ถ้ามีคนต่างศาสนามาถามคุณอย่างนี้ จะตอบเค้าว่าอย่างไร??

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
NuSaiy

จันทร์ ก.ย. 21, 2009 11:26 pm

มันอาจเป็นเรื่องธรรมดา ที่วิถีการใช้ชีวิตของพวกเราคริสตชนต่างจากคนธรรมดาทั่วไปในสังคม

พอไปวัดวันอาทิตย์ ก็จะมีเพื่อนถามคำถาม ซึ่งเป็นคำถามทั่วไปมากๆ แต่ไม่รู้จะตอบอย่างไรให้เค้าเข้าใจง่ายๆดี

ยกตัวอย่างเช่น

1. ไปโบสถ์วันอาทิตย์ ไปทำไม ไปทำอะไรบ้าง

2. รับศีลอภัยบาป ทำให้บาปหายไปได้จริงๆหรอ อย่างงี้ทำบาปอีกก็ได้น่ะซิ

3. ศีลมหาสนิทคืออะไร ต่างกะศีล 5 ยังไง

แหะๆ คือคำถามมันเป็นคำถามที่เรารู้คำตอบแหละค่ะ แต่อยากได้คำแนะนำในการตอบที่ให้เพื่อนๆเข้าใจง่ายๆ

และตอบไปแบบไม่ให้เค้าดูถูก ลบหลู่ศาสนาเรา ^^

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ
Buddy

อังคาร ก.ย. 22, 2009 5:46 am

NuSaiy เขียน:
1. ไปโบสถ์วันอาทิตย์ ไปทำไม ไปทำอะไรบ้าง

2. รับศีลอภัยบาป ทำให้บาปหายไปได้จริงๆหรอ อย่างงี้ทำบาปอีกก็ได้น่ะซิ

3. ศีลมหาสนิทคืออะไร ต่างกะศีล 5 ยังไง
คิดว่า มันไม่เกี่ยวกับที่เค้าจะลบหลู่หรือไม่หรอกค่ะ ถ้าเค้าจะลบหลู่ ตอบยังไงก็ลบหลู่ค่ะ   : xemo017 :

ความเชื่อที่มีนั่นล่ะค่ะ คือคำตอบที่ดีที่สุด  : xemo026 :

พระอวยพรนะคะ  : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อังคาร ก.ย. 22, 2009 5:57 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
NuSaiy

อังคาร ก.ย. 22, 2009 7:01 am

อยากตอบให้เค้าเข้าใจค่ะ

จะได้เป็นการแบ่งปันความรักของพระให้กับเค้าไปในตัวด้วย

บางทีที่เค้าถามก็คืออยากรู้จริงๆ ไม่ใช่ลบหลู่หรอกค่ะ ^^

: xemo026 :
Ma~Ri~A

อังคาร ก.ย. 22, 2009 8:54 am

วิธีตอบให้คนต่างศาสนาเข้าใจง่ายๆ ดังนี้นะคะ
1. การไปโบสถ์วันอาทิตย์ เป็นการรำลึกถึงพระมหาทรมานของพระเยซูเจ้า, รำลึกถึงอาหารค่ำมื้อสุดท้ายกับเหล่าอัครสาวก ฯลฯ
2. ศีลอภัยบาปไม่ทำให้บาปที่เคยทำหายไป แต่ที่เราไปสารภาพบาปนั้น เป็นการช่วยให้เราได้สำนึกถึงบาปที่เราได้กระทำไป และสัญญากับพระว่าเราจะไม่ทำบาปนั้นอีก
3. ศีลมหาสนิท ทำให้เราได้ใกล้ชิดกับพระเยซูเจ้ามากขึ้น ฯลฯ (ตามคำถามแล้ว รู้สึกว่าต่างจากศีล 5 นะ แต่อธิบายไม่เป็น อิอิ)

อันนี้เป็นวิธีตอบแบบคร่าวๆ นะคะ ถ้าเค้าสงสัยอีก ก็ลองชวนเค้าเข้าวัด+เรียนคำสอนดูค่ะ จะได้เพิ่มเพื่อนใหม่ไปในตัว ..
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 22, 2009 8:55 am

