ใครเคยเจอผีบ้างคะ แล้วทำยังไง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 7:10 pm

ถ้าเป็นพุทธก็จะงัดบทสวดสารพัดมาสวดๆๆ
แต่เป็นคริสต์แล้ว ทำยังไงอ่ะคะ

สมมุติไปต่างจังหวัดคนเดียว นอนคนเดียว
ก่อนนอนสวดว่ายังไง ถ้าฝันเห็นผีทำยังไง
แล้วถ้ากลางดึกได้ยินเสียงแปลกๆทำยังไงอ่ะ
Jeab Agape
~@

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 8:01 pm

SugarRei เขียน: ถ้าเป็นพุทธก็จะงัดบทสวดสารพัดมาสวดๆๆ
แต่เป็นคริสต์แล้ว ทำยังไงอ่ะคะ

สมมุติไปต่างจังหวัดคนเดียว นอนคนเดียว
ก่อนนอนสวดว่ายังไง ถ้าฝันเห็นผีทำยังไง
แล้วถ้ากลางดึกได้ยินเสียงแปลกๆทำยังไงอ่ะ
พี่เรฮับ บนบอร์ดนี้เราอย่าพูดเรื่องผีๆ กันดีกว่า เพราะการพูดถึงวิญญาณเหล่านั้น
จะเป็นช่องทาง ให้พวกมัน ยิ้มย่องที่พวกเรา กลัว หรือ เอ่ยถึงมัน หรือเป็นเครื่องมือมันโดยใช่เหตุ
เพราะเดี๋ยวจะบานปลายไปกันใหญ่ เดี๋ยวพวก มีดาบอาจจะลบนะฮับพี่ 8)
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 8:08 pm

เดี๋ยวพี่โทรหานะจ๊ะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ มิ.ย. 29, 2005 1:59 am

ถ้าเป็นผมนะ ผมจะขอพระบิดา พระเยซู แม่พระ อารักขเทวดา อัครเทวดามิคาแอล ให้ช่วย โดยพูดแบบธรรมดาไม่ต้องมีบทสวดอะไรหรอกครับ ขอร้องพระเป็นเจ้าให้ช่วยครับ

คล้ายๆกะเวลาเจอแมงสาบแล้วเรียกแม่ให้ช่วยเอาไปทิ้งอ่ะ อารมณ์นั้นเลย ><
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 29, 2005 6:57 am

งั้นก็สวดอารักชเทวดาแทนได้ใช่ป่ะคะ

แบบว่า จะต้องไปนอนต่างจังหวัดอีก 2 งานอ่ะค่ะ
ไปทีไร เจออะไรแปลกๆประจำเยย T_T

ถ้าไม่เหมาะสมก็ลบได้นะคะ
(แต่โทรมาคุยกันนิดนึงก็ดีค่ะ อยากได้คำตอบจากผู้รู้)

เป็นครั้งแรกในรอบ 6 เดือนที่จะต้องนอนคนเดียวที่โรงแรมอ่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ พุธ มิ.ย. 29, 2005 8:00 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Cho

พุธ มิ.ย. 29, 2005 8:16 am

ไม่ต้องกลัวครับ วางใจในพระบิดาเถิดครับ ให้สายประคำอยู่เป็นเพื่อนน้องนะครับ สวดสายประคำแล้วพระแม่จะปกป้องคุ้มครองจากภยันตรายนะครับ พระแม่คือผู้เสนอวิงวอนที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของเรา :D
Holy

พุธ มิ.ย. 29, 2005 11:35 am

ผมไม่เคยกลัวผี เพราะผีกลัวพระเยซูที่สุดครับ แล้วพอดีเราเป็นของพระเยซู

อันนี้เป็นความจริงที่ว่า ตั้งแต่เกิดมา ไม่ว่าจะไปนอนต่างจังหวัดที่ไหนมีข่าวร่ำลือว่าดุอย่างไร ผมไม่เคยเจออะไรครับ

จะใช้บทสวดนี้ก็ได้นะครับ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 5;start=15

หรือใช้บทนี้ก็ได้นะครับ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=1330
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ มิ.ย. 29, 2005 11:47 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พุธ มิ.ย. 29, 2005 11:36 am

Jeab Agape เขียน:
SugarRei เขียน: ถ้าเป็นพุทธก็จะงัดบทสวดสารพัดมาสวดๆๆ

พี่เรฮับ บนบอร์ดนี้เราอย่าพูดเรื่องผีๆ กันดีกว่า เพราะการพูดถึงวิญญาณเหล่านั้น
จะเป็นช่องทาง ให้พวกมัน ยิ้มย่องที่พวกเรา กลัว หรือ เอ่ยถึงมัน หรือเป็นเครื่องมือมันโดยใช่เหตุ
เพราะเดี๋ยวจะบานปลายไปกันใหญ่ เดี๋ยวพวก มีดาบอาจจะลบนะฮับพี่ 8)
เป็นความจริง >:(
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 29, 2005 1:32 pm

