หนังสือเอโนค

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
taiyo

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 12:50 am

พอดีเห็นไปเจอเว็บๆหนึ่งมีหนังสือเอโนคแบบอังกฤษ-ไทย ให้โหลดไปอ่านได้ มีทั้งหมด 108 แต่แปลเสร็จแล้วให้โหลดเพียง1-84เท่านั้นครับ ที่เหลือยังแปลไม่เสร็จ ก็เลยเอาลิงค์มาฝากสำหรับคนอยากอ่านหนังสือเอโนคแต่หาแบบแปลไทยไม่ได้ครับ : emo045 :

http://purifysoul.com/index.php?option= ... 58&lang=th

รูสึกจะเป็นเว็บลิงค์ของคนที่เป็นโปร แต่แอบงงว่าโปรก็สนหนังสือเอโนคด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 12:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 9:58 am

เห็นเขาบอกว่า

มีเนื้อหาคล้ายพระคัมภีร์ใหม่ทั้งๆที่อยู่ในคัมภีร์เก่านะฮะ

(อ่านดูไปเรื่อยๆจะมีตอนนึงบอกว่า ประตูสวรรค์นั้นยิ่งใหญ่และเต็มไปด้วยกลไกที่ทันสมัย 55+)
sinner

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 10:55 am

อืม ดีค่ะ ที่บ้านมีแต่ภาษาอังกฤษ

อ่านนานละ ไม่จบซักที มีภาษาไทยคงจะจบเร็วขึ้น..อิอิ

ขอบคุณคนทำจังค่ะ ขอบคุณคนโพสถ์ด้วยนะคะ : emo045 : : xemo026 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 12:45 pm

น่าสนใจ ขออ่านก่อนครับ
taiyo

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 1:13 pm

ผมลองไปอ่านมาแล้ว หลังจากได้โพสไว้ ภาษาการแปลนี่ อ่านแล้วมึนกว่าภาษาอังกฤษซะอีก  ::039::

เอาเป็นว่า ภาษาไทย เอาไว้สำหรับคนที่ภาษาอังกฤษไม่ไหวจริงๆแล้วกัน (คงพยายามไถกันน่าดู ::024::) ส่วนใครภาษาอังกฤษพอไหว ก็ค่อยๆอ่านไปครับ
sinner

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 2:21 pm

ความเห็นข้างบนจริงค่ะ

บางทีอ่านหนังสือที่แปลเป็นภาษาไทยจะมึนๆ มากเป็นพิเศษค่ะ

อาจจะเป็นเพราะคำในภาษาไทยอ่านแล้วต้องแปลไทยเป็นไทยอีก....5555555+

ภาษาอังกฤษถ้าไม่ใช้หนังสือเชิงวิชาการจะอ่านแล้วเข้าใจได้ง่ายกว่าเยอะเลยค่ะ : emo045 : : xemo026 :
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 3:52 pm

การแปลยังไม่ระรื่นนะ แต่ก็พอเข้าใจ บางคำยังแปลออกมาแล้วอ่านลำบากกว่าภาษาอังกฤษจริงๆ
Deo Gratias

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 4:42 pm

taiyo เขียน: รูสึกจะเป็นเว็บลิงค์ของคนที่เป็นโปร แต่แอบงงว่าโปรก็สนหนังสือเอโนคด้วย
ก็อ่านเป็นความรู้ได้ค่ะ เพื่อเราจะรู้ว่ามีอะไรเกิดขึ้นในประวัติศาสตร์การบันทึก ตัดเข้า ตัดออก ของสารบบพระคัมภีร์
เพื่อจะได้รู้ว่านักศาสนศาสตร์โบราณตัดออกเพราะอะไร แต่ก็ต้องระวังท่าทีในการอ่านต้องไม่เหมือนกับอ่านพระคัมภีร์
เราต้องรู้ตัวอยู่เสมอว่ากำลังอ่านอะไรอยู่ แต่สำหรับผู้เชื่อใหม่จะไม่แนะนำให้อ่านเลยค่ะ  : xemo017 :
Ministry Of Men

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 4:58 pm

Deo Gratias เขียน: แต่ก็ต้องระวังท่าทีในการอ่านต้องไม่เหมือนกับอ่านพระคัมภีร์
เราต้องรู้ตัวอยู่เสมอว่ากำลังอ่านอะไรอยู่
เห็นด้วยนะ

แต่อย่าอ่านเลยดีกว่า จะว่าไป คล้ายๆ กับที่ ป้าเกรซ เคยบอกไว้ มันเหมือนเพลงอ่ะ
ฟังแล้วติดหู อันนี้ก็เหมือนกัน อ่านแล้วติดตา