1.ก็ฟังเทศน์ ร้องเพลง ชำระจิตใจ

2.การสารภาพบาป เหมือนการ "กล่าวคำขอโทษ"ต่อพระเจ้า
เพระาเมื่อเราทำผิดต่อพี่น้องเพื่อนมนุษย์หรือตนเอง เราก็ทำผิดต่อพระเจ้าเช่นกัน
แต่เช่นเดียวกัน เมื่อเราสารภาพบาปเสร็จ
เราก็ยังมี"กิจใช้โทษบาป" ที่ต้องไปกระทำเพื่อชดใช้ความผิดนั้นด้วย

3.ศีล ของคริสต์กับพุทธ มีความหมายที่ต่างกันนะครับ
ศีลของพุทธหมายถึง "ข้อปฎิบัติที่ห้ามล่วงละเมิด"
ศีลของคริสต์ "คือพิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์(ซึ่งห้ามละเมิด/ทุราจารย์)"
Buddy

อังคาร ก.ย. 22, 2009 9:04 am

NuSaiy เขียน: อยากตอบให้เค้าเข้าใจค่ะ

จะได้เป็นการแบ่งปันความรักของพระให้กับเค้าไปในตัวด้วย

บางทีที่เค้าถามก็คืออยากรู้จริงๆ ไม่ใช่ลบหลู่หรอกค่ะ ^^

: xemo026 :
อยากให้ตอบเองนะคะ เพราะเชื่อนะคะว่า จะมีคำตอบที่ดี พระจิตเจ้าจะนำค่ะ  : emo045 :

ถ้าอยากแบ่งปันความรัก ก็ตอบด้วยความรัก  ถึงเอาหนังสือคำสอนมาเปิดตอบ แต่ถ้าเราไม่ได้ตอบด้วยความรัก เค้าก็ไม่ได้สัมผัสอะไร   : emo045 : และแถมไม่รู้เรื่องด้วย   : xemo016 :   ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาแห่งความรัก ไม่มีใครอธิบายความรักให้ใครเข้าใจได้หรอกค่ะ  เราต้องรักเค้า แล้วเค้าจะเข้าใจค่ะ   : emo045 :

แต่ถ้าเรานึกไม่ออก อันนั้นก็ต้องพิจารณาแล้วค่ะ ไม่ได้แปลว่า เป็นความผิดอะไรนะคะ แต่เป็นคำเชิญจากพระเป็นเจ้า ให้เราได้รู้จักพระองค์มากขึ้น อะไรก็ตามที่มาทำให้เรา อึ้ง ชะงัก หรือแม้แต่โมโหอย่างไม่มีเหตุผล ส่วนใหญ่จะเป็นคำเชื้อเชิญจากพระองค์  (Invitation from God) ให้เราได้หยุด และเข้าไปไตร่ตรอง พิจารณาความสัมพันธ์ รำพึงพิจารณาวิญญาณ เพื่อให้ได้มีความสัมพันธ์ที่ลึกซึ้งยิ่งขึ้น  : xemo026 :

ส่วนตัวแล้ว พี่เชื่อว่า คำถามทั้งหมดที่ได้มานั้น เป็นคำถามที่พระเป็นเจ้า กำลังถามน้องนะคะ และพระองค์ให้เพื่อนน้องมาถามค่ะ   : emo045 :  เค้าจะได้สัมผัสพระองค์ ได้เข้าใจ ก็ต่อเมื่อน้องได้เข้าใจความเชื่อตัวเอง และตอบเค้าไปด้วยความรักและความเชื่อที่มีค่ะ  

พระอวยพรนะคะ  : emo045 :
sansrepos

อังคาร ก.ย. 22, 2009 12:11 pm

1. ไปฟังมิสซา ซึ่งเป็นพิธีบูชาขอบพระคุณ ทำเพื่อระลึกถึงการไถ่กู้มนุษยชาติของพระเยซู ซึ่งเป็นพระเจ้า

