สำคัญมหากางเขน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
sayonara

เสาร์ ต.ค. 09, 2010 8:32 pm

คือมีคนมาถามผมว่า การที่ชาวคาทอลิกทำสำคัญมหากางเขน
(อันที่จริงเขาไม่ได้บอกหรอกแต่เค้าถามว่าไอที่ทำอย่างเนี๊ยะ แล้วเค้าก็ทำมือแตะไปมาเป็นรูปสามเหลี่ยม ผมดูก็งงๆก็เลยทำแบบถูกต้องให้ดูเค้าเลยบอกว่าไอแบบนี้แหละ)
นั้นมีความศักดิ์สิทธิ์มั้ย เหมือนกับเวลาที่ชาวพุทธประนมมือแล้วหลับตานึกถึงพระพุทธเจ้าแล้วสวดมนต์มั้ย ผมก็บอกไปว่า ส่วนตัวผมเองนั้นผมไม่ได้เก่งเรื่องนี้มากนักแต่เวลาที่ผมกลัวหรือนึกถึงพระ อยากให้พระช่วยผมก็จะทำ แล้วผมจะรู้สึกมีพลังมีความมั่นใจมากขึ้น ผมไม่รู้ว่าความรู้สึกแบบนี้มันเป็นความศักดิ์สิทธิ์ของการทำสำคัญมหากางเขนหรือปล่าว แต่ผมรู้สึกดีมากๆเมื่อทำไป

แล้วเขาก็ถามผมต่อว่า แล้วถ้าเขาทำบ้างเนี๊ยะพระเจ้าจะช่วยเขามั้ย
ผมก็ถามเขาไปว่าแล้วเขาเชื่อในพระเจ้าหรือปล่าวล่ะ เขาก็บอกว่าเขาไม่ค่อยเชื่อเท่าไรเพราะไม่เคยรู้จักหรือเรียนคำสอน ไม่เคยอ่านพระคัมภีร์ด้วยจึงไม่อยากเชื่อเท่าไรเพราะเขาเป็นพุทธที่ค่อนข้างเคร่งหน่อยนึง
ผมก็บอกไปว่าถ้าไม่เชื่อในพระเจ้า ผมก็ไม่รู้ว่าพระเจ้าจะช่วยรึปล่าว แต่พระองค์ทรงเมตตาเสมอแหละ ผมก็ตอบแบบนี้ไป

แล้วเขาถามอีกว่าแล้วถ้าคนที่เชื่อในพระเจ้าทำสำคัญมหากางเขนให้เขา พระเจ้าจะช่วยเขาไหม ผมจึงตอบเขาไม่ถูกจึงบอกว่าจะมาถามผู้รู้ก่อนแล้วจะไปบอก

งั้นขอถามท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยอธิบายด้วยครับเพราะผมจะได้ไปอธิบายเขาด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

เสาร์ ต.ค. 09, 2010 9:02 pm

ทุกคนเป็นลูกของพระเจ้าพระองค์จะช่วยพวกเขาเสมอ :s007:
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 10, 2010 3:29 pm

การทำสำคุญมหากางเขน เป็นการเอ่ยพระนามพระเป็นเจ้าสูงสุดคือ พระบิดา พระบุตร พระจิต

ซึ่งมีความศักดิ์สิทธิ์โดยไม่ต้องสงสัย มนุษย์ทุกคนเป็นลูกของพระองค์ครับ เมื่อลูกมีความ

ทุกข์ต้องการความช่วยเหลือ มีหรือครับที่คนเป็นพ่อจะนิ่งดูดาย เพียงแต่ลูกคนนั้นจะมีความ

เชื่อมั่นในพ่อมากน้อยแค่ไหน .. :s007:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 13, 2010 12:42 am

มีความศักดิ์สิทธิ์ค่ะ ถ้าตั้งใจทำ และมีศรัทธา
ต่อให้ยังไม่ล้างบาป แต่ถ้าตั้งใจ ทำอย่างดี มีความศรัทธา ก็ศักดิ์สิทธิ์

แต่ถ้าทำส่ง ๆ ไม่ได้ศรัทธาอะไร ก็ไม่ศักดิ์สิทธิ์ค่ะ :s016:

ส่วนทำแทนให้ เขาก็ได้ แต่จะมากน้อยแค่ไหน ก็อยู่ที่ตัวเขาว่าจะรับหรือไม่รับ
เอายกตัวอย่างง่าย ๆ