คนเราจิตวิญญาณไม่นิ่งตลอดเวลา เกิดวันดีคืนดี ความเชื่ออ่อนแอ มารจะเอาตรงนี้มาทำมึนได้

ปล.ยังไม่ได้อ่าน และคิดว่าจะไม่อ่านดีกว่าครับ อิอิ
Jeanne d'Arc

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 7:36 pm

ใครพอจะบอกผมได้บ้างครับว่า ในนั้นมีัอะไรอยู่
taiyo

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 11:54 pm

มีเนฟิลิมครับ : emo045 : การพิพากษา และอื่นๆๆๆ
Little Boy

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 4:01 pm

ผมก็สนใจหนังสือนี้เหมือนกัน เพราะมีเพื่อนผมบางคน เค้าบอกว่าถ้าอยากรู้เรื่องสวรรค์ให้ไปอ่าน
ถ้าหากใครพอจะตอบได้ก็ตอบคำถามผมหน่อยครับ ผมไปถามไว้อีกบอร์ดนึง แต่ไม่มีคนตอบ

1. ท่านรู้จักพระคัมภีร์เอโนคมาก่อนหน้านี้หรือไม่
2. ประวัติพระคัมภีร์เอโนคเป็นเช่นไร (ผู้เขียน, ช่วงเวลาที่เขียน, สถานที่เขียน,...)
3. ทำไมหลายที่จึงไม่ใช้พระคัมภีร์เอโนค
4. ทำไมพระคัมภีร์เอโนคจึงนำไปเย็บรวมกับ The Holy Bible ไม่ได้
5. การเปิดเผยในพระคัมภีร์เอโนคนี้ต่างจากคัมภีร์สาระบบที่สองที่ทางคาทอลิคใช้หรือต่างจาก Book of Mormon ที่ผมอ่านยังไง

ตอบเป็นความคิดเห็นหรือตอบเป็นวิชาการก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ
dark-kanita

พุธ ธ.ค. 16, 2009 2:19 pm

: xemo023 :เจอแล้ว...ขอบคุณนะคะ กำลังอยากอ่านพอดีเลยคะ

ขอบคุณมากๆคะ
Valkyrie Zero Number

พุธ ธ.ค. 16, 2009 4:50 pm

BoYz - The Series เขียน:
Deo Gratias เขียน: แต่ก็ต้องระวังท่าทีในการอ่านต้องไม่เหมือนกับอ่านพระคัมภีร์
เราต้องรู้ตัวอยู่เสมอว่ากำลังอ่านอะไรอยู่
เห็นด้วยนะ

แต่อย่าอ่านเลยดีกว่า จะว่าไป คล้ายๆ กับที่ ป้าเกรซ เคยบอกไว้ มันเหมือนเพลงอ่ะ
ฟังแล้วติดหู อันนี้ก็เหมือนกัน อ่านแล้วติดตา

คนเราจิตวิญญาณไม่นิ่งตลอดเวลา เกิดวันดีคืนดี ความเชื่ออ่อนแอ มารจะเอาตรงนี้มาทำมึนได้

ปล.ยังไม่ได้อ่าน และคิดว่าจะไม่อ่านดีกว่าครับ อิอิ
เห็นด้วยเหมือนกัน

(บอกดีไหมนะ ที่เราเปลี่ยนบุคลิกมา Dark ขึ้นเพราะตอนเพิ่งตัดสินใจเป็นคริสต์ใหม่ ๆ อ่านอะไรไม่อ่าน ไปอ่านวิวรณ์จบก่อนเป็นอย่างแรก (จริงๆ ไม่ใช่อย่างแรกที่อ่าน แต่เล่มก่อนหน้าดันอ่านไม่ครบทุกหน้า กลับไปกลับมา มีวิวรณ์เป็นบทแรกที่อ่านแต่ต้นจนจบไม่มีเว้น และตึงเครียดไปพักหนึ่ง(แต่ก็ยอมจำนนว่าความจริงก็เป็นความจริง)))