2. ไปสารภาพบาป ถ้าทำอย่างถูกต้องสมควร บาปจะถูกยกไป แต่โทษของบาปจะยังมีอยู่ซึ่งอาจจะหายไปทั้งหมดหรือบางส่วน อันนี้ต้องอธิบายดีๆว่าการที่บาปจะถูกยกก็ต่อเมื่อผู้ไปสารภาพมีความสำนึกผิดอย่างจริงใจ คือสำนึกผิดเพราะรักพระเจ้าที่เป็นองค์ความรัก ไม่ใช่เพราะความกลัวจะถูกลงโทษ ถ้าไปสารภาพบาปโดยคิดไว้ก่อนแต่แรกว่าจะไปทำอีกก็ไม่ได้ครับ ส่วนโทษของบาปอันนี้ถ้าเป็นโทษที่สามารถทำชดใช้เป็นรูปธรรมได้ เช่นขโมยของมาก็เอาไปคืนเจ้าของเขาเสีย

3. ต้องอธิบายก่อนว่าคำว่าศึลในความหมายของคาทอลิกไทยเป็นการยืมเอาคำที่ทางพุทธใช้ซึ่งแปลว่าข้อห้ามมาเท่านั้น เรียกให้ถูกความหมายน่าจะเรียกว่าเครื่องหมายศักดิ์สิทธิ์มากกว่า ศีลมหาสนิทก็คือเพิ่มความสนิทสัมพันธ์กับพระเจ้าคือพระเยซู คือรับเอาพระกายของพระองค์เข้าในกายเรา
Edwardius

อังคาร ก.ย. 22, 2009 1:33 pm

เมื่อจะตอบคำถาม จงระลึกถึงองค์พระผู้เป็นเ้จ้า และวอนขอพระองค์

คำอธิบายจะถูกบรรจุลงในปากของท่าน และพระจิตเจ้าจะเปิดปากท่านเพื่ออธิบาย
sinner

อังคาร ก.ย. 22, 2009 4:03 pm

จาตอบว่า...อาทิตย์นี้ว่างมั๊ย...ไปเที่ยวที่วัดกับเราเถอะ...เหอ.เหอ : xemo026 :

ไปหาคำตอบจากพระเป็นเจ้ากันเถอะ ::027:: ::035::
วอ

อังคาร ก.ย. 22, 2009 4:06 pm

1. ไปทำบุญสิ ไอ้คนที่ถามนี่แสวงว่าเป็นขี้เกียจทำบุญหรือไง อย่างน้อยศาสนาคริสต์เองก็ไปโบสถ์ทุกอาทตย์ทำบุญทุกอาทิตย์ ไม่เหมือนบางศาสนา มีบุญให้ทำไม่ทำ แล้วยังจะมาด่าศาสนาอื่นอีกว่าเลว ดูตนเองก่อนเถอะ บุญไม่ทำยังจะมาด่าศาสนาอื่นอีก

2. ศีลล้างบาปรับได้ครั้งเดียว ผิดต่อไปกรุณาไปแก้บาป สารภาพบาป ที่เคยทำไว้ให้นักบวช แล้วสำนึกบาปว่าจะไม่ทำอีกแล้วท่านล่ะ ทำบาปไม่เคยสารภาพ ไม่สำนึก นี่น่ะหรือศาสนาท่านสอนอย่างนี้เหรอทำผิดไม่สำนึก

3. ศีลของศาสนาพุทธคือข้อห้าม ศีลในศาสนาคริสต์คือข้อปฏิบัติ

*** 2 ข้อแรก คือตอบใส่ พวกศาสนากชนศาสนาอื่นที่เลวๆ ศาสนาตนไม่บำรุงช่วยเหลือยังมาด่าศาสนาเราอีก มันชอบมาแนวๆ นี้อ่ะ เคยเจอกะตัวเอง
sinner

