ไปสอบมาแล้ว แถมมีเรื่องพ่วงมาด้วย เรื่องที่ 2 ดูดวง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
weewie

อาทิตย์ พ.ย. 21, 2010 10:11 pm

ไม่น่าเชื่อว่ามีคนอยากอ่านแฮะ

เรื่องที่ 2 ดูดวง

เย็นวันนั้น จากการที่รถเพิ่งไปชนพี่สาวมันเลยเครียดมาก เลยชวนไปดูดวง เอ้า! ไปก็ไป ดูซิว่ามันจะแม่นแค่ไหน ก็ไปแถว 3 ย่าน ไปดูกับหมอที่ชื่อว่า หมอเป็ด เห็นเค้าว่าว่าแม่น ก็ทายๆไป ตรงรึเปล่าก็ไม่รู้เพราะส่วนมากถามเรื่องงาน เราก็ไม่รู้เรื่องงานของพี่ พอดูจบก็เตรียมกลับ

ต่อไปขอเล่าแบบอารมณ์คำพูดตอนนั้นนะคะ หมอดูมันก็หันมาหาเรา

เอ้า หนูเกิดวันที่เท่าไหร่ เดี๋ยวดูให้ - ตูไม่ได้อยากดู แต่ขี้เกียจเรื่องยาว ดูก็ดูวะ - ของหนูน่ะราศีธนู เกิดวันพุธ ปีกุนนะ - เออ รู้อยู่แล้วแหระ งานตอนนี้ ค่อนข้างดี ไม่มีปัญหาอะไร - ตูยังไม่มีงานเฟ้ย เพิ่งมาสอบเนี่ยความรักดีมาก ได้คนดีมากเลย - อกหักเจ็บไม่หายมา 7 เดือนเนี่ยนะ-เนื้อคูจะเจอพฤษภาคมปีหน้านะ ชัวร์ - หรอ จะรอดู-มีอะไรจะถามมั๊ย..............---------
เนื้อคู่ลักษณะเป็นแบบไหนคะ - แบบที่ชอบเลย ชอบแบบไหนล่ะแจจุง ดงบังชิงกิ - นั่นแหระได้แบบนั้นแหระ .......................โอ้ว รู้จักแจจุงด้วย
งานล่ะคะ - ต้นเดือนมกราคมปีหน้า ได้แน่นอน .............. รอดูต่อไป

คือหนูอยากบวชน่ะ อยากตั้งแต่อายุ 12 แล้ว จะได้บวชมั้ย.........................................................................พ่อหมอกำลังเข้าทรง
ได้ - วู้วแต่หนูศรัทธาทางศาสนาคริสต์ มันเหมาะกับหนูมั้ย - เพราะอะไรถึงนับถือคริสต์คือหนูเป็นพุทธนะ นั่งสมาธิสวดมนต์เป็นทุกอย่าง เคร่งครัดมากด้วย แต่ไม่รู้ทำไม ตั้งแต่เล็กจนโต หนูกับสัมผัสทางพุทธไม่ได้ ไม่เคยฝันเห็นพระเห็นวัด ขออะไรไม่ได้ แต่กับฝันเห็นวัดคริสต์ บาทหลวง ซิสเตอร์ เพื่อนรักที่สุดก็เป็นคาทอลิก และทุกครั้งที่หนูนั่งสมาธิ หนูไม่เคยเห็นดวงจิตอะไรทั้งนั้น แต่หนูกลับเห็น พระเยซู..................เงียบกันไป

นั่นเพราะจิตปรุงแต่งไปเอง - ::007:: ::007:: ::007::
พอนั่งสมาธิ มีความสุข ใจว่างเปล่า เลยจิตนาการว่าเราเห็นพระเจ้า - ::006::
แล้วก็คิดไปเองว่าพระเจ้ามีจริง - ::019::
ไอ้ที่หนูบอกว่า สวดมนต์น่ะสวดอะไร - ชินบรรชร
นั่นแหระบทสวดนั้นมันเป็นพวกนอกรีด สวดแล้วจะร้อน พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนหรอกไอ้พวกบทสวดแบบเนี้ย - เฮ้ย บทสวดนี้สมเด็จโตเป็นคนเรียบเรียงนะ งั้นท่านก็เป็นพวงนอกรีดหรอ
รู้แล้วยัง ว่าจิตเธอมันปรุงแต่งไปเอง - อยากเอาทีบถีบจริงๆ
มีอะไรจะถามอีกมั้ย ........ - อยากถามว่าเมิงรู้จังแจจุงจิงน่ะ