(ส่วนแฟนบอกว่าวิวรณ์เป็นบทที่ไม่คิดจะอ่านที่สุด แต่อ่านบทอื่นได้หมด)
banksia

เสาร์ ม.ค. 08, 2011 1:11 pm

สำหรับผู้เชื่อโดยเฉพาะผู้เชื่อใหม่ขอแนะนำให้ระวังเว็บ purifysoul ด้วย
littleseal

เสาร์ ม.ค. 08, 2011 6:32 pm

อ่านไปได้ 15 บทแล้ว... ปวดตับ... ::039:: ลาขาด...
aqua-alta

อาทิตย์ ม.ค. 09, 2011 12:05 am

ก็อ่านเป็นความรู้ได้ค่ะ เพื่อเราจะรู้ว่ามีอะไรเกิดขึ้นในประวัติศาสตร์การบันทึก ตัดเข้า ตัดออก ของสารบบพระคัมภีร์
เพื่อจะได้รู้ว่านักศาสนศาสตร์โบราณตัดออกเพราะอะไร แต่ก็ต้องระวังท่าทีในการอ่านต้องไม่เหมือนกับอ่านพระคัมภีร์
เราต้องรู้ตัวอยู่เสมอว่ากำลังอ่านอะไรอยู่ แต่สำหรับผู้เชื่อใหม่จะไม่แนะนำให้อ่านเลยค่ะ
เห็นด้วยครับ
ระวังหน่อยละกันนะครับท่านผู้อ่าน
ผมยกตัวอย่างนิดนะครับ (แวะชมบอร์ดใจสมานไปเจอมา)

คำตอบบางประการ ในพระคัมภีร์ฮีบรูที่ว่า
"ไม่มีผู้ใดพบท่าน_ เพราะพระเจ้าทรงรับท่านไปแล้ว"

(ฮีบรู 11:5 เพราะเอโนคมีความเชื่อ ฉะนั้นพระเจ้าจึงทรงรับท่านขึ้นไปเพื่อไม่ให้ท่านประสบกับความตาย ไม่มีผู้ใดพบท่าน เพราะพระเจ้าทรงรับท่านไปแล้ว ก่อนที่ทรงรับท่านขึ้นไปนั้นมีผู้เป็นพยานว่าท่านเป็นที่พอพระทัยของพระเจ้า)

ตรงนี้จึงเกิดคำถามอีกว่าในเมื่อ"ไม่มีผู้ใดพบท่าน_ เพราะพระเจ้าทรงรับท่านไปแล้ว"

เหตุใดใน"Book of Enoch" บทที่ 68:1 จึงกล่าวว่า
[บทที่ 68:1 “และหลังจากที่ปู่ทวดเอโนคบอกข้าพเจ้า(โนอาห์)ถึงความลับต่างๆในหนังสือ และคำอุปมาที่ท่านได้รับมา และท่าน ได้รวบรวมไว้ให้แก่ข้าพเจ้า(โนอาห์) เป็นเรื่องราวในหนังสือคำ อุปมา (The book of the parables)

สิ่งนี้จะเป็นไปได้อย่างไร ? เพราะว่าพระเจ้าได้รับเอโนคไปแล้วตั้งแต่ศักราช....ก่อนที่โนอาห์จะเกิดถึง.....?.ปี
_ศักราช 0
1.อาดัม เข้าอยู่ในที่ดินที่ตัวถือกำเนิดมานั้น(สองผัวเมีย ออกจากสวนเอเดน)

_ศักราช 130 อาดัมออกจากสวนเอเดนได้ครบ 130 ปี
2.เสท ลูกอาดัม _เกิด _ศักราช 130
เมื่ออาดัมอยู่มาได้ 130 ปี จึงมีบุตรชายคนหนึ่งตามอย่างตามฉายาของเขาชื่อเสท[ปฐก.5:3](ศักราช0+130=130)

3.เอโนช ลูกเสท _เกิด _ศักราช 235 *
เสทอยู่มาได้ 105 ปีจึงมีบุตรชายชื่อ เอโนช[ปฐก.5:6](ศักราช130+105=235)

4.เคนัน ลูกเอโนช _เกิด _ศักราช 325 *
เคนัน ลูกเอโนช _เกิด _ศักราช 325 *
เอโนชอยู่มาได้ 90 ปีจึงมีบุตรชื่อเคนัน[ปฐก.5:9](ศักราช235+90=325)

5.มาหะลาเลล ลูกเคนัน _เกิด _ศักราช 395 *
เคนันอยู่มาได้ 70 ปีจึงมีบุตรชื่อมาหะลาเลล[ปฐก.5:12](ศักราช325+70=395)

6.ยาเรด ลูกมาหะลาเลล _เกิด _ศักราช 460 *
มาหะลาเลลอยู่มาได้ 65 ปี จึงมีบุตรชื่อยาเรด[ปฐก.5:15](ศักราช395+65=460)

7.เอโนค ลูกยาเรด _เกิด _ศักราช 622 *
ยาเรดอยู่มาได้ 162 ปีจึงมีบุตรชื่อเอโนค[ปฐก.5:18](ศักราช460+162=622)
ตั้งแต่เอโนคมีบุตรคือเมธูเสลาห์แล้ว ก็ดำเนินกับพระเจ้า 300 ปี และมีบุตรชายหญิงอีกหลายคน[ปฐก.5:22](พระเจ้ารับไป622+300=ศักราช922)

