เหตุเกิดเมื่อคืนก่อน 04.น.

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Stephen

พุธ ธ.ค. 09, 2009 1:45 pm

ผมกำลังนอนหลับสนิท(คนเดียว) แต่รู้สึกเหมือนมีคนมาค่อมทับตัวผมแล้วมานอนอยู่ข้างๆแล้ว ผมรู้สึกเหมือนกล้ามเนื้อเริ่มมีอาการเกร็ง บิดตัวและชาเหมือนจะขยับตัวไม่ได้ เริ่มจากด้านข้างที่มันมานอนเบียดผม มันก็เริ่มจะทับถมขึ้นมาบนตัว รู้สึกเหมือนมีนำ้หนักกดทับ ผมก็เลยสวด และเอ่ยนามพระเจ้า พระเยซู เพือไล่มันไป
ตอนนั้น ผมขอพระเจ้าให้เห็น แต่.. ผมก็ไม่เห็นว่าเป็นอะไร (โชคดีไปอย่าง...) แล้วมันก็ไป ครับนี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่เกิดขึ้นกับผมที่บ้านหลังนี้ น่าจะ 5-6 ครั้งแล้ว ตั้งแตมาเป็นคริสต์(19ปีแล้ว) เมื่อก่อนผมอ้าปาก ลืมตา หรือขยับตัวไม่ได้เลย แต่พอเจอบ่อยๆ ผมก็เริ่มสวดในใจก่อนและก็สวดโดยการออกเสียงเบาๆจากไรฟัน และริมฝีปาก ถ้าเป็นเมื่อก่อนจะตกใจกลัวเลยพยายามอ้าปากพูดแต่มันอ้าไม่ได้ เลยโดนนานอยู่พอประมาณ หลายนาที กว่าจะออกเสียงสวดได้ แต่... ผมก็ไม่เข้าใจว่าพวกมันทำแบบนี้ทำไม เหมือนมาทับแล้วก็ไป . . . เออ   : xemo031 :
แก้ไขล่าสุดโดย Stephen เมื่อ พุธ ธ.ค. 09, 2009 2:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

พุธ ธ.ค. 09, 2009 1:48 pm

: emo031 :

สวดภาวนาเผื่อพวกเค้า สิครับ งืมๆๆๆ

เค้าอาจจะมีอะไรให้ช่วยละมั้งครับ
Ministry Of Men

พุธ ธ.ค. 09, 2009 2:00 pm

ผมไม่รู้แน่ชัดเหมือนกัน  : emo102 :

แต่ตอนเป็นโปรเตสแตน ขับไล่ แล้วมันก็ไป แล้วก็มาอีก ไม่จบไม่สิ้น  ::056::

แต่ตั้งแต่มาคาทอลิก เข้าใจเรื่องไฟชำระ  ::022::เลยสวดอุทิศให้ 1 สายประคำ ก็ไม่มาอีกเลย  ::032::แต่หน้าใหม่มาแทน  ::024:: หลากหลายแบบกันไป

อันที่จริงๆ  ::031::ถ้าสวดอุทิศให้วิญญาณในไฟชำระและผู้ล่วงลับทุกวัน แบบเหมารวมๆนี่แหละ ไม่ต้องระบุใครหรอก ก็จะไม่มีใครมา ::031::
แล้วตามข้อเชื่อเรื่องไฟชำระ วิญญาณเหล่านี้ที่ได้รับคำวิงวอนจากเราก็จะช่วยเหลือเราด้วยในอนาคตคร้าบบ   : emo045 :

เข้าใจว่า เค้ามาขอครับ

เหนือสิ่งอื่นใด ไม่ต้องกังวล ว่า นั่นคือ ปีศาจ หรือวิญญาณมนุษย์  : xemo026 :
ด้วยเดชพระคริสตเจ้า และเสื้อคลุมความรักแม่พระ ปกป้องเราในทุกเม็ดประคำที่เราสวดภาวนาอยู่แล้ว
ส่วนตัว คิดง่ายๆคือ "เม็ดประคำทุกเม็ด ให้กับทุกวิญญาณที่ดี และขับไล่ทุกวิญญาณที่เรียกว่าปีศาจ"  : xemo026 :
Stephen