อังคาร ก.ย. 22, 2009 4:09 pm

วอ เขียน: 1. ไปทำบุญสิ ไอ้คนที่ถามนี่แสวงว่าเป็นขี้เกียจทำบุญหรือไง อย่างน้อยศาสนาคริสต์เองก็ไปโบสถ์ทุกอาทตย์ทำบุญทุกอาทิตย์ ไม่เหมือนบางศาสนา มีบุญให้ทำไม่ทำ แล้วยังจะมาด่าศาสนาอื่นอีกว่าเลว ดูตนเองก่อนเถอะ บุญไม่ทำยังจะมาด่าศาสนาอื่นอีก

2. ศีลล้างบาปรับได้ครั้งเดียว ผิดต่อไปกรุณาไปแก้บาป สารภาพบาป ที่เคยทำไว้ให้นักบวช แล้วสำนึกบาปว่าจะไม่ทำอีกแล้วท่านล่ะ ทำบาปไม่เคยสารภาพ ไม่สำนึก นี่น่ะหรือศาสนาท่านสอนอย่างนี้เหรอทำผิดไม่สำนึก

3. ศีลของศาสนาพุทธคือข้อห้าม ศีลในศาสนาคริสต์คือข้อปฏิบัติ

*** 2 ข้อแรก คือตอบใส่ พวกศาสนากชนศาสนาอื่นที่เลวๆ ศาสนาตนไม่บำรุงช่วยเหลือยังมาด่าศาสนาเราอีก มันชอบมาแนวๆ นี้อ่ะ เคยเจอกะตัวเอง
เค้าก็เลิกเข้าวัดเราพอดีสิเธอ...เฮ้อ..นึกว่าหายแล้วซะอีก ::056::
Edwardius

อังคาร ก.ย. 22, 2009 4:11 pm

วอ เขียน: 1. ไปทำบุญสิ ไอ้คนที่ถามนี่แสวงว่าเป็นขี้เกียจทำบุญหรือไง อย่างน้อยศาสนาคริสต์เองก็ไปโบสถ์ทุกอาทตย์ทำบุญทุกอาทิตย์ ไม่เหมือนบางศาสนา มีบุญให้ทำไม่ทำ แล้วยังจะมาด่าศาสนาอื่นอีกว่าเลว ดูตนเองก่อนเถอะ บุญไม่ทำยังจะมาด่าศาสนาอื่นอีก

ไม่เอาแบบนี้่สิน้องวอ

จริงอยู่เรารู้ว่าเขาทำอะไรไม่ดีไม่งามบ้าง แต่ถ้าไม่ตักเตือน ก็ไม่ควรที่จะไปด่าไปว่า เพราะเขา่เลือกที่จะเป็นเช่นนั้นด้วยชีวิตของเขาเอง

เราเห็นไม่ถูกไม่ควรก็ควรตักเตือน ไม่ใช่ด่า เขาจะฟังไม่ฟังก็ช่าง ถ้าไม่เตือน ก็เงียบดีกว่าครับ
Ministry Of Men

อังคาร ก.ย. 22, 2009 4:56 pm

บรึ้ยย คม ชัด เฉียบ แตกหัก รึเปล่า
ใจเย็นๆๆๆ -.-
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 1:46 am

- ไปปฏิบัติศาสนกิจ เยี่ยงศาสนิกชนคนนึงพึงกระทำ

- ก้อเหมือนพูด ขอโทษ แบบส่งๆแต่ไม่สำนึกไง โลจิกเดียวกัน

- พระกายพระคริสตเจ้าจริงๆ ที่ยอมแตกหักเพื่อคนบาปอย่างเรา พอรุแล้วใช่มั้ยว่าต่างกับศีลห้ายังไง

ทั้งสามคำถามนี้ ผมเคยโดนถามแล้วครับ แล้วก้อตอบไปตามที่กล่าวมานี่แหละครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 5:25 pm