8.เมธูเสลาห์ ลูกเอโนค _เกิด _ศักราช 687 *
เอโนคอยู่มาได้ 65 ปี จึงมีบุตรชื่อเมธูเสลาห์[ปฐก.5:21](ศักราช622+65=687)

9.ลาเมค ลูกเมธูเสลาห์ _เกิด _ศักราช 874 *
เมธูเสลาห์อยู่มาได้ 187 ปี จึงมีบุตรชายชื่อลาเมค[ปฐก.5:25](ศักราช687+187=874)
------------

_ศักราช 922 -พระเจ้ารับเอโนคไป (จากข้อ7.เอโนค ลูกยาเรดพระเจ้ารับไปศักราช=922)*อีก 134 ปี โนอาห์ถึงจะเกิด*
(ฮีบรู 11:5 เพราะเอโนคมีความเชื่อ ฉะนั้นพระเจ้าจึงทรงรับท่านขึ้นไปเพื่อไม่ให้ท่านประสบกับความตาย
ไม่มีผู้ใดพบท่าน
เพราะพระเจ้าทรงรับท่านไปแล้ว
ก่อนที่ทรงรับท่านขึ้นไปนั้นมีผู้เป็นพยานว่าท่านเป็นที่พอพระทัยของพระเจ้า)

10.โนอาห์ ลูกลาเมค _เกิด _ศักราช 1056 *
ลาเมคอยู่มาได้ 182 ปี จึงมีบุตรชายคนหนึ่งชื่อโนอาห์[ปฐก.5:28](ศักราช874+182=1056)

ในหนังสือเอโนค เอโนคเป็นปู่ทวดของโนอาห์ นั้นถูกต้องแล้ว
อาดัม.เสท.เอโนช.เคนัน.มาหะลาเลล.ยาเรด.เอโนค>เมธูเสลาห์>ลาเมค>โนอาห์

134ปีผ่านไปโนอาห์ เกิด_ศักราช 1056
135ปีผ่านไปโนอาห์ อายุ 1 ขวบ_ศักราช 1057
136ปีผ่านไปโนอาห์ อายุ 2 ขวบ_ศักราช 1058

เมื่อน้ำท่วมแผ่นดินนั้นโนอาห์มีอายุได้หกร้อยปี[ปฐก.7:6]
ตั้งแต่หลังน้ำท่วมโนอาห์มีชีวิตต่อไปอีก 350 ปี[ปฐก.9:28]
รวมอายุโนอาห์ ลูกลาเมคได้ 950 ปีจึงสิ้นชีวิต[ปฐก.9:29]
{ขณะนั้นอับราบ/อับราฮัม อายุได้ 58 ปีแล้ว}
(โนอาห์ ลูกลาเมค ตาย ศักราช 2006 *)

ตรงนี้จึงเกิดคำถาม(ในฮีบรู 11:5)ขึ้นว่าในเมื่อ
"ไม่มีผู้ใดพบท่าน_ เพราะพระเจ้าทรงรับท่านไปแล้ว"

แต่เหตุใดใน"Book of Enoch"จึงกล่าวว่า
บทที่ 68:1 และหลังจากที่
ปู่ทวดเอโนคบอกข้าพเจ้าถึงความลับต่างๆในหนังสือ และคำอุปมา ที่ท่านได้รับมา และท่านได้รวบรวมไว้ให้แก่ข้าพเจ้า[ยังงี้ต้องถามว่าเอามาให้โนอาห์ตอนไหน?]
เป็นเรื่องราวใน หนังสือคำอุปมา

เราลองอ่านดูอีกครั้ง
๑(The Book of Enoch)=หนังสือ เอโนค
๒(The book of the parables)=หนังสือ คำอุปมา

บทที่ 68:1 และหลังจากที่
ปู่ทวดเอโนคบอกข้าพเจ้า(โนอาห์)ถึงความลับต่างๆในหนังสือ(๑) และ คำอุปมา(๒)ที่ท่าน(เอโนค)ได้รับมา
และท่าน(เอโนค)ได้รวบรวม(๑+๒)ไว้ให้แก่ข้าพเจ้า(โนอาห์)

เป็นเรื่องราวในหนังสือคำ อุปมา(The book of the parables)

สิ่งนี้จะเป็นไปได้อย่างไร ? เพราะว่าพระเจ้าได้รับเอโนคไปแล้วตั้งแต่ ศักราช_ศักราช 922 ก่อนที่โนอาห์จะเกิดถึง ..134 ปี