พุธ ธ.ค. 09, 2009 3:01 pm

ครับ เทพมากเลย . . . 555  เออขอโทษ ... ดีมากเลยครับ ใช้ความรักและความเมตตาและความถ่อมสุภาพ ให้พวกเขาได้เห็นแสงสว่างของพระเจ้า

พุธ ธ.ค. 09, 2009 3:13 pm

Stephen เขียน: ครับ เทพมากเลย . . . 555  เออขอโทษ ... ดีมากเลยครับ ใช้ความรักและความเมตตาและความถ่อมสุภาพ ให้พวกเขาได้เห็นแสงสว่างของพระเจ้า
ใช่ครับ

พระศาสนจักรของเรา สอนเรื่องนี้
บางที ถ้ามัวแต่ไปไล่ผี ไล่ปีศาจอย่างเดียว ใจเราอาจจะกลายเป็น ใจมาร ไปโดยไม่รู้ตัว
(และพระศาสนจักรก็มีบทไล่และกักกันปีศาจ คือ พระศาสนจักรไม่ได้ประเมินให้น้ำหนักเรื่องนี้เบาเลย)

จากการที่รับคำสอนมุมมองทางคาทอลิก ทำให้รู้ว่า
การใช้ความรัก ความอ่อนโยน ความถ่อมสุภาพ และความเรียบง่ายในการภาวนา(การสงบจริงๆ) 
ทำให้เราพ้นจากสิ่งเหล่านี้ได้จริงๆ
ส่วนถ้าใครเจอเรื่อยๆ อาจจะเป็นพระพรเหมือนนักบุญ
หรือ พี่น้องคาทอลิกหลายๆคนบางคน ที่ได้พบเห็นและมีภาระใจต่อวิญญาณผู้ล่วงลับ
วิญญาณในไฟชำระเหล่านี้ อีกทั้งยังเป็นเหมือนคำพยานไปยังพี่น้องคนอื่นๆ
ให้เข้าถึงคำสอนพระศาสนจักรได้ลึกซึ้งยิ่งขึ้นด้วย  : xemo026 :  : emo045 :  : emo027 :
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 5:23 pm

เราต้องสวดภาวนาให้พวกเขามากๆครับ พวกเขาเป็นวิญญาณที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้  : xemo028 :

เราสวดให้เขามากเท่าไร ก็จะมีคนสวดให้เราในยามที่เราตายไปแล้วมากเท่านั้นครับ  : emo038 :
Ma~Ri~A

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 12:27 pm

ก่อนนอนสวดอุทิศให้พวกเค้าค่ะ

แนะนำอีกอย่าง ลองเปลี่ยนจากนอนหงายมาเป็นนอนตะแคงแทนนะคะ
เพราะบางทีอาการแบบนี้มักเกิดจากการนอนหงาย
แต่ถ้าปกตินอนตะแคงอยู่แล้ว ก้อสวดเยอะๆ แล้วกันนะคะ สู้ๆ
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 4:36 pm

Ma~Ri~A เขียน: ก่อนนอนสวดอุทิศให้พวกเค้าค่ะ

แนะนำอีกอย่าง ลองเปลี่ยนจากนอนหงายมาเป็นนอนตะแคงแทนนะคะ
เพราะบางทีอาการแบบนี้มักเกิดจากการนอนหงาย
แต่ถ้าปกตินอนตะแคงอยู่แล้ว ก้อสวดเยอะๆ แล้วกันนะคะ สู้ๆ
จิงค่ะ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ลองนอนตะแคงดูซิค่ะ จะได้มองเห็นกันจะๆ ไปเลย  ::056::
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 9:51 pm