ขอบคุณค่า เก็บบทสวดมาไว้แล้วค่ะ
ถ้าคำถามไม่เหมาะสมก็ลบได้เลยนะคะ

^^
minnie

พุธ มิ.ย. 29, 2005 2:44 pm

เสี้ยวหนึ่งของส่วนลึกในจิตใจ แม่พระช่วยด้วย ค่ะ :D
kendo

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 1:52 am

ถ้าศรัทธาเราแนบแน่นกับพระบิดา เราจะไม่กลัวผี แต่ผีจะกลัวเรา และไม่กล้าทำอะไรเรา
แค่เราจะเริ่มสวด มันก็เผ่นแนบไปไกลแล้ว
ที่ยังกลัวๆกันอยู่ก็คือ เรากลัวจินตนาการของตัวเอง
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 11:06 am

สวดสิครับ
claustrophobia

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 11:14 am

ผีหย้าตาไงงะมะเคยเห็ฯเลยอะตั้งเเต่เกิดจนถึงบัดนี้20ปีเเล้วอะ
>:( ออกมาให้เห็นหน่อยสิ มันคงไม่กล้ามาหรอกมั้งเพราะผมสวด
ประคำทุกคืน ;D สวดพระแม่มารีย์บ้างสวดพระเมตตาบ้าง
superjan
.
.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 6:28 pm

แจนไม่เคยได้ยินว่า คนคริสต์เจอผี ไม่เคยเลย ;D
St.paul

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 6:38 pm

ผมว่าเรื่องผีเป็นเรื่องที่ไม่น่าเชื่อถือครับเรามีระเจ้าองค์ความสว่าพระเยซู แม่พระ นักบุญอยู่แล้วจะกลัวอะไรครับ
Holy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 8:18 pm

St.paul เขียน: ผมว่าเรื่องผีเป็นเรื่องที่ไม่น่าเชื่อถือครับเรามีระเจ้าองค์ความสว่าพระเยซู แม่พระ นักบุญอยู่แล้วจะกลัวอะไรครับ
ผีมีจริงนะแตง

พระเยซูเจ้าไล่ผีบ่อยๆในพระคัมภีร์
โกจ๋อ
.
.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 8:40 pm

สวดอะงับ ถ้ายังอุ่นใจไม่พอ ก็ไปเอาประคำมาใส่ ไม่ยังไม่พอละก็ เอาไบเบิ้ลมาแล้วประมานว่าไถ้าแกหลอกฉัน เจอพระวาจาพระเจ้า ได้ตายอีกรอบแก"แค่นี้คงพอแล้วมั้ง
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 8:49 pm

โกเจ๋ง เขียน: สวดอะงับ ถ้ายังอุ่นใจไม่พอ ก็ไปเอาประคำมาใส่ ไม่ยังไม่พอละก็ เอาไบเบิ้ลมาแล้วประมานว่าไถ้าแกหลอกฉัน เจอพระวาจาพระเจ้า ได้ตายอีกรอบแก"แค่นี้คงพอแล้วมั้ง
อืมมๆ ไอเดียดี จะ print บทสวดไปติดที่หัวนอน
เอาไบเบิ้ลไปด้วย ^^
Joseph

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 9:03 pm

ผีหรือ ฮ่า... ฮ่า... ระวังตัวให้ดี เป็นคริสต์มากลัวผี เป็นไปได้ยังไงนี่

พี่ก็ชอบดูหนังผีเหมือนกันนะพวกZombie หรือ Vampire อะไรจำพวกนี้พี่ชอบดูมากตื่นเต้นดี เป็นโรกติดหนังเขย่าขวัญ ถึงความรู้สึกจะขัดๆ กับศาสนายังไงก็ไม่รู้แต่พี่ก็ชอบยิ่งดูยิ่งตื่นเต้นสนุกดี แต่ขอบอกตรงๆ หนังแนววิญญาณคนตายพี่ไม่ค่อยชอบ เพราะหนังประเภทนี่ดูแล้วมีแต่ทำให้เด็กๆ กลัวผีมากขึ้น ทั้งๆ ที่จริงแล้วผีประเภทนี่ไม่น่ากลัวเลยแม้แต่นิด ส่วนใหญ่จะเป็นหนังเอเชียที่ชอบสร้างประเภทนี่

