"เราจะไปไหนกันในวันสุดท้ายครับ"

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Stephen

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 11:07 am

"เราจะไปไหนกันในวันสุดท้ายครับ"
ในเมื่อควาเชื่อไม่ตรงกัน
(คาทอลิก : ความรอดนอกศาสนาจักร เชื่ออย่างเดียวก็ยังไม่รอดต้องกลับใจทำดีในระดับนึ่ง / โปรแตสแตนท์ : แค่เชื่อก็รอดแล้วคนไม่เชื่อตกนรกอย่างเดียว)
การกระทำของเราในวันนี้คงจะบอกได้บ้าง ว่าวันนั้นเราจะไปไหนกัน เราเป็นคนดีหรือเปล่า เรายังไม่ยอมกลับใจหรือปล่า
แต่สารภาพตรงๆเลย ว่าพยามทำดียังไงก็ยังคง รู้สึกว่าเลวอยู่ดี(มโนธรรมในใจผมละเอียดอ่อนมากเกินไปมั่ง : พระเจ้าทรงตัดสินตามจิตสำนึกของแต่ละคน)

กลับใจบ่อยๆ แต่ก็กลับไปทำอีกถึงจะเป็นบาปเรื่องเล็กๆน้อยก็ตาม
sinner

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 11:16 am

ไม่ได้กังวลเรื่องนี้เลยค่ะ เลยไม่ได้คิดอ่ะ

ก็แล้วแต่พระองค์จะทรงเมตตาค่ะ ยอมรับทุกอย่าง วางใจในพระองค์อ่ะค่ะ : xemo026 :
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 11:30 am

ไม่ไปไหน ครับ ใช้ชีวิต ปกติครับ
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 11:39 am

สิ่งหนึ่งต้องรู้ก่อนว่า ไม่ว่าจะบาปใดๆ เล็กน้อยหรือใหญ่แค่ไหน ทุกบาปไม่เกินกำลังพระคุณพระเจ้า
ศรัทธาและความเชื่อ ทำให้รอดพ้นจากไฟนรกได้จริง แต่สิ่งหนึ่งที่โปรเตสแตนไม่มีคือไฟชำระ
พระเมตตาเหนือพระยุติธรรมเสมอ ความเชื่อนั้นทำให้ชอบธรรมตามที่พระคัมภีร์บอก
กระนั้น การติดสนิท รับการอภัยบาปเสมอก็ช่วยให้วิญญาณบริสุทธิ์
แต่ผู้ที่ปากบอกเชื่อ แต่ไปทำบาปหนัก และไม่กลับใจใหม่ หรือจิตพื้นฐานเป็นทาสปีศาจ ผู้นั้นจะเข้าสวรรค์ก็เป็นไปไม่ได้ครับ

ตามพระคัมภีร์ที่อ่าน ถ้านับรวมทุกตอนแล้วจะไม่ขัดแย้งกันในเรื่องความรอด
แต่จะรอดได้ จะต้องรวมศรัทธาความเชื่อและการประพฤติอย่างผู้เชื่อ คือการมีใจอย่างผู้เชื่อ
แต่วิญญาณที่มีมลทินที่ได้รับการเลือกให้รอด จะไม่ถูกชำระก่อนเข้าบ้านสวรรค์ก็เป็นไปไม่ได้
เหตุนี้ ทุกนิกายจึงเน้นการสารภาพบาปกับพระเจ้าเสมอๆครับ

วันสุดท้ายทำอะไร ถ้ารู้ว่าวันสุดท้ายมาถึงแล้ว ผมคงจะสารภาพบาปหนักและเบาทั้งที่จำได้และจำไม่ได้อ่ะ คงไม่ได้ไปไหน   : emo073 :

ตามที่คลุกคลีอยู่กับโปรเตสแตนมา บางสายเท่านั้นที่ความเชื่อตกขอบจากพระคัมภีร์ครับ คือเน้นน้ำหนักและขาดน้ำหนักบางข้อ แต่โดยโปรฯจริงๆแล้วจะต้องเป็นความเชื่อที่กอปรด้วยการประพฤติอย่างผู้เชื่อครับ
Little Boy

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 11:51 am

Stephen เขียน: "เราจะไปไหนกันในวันสุดท้ายครับ"
ในเมื่อควาเชื่อไม่ตรงกัน
(คาทอลิก : ความรอดนอกศาสนาจักร เชื่ออย่างเดียวก็ยังไม่รอดต้องกลับใจทำดีในระดับนึ่ง / โปรแตสแตนท์ : แค่เชื่อก็รอดแล้วคนไม่เชื่อตกนรกอย่างเดียว)...
เอาไปอีกความเชื่อละกันนะครับ