อาการเหมือนที่เคยเจอในบางครั้ง และหลัง ๆ เหมือนจะเริ่มโดนวิธีแบบใหม่ ๆ โดยเฉพาะผ่านทางฝัน (เหมือน "ตัวการ" จะเริ่มรู้แล้วว่าวิธีเดิม ๆ ไม่ได้ผล)

แต่แปลกตรงที่ ที่ผ่านมาได้เห็นพระเยซูแค่หนเดียว และครั้งถัดมาไม่ได้เห็น แต่ก็รอดมาได้หลังจากพยายามขอพระองค์ช่วย(หลายทีก็ขอในใจ เพราะเหมือนถูกอุดปากให้พูดไม่ได้)

พักนี้ไม่ค่อยเจอแล้ว แต่จะมาอีกเมื่อไหร่ก็สุดรู้

แต่ทำให้เรารู้ได้อย่างหนึ่งว่า

ศัตรูของพวกเรา น่ากลัวจริง ๆ
mew

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 10:44 pm

ตามความเชื่อในทางพุทธศาสนา เขาอาจเป็นสัมภเวสีมาขอส่วนบุญอ่าครับ  : xemo017 :

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 3:33 am

mew เขียน: ตามความเชื่อในทางพุทธศาสนา เขาอาจเป็นสัมภเวสีมาขอส่วนบุญอ่าครับ  : xemo017 :
คือใครหรอครับ
mew

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 10:15 pm

BoYz - The Series เขียน: คือใครหรอครับ
สัมภเวสี ก็คือพวกวิญญาณเร่รอนที่ไม่มีใครทำบุญอุทิศให้ครับพี่บอย  : xemo026 :

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 10:41 pm

mew เขียน:
BoYz - The Series เขียน: คือใครหรอครับ
สัมภเวสี ก็คือพวกวิญญาณเร่รอนที่ไม่มีใครทำบุญอุทิศให้ครับพี่บอย  : xemo026 :
ขอบคุณครับน้องมิว  : emo045 :

(ชื่อฟังดู อลังกาลเล็กๆ) อิอิ  : xemo016 :
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 12:07 am

สัมภเวสีในทางพุทธศาสนา ก็คือ ดวงวิญญาณที่ไม่มีใครคิดถึงของทางคาทอลิกใช่ไหมครับ

BoYz - The Series เขียน:
mew เขียน:
สัมภเวสี ก็คือพวกวิญญาณเร่รอนที่ไม่มีใครทำบุญอุทิศให้ครับพี่บอย  : xemo026 :
ขอบคุณครับน้องมิว  : emo045 :

(ชื่อฟังดู อลังกาลเล็กๆ) อิอิ  : xemo016 :
คนละคนแล้วครับ ไม่รู้จักสัมภเวสีหรอขอรับ : emo045 : : xemo016 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 12:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Istamite

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 2:33 am

ตามหลักการอิสลามนั้นไม่มีเรื่องของภูตผีหรือวิญญาณ  เมื่อตายแล้ว วิญญาณออกจากร่าง จะถูกเก็บเอาไว้ที่ โลกอะลัมบัรฺซัค  คือโลกที่อยู่ระหว่างโลกดุนยา(โลก ปัจจุบัน) กับโลกอาคิเราะฮฺ (โลกแห่งการพิพากษา)ซึ่งเป็นโลกที่เก็บวิญญาณของบุคคลที่เสียชีวิตไปแล้ว
Deo Gratias