อย่าง the ring กับ ju-on ทั้งสามภาค น้องสาวชวนพี่ไปดู น้องสาวเขาชอบหนังผีแนวนี้มาก พวกในโรงหนังกลัวกันบางคนนั่งปิดหูปิดตา แต่พี่รู้สึกงั้นๆ พี่ว่าเรื่อง Jeepers Creepers น่ากลัวกว่าเยอะ เป็นเรื่องที่พี่ชอบดูมากที่สุดเป็นหนังปีศาจใต้โลกนะทุกๆ กี่ปีก็ไม่รู้มันจะขึ้นมาถลกหนังคนครั้งหนึ่ง ดูแล้วรู้สึกตื่นเต้นสนุกดี

ถ้าดูหนังแนววิญญาณเรื่อง TheOthers สร้างผีได้ถูกต้องมากกว่า เพราะผีจริงๆ ก็อย่างนั้นแหละมันไม่มีฤทธิ์ ศาสนาคริสต์เรียกว่า "ริมโบ้" และของจริงที่มีฤทธิ์ปรากฎตัวให้คนนู้นคนนี่เห็นมันไม่ใช้ผี มันเป็นปีศาจหรือมาร ที่มาหลอกคนเพื่อให้คนกราบไหว้มันเพราะกลัวมันหลอกเอา

ด้วยรักในพระคริสต์
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 11:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 10:38 pm

สัมผัสวิญญาณ
คุณพ่อศิริชัย เล้ากอบกุล

นี่เป็นเรื่องที่ชนทุกสมัยคิดและอยากรู้ บ้างก็เชื่อบ้างก็ไม่เชื่อว่ามีจริง แม้แต่พวกซัดดูสีในสมัยพระเยซูเจ้าก็เชื่อว่า คนเราตายแล้วก็แล้วกัน ดังนั้นท่าทีของพวกเขาจะให้ความสำคัญกับชีวิตปัจจุบัน ความอยู่ดีกินดีและความร่ำรวย ส่วนพวกฟาริสีก็เชื่อว่า คนเราตายแล้วยังมีวิญญาณที่จะต้องรับผิดชอบต่อการกระทำของตนในช่วงที่มีชีวิตอยู่ และเชื่อว่าสักวันหนึ่งเมื่อสิ้นโลกแล้ว จะมีการกลับคืนชีพของบรรดาผู้ตาย ดังนั้นความเชื่อเช่นนี้ก็มีผลในการดำเนินชีวิตอีกแบบหนึ่ง
อย่างไรก็ตาม เรื่องวิญญาณมีจริงคงไม่ใช่ปัญหาของเรา ปัญหาอยู่ที่เรื่อง "ผีสิง" หรือวิญญาณเข้ามาอยู่ในร่างกายของคนเป็นไปได้หรือ โดยเฉพาะในยุคปัจจุบัน ? ความจริงผมก็ไม่เชื่อมาก่อน จนกระทั่งมาพบด้วยตนเอง จึงมาแบ่งปันให้ฟัง

วิญญาณสิงในตัวคนได้หรือ ?

ศาสนาคริสต์ก็พูดถึงพระเยซู พระจิต
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 10:39 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Champkun
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 12:01 am

ผีหลอกไม่เคยเจออะครับ เป็นคนกลัว แต่ไม่เจอ แปลกดีครับ
ที่กลัวเพราะกลัวว่าจะมาเป็นรูปร่างที่น่ากลัว น่าขยะแขยงมากกว่า กลัวว่าจะมาทำร้าย

แต่ที่น่ากลัวกว่าผีก็คือมารนะครับผมว่า กลัวมารจะมาหลอกมาให้เห็น
ถ้าเป็นอย่างนั้น อารักขเทวดาจะช่วยได้ไหมครับ
ระหว่างมารกับอารักขเทวดา ใครจะมีอำนาจมากกว่ากันครับ

แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมเชื่อในอารักขเทวดานะครับ เพราะท่านเป็นผู้รับใช้ของพระเจ้า
ย่อมมีอำนาจมากกว่าคนทรยศ และคงคุ้มครองเราด้วยฤทธิเดชจากองค์พระผู้เป็นเจ้าครับ

ข้าแต่อารักขเทวดา พระผู้เป็นเจ้าทรงกรุณามอบข้าพเจ้าไว้ในอารักขาของท่าน โปรดส่องสว่าง
พิทักษ์ นำทาง และคุ้มครองข้าพเจ้า ทุกโมงยาม ตามทางความรอด และจากอันตรายด้วยเถิด
เดชะพระนาม พระบิดา และพระบุตร และพระจิต อาแมน
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 12:14 am

