อึ้ง นักวิทย์ฉีกบัญญัติความเชื่อไบเบิล ชี้"โมเสส"ไม่ได้ใช้อิ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
boylife

พฤหัสฯ. ก.ย. 23, 2010 10:12 pm

สำนัก ข่าวต่างประเทศรายงานเมื่อวันที่ 22 ก.ย.ว่า กลุ่มนักวิทยาศาสตร์ประจำศูนย์แห่งชาติวิจัยด้านบรรยากาศ และมหาวิทยาลัยโคโลราโด ของสหรัฐ ชี้ว่า โมเสส ผู้นำชนยิวยุคโบราณ อาจไม่ได้ใช้อิทธิฤทธิ์ใช้ไม้เท้าสั่งแยกทะเลแดงออกให้เปิดกว้างทางเดิน สำหรับชาวยิวอพยพหนีกองทัพอียิปต์ แต่ปรากฎการณ์ดังกล่าวอาจเกิดขึ้นจากพายุซึ่งสามารถทำให้ทะเลแยกเป็นสองส่วน ได้

รายงานระบุว่า กลุ่มได้ทำการสำรวจด้วยการใช้คอมพิวเตอร์เลียนสถานการณ์ดังกล่าว และพบว่า พายุสามารถแยกทะเลเปิดกว้างเป็นทางเดินให้แก่เขาและชนทาสยิวอพยพเหมือนปราก ฎการณ์ที่คัมภีร์ระบุไว้เรื่องอิทธิฤทธิ์ของโมเสส โดยจากการสำรวจพบว่า หากมีพายุเกิดขึ้นบริเวณแม่น้ำไนล์ ด้วยความเร็ว 63 ไมล์ต่อชม.และพัดเหนือแม่น้ำดังกล่าวอย่างต่อเนื่องเป็นเวลา 12 ชม. จะสามารถทำให้ทะเลเกิดการไหลย้อนกลับได้ในระดับความลึก 2 เมตร โดยจะเกิดเป็นพื้นที่ตรงกลางเหมือนสะพานข้าม มีความยาว 2 กิโลเมตร และกว้าง 5 กิโลเกมตร ปรากฎการณ์ดังกล่าวพบว่า เกิดขึ้นเป็นเวลานาน 4 ชม.ซึ่งตามคัมภีร์ไบเบิลนั้น ระบุว่า เมื่อเดินทางมาริมทะเลแดง กองทัพอียิปต์ได้ติดตามชาวยิวที่อพยพหนีตามโมเสส เพื่อตามคนเหล่านี้กลับไปเป็นทาสดังเดิม และพระเจ้าได้ทรงให้โมเสสชูไม้เท้าขึ้นเหนือน้ำ ทำให้ทะเลแดงแหวกออก เป็นทางเดินให้อิสราเอลเดินข้ามไป แต่เมื่อกองทัพอียิปต์จะข้ามตาม ทะเลก็กลับคืนดังเดิม และท่วมกองทัพอียิปต์ตายไปเสียสิ้น

ด้านนายคาร์ล ดรูว์ แห่งศูนย์วิจัยบรรยากาศแห่งชาติสหรัฐ บอกว่า ผู้คนมักจะตื่นเต้นกับเรื่องราวการอพยพหมู่ของทาสชาวยิวหนีกองทัพอียิปต์ ตามเรื่องราวในพระคัมภีร์ไบเบิล แต่จากการสำรวจนั้นชี้ว่า การแหวกออกของทะเลเป็นเรื่องของกฎธรรมชาติ

ที่มา http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... =01&catid=
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ย. 23, 2010 10:39 pm

Exodus 14
21โมเสสยื่นมือของท่านออกไปเหนือทะเล และพระเจ้าก็ทรงบันดาลให้ลมทิศตะวันออกพัดโหมไล่น้ำทะเลตลอดคืน ทำให้ทะเลกลายเป็นดินแห้ง น้ำแยกออกจากกัน 22ชนชาติอิสราเอลก็พากันเดินบนดินแห้งกลาง ทะเล ส่วนน้ำนั้นตั้งเป็นเหมือนกำแพงสำหรับเขา ทั้งทางขวาและทางซ้าย

-----พระคัมภีร์ก็บอกชัดอยู่แล้วนี่ครับว่าพระเจ้าประทานลมมาพัดน้ำให้แยกออกจากกัน ไม่ได้บอกเลยว่า โมเสสใช้อิทธิฤทธิ์ตัวเองแยกน้ำทะเล