ความรอดคือได้รับร่างกายใหม่ ฟื้นคืนชีพตามที่พระคริสต์ทรงเป็นผู้ไถ่ ซึ่งรัศมีภาพที่จะได้รับมีหลายระดับ
คนที่เป็นคนที่เดินตามทางที่พระคริสต์นำไว้ (ทางแคบมาก ๆ  : emo018 :) ก็จะรอดในระดับสูง อย่างเช่นเปาโลที่ได้ไปสวรรค์ชั้นที่ 3
คนที่เป็นคนดีแต่ไม่รับพระกิตติคุณของพระคริสต์ก็จะรอดเช่นกัน แต่รางวัลไม่เท่ากับกรณีข้างบน
และคนไม่ดีก็ยังคงมีสิทธิรอดแต่ว่ารางวัลของเขาจะทำให้เขารู้สึกอัปยศ และเขาต้องเบียดเสียดกับผู้คนที่ไม่ดีด้วยกัน(ถ้าเขารอด)

ดังที่เปาโลอธิบายเรื่องร่างกายใหม่หลังจากฟื้นคืนชีวิตไว้ว่า
"ร่่างกายสำหรับสวรรค์ก็มี และร่างกายสำหรับโลกก็มี แต่ว่าสง่าราศีของร่างกายสำหรับสวรรค์ก็อย่างหนึ่ง และสง่าราศีของร่างกายสำหรับโลกก็อย่างหนึ่ง สง่าราศีของดวงอาทิตย์ก็อย่างหนึ่ง สง่าราศีของดวงจันทร์ก็อย่างหนึ่ง สง่าราศีของดวงดาวก็อย่างหนึ่ง แท้ที่จริงสง่าราศีของดาวดวงหนึ่งก็ต่างกันกับสง่าราศีของดาวดวงอื่นๆ การซึ่งจะเป็นขึ้นมาจากความตายนั้นก็เหมือนกัน..."
(1โครินทร์15:40-42)

ส่วนคนไม่รอดคือคนที่ไม่รับพระกิตติคุณของพระคริสต์ทั้งในโลกนี้และโลกหน้า คนที่ไม่กลับใจ "คนที่ฆ่าผู้บริสุทธิ์ คนที่ดูหมิ่นพระวิญญาณ" (ซึ่งเป็นบาปที่ไม่มีการให้อภัยทั้งโลกนี้และโลกหน้า)
Stephen

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 3:24 pm

BoYz - The Series เขียน: แต่ผู้ที่ปากบอกเชื่อ แต่ไปทำบาปหนัก และไม่กลับใจใหม่ หรือจิตพื้นฐานเป็นทาสปีศาจ ผู้นั้นจะเข้าสวรรค์ก็เป็นไปไม่ได้ครับ
+ 1 ครับ แต่มีผู้รับใช้และ นักบวช ที่ตกเป็นทาสโดยไม่รู้ตัว เช่นการสอนผิด เท็จเทียม การเปลี่ยนแปลงคำสอน เป็นต้น ผมว่าน่ากลัวนะครับ
ชิปโป

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 4:28 pm

Stephen เขียน:
BoYz - The Series เขียน: แต่ผู้ที่ปากบอกเชื่อ แต่ไปทำบาปหนัก และไม่กลับใจใหม่ หรือจิตพื้นฐานเป็นทาสปีศาจ ผู้นั้นจะเข้าสวรรค์ก็เป็นไปไม่ได้ครับ
+ 1 ครับ แต่มีผู้รับใช้และ นักบวช ที่ตกเป็นทาสโดยไม่รู้ตัว เช่นการสอนผิด เท็จเทียม การเปลี่ยนแปลงคำสอน เป็นต้น ผมว่าน่ากลัวนะครับ
ดัดยังไงอ่ะครับ
mew

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 8:25 pm

แล้วชาวพุทธอย่างมิว จะรอดด้วยหรือป่าวครับ  : xemo017 :

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 8:28 pm

mew มาแว้ววว เขียน: แล้วชาวพุทธอย่างมิว จะรอดด้วยหรือป่าวครับ  : xemo017 :
คงรอดตามระดับความบริสุทธิ์ของมิวครับ
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 22#p180922
มิวยังไม่สวดภาวนาขอพระเยซูเลย พระเยซูช่วยมิวให้บริสุทธิ์ได้นะครับ