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 4:46 am

Istamite เขียน: ตามหลักการอิสลามนั้นไม่มีเรื่องของภูตผีหรือวิญญาณ  เมื่อตายแล้ว วิญญาณออกจากร่าง จะถูกเก็บเอาไว้ที่ โลกอะลัมบัรฺซัค  คือโลกที่อยู่ระหว่างโลกดุนยา(โลก ปัจจุบัน) กับโลกอาคิเราะฮฺ (โลกแห่งการพิพากษา)ซึ่งเป็นโลกที่เก็บวิญญาณของบุคคลที่เสียชีวิตไปแล้ว
คริสต์สายโปรเตสแตนต์จะเชื่อคล้ายๆ อิสลามว่าวิญญาณผู้ตายจะมีที่อยู่ของเขา ไม่มาเพ่นพ่านบนโลกให้คนเห็นค่ะ
ลองศึกษาได้จากกระทู้นี้คะ  http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=3367.0

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 7:38 am

Quote จากกระทู้ ข้างบน โดย โปรดปราน
Prod Pran เขียน: ๓. วิญญาณหลับ( Soul-sleep )

ทัศนะนี้สอนว่า เมื่อตายแล้ววิญญาณจะเข้าสู่ภาวะหลับสนิท ไม่รับรู้สิ่งที่อยู่รอบๆตัว ผู้สนับสนุนทัศนะนี้ก็ใช้พระคัมภีร์สนับสนุน เช่น การตายคือการหลับ ( มธ.๙.๒๔,ยน.๑๑.๑๑,ธส.๔.๑๓ ) หรือพระคัมภีร์บางตอนกล่าวถึงคนตายแล้วไม่รู้ตัว ( สดด.๑๔๖.๔,ปญจ.๙.๕,๙.๑๐,อสย,๓๘.๑๘ ) ความจริงหลับเป็นคำสุภาพแทนคำว่าตาย เพราะคนตายก็เหมือนคนหลับอยู่ ( ยก.๒.๒๖ )
อันนี้ มีคนที่ ตายไป (รู้สึกจะ 7 วัน) แล้วเค้ากลับฟื้นขึ้นมา
เค้าบอกว่า เค้าไม่เห็นจะเจอ เหมือนคนที่ตายแล้วฟื้นขึ้นมาเลย คือ ไม่ได้ไปเห็นนรก เห็นสวรรค์ เห็นโลกวิญญาณ เห็นร่างตัวเอง เลย  : emo045 :

เค้าบอกว่า มันเหมือนหลับไป ประมาณว่า ร่างกายหยุดทำงาน ก็หลับ ดับสนิท ไม่รู้ ไม่มี ไม่มีคิด ไม่สัมผัส ไม่อะไร ไม่มีเวลา...ฯลฯ(เหมือนนอนหลับสลบ)
ตอนฟื้น เค้าบอกว่า ก็เหมือนตื่นขึ้นมา แค่นั้น  : xemo028 :

จริงๆ เคยมีพระทางศาสนาอื่น เค้าบอกว่า "ความตายก็เหมือนตอนที่เรานอน เพียงแต่การนอนคือการตายชั่วขณะหนึ่ง"  : emo102 :

คงจะคล้ายๆประมาณนี้
Valkyrie Zero Number

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 4:31 pm

BoYz - The Series เขียน: Quote จากกระทู้ ข้างบน โดย โปรดปราน
Prod Pran เขียน: ๓. วิญญาณหลับ( Soul-sleep )

ทัศนะนี้สอนว่า เมื่อตายแล้ววิญญาณจะเข้าสู่ภาวะหลับสนิท ไม่รับรู้สิ่งที่อยู่รอบๆตัว ผู้สนับสนุนทัศนะนี้ก็ใช้พระคัมภีร์สนับสนุน เช่น การตายคือการหลับ ( มธ.๙.๒๔,ยน.๑๑.๑๑,ธส.๔.๑๓ ) หรือพระคัมภีร์บางตอนกล่าวถึงคนตายแล้วไม่รู้ตัว ( สดด.๑๔๖.๔,ปญจ.๙.๕,๙.๑๐,อสย,๓๘.๑๘ ) ความจริงหลับเป็นคำสุภาพแทนคำว่าตาย เพราะคนตายก็เหมือนคนหลับอยู่ ( ยก.๒.๒๖ )
อันนี้ มีคนที่ ตายไป (รู้สึกจะ 7 วัน) แล้วเค้ากลับฟื้นขึ้นมา
เค้าบอกว่า เค้าไม่เห็นจะเจอ เหมือนคนที่ตายแล้วฟื้นขึ้นมาเลย คือ ไม่ได้ไปเห็นนรก เห็นสวรรค์ เห็นโลกวิญญาณ เห็นร่างตัวเอง เลย  : emo045 :