คนที่ออกมาว่านี่ ไม่อ่านพระคัมภีร์ รู้รายละเอียดแบบ งูๆ ปลาๆ ผิดๆ ถูกๆ แล้วมาหาเรื่องค่อนขอดความเชื่อคนอื่น อันนี้เรียกจบด๊อกเตอร์แถมเกรียนติบัตรได้นะครับ
ข้า-พระ-เจ้า

พฤหัสฯ. ก.ย. 23, 2010 10:59 pm

และตามที่พี่โฮลี่อ้างถึง ไล่น้ำทะเลตลอดคืน ก็ ประมาณ 10-12ชั่วโมงไม่ใช่เหรอ
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ก.ย. 23, 2010 11:02 pm

โง่และอวดฉลาด(แต่ดันมีคนฟัง)มาอีกแล้ว เฮ้อ

เข้าใจผิดตั้งแต่คิดว่าแยกน้ำทะเลเป็นอิทธิฤทธิ์ของโมเสสเอง แล้วมาพูดว่าฉีกไบเบิล ทั้ง ๆ ที่มันก็เขียนอยู่โต้ง ๆ ว่า "พระเจ้าทำให้แยกด้วยลม"

เป็นกฎธรรมชาิิติแล้วไง อย่างน้อยกฎธรรมชาติที่ยกหางนักหนานั่น ก็ยังทำตามคำสั่งใครบางคนที่ใหญ่กว่า จนช่วยประชาชาติได้ 1 เผ่าพันธุ์"พอดีเป๊ะ"ซะงั้น

แต่ช่างเถอะ พูดไปก็เท่านั้น เพราะความคิดเห็นของเราแล้ว

"การเจรจา ไม่มีประโยชน์กับ คนที่ไม่ต้องการจะเงี่ยหูฟัง เรียกว่ากับคนพวกนี้ เอาดาบเสียบคอหอยพวกเขายังจะเป็นการกระทำที่ถูกต้องกว่า"

วันพิพากษามาเร็ว ๆ เถอะ อยากเห็นกองทัพมนุษยนิยมแพ้หมดรูป

(ปล. อยากขับเกรทมาชินก้า)
In the name of father

ศุกร์ ก.ย. 24, 2010 9:19 am

เคยดูสารคดีตอนเกี่ยวกับการแยกทะเลด้วยลมเป่าต่ำนี่อยู่เหมือนกัน

ฉีกพระคัมภีร์??? ใครว่า ผมว่านี่สิยิ่งเป็นสิ่งที่ช่วยศรัทธา เพราะพระเจ้าท่านไม่จำเป็นต้องใช้อิทธิฤทธิ์ปาฏิหาร์ยเหมือนพวกเล่นคาถาอาคม พระองค์แค่ใช้กฎธรรมชาติง่ายๆมาสร้างการอัศจรรย์ที่ยอดเยี่ยมเพื่อประชากรของพระองค์ :s015:
taiyo

ศุกร์ ก.ย. 24, 2010 10:55 am

555555 มติชนนี้แกจงใจเล่นงานคริสต์เลยนะเนี่ย

นักวิทยาศาสตร์เผย "โมเสส" อาจเคยข้ามทะเลแดงได้จริงตามพระคัมภีร์ระบุ
http://www.manager.co.th/Around/ViewNew ... 0000133078

อึ้ง นักวิทย์ฉีกบัญญัติความเชื่อไบเบิล ชี้"โมเสส"ไม่ได้ใช้อิทธิฤทธิ์"แหวกทะเลแดง"
http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... 3&catid=03

แค่หัวข่าวก็พาดไปคนละอย่าง ยิ่งมาได้อ่านบทความยิ่งไปกันใหญ่ แสดงว่าพวกนี้ไม่เคยอ่านไบเบิ้ลเลยจริงๆว่าทำไมน้ำมันถึงแยกจากกันได้ คงดูการ์ตูนและจินตนาการเองคิดว่าน้ำยกตัวและแยกจากกันทันทีทันใด :s013:
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ย. 24, 2010 12:11 pm

คุณTaiyo ไปใส่ใจมันทำไม เราไปเจอเว็บไซต์ ที่ต่อต้านคริสต์ ใส่ร้ายคริสต์ หาคำลบล้าง
ความเชื่อของเรา เราไม่เคยใส่ใจ ที่จะคาบกลับมา เพราะคนไม่เชื่อ ก็หาเหตุว่าเสมอ
เราผู้เชื่อต้องมั่นคงในความเชื่อครับ อย่าหวั่นไหว หรือหันไปเหมาตามลมปากครับ :s002:
Mr.Ezra
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 30, 2010 4:43 pm

