสถ์ละจ๊ะ
peach_peach

ศุกร์ ก.พ. 04, 2005 11:28 am

มิสซา.....
ต้องทำทั้ง 2 นิกาย

เหมือนกันใช่ไหมคะ???
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.พ. 04, 2005 11:32 am

ไม่เหมือนกันมั้งครับ
ลองถามพี่พีพีดู
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ ศุกร์ ก.พ. 04, 2005 11:34 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

ศุกร์ ก.พ. 04, 2005 11:33 am

peach เขียน: มิสซา.....
ต้องทำทั้ง 2 นิกาย

เหมือนกันใช่ไหมคะ???
ไม่เหมือนกันค่ะ...ไว้พี่พีพีจะ โพสต์ "การนัสการ" และการมิชสา
เพื่อเปรียบเทียบให้ดูค่ะ ซึ่งข้อมูลได้จัดพิมพ์แล้วค่ะ

ไว้ติดตามอ่านนะคะ
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 05, 2005 1:03 am

รออ่านของพี่พีพีคะ
และถ้าสามารถเสริม(ถ้ามีปัญญาเสริม) จะเพิ่มเติมให้นะคะ
spirit

เสาร์ ก.พ. 05, 2005 1:13 am

~@Little lamb@~ เขียน: LL2 บาบราร่า
ที่บ้านยื่นคำขาด หากยังต้องแบมือขอตังเรียนโท ห้ามเอาเงินเค้าไปใช้กับเรื่อง................(คำรุนแรง) เลยอดไปโบสถ์เลย :'( :'( :'( :'( แง้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :'(
spirit

เสาร์ ก.พ. 05, 2005 1:22 am

Jeab Agape เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: LL2 บาบราร่า
ที่บ้านยื่นคำขาด หากยังต้องแบมือขอตังเรียนโท ห้ามเอาเงินเค้าไปใช้กับเรื่อง................(คำรุนแรง) เลยอดไปโบสถ์เลย :'( :'( :'( :'( แง้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :'(
เจี๊ยะก่า ก่อ เจ่เจ้ ...แต่ไปโบสถ์ไม่ต้องซื้อบัตรนี่ ???

เอาไหม เราจะตั้งกองทุน จ่ายค่ารถให้คนไปโบสถ์/วัด อิ๊ๆๆ 8)
แล้วค่ากิน ค่าเรียน ค่าอาหาร ค่าผิดบาปที่ทำให้แม่ร้องไห้ฯลฯ พี่จำต้องเป็นคริสเตียนโฮมอะโลนไปก่อน :-\
P
.
.

เสาร์ ก.พ. 05, 2005 2:26 am

อาจจะโฮมอะโลน แต่ว่าไม่อะโลน นะครับคุณฟ้า (มีเพื่อนอยู่เต็มบอร์ด โดยเฉพาะที่น่ารักๆอย่างผม) :) ไม่ทำให้คุณแม่ร้องไห้เสียใจ เป็นอะไรที่ดีแล้วล่ะครับ
Batholomew
~@

เสาร์ ก.พ. 05, 2005 9:55 am

ขอโทษนะครับ *sob ไม่ทราบจริง ๆ ครับว่ามีปัญหาส่วนตัว
แต่ไม่เป็นไรครับ ก็สวดอยู่ที่บ้าน แล้วก็เข้าวัด (เวปบอร์ด)
ก็คงจะไม่เหงาแล้วหล่ะครับ
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 05, 2005 10:09 am

P เขียน: อาจจะโฮมอะโลน แต่ว่าไม่อะโลน นะครับคุณฟ้า (มีเพื่อนอยู่เต็มบอร์ด โดยเฉพาะที่น่ารักๆอย่างผม) :) ไม่ทำให้คุณแม่ร้องไห้เสียใจ เป็นอะไรที่ดีแล้วล่ะครับ
คิดแบบแก่แดด เหมือนกับทั่นพี่เอี้ยกำลังทอดสะพานให้แม่นางฮั่นกระจุยกระจายงั้นแหละ
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 05, 2005 10:13 am

เอาไหม เราจะตั้งกองทุน จ่ายค่ารถให้คนไปโบสถ์/วัด อิ๊ๆๆ 8)
แล้วค่ากิน ค่าเรียน ค่าอาหาร ค่าผิดบาปที่ทำให้แม่ร้องไห้ฯลฯ พี่จำต้องเป็นคริสเตียนโฮมอะโลนไปก่อน :-\
ดูเหมือน เจ่เจ้ จาปลื้มกับตัวอย่าง บทความของเจ๊พีพี ที่ว่า "คำอธิษฐานเคลื่อนภูเขา"
มหาพรตนี้ พี่ต้อง พลีกรรม ภาวนาเรื่องนี้แบบพิเศษสุดๆนะฮะ เราจาได้เห็นการอัศจรรย์ที่คุณเอง ;D 8)
Batholomew
~@

เสาร์ ก.พ. 05, 2005 10:20 am

Jeab Agape เขียน: ดูเหมือน เจ่เจ้ จาปลื้มกับตัวอย่าง บทความของเจ๊พีพี ที่ว่า "คำอธิษฐานเคลื่อนภูเขา"
มหาพรตนี้ พี่ต้อง พลีกรรม ภาวนาเรื่องนี้แบบพิเศษสุดๆนะฮะ เราจาได้เห็นการอัศจรรย์ที่คุณเอง ;D 8)
ผมก็เชื่อแบบคุณเจี๊ยบครับ
ขอเพียงแค่วางใจพระองค์ อัศจรย์จะเกิดขึ้นครับ

"You don't need a key, come on in!!!
spirit

เสาร์ ก.พ. 05, 2005 10:02 pm

ยางไม่กล้ารอง ขอเวลาอีกซักปี ;) ;)
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 06, 2005 12:48 am

ยังสงสัยอยู่ว่า
ไปโบสถ์เกี่ยวอะไรกับเงินพ่อ??
ตอบกลับโพส