ถ้าอยากเปลี่ยนศาสนาต้องทำอย่างไรบ้างคะ?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rarensell
ที่อยู่: 16 ซ.กาญจนา ถ.สุทธิสาร แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กทม.10320

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 1:32 pm

ตอนนี้เราเป็นพุทธค่ะแต่เราศรัทธาในศาสนาคริสต์มากๆ เราเคยคิดที่จะเปลี่ยนศาสนานะคะแต่เราไม่รู้ว่าต้องทำยังไงบ้าง (พอดีบ้านเราเป็นพุทธกันหมดน่ะค่ะ) รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ
synner

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 1:38 pm

rarensell เขียน: ตอนนี้เราเป็นพุทธค่ะแต่เราศรัทธาในศาสนาคริสต์มากๆ เราเคยคิดที่จะเปลี่ยนศาสนานะคะแต่เราไม่รู้ว่าต้องทำยังไงบ้าง (พอดีบ้านเราเป็นพุทธกันหมดน่ะค่ะ) รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ
บ้านคุณอยู่แถวไหน เราจะได้หาวัดที่คุณสะดวก เคยลองไปเข้าโบสถ์มามั่งรึยัง เคยอ่านพระคัมภีร์ไม๊
Trinity

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 1:42 pm

ลองถามใจตัวเองดูก่อน เปลี่ยนเพราะอะไร เพราะเชื่อและศรัทธา หรือ เพราะอะไรนะครับ  จากนั้นก็ ดูว่าเรา ชอบแบบไหน แบบ คริสเตียน ( โปรแตสแตน) หรือ แบบ คริสตัง ( คาทอลิค ) นะครับ แล้วจึงค่อยไปลองศึกษาดู
เลย์
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 1:43 pm

ขอบคุณพระเจ้าครับ ตอนนี้มีลูกแกะเพิ่มมาอีกหนึ่งท่านแล้ว : xemo026 :

ขอพระเจ้าทรงอวยพระพรครับ  : emo027 :

ถ้าเป็นคาทอลิก ให้ไปที่วัดคาทอลิกใกล้บ้านครับ  บอกกับคุณพ่อเจ้าวัดว่า อยากเป็นคาทอลิก

แล้วคุณพ่อก็จะให้เรียนคำสอน ใช้เวลาเรียนคำสอนประมาณ 1 ปี ก็สามารถรับศีลล้างบาปเป็นคาทอลิกได้

ครับ  แต่มีข้อแม้ว่าจะต้องมาเรียนคำสอนอย่างสม่ำเสมอ

ถ้าเป็นโปรเตสแตนท์   ไว้รอพี่น้องโปรเตสแตนท์ ท่านอื่นมาแนะนำให้นะครับ

ยินดีต้อนรับครับ   : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ พ.ย. 09, 2009 1:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 3:21 pm

ถ้าอยากเปลี่ยนศาสนาต้องทำอย่างไรบ้างคะ?

เดินเข้าโบสถ์ เรียนคำสอน รับบัพติสมาล้างบาป ^ ^
Little Boy

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 8:31 pm

สิ่งที่ต้องทำขั้นต้นคือ
1. ศรัทธาในพระคริสต์
2. กลับใจจากบาปทั้งปวง ยอมรัมพระกิตติคุณ บัญญัติ ต่าง ๆ
3. บัพติศมาโดยลงไปในน้ำทั้งตัวเพื่อปลดบาป
4. รับของประทานพระวิญญาณ

สิ่งที่ยากคือการหาความจริงจากศาสนา
เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่าศาสนจักรที่เราจะเข้าร่วมนั้นจัดตั้งขึ้นจากพระเจ้า
ศาสนจักรใดที่พระเจ้าทรงฟื้นฟูขึ้นใหม่ จากสถานะที่เรียกว่าความเชื่อสูญหาย