Update
แล้วมิวคิดว่าบริสุทธิ์พอหรือยัง สำหรับความรอดที่จะเป็นชาวสวรรค์ได้  : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 8:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 8:40 pm

mew มาแว้ววว เขียน: แล้วชาวพุทธอย่างมิว จะรอดด้วยหรือป่าวครับ  : xemo017 :
บทความนี้จะเป็นคำตอบให้นองมิวรวมถึงคนอื่นๆ ด้วยค่ะ

http://www.belongtothetruth.com/Holy/teach01.htm

อ่านให้จบนะคะ  : emo045 :
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 9:06 pm

พระเป็นเจ้าทรงรักมวลมนุษย์ทุกคนครับน้องมิว ไม่ว่าเค้าคนนั้นจะเชื้อชาติใด ศาสนาใด จะยากดีมีจนอย่างไร

ทุกคนก็คือ ลูกของพระองค์ครับ  : xemo026 :

ขอพระเจ้าทรงอวยพรน้องมิวครับ  : emo027 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 11:40 pm

ไปที่ที่พระเจ้าทรงเมตตาค่ะ
พระองค์เมตตาให้อยู่ที่ไหน  ก็จะอยู่    : xemo026 :
Stephen

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 1:23 pm

ชิปโป เขียน:
มัธทิว บทที่6 ข้อ15:23
15 จงระวังผู้พยากรณ์เท็จที่มาหาท่านนุ่งห่มดุจแกะ แต่ภายในเขาร้ายกาจดุจสุนัขป่า
16 ท่านจะรู้จักเขาได้ด้วยผลของเขา มนุษย์เก็บผลองุ่นจากต้นไม้หนามหรือ หรือว่าเก็บผลมะเดื่อจากต้นผักหนาม
17 ดังนั้นแหละต้นไม้ดีทุกต้นย่อมให้แต่ผลดี ต้นไม้เลวก็ย่อมให้ผลเลว
18 ต้นไม้ดีจะเกิดผลเลวไม่ได้ หรือต้นไม้เลวจะเกิดผลดีก็ไม่ได้
19 ต้นไม้ทุกต้นซึ่งไม่เกิดผลดีย่อมต้องถูกฟันลงและทิ้งเสียในไฟ
20 เหตุฉะนั้น ท่านจะรู้จักเขาได้เพราะผลของเขา
21 มิใช่ทุกคนที่ร้องแก่เราว่า `พระองค์เจ้าข้า พระองค์เจ้าข้า' จะได้เข้าในอาณาจักรแห่งสวรรค์
แต่ผู้ที่ปฏิบัติตามพระทัยพระบิดาของเราผู้ทรงสถิตในสวรรค์จึงจะเข้าได้
22 เมื่อถึงวันนั้นจะมีคนเป็นอันมากร้องแก่เราว่า `พระองค์เจ้าข้า พระองค์เจ้าข้า
ข้าพระองค์ได้พยากรณ์ในพระนามของพระองค์ และได้ขับผีออกในพระนามของพระองค์
และได้กระทำการมหัศจรรย์เป็นอันมากในพระนามของพระองค์มิใช่หรือ'
23 เมื่อนั้นเราจะแจ้งแก่เขาว่า `เราไม่เคยรู้จักเจ้าเลย เจ้าผู้กระทำความชั่วช้า จงไปเสียให้พ้นจากเรา'  : xemo017 :

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 1:33 pm

ชิปโป เขียน:
Stephen เขียน: + 1 ครับ แต่มีผู้รับใช้และ นักบวช ที่ตกเป็นทาสโดยไม่รู้ตัว เช่นการสอนผิด เท็จเทียม การเปลี่ยนแปลงคำสอน เป็นต้น ผมว่าน่ากลัวนะครับ
มัธทิว บทที่6 ข้อ15:23
15 จงระวังผู้พยากรณ์เท็จที่มาหาท่านนุ่งห่มดุจแกะ แต่ภายในเขาร้ายกาจดุจสุนัขป่า
16 ท่านจะรู้จักเขาได้ด้วยผลของเขา มนุษย์เก็บผลองุ่นจากต้นไม้หนามหรือ หรือว่าเก็บผลมะเดื่อจากต้นผักหนาม
17 ดังนั้นแหละต้นไม้ดีทุกต้นย่อมให้แต่ผลดี ต้นไม้เลวก็ย่อมให้ผลเลว
18 ต้นไม้ดีจะเกิดผลเลวไม่ได้ หรือต้นไม้เลวจะเกิดผลดีก็ไม่ได้
19 ต้นไม้ทุกต้นซึ่งไม่เกิดผลดีย่อมต้องถูกฟันลงและทิ้งเสียในไฟ
20 เหตุฉะนั้น ท่านจะรู้จักเขาได้เพราะผลของเขา
21 มิใช่ทุกคนที่ร้องแก่เราว่า `พระองค์เจ้าข้า พระองค์เจ้าข้า' จะได้เข้าในอาณาจักรแห่งสวรรค์
แต่ผู้ที่ปฏิบัติตามพระทัยพระบิดาของเราผู้ทรงสถิตในสวรรค์จึงจะเข้าได้
22 เมื่อถึงวันนั้นจะมีคนเป็นอันมากร้องแก่เราว่า `พระองค์เจ้าข้า พระองค์เจ้าข้า
ข้าพระองค์ได้พยากรณ์ในพระนามของพระองค์ และได้ขับผีออกในพระนามของพระองค์
และได้กระทำการมหัศจรรย์เป็นอันมากในพระนามของพระองค์มิใช่หรือ'
23 เมื่อนั้นเราจะแจ้งแก่เขาว่า `เราไม่เคยรู้จักเจ้าเลย เจ้าผู้กระทำความชั่วช้า จงไปเสียให้พ้นจากเรา'   : xemo017 :
ข้อนี้แหละ ที่โบสถ์ที่ผมเคยอยู่ล่าสุด ให้น้ำหนักเบาไป