1. ไปโบสถ์วันอาทิตย์ ไปทำไม ไปทำอะไรบ้าง---
ไปพิธีมิสซานมัสการพระเจ้า, ไปร้องเพลง,  ไปเรียนคำสอน พบปะเพื่อนๆที่โบสถ์ ลองมาป๊ะ? จะได้รู้ไงว่าเขาทำอะไรกัน

2. รับศีลอภัยบาป ทำให้บาปหายไปได้จริงๆหรอ อย่างงี้ทำบาปอีกก็ได้น่ะซิ---
บาปน่ะหาย เเต่โทษของบาปนั้นยังอยู่จ่ะ  ยิ่งทำบาปมากโทษบาปก็ยิ่งมากน๊ะจ๊ะ
นอกจากนั้นศีลอภัยบาป จะได้พระหรรษทานในการต่อสู้กับบาปที่เคยทำด้วยน๊ะจ๊ะ...

3. ศีลมหาสนิทคืออะไร ต่างกะศีล 5 ยังไง---
ศีล5 เป็นเเนวทางปฏิบัติ เเต่ศีลมหาสนิทใช้เรียก เเผ่นปัง เเละเหล้าองุ่น ซึ่งถูกเปลี่ยนเป็น พระกาย-พระโลหิตของพระเยซูในพิธีมิสซา ตามความเชื่อของเรา คาทอลิก
อยากรู้รายละเอียด  มาเรียนคำสอนกันจ่ะ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 5:31 pm

†Ecclēsia เขียน: 1. ไปโบสถ์วันอาทิตย์ ไปทำไม ไปทำอะไรบ้าง---
ไปพิธีมิสซานมัสการพระเจ้า, ไปร้องเพลง,  ไปเรียนคำสอน พบปะเพื่อนๆที่โบสถ์ ลองมาป๊ะ? จะได้รู้ไงว่าเขาทำอะไรกัน

2. รับศีลอภัยบาป ทำให้บาปหายไปได้จริงๆหรอ อย่างงี้ทำบาปอีกก็ได้น่ะซิ---
บาปน่ะหาย เเต่โทษของบาปนั้นยังอยู่จ่ะ  ยิ่งทำบาปมากโทษบาปก็ยิ่งมากน๊ะจ๊ะ
นอกจากนั้นศีลอภัยบาป จะได้พระหรรษทานในการต่อสู้กับบาปที่เคยทำด้วยน๊ะจ๊ะ...

3. ศีลมหาสนิทคืออะไร ต่างกะศีล 5 ยังไง---
ศีล5 เป็นเเนวทางปฏิบัติ เเต่ศีลมหาสนิทใช้เรียก เเผ่นปัง เเละเหล้าองุ่น ซึ่งถูกเปลี่ยนเป็น พระกาย-พระโลหิตของพระเยซูในพิธีมิสซา ตามความเชื่อของเรา คาทอลิก
อยากรู้รายละเอียด  มาเรียนคำสอนกันจ่ะ

ทำไมพี่เจนดูพยา่ม จะให้เค้ามาเรียนคำสอนจัง- -;
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 5:40 pm

มู๋กระป๋อง เขียน:
†Ecclēsia เขียน: 1. ไปโบสถ์วันอาทิตย์ ไปทำไม ไปทำอะไรบ้าง---

อยากรู้รายละเอียด  มาเรียนคำสอนกันจ่ะ

ทำไมพี่เจนดูพยา่ม จะให้เค้ามาเรียนคำสอนจัง- -;
คนเขาอยากรู้ ก็เเนะนำสถานที่ที่จะทำให้เขา"ได้รู้" ไง จิงป๊ะล่ะ? จะมาหรือเปล่าก็เเล้วเเต่เขา ถือว่าเราชวนเเย้วน๊า
sinner

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 10:50 am

มู๋กระป๋อง เขียน:

ก็เป็นพี่เลี้ยงอยู่ห้องคำสอนนี่  ไม่ชวนมาเรียนแล้วจะชวนมาทำอะไรล่ะจ๊ะ : xemo026 : ::030::
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 11:52 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 11:10 am

พี่แนะนำว่า  ให้ไปซื้อ หนังสือ 50 คำถาม
ที่พระคุณเจ้า วีระแปลนะคะ

มีทุกคำตอบให้ทุกคำถามที่น้องถามมาเลย
NuSaiy

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 3:32 pm

~@Little lamb@~ เขียน: พี่แนะนำว่า  ให้ไปซื้อ หนังสือ 50 คำถาม

มีทุกคำตอบให้ทุกคำถามที่น้องถามมาเลย
หาซื้อได้ที่ไหนมั่งคะ?  : emo045 :
ignatius
.
.