หลังจากฉะปากกันเสียนาน ก็จ่ายไป 200 ค่าดู แล้วก็กลับบ้านอย่างหงุดหงิดที่สุดแล้วพี่สาวก็พูดขึ้นมาว่า

เดี๋ยวไปปล่อยเต่ากันเนาะ - เออ เอาเข้าไปชีวิตตู

ที่จริงเราพยายามบอกทางของเรากับที่บ้านมาเกือบ 8 ปีแล้ว และนี่คือสิ่งที่ครอบครัวเป็นคือ ไม่เปิดใจ ต่อต้าน ทำให้เรายังไม่สามารเป็นลูกของพระกับแม่ได้อย่างเต็มตัว เพราะถ้าเป็นเมื่อไหร่ คงโดนอะไรมากกว่านี้ แต่เราไม่ท้อนะ เพราะเพื่อนเราที่เป็นคาทอลิกบอกว่า

"เธอน่ะเป็นลูกแม่ตั้งแต่เกิดแล้ว คิดว่าการได้เข้าโรงเรียนคาทอลิกตั้งแต่เด็กเพราะแค่ครอบครัวอยากให้ได้ภาษา มันเป็นเรื่องบังเอินหรอ แม่ต่างหากที่เรียกเธอมา และไม่ว่าเธอจะได้เปลี่ยนศาสนาหรือไม่ แม่ก็รักเธออยู่ดี" โอ๊ย!!!ซึ้งจนร้องไร้

นี่แหละเพื่อนคริสตังนอน ที่แม่ได้มอบให้เราเป็นเพื่อนกันมาถึง 22 ปี

ขอบคุณพระแม่ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย weewie เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 21, 2010 10:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
In the name of father

อาทิตย์ พ.ย. 21, 2010 10:30 pm

จะอธิษฐานเผื่อ สู้ๆต่อไปนะครับ

ปล.ทุกวันนี้คำว่าหมอดูกลายเป็นคำแสลงหูผมไปเรื่อยๆแล้วแฮะ
ปล.2 พอได้ฟังเรื่องนี้ คิดว่าพระเจ้าท่านเมตตาผมมากเลยที่ได้อยู่ในครอบครัวที่ไม่กีดกัน ต่อต้าน ยอมรับในสิ่งที่ผมเป็น(ตอนเปลี่ยนศาสนาไม่มีใครค้านเลย ขนาดพ่อเป็นคนที่ไม่ค่อยเชื่อนะ)
ปล.3เชื่อว่าทุกคนในบอร์ดเป็นกำลังใจให้จขกท.ครับ :s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ พ.ย. 22, 2010 1:57 am

เยเรมีย์ 14:14
เรา(พระเจ้า)มิได้ใช้เขาทั้งหลาย และเรามิได้บัญชาเขาหรือพูดกับเขา เขาเผยนิมิตเท็จแก่เจ้าทั้งหลายเป็นการทำนายที่ไร้ค่า เป็นการล่อลวงของจิตใจเขาเอง
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ พ.ย. 22, 2010 1:33 pm

:s013: เป็นกำลังใจให้นะคะ ส่งมาพร้อมกับคำภาวนาค่ะ
มีเรื่องที่3 ต่อเปล่าค่ะ? จะรออ่านต่อนะคะ