หากเป็นดังนี้ ฮีบรู 11:5 จะต้องเขียนใหม่ให้ถูกต้องว่า

เพราะเอโนคมีความเชื่อ ฉะนั้นพระเจ้าจึงทรงรับท่านขึ้นไปเพื่อไม่ให้ท่านประสบกับความตาย ไม่มีผู้ใดพบท่าน เพราะพระเจ้าทรงรับท่านไปแล้ว ก่อนที่ทรงรับท่านขึ้นไปนั้นมีผู้เป็นพยานว่าท่านเป็นที่พอพระทัยของพระเจ้า)
(ยกเว้นโนอาห์แต่ผู้เดียว ที่จะได้พบกับท่านอีกครั้งหนึ่งในวลาภายภาคหน้า ในระหว่างที่โนอาห์มีชีวิตอยู่ 950 ปีนั้น โนอาห์เกิดศักราช 1056 โนอาห์ตายศักราช2006 มีชีวิตหลังน้ำท่วมอีก 350 ปี ข้างหน้า ระหว่างศักราช 1056ถึงศักราช2006= ถ้าเอโนคเอามาให้ตอนนี้ อับราฮัมมีอายุได้ 58 ปีแล้ว เมื่อโนอาห์ตาย โนอาห์คงไม่ต้องเอาคัมภีร์เอโนคใส่เรือน้ำท่วมโลกมาตามที่กล่าวอ้างกันหรอกนะจ้ะ)
เอามาให้อับราฮัมแทนก็ได้มั้ง
แต่จะต้องเปลี่ยนคำว่าปู่ทวดของข้าพเจ้า(ซึ่งหมายถึงโนอาห์)
เปลี่ยนใหม่เป็นใช้คำว่าเอโนคปู่ทวดของโนอาห์ได้ลงมาจากสวรรค์และได้นำมาให้หรือมาบอกแก่ข้าพเจ้า(อับราฮัม)ยังจะดูเข้าท่ากว่ามั้ยเนี่ย

ตลกมั๊ยครับ
ไม่แปลกที่พระศาสนจักรศักดิ์สิทธิ์ของพระเป็นเจ้าไม่ยอมรับหนังสือลวงโลกเล่มนี้
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ม.ค. 09, 2011 12:16 pm

เอ่้อ ขอโทษนะ แต่ขออนุญาตสงสัยนิด ว่าจะเป็นไปได้ไหมถ้า...

ใช่ เอโนคถูกรับไปแล้ว แต่กลับมาปรากฎตัวต่อหน้าโนอาห์อีกได้ เพราะพระเจ้าอนุญาตให้มา เหมือนแม่พระหรือพวกนักบุญทั้งหลาย หรือแม้แต่พระเยซูเจ้าเองมาปรากฎตัวให้เห็นในนิมิตหรืออะไรทำนองนั้นอีกที

แต่บางครั้ง คำว่า "ไม่มีใครพบท่าน" ในฮีบรู บางทีคนเขียนอาจไม่ได้นึกถึงตรงนี้ก็ได้มั้ง ไม่ก็อาจมาจากการแปลรึเปล่า

ไม่ได้ว่าพระคัมภีร์ผิดพลาดหรอกนะ.... แต่ลืมแล้วเหรอ ก่อนหน้านี้ ก็เคยมีเรื่องการแปลผิด ๆ มาให้ปวดขมับแล้ว สักกระทู้ในบอร์ดนี้นี่แหละ (เกี่ยวกับเรื่องชื่อผู้หญิงที่แปลเป็นชื่อผู้ชาย อะไรนี่แหละ) จะไม่ให้สงสัยเลยก็เกินไปนะ

ส่วนตัว เชื่อพระกิตติคุณ 4 มากกว่าเล่มที่เขียนทีหลัง ไม่ได้บอกว่าพระคัมภีร์บทอื่นรวมถึงบทของท่านเปาโลไม่จริงหรือไม่ถูกต้องนะ แต่....เนื้อหาบางท่อน ต้องเข้าใจบ้างว่า "มนุษย์เขียน" แค่ "ได้การดลใจจากพระเจ้าอีกที" เท่านั้น ไม่งั้นขนาดพระกิตติคุณ 4 ยังมีรายละเอียดแตกต่างให้คนนอกจับผิดได้เลยนี่นา
(เรามองว่าถ้าให้ถูกต้องเป๊ะ ๆ คงต้องให้พระผู้เป็นเจ้าทรงลงมาเขียนด้วยฝีพระหัตถ์พระองค์เองเท่านั้นแหละกระมัง มนุษย์มันข้อจำกัดเยอะ)

ไม่ได้เจตนาจะว่ามันผิดพลาดก็จริง แต่เรื่องของภาษา บางครั้งก็ต้องระวังและมองรอบด้านบ้าง ขอเพียงแก่นหรือใจความสำคัญไม่หายไปล่ะก็นะ