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 3:44 pm

~@Little lamb@~ เขียน: พี่แนะนำว่า  ให้ไปซื้อ หนังสือ 50 คำถาม

หาซื้อได้ที่ไหนมั่งคะ?  : emo045 :
ที่ร้านศาสนภัณฑ์ อัสสัมชัญ บางรัก ซอยเจริญกรุง 40
มหาไถ่ ซอยร่วมฤดี ที่ร้านเปาลีเน่ ในโรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ ก็มีขายคะ
ว่าแต่ว่าอยู่ที่ไหนคะ จะได้แนะนำร้านใกล้บ้านให้น่ะคะ  : emo027 :
NuSaiy

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 4:12 pm

ignatius เขียน:

ที่ร้านศาสนภัณฑ์ อัสสัมชัญ บางรัก ซอยเจริญกรุง 40
มหาไถ่ ซอยร่วมฤดี ที่ร้านเปาลีเน่ ในโรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ ก็มีขายคะ
ว่าแต่ว่าอยู่ที่ไหนคะ จะได้แนะนำร้านใกล้บ้านให้น่ะคะ  : emo027 :
บ้านอยู่นครปฐมค่ะ แหะๆ แต่เรียนอยู่จุฬาฯ

หอพักปัจจุบัน อยู่ถนนสี่พระยา แต่อนาคตอันใกล้นี้ (เทอมหน้า) จะย้ายไปอยู่หอในล่ะค่ะ

ข้างๆมาบุญครองเลย  : emo045 :
ignatius
.
.

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 4:22 pm

งั้นไปที่ร้านที่มาบุญครองคะ อ่านได้ตามลิงค์นี้เลยคะ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=10791.0
ขอให้พบในสิ่งที่ต้องการนะคะ รับรองที่นี้ อาจได้มากกว่าหนังสืออีก..  : emo010 :
NuSaiy

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 4:50 pm

ignatius เขียน: งั้นไปที่ร้านที่มาบุญครองคะ อ่านได้ตามลิงค์นี้เลยคะ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=10791.0
ขอให้พบในสิ่งที่ต้องการนะคะ รับรองที่นี้ อาจได้มากกว่าหนังสืออีก..  : emo010 :
ค่ะๆ เดี๋ยวจะลองไปหาดู ขอบคุณนะคะ ^^
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 9:08 pm

อยากจะบอกว่า อยู่สี่พระยา ใกล้วัดอัสสัมชัญมากๆเลยค่ะ เเวะมาสิคะหนังสือเพียบ
วันธรรมดา 8.30-17.00 วันเสาร์ครึ่งวันเช้า วันอาทิตย์ปิดค่ะ

อยู่ซ. เจริญกรุง 40 อ่าค่ะ (เคยเดินเเล้ว)

ปล. ถ้าถนน สี่พระยา คืออันเดียวกับท่าน้ำสี่พระยานะคะ  : emo038 :
NuSaiy

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 9:46 pm

†Ecclēsia เขียน: อยากจะบอกว่า อยู่สี่พระยา ใกล้วัดอัสสัมชัญมากๆเลยค่ะ เเวะมาสิคะหนังสือเพียบ
วันธรรมดา 8.30-17.00 วันเสาร์ครึ่งวันเช้า วันอาทิตย์ปิดค่ะ

อยู่ซ. เจริญกรุง 40 อ่าค่ะ (เคยเดินเเล้ว)