เหตุฉะนั้นท่านทั้งหลายจงหันกลับและตั้งใจใหม่ เพื่อจะทรงลบล้างความผิดบาปของท่านเสีย เพื่อเวลาชื่นใจยินดีจะได้มาจากพระพักตร์ขององค์พระผู้เป็นเจ้า และเพื่อพระองค์จะได้ทรงใช้พระเยซูคริสต์ ผู้ซึ่งเมื่อก่อนนั้นได้แจ้งไว้แก่ท่านทั้งหลายแล้ว คือพระเยซู พระองค์นั้นสวรรค์จะต้องรับไว้จนถึงวาระเมื่อสิ่งสารพัดจะตั้งขึ้นใหม่ ตามซึ่งพระเจ้าได้ตรัสไว้โดยปากบรรดาศาสดาพยากรณ์บริสุทธิ์ของพระองค์ ตั้งแต่เริ่มสร้างโลก (กิจการ3:19-21)

พระเยโฮวาห์จอมโยธาตรัสว่า "ดูเถิด เราจะส่งทูตของเราไป และผู้นั้นจะตระเตรียมหนทางไว้ข้างหน้าเรา และองค์พระผู้เป็นเจ้า ผู้ซึ่งเจ้าแสวงหานั้น จะเสด็จมายังพระวิหารของพระองค์อย่างกระทันหัน ทูตแห่งพันธสัญญา ผู้ซึ่งเจ้าพอใจนั้น ดูเถิด ท่านจะเสด็จมา (มาลาคี3:1)
†ลูกแกะพระเจ้า...

จันทร์ พ.ย. 09, 2009 9:47 pm

ก่อนอื่นเลย ต้องศึกษาตัวเองให้ดีก่อนว่าเชื่อจริงหรือไม่ ศรัทธาจริงหรือเปล่า อยากเปลี่ยนเพราะอะไร หากเปลี่ยนเพราะเพียงแค่ว่าต้องการรู้ ต้องการศึกษา เปลี่ยนเข้ามาสักพักก็ออกไป หรือเปลี่ยนเข้ามาเพียงแค่เกิดความสับสน อารมณ์ชั่ววูบ สักพักก็เปลี่ยนใจ อย่างนี้ก็ไม่สมควร เพราะจะถือว่าเป็นการไม่ให้เกียรติต่อพระศาสนจักร ต่อพระเป็นเจ้า ต่อพระเยซูคริสตเจ้า และที่สำคัญเป็นการทำลายเกียรติของตัวเองไปด้วย

ดังนั้น ต้องศึกษาดีๆ ว่าตนเองนั้นมีความเชื่อ ความศรัทธา พร้อมที่จะยอมรับกฎ ข้อปฏิบัติต่างๆ ปฏิบัติตามข้อปฏิบัติเหล่านั้นอย่างเต็มใจและจริงใจ

และเมื่อมั่นใจดีแล้ว ไปยังวัดที่ใกล้บ้านหรือที่สะดวก บอกเล่าข่าวดีนี้ให้คุณพ่อได้รับรู้ เรียนคำสอนอย่างตั้งใจ เมื่อการเรียนคำสอนจบลง ก็จงเตรียมใจ สำนึกในสิ่งผิดบาปที่เคยกระทำมา ชำระจิตใจให้เปี่ยมล้นด้วยความเชื่อ ตั้งใจจริงเพื่อที่จะรับศีลล้างบาป

* * * * *

ยินดีต้อนรับล่วงหน้าสำหรับลูกแกะพระเจ้าตัวใหม่เข้าสู่ฝูงแกะเพียงฝูงเดียวนี้ และมีผู้เลี้ยงแกะเพียงคนเดียว คือ...พระเป็นเจ้า

"เรามีแกะอื่นๆ ซึ่งไม่อยู่ในคอกนี้ เราต้องนำหน้าแกะเหล่านี้ด้วย แกะจะฟังเสียงของเรา จะมีแกะเพียงฝูงเดียว และผู้เลี้ยงเพียงคนเดียว"(ยน 10:16)