แล้วก็ จริงอยู่ที่ทุกถ้อยคำในพระคัมภีร์สำคัญ แต่บางครั้งการยึดติดกับคำพูดทุกจุดทุกตัวอักษรมากเกินไป (และอย่าลืมว่า ด้วยข้อจำกัดด้านภาษาที่แตกต่างกันของมนุษย์แต่ละชนชาติด้วย และเซนส์ในการเขียนของแต่ละคนที่เป็น "มนุษย์") บางครั้งมันก็ไม่ช่วยให้เข้าใจพระเจ้ามากกว่าคนที่อ่านน้อยหรอกนะ
aqua-alta

อาทิตย์ ม.ค. 09, 2011 8:16 pm

อย่างไรก็ตามนะครับ
ผมอยากให้ทุกท่าน(รวมทั้งตัวผมด้วย)ลองถามตัวเองดูว่า
-หนังสือทุกเล่มที่จัดเป็นพระคริสตธรรมคัมภีร์ท่านอ่านจบหรือยัง
-ท่านทำความเข้าใจกับหนังสือเหล่านี้ดีหรือยัง
-ในพระคริสตธรรมคัมภีร์มีพระพรของพระเจ้าไม่พอหรือจึงต้องไปหาหนังสือแปลกๆที่ไม่จัดเป็นพระคริสตธรรมคัมภีร์อ่านกัน
ขอพระเจ้าทรงอวยพระพรทุกท่านครับ
ปล.(ขอต่อจากเมื่อวานนะครับ เมื่อคืนบอร์ดนี้เป็นไรไม่รู้ โพสแล้วกะจะมาแก้ก็ล่มก่อน วันนี้ก็แก้เพิ่มไม่ได้ซะงั้นT^T
aqua-alta

อาทิตย์ ม.ค. 09, 2011 8:37 pm

ผมเคยเจอบทความที่ว่า

ในที่ประชุมสมัชชาพระสังฆราชที่เมืองบาร์กา ประเทศสเปญ (Synod of Braga) ปี 563 ได้ประณามทุกคนที่ "อ่าน เห็นชอบ หรือปกป้อง" หนังสือ Apocrypha หมายความว่า ใครก็ตามที่อ่านหนังสืออธิกธรรม(ความคิดผม ผมว่าไม่น่าสื่อความหมายถึงสารบบที่2ด้วย ผมว่าน่าจะเป็นหนังสือนอกสารบบอย่งเดียว) ถือว่าถูกตัดขาดจากสมาชิกภาพของพระศาสนจักร (บัพพาชนียกรรม : Ex-communication)
แต่ผมไม่ได้เป็นคาทอลิกอะครับ เลยไม่ทราบครับว่าคำประณามนี้เลิกใช้กันไปหรือยัง
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ม.ค. 09, 2011 10:43 pm

ผมพอเข้าใจมุมมองของโปรฯต่อพระคัมภีร์ เพราะความที่โปรฯใช้พระคัมภีร์เพียงอย่างเดียวเป็นมาตรฐานตัดสินความเชื่อทุกอย่าง ดังนั้นอะไรที่ไม่ได้อยู่ในสาระบบหลักที่คาทอลิกเคยจัดไว้ ก็จะปฏิเสธอย่างแข็งกร้าวและประณามอย่างรุนแรงว่า ลวงโลก เท็จ ห้ามอ่าน เพราะสิ่งที่ถูกตั้งขึ้นเป็นหลักมันถูกบังคับให้ต้องเข้มงวดมาก

แต่ในความเป็นจริง หนังสือที่ไม่ถูกจัดเป็นพระคัมภีร์ แปลว่ามันต้องลวงโลกทุกเล่มจริงๆหรือ

ความจริงหนังสือที่ถูกคัดเข้าสาระบบคือ หนังสือที่มีระดับความน่าเชื่อถือ เกรด A และยังมีเหตุผลในแง่ที่ว่า ต้องนับเป็นหนังสือศักดิ์สิทธิ์เพื่ออ้างอิงในการสอนศาสนาไหม

จึงอาจมีหนังสือที่จริงอีกหลายเล่ม ที่เขียนความจริง คือ จริงเกรด A เหมือนกัน แต่ไม่จัดเข้า่สาระบบ เพราะมันไม่ได้สลักสำคัญในความเชื่อและหลักคำสอนขนาดนั้น เช่นหนังสือบันทึกประวัติศาสตร์ที่บันทึกโดยคริสตชน บางเล่ม ที่นักโบราณคดี และนักเทววิทยายังใช้อ้างอิงในแง่ประวัติศาสาตร์ ที่น่าเชื่อถือ แต่มันก็ไม่ได้ถูกเรียกว่าเป็นพระคัมภีร์

