ไปสมัครสอบราชการที่อยุธยามา แถมโดนครอบครัวพาไปไหว้พระเก้าวัด

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
weewie

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 10:12 pm

ไปสมัครสอบเข้าทำงานที่เทศบาลอยุธยามา แล้วจังหวัดนี้ก็ขึ้นชื่อในเรื่องวัดอยู่แล้ว ทั้งพ่อทั้งน้าเลยพาทัวไหว้พระขอพรให้สอบได้ซะเลย ไปวัดแรก "น้องยุ้ยลูก นี่มาไหว้เร็ว เรียงไปเลยลูก" เราก็แบบ "ทางนู้นมีของขายด้วย เด๋วไปดูแป๊บนะ" ชิ่งโลด วัดต่อๆมา "นี่ทั้งหลวงพ่อ.....ทั้งพระครู......ขอพรท่านสิให้ท่านช่วยเรื่องสอบ" เราก็ "ปวดฉี่ ไปห้องน้ำก่อนนะ" แถไปเรื่อย แล้วพี่สาวที่อยู่กรุงเทพฯแวะมาหา เราก็เลยบอกไปว่า รีบกลับรึปล่าว มีที่ๆอยากไป พี่ก็ถามว่าอยากไปไหน ก็เลยตอบไปว่า "หมู่บ้านโปรตุเกศ ยุ้ยจะไปขอพรพระที่วัดนั้นแหละ " ที่นั่นมีวัดนักบุญยอแซฟ แต่เราไม่กล้าบอกความจริง

เท่านั้นแหละพี่สาวเราก็รีบไปบอกพ่อเลยว่า เรารู้จักพระศักดิ์สิทธิ์วัดอยูที่หมู่บ้านโปรตุเกศ เราก็แบบ.......ตูจะบ้าตาย จะให้แอบพาไปดันบอกพ่อซะงั้น ทุกคนไม่รู้ว่าเป็นวัดคาทอลิค เราก็เลยบอกว่าไม่เป็นไร ค่อยมาไหว้วันสอบก็ได้ อดไปเยย :s008:

จนไปวัดสุดท้าย ที่จุดบริจากสำหรับผู้ที่ต้องการต่อชะตาชีวิต มีคนสวดให้ด้วย เค้าก็พูดอธิบายไปก็มีคนเข้าไปบริจาคต่อชะตากันมากมาย ก็มีคนในวัดเดินมาชวนเราให้เข้าไปต่อชะตาชีวิตด้วย ก็เลยบอกไปว่า "คุณพ่อหนูให้ชีวิตแค่ไหนหนูก็ขอแค่นั้นแหละค่ะ" คนแถวนั้นก็มองกัน แล้วเค้าก็เห็นเหรียญแม่พระที่เราห้อยอยู่ ก็เลยถามว่า "หนูเป็นพวกนับถือลัทธิฝรั่งหรอ" เราก็เงียบ แล้วก็ตอบไปว่า "ศาสนาพุทธที่หนูรู้มา ไม่เห็นว่าพระพุทธเจ้าทรงสอนวิธีต่ออายุนะคะ แล้วนี่ไม่เป็นการกระทำของพวกลัทธิแปลกๆเหมือนกันหรอ" พูดจบก็โกยโลด

เราพูดแรงไปรึเปล่าคะ แต่ที่แน่ๆแต่ละวัดที่ครอบครัวพาไปทัวมา เราสามารถเลี่ยงการเข้าบูชากราบไหว้ได้ทุกวัดเลย แถมต้องเลี่ยงน้าที่ชอบลากไปสวดมนต์อีก เหนื่อยสุดๆไปเรย หุหุหุ

เราแค่อยากไปวัดของเราเอง ไม่ได้ว่าจะไปขอพรอะไรหรอก สอบได้ไม่ได้มันอยู่ที่ความตั้งใจต่างหาก

วันไปสอบต้องไปหมู่บ้านโปรตุเกศให้ได้ หึหึ ::018::
แก้ไขล่าสุดโดย weewie เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 10:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 10:29 pm

งั้นคุณต้องไปขอพร 9 โบสถ์ (วัดคาทอลิก) แทนก็แล้วกันงับ :s002:
ข้า-พระ-เจ้า

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 10:47 pm

ชอบสู้ๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 10:50 pm

weewie เขียน: จนไปวัดสุดท้าย ที่จุดบริจากสำหรับผู้ที่ต้องการต่อชะตาชีวิต มีคนสวดให้ด้วย เค้าก็พูดอธิบายไปก็มีคนเข้าไปบริจาคต่อชะตากันมากมาย ก็มีคนในวัดเดินมาชวนเราให้เข้าไปต่อชะตาชีวิตด้วย ก็เลยบอกไปว่า "คุณพ่อหนูให้ชีวิตแค่ไหนหนูก็ขอแค่นั้นแหละค่ะ" คนแถวนั้นก็มองกัน แล้วเค้าก็เห็นเหรียญแม่พระที่เราห้อยอยู่ ก็เลยถามว่า "หนูเป็นพวกนับถือลัทธิฝรั่งหรอ" เราก็เงียบ แล้วก็ตอบไปว่า "ศาสนาพุทธที่หนูรู้มา ไม่เห็นว่าพระพุทธเจ้าทรงสอนวิธีต่ออายุนะคะ แล้วนี่ไม่เป็นการกระทำของพวกลัทธิแปลกๆเหมือนกันหรอ" พูดจบก็โกยโลด
+1 โดนมาก ๆ ค่ะ
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ต.ค. 16, 2010 3:11 am