ขอพระจิตเจ้าจงสถิตกับท่าน นำทางท่าน และอวยพระพรให้ท่านเปี่ยมด้วยความเชื่อเทอญ...อาแมน

...ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน...
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มี.ค. 31, 2010 2:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

อังคาร พ.ย. 10, 2009 1:38 am

ทำไมถึงอยากเปลี่ยนครับ?
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร พ.ย. 10, 2009 1:39 am

rarensell เขียน: ตอนนี้เราเป็นพุทธค่ะแต่เราศรัทธาในศาสนาคริสต์มากๆ เราเคยคิดที่จะเปลี่ยนศาสนานะคะแต่เราไม่รู้ว่าต้องทำยังไงบ้าง (พอดีบ้านเราเป็นพุทธกันหมดน่ะค่ะ) รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ
ตามกระทู้นี้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7350.0
rarensell
ที่อยู่: 16 ซ.กาญจนา ถ.สุทธิสาร แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กทม.10320

อาทิตย์ พ.ย. 22, 2009 6:49 pm

เราศรัทธาในศาสนาคริสต์มาตั้งแต่ประมาณ ป.6 ยัง ม.ปลาย ค่ะ...

ส่วนถ้าถามว่าทำไมถึงศรัทธาและอยากเปลี่ยน...

อาจเป็นเพราะเราศรทธาวิถีชีวิตของคริสตชนและพระเจ้าล่ะมั้งคะ

ป.ล. ขอบคุณที่มาตอบนะคะ  : xemo026 :
Jesus loves You

อาทิตย์ พ.ย. 22, 2009 10:46 pm

Holy เขียน:
ตามกระทู้นี้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7350.0
ลองศึกษากระทู้นี้ก่อนครับ จะได้เข้าใจง่ายขึ้น
Suthep

จันทร์ พ.ย. 23, 2009 12:46 pm

: xemo026 :เข้ามาศึกษาครับ
anatasia

อังคาร มี.ค. 22, 2011 1:12 pm

เราเองก็กำลังเรียนคำสอนของคาทอลิกทางจดหมาย
มีแต่พ่อแม่และน้องสาวกับคุณตากับคุณป้าน่ะแหละที่ไม่ยอมหันมานับถือคริสต์
aqua-alta

อังคาร มี.ค. 22, 2011 8:58 pm

Little Boy เขียน: 2. กลับใจจากบาปทั้งปวง ยอมรัมพระกิตติคุณ บัญญัติ ต่าง ๆ
ยอมรับพระกิตติคุณนี่น่าทำครับ แต่ที่ว่ายอมรับบัญญัติต่างๆนี่แปลกๆครับ
(2คร 3:6)พระองค์จึงทรงโปรดประทานให้เราสามารถเป็นผู้ปฏิบัติได้ ตามคำสัญญาใหม่ มิใช่ตามตัวอักษร แต่ตามพระวิญญาณ ด้วยว่าตัวอักษรตามบัญญัตินั้นประหารให้ตาย แต่พระวิญญาณนั้นประทานชีวิต.

เราอยู่ในพระวิญญาณ ถ้าด้านการกระทำดีนี่เราเหนือกว่าอยู่ในบัญญัติอีกครับ ไม่เหนื่อยด้วย มีพระองค์คอยช่วย
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 3:00 pm

คุณอนัสตเซียพระเจ้ารักคุณ พระองค์เลือกคุณให้มาเป็นลูกของพระองค์ตั้งแต่นิรันดร วันใดที่คุณเชื่อ
และรับศิลล้างบาป ชื่อคุณได้จารึกในสวรรค์แล้ว :s015:
anatasia

พุธ มี.ค. 30, 2011 6:28 pm

ขอบคุณค่ะ
ตอบกลับโพส