ยัีงมีหนังสือระดับ B C D คือมีจุดเคลือบแคลงบ้าง แต่มีความจริงอยุ่ด้วย แน่นอนว่า เกรด F ที่จงใจเขียนเรื่องโกหกเลยก็มี แต่มันยังมีเกรด B ที่มีคำสอนที่ดีมากมาย แต่อาจไม่ถูกรวม เพราะเหตุผลในการหาที่มาไม่ได้ ประวัติไม่ชัดเจน ฯลฯ

จึงไม่ได้แปลว่าหนังสือที่เหลือทั้งหมดที่ไม่ใช่เกรด A ต้องถือว่า F

หนังสือเอโนคเอง ก็เป็นหนังสือเล่มหนึ่งที่เมื่อไม่ถูกจัดเป็นเกรด A ก็ไม่ควรจัดเป็นเกรด F

เพราะมีบางส่วนบางตอนของหนังสือเล่มนี้ถูกอ้างถึงในหนังสือพระธรรมใหม่ด้วย โดยเฉพาะในบทจดหมายต่างๆหลายๆตอน แสดงว่าหลังสมัยพระเยซู เหล่าอัครสาวก อ่าน และยอมรับความจริงบางอย่างจากหนังสือเอโนคนี้ด้วย

ผมเห็นด้วยว่า เราควรอ่านสาระบบหลักให้เข้าใจ ซาบซึ้ง และนำไปปฏิบัติให้ได้ก่อน ค่อยไปอยากรู้อยากเห็นของที่อยู่ในหนังสือนอกสาระบบ

แต่ก็อยากให้คำแนะนำว่า ไม่ควรไปประณามทุกเล่มที่ไม่ได้ถูกจัดเข้าสาระบบว่าเป็นเท็จ ครับ
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 09, 2011 10:46 pm

ปล. คำสั่งห้ามอ่านหนังสือนอกสาระบบยกเลิกไปนานมากแล้วครับ

ปล.2 กรณีหนังสือเอโนคนี้ ความน่ากลัวไม่ได้อยู่ที่เนื้อหาจริงๆในหนังสือ แต่อยู่ที่การแปลเป็นไทยของเจ้านี้มากกว่า ต้นฉบับจริงไม่ได้มึนขนาดนี้ครับ
aqua-alta

จันทร์ ม.ค. 10, 2011 12:09 am

ขอบคุณ คุณHolyครับ
banksia

จันทร์ ม.ค. 10, 2011 8:07 am

เพื่อนๆที่รัก ดูข่าวนี้แล้วมีความคิดเห็นยังไงบ้าง

http://www.manager.co.th/Around/ViewNew ... 0000002550

บอกเล่ากันหน่อย
littleseal

จันทร์ ม.ค. 10, 2011 8:17 am

สำหรับตัวเองคิดว่าเป็นเรื่องความเชื่อ ความศรัทธาที่หลอมกับวัฒนธรรมดั่งเดิม
เหมือนอีกที่ (จำไม่ได้) ที่แห่พระเจ้า (พระเยซู) แห่งแผ่นดินไหว
(เพราะตอนนั้นผู้ที่อยู่ที่นั่นเชื่อว่าท่านช่วยให้ทุกคนรอดจากแผ่นดินไหว)

แอบอยากเห็นในไทยจะรวมแห่พระเยซู แม่พระ ขบวนใหญ่ ๆ กลางเมืองบ้าง
:s021:
Holy

อังคาร ม.ค. 11, 2011 1:04 am

banksia เขียน:เพื่อนๆที่รัก ดูข่าวนี้แล้วมีความคิดเห็นยังไงบ้าง

http://www.manager.co.th/Around/ViewNew ... 0000002550

บอกเล่ากันหน่อย
เป็นความเชื่อท้องถิ่นครับ เขาเชื่อกันมานานตั้งแต่สมัยยังไม่มีความเจริญทางการศึกษา เป็นความเชื่อแบบชาวบ้าน ง่ายๆ ไม่ได้อิงพระคมภีร์หรือคำสอน ของพระศาสนจักร เหมือนที่ข่าวบอกว่า พระศาสนจักรไม่ได้ประกาศอะไรเรื่องนี้
rosa-lee

พฤหัสฯ. ม.ค. 13, 2011 6:43 pm

ขอโทษนะคะเห็นด้วยอ่านพระคัมภีร์ ดีกว่า แต่เขาเป็นใคร[ เอโนค]เอาธรรมดาๆนะประดับความรู้ :s030: :s030: :s030:
ทำไมพระเจ้ารับไปไหน ตอนเด็กเรียนคำสอนไม่เห็นพูดถึงหรือลืมไปแล้วก็ไม่รู้
Holy