นายเอ กับนายบี กำลังลอยคออยู่กลางทะเล
นายเอ มีพลุส่งสัญญาณ พระเยซูพายเรือมาช่วย พระเยซูยื่นมือออกมา
นายเอคว้ามือพระองค์ไว้ พระเยซูก็ดึงขึ้นเรือ รอดตายไป
แล้วนายเอก็บอกพระเยซูว่า นายบีก็กำลังลำบากครับ ไปช่วยเขาด้วยนะครับ
พอพระเยซูไปถึงนายบี ก็ยื่นมือให้

ทางเลือกของนายบีคือ
1. ยื่นมือให้พระเยซูดึงขึ้นเรือ
2. เมิน ไม่ขึ้น ตูจะว่ายน้ำเข้าฝั่งเอง

ดังนั้น มันอยู่ที่ เพื่อนน้องนั่นแหละ ถ้าพระยื่นมือให้ แต่ตัวเองจะเปิดใจรับรึเปล่า?
sayonara

พฤหัสฯ. ต.ค. 14, 2010 12:43 am

~@Little lamb@~ เขียน:มีความศักดิ์สิทธิ์ค่ะ ถ้าตั้งใจทำ และมีศรัทธา
ต่อให้ยังไม่ล้างบาป แต่ถ้าตั้งใจ ทำอย่างดี มีความศรัทธา ก็ศักดิ์สิทธิ์

แต่ถ้าทำส่ง ๆ ไม่ได้ศรัทธาอะไร ก็ไม่ศักดิ์สิทธิ์ค่ะ :s016:

ส่วนทำแทนให้ เขาก็ได้ แต่จะมากน้อยแค่ไหน ก็อยู่ที่ตัวเขาว่าจะรับหรือไม่รับ
เอายกตัวอย่างง่าย ๆ

นายเอ กับนายบี กำลังลอยคออยู่กลางทะเล
นายเอ มีพลุส่งสัญญาณ พระเยซูพายเรือมาช่วย พระเยซูยื่นมือออกมา
นายเอคว้ามือพระองค์ไว้ พระเยซูก็ดึงขึ้นเรือ รอดตายไป
แล้วนายเอก็บอกพระเยซูว่า นายบีก็กำลังลำบากครับ ไปช่วยเขาด้วยนะครับ
พอพระเยซูไปถึงนายบี ก็ยื่นมือให้

ทางเลือกของนายบีคือ
1. ยื่นมือให้พระเยซูดึงขึ้นเรือ
2. เมิน ไม่ขึ้น ตูจะว่ายน้ำเข้าฝั่งเอง

ดังนั้น มันอยู่ที่ เพื่อนน้องนั่นแหละ ถ้าพระยื่นมือให้ แต่ตัวเองจะเปิดใจรับรึเปล่า?
ขอบคุณมากเลยครับ ผมอยากให้มีคนตอบแบบนี้อ่าคับเข้าใจง่ายดี ขอบคุณมาก
ผมจะได้ไปอธิบายเพื่อนผมให้เข้าใจ
ขอพระคุ้มครองครับ
peternus
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 30, 2010 1:34 pm

ความสำคัญของสำคัญมหากางเขน นอกจากเป็นการเอ่ยพระนามพระเจ้าสูงสุดเเล้ว ผมคิดว่า ยังเตือนให้ผมนึกถึงบทนึงในพระคัมภีร์ นั่นคือ (37)"จงรักพระองค์ผู้เป็นพระเจ้าของเจ้า ด้วยสุดใจสุดจิตของเจ้า และด้วยสิ้นสุดความคิดของเจ้า (38) นั่นแหละพระบัญญัติข้อใหญ่ และข้อต้น (39) ข้อที่สองก็เหมือนกัน คือ จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง (40) เทียบ มธ.22:37-40

เพราะ ตอนเอ่ยนาม พระบิดา เเตะที่หน้าผากหมายถึงสติปัญญา พระบุตร หน้าอกหมายถึงจิตใจ เเละ บ่าทั้งสอง พระจิต พละกำลัง ซึ่งสำคัญมหากางเขน ก็มีความหมายที่ครบถ้วน ครับ
ในพระสามของพระบิดา พระบุตร เเละพระจิต อาเเมน.....
ตอบกลับโพส