weewie เขียน: จนไปวัดสุดท้าย ที่จุดบริจากสำหรับผู้ที่ต้องการต่อชะตาชีวิต มีคนสวดให้ด้วย เค้าก็พูดอธิบายไปก็มีคนเข้าไปบริจาคต่อชะตากันมากมาย ก็มีคนในวัดเดินมาชวนเราให้เข้าไปต่อชะตาชีวิตด้วย ก็เลยบอกไปว่า "คุณพ่อหนูให้ชีวิตแค่ไหนหนูก็ขอแค่นั้นแหละค่ะ" คนแถวนั้นก็มองกัน แล้วเค้าก็เห็นเหรียญแม่พระที่เราห้อยอยู่ ก็เลยถามว่า "หนูเป็นพวกนับถือลัทธิฝรั่งหรอ" เราก็เงียบ แล้วก็ตอบไปว่า "ศาสนาพุทธที่หนูรู้มา ไม่เห็นว่าพระพุทธเจ้าทรงสอนวิธีต่ออายุนะคะ แล้วนี่ไม่เป็นการกระทำของพวกลัทธิแปลกๆเหมือนกันหรอ" พูดจบก็โกยโลด
พรเยซูเป็นชาวเอเชีย เอเชียตะวันออก ซึ่งไทยเรามักเรียกคนที่มาจากแถบนั้นว่าแขกขาว

พระพุทธเจ้าเป็นชาวเนปาล-อินเดีย ซึ่งไทยเรามักเรียกคนที่มาจากแถบนั้นว่าแขก

และแน่นอนคนไทยมักเรียกมุสลิมว่าแขกด้วย

ไม่มีใครเป็นฝรั่งเลย

ดังนั้นจะนับถือพุทธหรือคริสต์หรืออิสลามก็ไม่มีใครนับถือลัทธิไทยกันหรอกครับ ไหว้แขกกันทั้งนั้น
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ ต.ค. 16, 2010 3:57 am

Holy เขียน:
พรเยซูเป็นชาวเอเชีย เอเชียตะวันออก ซึ่งไทยเรามักเรียกคนที่มาจากแถบนั้นว่าแขกขาว

พระพุทธเจ้าเป็นชาวเนปาล-อินเดีย ซึ่งไทยเรามักเรียกคนที่มาจากแถบนั้นว่าแขก

และแน่นอนคนไทยมักเรียกมุสลิมว่าแขกด้วย

ไม่มีใครเป็นฝรั่งเลย

ดังนั้นจะนับถือพุทธหรือคริสต์หรืออิสลามก็ไม่มีใครนับถือลัทธิไทยกันหรอกครับ ไหว้แขกกันทั้งนั้น

เป็นเฟชบุคนะกด like ไปแล้ว อิอิ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 19, 2010 1:46 am

น้องWeewie เก่งมากค่ะ
ถึงจะยังไม่กล้าเปิดเผย แต่ก็ก้าวหน้ามาก ๆ
เป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ สู้ ๆ

ปล.
แขก แขก แขก อิอิ
synner

เสาร์ ต.ค. 23, 2010 10:06 am

แฮะๆ สะใจดีแท้ พวกผู้ใหญ่จะหน้าตาเป็นไงมั่งน๊า ที่น้องบอกไปว่าพระพุทธเจ้าไม่เคยสอนให้ทำบุญต่ออายุ ดีน๊า พวกนั้นไม่เจอใครทักว่าต้องไปแก้กรรมทำโน่นทำนี่ ในฐานะเราอดีตพุทธ ก็ไม่เคยได้ยินว่ากรรมมันแก้ได้ด้วย (เรอะ ??) แปลกดี คนเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยรู้แล้วว่า แก่แท้ของพระธรรมคำสอน ของแต่ละศาสนาคืออะไร จะรุ้แต่วิธีจุด จุดประทัด ทำบุญนี่ ต่ออายุนั่น ว่นวายไปหมด แล้วเมื่อไหร่ จะเห็นธรรมเสียทีล่ะ

สู้ๆ ค่ะ น้องวันนึง น้องต้องไปเป็นคริสตังเต็มตัวแน่ๆ พระอวยพรจ้า
yuki

เสาร์ พ.ย. 20, 2010 11:44 pm

ขอพระอวยพรน่ะครับ...เข้มแข็งดีมาก :s012:
ตอบกลับโพส