เค้าบอกว่า มันเหมือนหลับไป ประมาณว่า ร่างกายหยุดทำงาน ก็หลับ ดับสนิท ไม่รู้ ไม่มี ไม่มีคิด ไม่สัมผัส ไม่อะไร ไม่มีเวลา...ฯลฯ(เหมือนนอนหลับสลบ)
ตอนฟื้น เค้าบอกว่า ก็เหมือนตื่นขึ้นมา แค่นั้น  : xemo028 :

จริงๆ เคยมีพระทางศาสนาอื่น เค้าบอกว่า "ความตายก็เหมือนตอนที่เรานอน เพียงแต่การนอนคือการตายชั่วขณะหนึ่ง"  : emo102 :

คงจะคล้ายๆประมาณนี้
แล้ว ความฝันที่เราเห็นตอนหลับ ตายไปจะได้เห็นแต่ความฝันอีกหรือเปล่า?
st.dominic savio

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 12:27 am

การสวดภาวนาให้กับผู้ล่วงลับ เป็นสิ่งที่คริสตชนที่ปรารถนาเมืองสวรรค์พึงต้องกระทำ

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 8:32 am

BELIEF เขียน: การสวดภาวนาให้กับผู้ล่วงลับ เป็นสิ่งที่คริสตชนที่ปรารถนาเมืองสวรรค์พึงต้องกระทำ
เห็นด้วยนะ ส่วนตัวคิดว่าการขอพระเจ้าเมตตาผู้ล่วงลับ ไม่ใช่เรื่องผิดเลยสักนิด แถมยังเป็นสิ่งที่ดีด้วย

Valkyrie_chan เขียน: แล้ว ความฝันที่เราเห็นตอนหลับ ตายไปจะได้เห็นแต่ความฝันอีกหรือเปล่า?
ความฝันก็ความฝันนะ ความฝันเป็นกลไกทางสมอง ทุกคนเวลานอนจะฝัน ฝันมากฝันน้อย จำได้ หรือไม่ได้ ก็ฝัน (ตามที่วิทยาศาสตร์กล่าวอ้าง)
แต่เมื่อตายแล้ว ไม่ใช่เรื่องของความฝันแล้ว แต่เป็นเรื่องของความจริงหนะ  : emo038 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 15, 2009 8:34 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 4:42 pm

Deo Gratias เขียน:
Istamite เขียน: ตามหลักการอิสลามนั้นไม่มีเรื่องของภูตผีหรือวิญญาณ  เมื่อตายแล้ว วิญญาณออกจากร่าง จะถูกเก็บเอาไว้ที่ โลกอะลัมบัรฺซัค  คือโลกที่อยู่ระหว่างโลกดุนยา(โลก ปัจจุบัน) กับโลกอาคิเราะฮฺ (โลกแห่งการพิพากษา)ซึ่งเป็นโลกที่เก็บวิญญาณของบุคคลที่เสียชีวิตไปแล้ว
คริสต์สายโปรเตสแตนต์จะเชื่อคล้ายๆ อิสลามว่าวิญญาณผู้ตายจะมีที่อยู่ของเขา ไม่มาเพ่นพ่านบนโลกให้คนเห็นค่ะ
ลองศึกษาได้จากกระทู้นี้คะ  http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=3367.0
ครับ สาย โปร ฯ มีความเชื่อแบบนี้
ตอบกลับโพส