ศุกร์ ม.ค. 14, 2011 3:07 am

ฮบ 11:5
เพราะความเชื่อ พระเจ้าทรงรับตัวเอโนคไปโดยเขาไม่ต้องประสบความตาย ไม่มีใครพบเขาเพราะพระเจ้าทรงรับเขาไปแล้ว ก่อนที่เขาจะถูกยกไปก็มีคำยกย่องว่า เขาเป็นที่พอพระทัยของพระเจ้า

ยด 1:14
เอโนคผู้เป็นอัยกาคนที่เจ็ดนับตั้งแต่อาดัมพยากรณ์ถึงคนเหล่านี้ไว้ว่า “องค์พระผู้เป็นเจ้าเสด็จมาพร้อมกับบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์ของพระองค์ จำนวนนับหมื่น เพื่อพิพากษามนุษย์ทุกคน และกล่าวโทษคนอธรรมเพราะกิจการอธรรมทั้งหลายที่เขากระทำและเพราะถ้อยคำหยาบคายที่คนบาปไม่นับถือพระเจ้ากล่าวร้ายต่อพระองค์”

Genesis 5:21

ต่อไปนี้เป็นหนังสือลำดับพงศ์พันธุ์ของอาดัม เมื่อพระเจ้าทรงสร้างมนุษย์นั้น พระองค์ทรงสร้างตามพระฉายาของพระเจ้า พระองค์ทรงสร้างเป็นชายและหญิง แล้วทรงอำนวยพระพรแก่เขา และทรงเรียกว่ามนุษย์ในวันที่พระองค์ได้ทรงสร้างนั้น เมื่ออาดัมอยู่มาได้ร้อยสามสิบปี จึงมีบุตรชายคนหนึ่งตามอย่างตามฉายาของเขาชื่อเสท ตั้งแต่อาดัมมีบุตรคือเสทแล้ว ก็มีอายุอีกแปดร้อยปี มีบุตรชายหญิงอีกหลายคน รวมอายุของอาดัมได้เก้าร้อยสามสิบปีจึงสิ้นชีวิต
เสท อยู่มาได้ร้อยห้าปีจึงมีบุตรชายชื่อ เอโนช ตั้งแต่เสทมีบุตรคือเอโนชแล้ว ก็มีชีวิตอีกแปดร้อยเจ็ดปี และมีบุตรชายหญิงอีกหลายคน รวมอายุเสทได้เก้าร้อยสิบสองปีจึงสิ้นชีวิต
เอโนชอยู่มาได้เก้าสิบปีจึงมีบุตรชื่อเคนัน ตั้งแต่เอโนชมีบุตรคือเคนันแล้ว ก็มีชีวิตอีกแปดร้อยสิบห้าปีมีบุตรชายหญิงอีกหลายคน รวมอายุเอโนชได้เก้าร้อยห้าปีจึงสิ้นชีวิต
เคนันอยู่มาได้เจ็ดสิบปีจึงมีบุตรชื่อมาหะลาเลล ตั้งแต่เคนันมีบุตรคือมาหะลาเลลแล้ว ก็มีชีวิตอีกแปดร้อยสี่สิบปี มีบุตรชายหญิงอีกหลายคน รวมอายุเคนันได้เก้าร้อยสิบปีจึงสิ้นชีวิต
มาหะลาเลลอยู่มาได้หกสิบห้าปี จึงมีบุตรชื่อยาเรด ตั้งแต่มาหะลาเลลมีบุตรคือยาเรดแล้ว ก็มีชีวิตอีกแปดร้อยสามสิบปี มีบุตรชายหญิงอีกหลายคน รวมอายุมาหะลาเลลได้แปดร้อยเก้าสิบห้าปีจึงสิ้นชีวิต
ยาเรดอยู่มาได้ร้อยหกสิบสองปีจึงมีบุตรชื่อเอโนค ตั้งแต่ยาเรดมีบุตรคือเอโนคแล้ว ก็มีชีวิตอีกแปดร้อยปี มีบุตรชายหญิงอีกหลายคน รวมอายุยาเรดได้เก้าร้อยหกสิบสองปีจึงสิ้นชีวิต
เอโนคอยู่มาได้หกสิบห้าปี จึงมีบุตรชื่อเมธูเสลาห์ ตั้งแต่เอโนคมีบุตรคือเมธูเสลาห์แล้ว ก็ดำเนินกับพระเจ้าสามร้อยปี และมีบุตรชายหญิงอีกหลายคน รวมอายุเอโนคได้สามร้อยหกสิบห้าปี เอโนคดำเนินกับพระเจ้า แล้วหายหน้าไป เพราะพระเจ้าทรงรับเขาไป
ตอบกลับโพส