บทภาวนาของนักเรียน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
tyransiam
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 23, 2010 12:40 pm

ผมเป็นนักเรียน อยากทราบว่ามีบทภาวนาอะไรบ้างที่นักเรียนควรสวดเป็นประจำ (รวมทั้งภาวนาต่อนักบุญด้วยนะครับ)

และอยากทราบว่านักบุญท่านใดเป็นองค์อุปถัมภ์ด้านการแพทย์ อยากได้บทภาวนาต่อนักบุญองค์นั้นด้วยครับ

ขอบคุณครับ :s002:
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 23, 2010 2:31 pm

สำหรับคริสเตียน (แบ่งปันจ้า)

เราไม่มีบทสวดเฉพาะ เราสามารถอธิษฐาน ขอสติปัญญา ในการศึกษาเล่าเรียน
ขอพระเยซูเจ้าโปรดประทานความจำอันล้ำเลิศให้เรา

เช่นอาจจะอธิษฐานว่า

"ข้าแด่พระเจ้าตรีเอกภาพ พระบิดผู้ทรงสร้าง พระเยซู-พระบุตรผู้ทรงไถ่ลูกให้พ้นจากบาป
พระวิญญาณบริสุทธิ์ (พระจิตเจ้า) สถิตในชีวิตของลูก และในโลกนี้

พระเจ้าข้า ลูกขอพระเมตตาจากพระองค์ด้วย ลูกขอพระเจ้าโปรดประทานสติปัญญาในการศึกษา เล่าเรียนทุกวิชา และขอเมตตาเป็นพิเศษ สำหรับวิชา ภาษาอังกฤษ (คือวิชาอะไรที่ยากที่สุด ก็บอกไป) วิชาภาษาจีน ลูกขอพระเมตตาโปรดประทานความจำ และความเข้าใจที่ดีเลิศให้กับลูกด้วย เพื่อว่าลูกจะได้ไม่ตก และได้ถวายเกียรติแด่พระองค์

พระเยซูเจ้าข้า บ่อยครั้งที่ลูกท้อใจที่เรียนไม่เข้าใจขอประทับอยู่กับลูกประทานเมตตาต่อลูกด้วยเทอญ ลูกไม่มีพระอื่นใด นอกจากพระองค์เท่านั้นที่ถูกของวิงวอน

ลูกราบทูลวิงวอนในพระราชนามพระเยซูคริสต์เจ้า ....อาเมน :s002:
tach

พุธ ต.ค. 12, 2011 12:23 am

อย่างคาทอลิก บทภาวนาทุกบท วันทามารีย์ พระสิริรุ่งโรจน์ ข้าเเต่พระบิดา เชิญเสด็จพระจิตเจ้า :s012:
honinbo

ศุกร์ ต.ค. 14, 2011 10:59 pm

สวดสายประคำสิครับ สวดก่อนนอนทุกคืน

ปล.เมื่อคืนสวดข้ามข้อรำพึงข้อ 2 อิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

อาทิตย์ ต.ค. 16, 2011 4:33 pm

บท "ข้าแต่พระบิดา" เป็นบทเอก และ "วันทามารีย์" เป็นลำดับถัดมา
ผมสวดอย่างนี้ประจำเลยครับ เวลาอยู่ด้านนอกบ้าน หรือในระหว่างการเดินทาง

และที่สำคัยหลังจบสายประคำทุกครั้งผมจะภาวนาต่อนักบุฯดอมินิก ซาวีโอ องค์อุปถัมภ์ของผม
เพื่อขอให้ท่านช่วยเหลือในแบบอย่างแห่งชีวิต ที่จะ "ยอมตายดีกว่าทำบาป" ครับ
ตอบกลับโพส