ปล. ถ้าถนน สี่พระยา คืออันเดียวกับท่าน้ำสี่พระยานะคะ  : emo038 :
ค่ะ ถนนเดียวกัน คือปกติจะไปวัดที่กาลหว่าร์อ่ะค่ะ

เพราะนั่งรถเมล์ หรือรถตู้ไปสุดสาย สะดวกที่สุด

อยากจะลองไปที่วัดอัสสัมชัญเหมือนกันค่ะ แต่.. ไปไม่ถูก แหะๆ  : xemo017 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 9:55 pm

NuSaiy เขียน: ค่ะ ถนนเดียวกัน คือปกติจะไปวัดที่กาลหว่าร์อ่ะค่ะ

เพราะนั่งรถเมล์ หรือรถตู้ไปสุดสาย สะดวกที่สุด

อยากจะลองไปที่วัดอัสสัมชัญเหมือนกันค่ะ แต่.. ไปไม่ถูก แหะๆ  : xemo017 :
เลยมาท่าเรือเดียวเองค่าๆๆ อยู่ท่าเรือโอเล็นเต็ล  วัดจะอยู่ข้างๆกับโรงเเรมเลยค่ะ  : emo038 :

ปล. วันอาทิตย์ที่ 4 ตุลาคม เจอกันวันฉลองวัดกาลหว่าร์นะคะ
NuSaiy

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 10:28 pm

†Ecclēsia เขียน:
NuSaiy เขียน: ค่ะ ถนนเดียวกัน คือปกติจะไปวัดที่กาลหว่าร์อ่ะค่ะ

อยากจะลองไปที่วัดอัสสัมชัญเหมือนกันค่ะ แต่.. ไปไม่ถูก แหะๆ  : xemo017 :
เลยมาท่าเรือเดียวเองค่าๆๆ อยู่ท่าเรือโอเล็นเต็ล  วัดจะอยู่ข้างๆกับโรงเเรมเลยค่ะ  : emo038 :

ปล. วันอาทิตย์ที่ 4 ตุลาคม เจอกันวันฉลองวัดกาลหว่าร์นะคะ
หุหุ ไว้มีโอกาสจะลองไปดูนะคะ

ส่วนวันอาทิตย์ที่ 4 ตุลา สอบเสร็จแล้วอ่ะค่ะ อาจกลับมาบ้าน

ไม่แน่ใจว่าจะได้ไปฉลองวัดรึป่าว  : emo045 :
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ ก.ย. 26, 2009 1:22 pm

มองหน้าคนถามก่อนเลย  ::023::  มาดีมาร้ายกันเนี่ย คำตอบก็จะประเมินเอาจากหน้าตาของผู้ถามเป็นหลัก
ถ้าสีหน้าท่าทางกวนๆ ก้อจะตอบแบบกวนๆ  ::034::  "อยากรู้จิงป่ะ?"

ถ้าถามเพราะอยากรู้จริงๆ ก็จะตอบแบบมีสาระแนววิชาการ.com ให้ฟังเป็นเรื่องเป็นราว
แต่ต้องมีเวลาฟังคำตอบกันหน่อยนะ เรื่องอย่างนี้มันอธิบายสั้นๆ...ม่ายด้าย  ::041::

คำตอบก็จะเหมือนกับที่พี่น้องในบอร์ดนิวมานาตอบกันไว้นั่นแหละค่ะ
PeterCartoon

อาทิตย์ ก.ย. 27, 2009 5:09 pm

1.ไปวัดทำไม
          ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาแบบครอบครัว ความสัมพันธ์ระหว่างเรากับพระเจ้าอยู่ในฐานะ พ่อกับลูก หรือแม่กับลูก

ต้องเริ่มด้วย ความเชื่อ ก่อนว่า มนุษย์เรามีพระเจ้าเป็นผู้ให้กำเนิด(ในฝ่ายวิญญาณและพ่อแม่ในโลกมนุษย์เป็นผู้ให้กำเนิดฝ่ายร่างกาย) เราจึงสามารถเรียกพระเจ้าว่าเป็น
ตอบกลับโพส