ถ้าไปดูสถานที่เสวนาของคนพวกนั้นจะพบว่า เหมือนพวกหัวหมอ
ข้างๆคูๆ เชื่อพระเจ้าแล้วรอด โดยไม่ได้ทำตัวเป็น "ผู้เชื่อพระเจ้า"
คือจิตพื้นฐานยังเป็นทาสปีศาจนั่นเอง และยิ่งคริสตจักรบางคริสตจักรสอนว่าแค่เชื่อก็รอดแล้ว
โดยไม่ได้ทำตัวเหมือนผู้เชื่อ มันยิ่งเปิดช่องโหว่ให้ความบาปแทรกแทรงได้ง่าย

ขอบคุณพระเจ้า คริสตจักรแบ๊พติสแห่งหนึ่ง สอนโดยให้น้ำหนักครบถ้วน
ที่เด่นชัดจะเห็นเป็น อ.ฟู holyzone.net ที่รู้พระคัมภีร์และเข้าใจความรอดอย่างแท้จริง

อยากจะยกย่อง อ.ฟู ให้เป็น คริสเตียน นิกายโปรเตสแตน ตัวอย่าง : xemo026 :
Stephen

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:06 pm

ปริศนาธรรมที่พระเยซูเจ้านำมาเผยแสดงก็คือ พระองค์มาเพื่อผู้ที่ไม่ได้เห็นว่าตัวเองชอบธรรม แต่มาเพื่อคนที่ยอมรับว่าตนไม่ชอบธรรม
และเป็นทุกข์เสียใจและอยากมีชีวิตใหม่ เชื้อของฟาริสีคือความหยิ่ง ยโส และอวดตน พวกเขาจึงถูกปรับโทษเหมือนกับซาตาน
ดังนั้นมนุษย์คนแรกที่ได้เห็นพระเยซูคริสต์ฟื้นขึ้นมาจากความตายคือ มารี ชาวมัคดาลา หญิงโสเภณีคนบาปที่กลับใจ
แก้ไขล่าสุดโดย Stephen เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:29 pm

อิอิ ไหนๆก็ขอโปรโมท โบสถ์ อ.ฟู หน่อยนะคร้าบ
http://www.romyenchurch.org/ เว็บคริสตจักรร่มเย็นครับ
Stephen เขียน: ปริศนาธรรมที่พระเยซูเจ้านำมาเผยแสดงก็คือ พระองค์มาเพื่อผู้ที่ไม่ได้เห็นว่าตัวเองชอบธรรม แต่มาเพื่อคนที่ยอมรับว่าตนไม่ชอบธรรม
และเป็นทุกข์เสียใจและอยากมีชีวิตใหม่ เชื่อของฟาริสีคือความหยิ่ง ยโส และอวดตน พวกเขาจึงถูกปรับโทษเหมือนกับซาตาน
ดังนั้นมนุษย์คนแรกที่ได้เห็นพระเยซูคริสต์ฟื้นขึ้นมาจากความตายคือ มารี ชาวมัคดาลา หญิงโสเภณีคนบาปที่กลับใจ
มารี ชาวมัคดาลา เป็นแบบอย่างแห่งการกลับใจจริงๆครับ  : xemo026 :
ตามที่ถ่ายทอดอารมณ์ออกมาทางภาพยนตร์ The Passion OF The Christ
เธอเป็นคนที่มีความถ่อมใจ สำนึก ติดตาม ... แบบอย่างแห่งการกลับใจจากบาป  : xemo026 :
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:50 pm

The Passion OF The Christ  <<< โหลดมายังไม่ได้ ดู เลยแหะๆๆๆ : xemo033 :
ตอบกลับโพส