น่าแปลกนะ

ที่พวกทหารอียิปต์จมน้ำตายกันหมด

แต่คนอิสราเอลไม่ตายสักคน
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

ศุกร์ ต.ค. 01, 2010 9:09 am

มาร...มาอีกแล้ว
Mr.Ezra
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 01, 2010 9:34 am

ง่ะ...ผมไม่ใช่มารนะ [T_T]

เข้าใจผิดอะไรหรือเปล่าครับ ??? (แอบร้องไห้ T_T)

ผมกำลังพูดประชดนักวิทยาศาสตร์ที่โจมตีความเชื่อของชาวคริสต์อ่าครับ

ถ้าโมเสสทำมายากล หรือ ลมพัดให้น้ำทะเลแยกโดยบังเอิญ

...ทำไมอิสราเอลไม่ตายสักคน...แต่ทหารอียิปต์จมน้ำตายหมด ???
(พวกเขาแข็งแรงกว่าอิสราเอลด้วยซ้ำ)

นี่เป็นพระราชกิจของพระเจ้าโดยแท้ !!!
Berserker

ศุกร์ ต.ค. 01, 2010 6:22 pm

Mr.Ezra เขียน:
น่าแปลกนะ

ที่พวกทหารอียิปต์จมน้ำตายกันหมด

แต่คนอิสราเอลไม่ตายสักคน
เห็นด้วยค่ะ :s012:
Valkyrie Zero Number

เสาร์ ต.ค. 02, 2010 2:37 am

Mr.Ezra เขียน:ง่ะ...ผมไม่ใช่มารนะ [T_T]

เข้าใจผิดอะไรหรือเปล่าครับ ??? (แอบร้องไห้ T_T)

ผมกำลังพูดประชดนักวิทยาศาสตร์ที่โจมตีความเชื่อของชาวคริสต์อ่าครับ

ถ้าโมเสสทำมายากล หรือ ลมพัดให้น้ำทะเลแยกโดยบังเอิญ

...ทำไมอิสราเอลไม่ตายสักคน...แต่ทหารอียิปต์จมน้ำตายหมด ???
(พวกเขาแข็งแรงกว่าอิสราเอลด้วยซ้ำ)

นี่เป็นพระราชกิจของพระเจ้าโดยแท้ !!!
ใจเย็น ๆ เค้าคงหมายถึงนักวิทย์ที่โจมตีหรือคนเขียนข่าวที่เขียนข่าวที่โจมตีความเชื่อน่ะค่ะ ไม่ได้หมายถึงคุณนะคะ
Mr.Ezra
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 02, 2010 1:50 pm

:s012: ^_^"
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. พ.ย. 04, 2010 5:50 pm

วิทยาศาสตร์ คือ การค้นพบสิ่งที่มีอยู่แล้ว
วิทยาศาสตร์ คือ การคาดเดา
เรื่องนี้ วิทยาศาสตร์ ก็อธิบายได้อีก ... แต่ทำไม่ได้
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 05, 2010 2:28 pm

อึ้ง! โมเสสสามารถคาดการณ์โดยการนำของพระเจ้าได้ ว่าควรจะพาชาวอิสราเอลมาริมทะเลแดงในวันและเวลาใด เพื่อที่จะสามารถข้ามทะเลแดงได้ เวลาที่มีลมพายุพัดน้ำทะเลให้แยกออกเป็นทางให้ชาวอิสราเอลเดินข้ามไปได้
tach

ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 10:46 pm

จงมอบทางของท่านไว้กับพระเจ้า จงวางใจในพระองค์
เเละพระองค์จะทรงกระทำให้สำเร็จ(สดด37:5)
stela-luna

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 2:01 pm

พระเจ้าก็บันดาลลมให้ใช่ไหมครับ
ทรงสร้างสรรพสิ่งใช่ไหมครับ
ทรงดลจิตนำทาง ชี้นำโมเสสใช้ไหมครับว่าต้องทำอะไร บอกจะเกิดอะไรขึ้น
พระคัมภีร์เขียนด้วยการดลใจของพระจิตเจ้า และง่ายต่อความเข้าใจของบุคคลสมัยนั้น
เช่นเรื่องอดัม เอวา จริงเราเกิดจากมนุษย์ชื่ออดัม เอวา จริงๆไหมครับ ก็ไม่ครับเราทราบกันดีว่า
เรามีวิวัฒนาการมายังไง
แต่ตรงปฐมกาลแค่ต้องการจะชี้ว่า หรือเขียนเพื่อจะบอกว่า สรรพสิ่งกำเนิดจากพระเจ้า
ไม่ใช่หนังสือวิทยาศาสตร์เล่าเรื่องราวตรรกกะ กฎ ทฤษฎี สูตรคำนวน
ต้องเข้าใจจุดนี้นะครับ :s002: !
tyransiam
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 3:29 pm