ไม่กลัวผี กลัวตกใจ :-[
Holy

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 12:19 am

Champkun เขียน: ผีหลอกไม่เคยเจออะครับ เป็นคนกลัว แต่ไม่เจอ แปลกดีครับ
ที่กลัวเพราะกลัวว่าจะมาเป็นรูปร่างที่น่ากลัว น่าขยะแขยงมากกว่า กลัวว่าจะมาทำร้าย

แต่ที่น่ากลัวกว่าผีก็คือมารนะครับผมว่า กลัวมารจะมาหลอกมาให้เห็น
ถ้าเป็นอย่างนั้น อารักขเทวดาจะช่วยได้ไหมครับ
ระหว่างมารกับอารักขเทวดา ใครจะมีอำนาจมากกว่ากันครับ

แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมเชื่อในอารักขเทวดานะครับ เพราะท่านเป็นผู้รับใช้ของพระเจ้า
ย่อมมีอำนาจมากกว่าคนทรยศ และคงคุ้มครองเราด้วยฤทธิเดชจากองค์พระผู้เป็นเจ้าครับ

ข้าแต่อารักขเทวดา พระผู้เป็นเจ้าทรงกรุณามอบข้าพเจ้าไว้ในอารักขาของท่าน โปรดส่องสว่าง
พิทักษ์ นำทาง และคุ้มครองข้าพเจ้า ทุกโมงยาม ตามทางความรอด และจากอันตรายด้วยเถิด
เดชะพระนาม พระบิดา และพระบุตร และพระจิต อาแมน
เวลาเรามีบาปหรือมีจิตใจไม่ดี อารักขเทวดาของเราจะต้องดูแลเราด้วยระยะห่างมากขึ้น เช่นในเวลาที่แก้บาปรับศีลอย่างดีจิตใจสนิทกับพระท่านจะแทบจะชิดกับวิญญาณของเรา แต่เวลาที่เราจิตทราม ทิ้งพระทิ้งวัดฯลฯ ท่านจะเศร้าหมองและเกิดระยะห่างขึ้นเช่นอาจเฝ้าดูแลอยู่ในระยะห่าง3เมตร และนั่นแหละคือช่องว่างที่มารใช้เล่นงานเรา(ปล.นี่เป็นการไขแสดงส่วนบุคคล)
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 2:39 am

รู้สึกถ้ายิ่งกลัว ยิ่งคลางแคลงใจ จิตตกอะไรแบบนี้มันจะยิ่งมา แต่พอเรากล้าวางใจในพระ มั่นใจเมื่อไหร่ก็จะไม่มาหา
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 9:45 am

ขอบคุณๆทุกๆคำตอบค่ะ

เรจังสู้ตายค่ะ ไม่กลัวแย้ว ^^
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 6:45 pm

princess of wands เขียน: ไม่กลัวผี กลัวตกใจ :-[

เหมือนกันเลย
กลัวตกใจมากกว่า

ถ้าออกมาแหว่ ใส่มีกรี๊ดสลบแน่ๆ

ไม่ชอบอะไรที่ตกใจ
ถ้าค่อยๆแวบขึ้นมา คิดว่าไม่กลัวเท่าไหร่
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 8:26 pm

ที่ผมว่าน่ากลัวสึดคือเห็นแบบแป้บๆ อะครับ ประมาณหันหน้าเร็วๆแล้วเห็นแว่บๆ หันไปไม่มีแล้ว หรือเห็นจากหางตาแบบนี้ บรื๋อ
Good Nanny
~@

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 9:39 pm

สำหรับเรานะ....จะมาแว้บๆ หรือเห็นแบบเต็ม เต็ม ตา
ก้อกลัวหมดแหละ.....แบบว่าปอดอ่ะ :-[
claustrophobia

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 10:47 pm

ผมไม่เคยเจอผีอะเพราะผีมันกลัวผมมั๊ง 555 ;D
joemaddog

เสาร์ ก.ค. 02, 2005 2:28 am

สำหรับคุณผู้หญิงที่กลัวผีนะครับ
ผมว่าเปลี่ยนเอาความคิดและสติที่มีไปกลัวคนดีกว่า
เรื่องร้ายๆที่เห็นตามหน้าหนังสือพิมพ์ก็คนทำทั้งนั้นแหละครับ
อย่าไปกลัวเลยผี ด้วยความเชื่อที่คุณมี ถ้าผีมันมาจริงแล้วทำอะไรคุณได้ก็แปลกแล้วล่ะครับ
มั่นคงในความเชื่อไว้นะครับ
ตอบกลับโพส