"อย่าให้มีคนหนึ่งคนใดในหมู่พวกท่านซึ่งให้บุตรชายหรือบุตรสาวของเขาลุยไฟ อย่าให้ผู้ใดเป็นคนทำนาย เป็นหมอดู เป็นหมอจับยามดูเหตุการณ์ หรือเป็นนักวิทยาคม เป็นหมอผี เป็นคนทรง เป็นพ่อมดแม่มด หรือเป็นหมอพราย เพราะทุกคนที่กระทำสิ่งเหล่านี้ย่อมเป็นที่สะอิดสะเอียนแด่พระเยโฮวาห์ และด้วยเหตุจากการกระทำที่น่าสะอิดสะเอียนเหล่านี้ พระเยโฮวาห์พระเจ้าของท่านทั้งหลายจึงทรงขับไล่เขาออกไปจากเบื้องหน้าท่าน ท่านทั้งหลายจงเป็นคนปราศจากตำหนิต่อพระพักตร์พระเยโฮวาห์พระเจ้าของท่าน เพราะว่าประชาชาติเหล่านี้ ซึ่งท่านกำลังจะยึดครองนั้นเชื่อฟังหมอดูและพวกโหร แต่ส่วนตัวท่านนั้น พระเยโฮวาห์พระเจ้าของท่านไม่ทรงยินยอมให้ท่านกระทำเช่นนั้น" (Deuteronomy 18:10-14)
synner

จันทร์ พ.ย. 22, 2010 6:07 pm

เสียดายตังเนอะ ตั้ง 200 แน่ะ เราว่าไอ้หมอดู ที่มันดูให้คุณนั่นแหละปํญญาอ่อน ไอ้เรื่องหมอดูเนี่ย เราชอบอ่านนะ เอาขำๆ แต่ให้เสียตังไปดูเนี่ย ไม่เอาอ้ะ ขนาดเคยมีคนมาดูดวงให้เพื่อนนะ เราไปกะเพื่อนไปดู แต่เราไปเป็นเพื่อน มีมาทักเราด้วย นี่ชื่อมีตัวไม่ดีนะ ไปเปลี่ยนซะแล้วจะดีขึ้น เราก็ตอบเหรอ แล้วก็เงียบ เพื่อนเรารีบเบรกหมอดูทันที ว่าอย่าไปยุ่งกะเค้า เพราะเค้ารู้ว่าเรา ไม่ชอบให้ใครมายุ่งกับเรา เพือนเราน่ะมันรู้ ว่าถ้าหมอพูดต่อไปเรื่อย หมอมีสิทธิ์หน้าแหกแน่ๆ

ฝากบอกเพือนคุณด้วยนะ ว่าไอ้วิธีการปล่อยเต่า แบบ โยนแล้วให้ตกใจ มันจะเป็นบาปมากกว่าบุญ ถ้าบอกว่าเป็นพุทธทีดีก็ลองคิดสักนิดสิ ถ้าคุณเป็นเต่าตัวนั้นแล้วโดนทำแบบนั้นคุณจะเป็นอย่างไร เต่ามันก็คงไม่แตกต่างจากคุณหรอก หรือไม่นะก็ให้ไอ้หมอดูนั่นแหละ มันโดดแทนเต่า คงได้feel น่าดู 555
In the name of father

จันทร์ พ.ย. 22, 2010 6:36 pm

synner เขียน:
ฝากบอกเพือนคุณด้วยนะ ว่าไอ้วิธีการปล่อยเต่า แบบ โยนแล้วให้ตกใจ มันจะเป็นบาปมากกว่าบุญ ถ้าบอกว่าเป็นพุทธทีดีก็ลองคิดสักนิดสิ ถ้าคุณเป็นเต่าตัวนั้นแล้วโดนทำแบบนั้นคุณจะเป็นอย่างไร เต่ามันก็คงไม่แตกต่างจากคุณหรอก หรือไม่นะก็ให้ไอ้หมอดูนั่นแหละ มันโดดแทนเต่า คงได้feel น่าดู 555
ดีไม่ดีต่อให้เคราะห์หาย แต่จะได้เต่าเป็นเจ้ากรรมนายเวรแทนด้วยนะเอ้อ :s023: (ต้องแก้เคล็ดด้วยการกินผักบุ้ง 1,000 ต้นรึเปล่าเนี่ย?)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy

อังคาร พ.ย. 23, 2010 2:52 am

แนะนำหมอดูสำนักนี้ครับ

weewie

อังคาร พ.ย. 23, 2010 11:18 am

แหม.......ทำไปได้ :s013:
ตอบกลับโพส