หลายคนบอกว่า การค้นพบทางวิทยาศาสตร์จะทำให้ความเชื่อทางศาสนาน่าเชื่อถือน้อยลง

แต่ผมคิดว่า ยิ่งจะทำให้ผมศรัทธามากขึ้นและได้ประจักษ์ว่า พระเจ้าทรงมีวิธีของพระองค์ในการดลบันดาลสิ่งต่างๆ ผ่านปรากฏการณ์ธรรมชาติ
rosa-lee

พุธ ธ.ค. 15, 2010 4:38 pm

พระเจ้าสร้างมนุษย์ตามภาพลักษณ์ของพระองค์ให้มีสติปัญญาอิสระเสรีที่จะเลือก ที่จะคิด
แต่ก็มีมนุษย์พวกหนึ่งคิดว่าตัวเก่งฉลาดกว่าชาวบ้าน เย่อหยิ่งจองหองอวดรู้ดี[ทั้งๆที่ไม่รู้เรื่อง]
อยากเด่นอยากดัง ต่อต้านพระเจ้า ไม่เชื่อมีพระเจ้า จะต่อต้านทุกอย่างถ้าบอกว่ามาจากพระเจ้า
ตอนนี้ที่ต่างประเทศมีกลุ่มไม่เชื่อพระเจ้าออกมาเดินขบวนถือป้ายเดินตามถนน ว่าคนนับถือพระเจ้า
งมงาย ก็มีคาทอลิกนี้แหละที่ยังรักพระเจ้าออกมาชน ถือป้ายเหมือนกันอย่าลบหลู่พระเจ้าและพวกเรา
ขอพวกเราสวดให้กับคนเหล่านี้ขอพระองค์เปิดจิตใจเปิดสมองพวกเขาด้วย ให้รู้ว่าพระองค์เป็น
พระเจ้าแท้และสร้างพวกเขามา รักและให้อภัยเสมอ
:s002: :s002: :s002: :s002:
ข้า-พระ-เจ้า

พุธ ธ.ค. 15, 2010 5:18 pm

stela-luna เขียน: เช่นเรื่องอดัม เอวา จริงเราเกิดจากมนุษย์ชื่ออดัม เอวา จริงๆไหมครับ ก็ไม่ครับเราทราบกันดีว่า
เรามีวิวัฒนาการมายังไง
แต่ตรงปฐมกาลแค่ต้องการจะชี้ว่า หรือเขียนเพื่อจะบอกว่า สรรพสิ่งกำเนิดจากพระเจ้า
ไม่ใช่หนังสือวิทยาศาสตร์ :s002: !
อธิบายด้วยครับว่า ต้องการจะบอกว่าอะไร
มะนาวหวาน

พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 10:44 pm

:s021:
ผมว่านะคับ..... เรื่องต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในพระธรรมเก่า และมีบันทึกไว้ในพระคัมภีร์ไบเบิ้ล ต้องการบอกความจริงอะไรบางอย่าง สำหรับกรณีย์นี้ก็จริงคับ ที่น้ำนั้นอาจแยกออกโดยธรรมชาติได้ เมื่อถึงเวลาของมัน จะด้วยวิธีไหนก็ตาม ท่านนักวิจารณ์จึงสรุปเหมาเอาว่า ไม่ได้เป็นมาเพราะอิทธิฤทธิ์ของโมเสส หรือของพระเจ้าทั้งสิ้น... ก็อาจจะใช่ แต่ผมว่าประเด็นสำคัญมันอยู่ตรงนี้ว่า .....พอโมเสสยื่นไม้เท้าออกไปเหนือน้ำตามที่พระเจ้าได้ทรงสั่ง น้ำก็ได้แยกตัวออก เปิดเป็นดินแห้งให้ชาวยิวเดินข้ามไปได้..... ตอนนี้นักวิจารณ์จะอ้างอีกไหมคับว่า เพราะโมเสสรู้เวลาว่าลมจะเกิด แล้วน้ำก็จะแยก ถ้าเป็นงั้น ไหนคุณ พร้อมกับอุปกรณ์วิทยาศาสตร์ที่คุณมี ช่วยกะเวลาให้เหมาะเจาะที่จะแหวกน้ำให้ทีซิคับ เอาตอนถูกเร่งรัดด้วยนะ อย่างที่ชาวอียิปต์กำลังไล่ล่าชาวยิวน่ะ
ตอบกลับโพส