คนยุคสุดท้าย

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 02, 2011 1:00 pm

คือ ผมอยากจะทราบว่าในพระคัมภีร์ตอนใดบ้างครับ ที่มีการบ่งบอกถึงพฤคิกรรมของคนยุคสุดท้ายไว้บ้าง เพราะผมหาเองแล้วหาไม่เจอ ยังไงขอความกรุณาชี้แจงให้ผมด้วยครับ
aqua-alta

อาทิตย์ ม.ค. 02, 2011 3:01 pm

ลองอ่านพระธรรมมัทธิวบทที่24ดูครับ
สำหรับผม ผมว่าบทนี้ก็ค่อนข้างชัดเจนแล้วหละครับ
สำหรับนิสัยใจคอ พฤติกรรมต่างๆของคนยุคสุดปลาย
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 02, 2011 5:38 pm

aqua-alta เขียน:ลองอ่านพระธรรมมัทธิวบทที่24ดูครับ
สำหรับผม ผมว่าบทนี้ก็ค่อนข้างชัดเจนแล้วหละครับ
สำหรับนิสัยใจคอ พฤติกรรมต่างๆของคนยุคสุดปลาย
ขอบพระคุณครับ :s002:
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ ม.ค. 02, 2011 9:29 pm

1ทธ 4:1
พระจิตเจ้าตรัสไว้อย่างชัดเจนว่า ในยุคสุดท้าย บางคนจะละทิ้งความเชื่อ และเปลี่ยนไปสนใจจิตที่หลอกลวงและสนใจคำสอนของปีศาจ สนใจคำสอนของคนโกหกเจ้าเล่ห์ ซึ่งมโนธรรมของเขาถูกมารร้ายตอกตราไว้แล้ว พวกเขาห้ามแต่งงานและห้ามกินอาหารบางชนิด แต่พระเจ้าทรงสร้างอาหารเหล่านี้ให้ผู้ที่เชื่อและรู้ความจริงได้บริโภคด้วยความสำนึกในพระคุณ ทุกสิ่งที่พระเจ้าทรงสร้างเป็นสิ่งที่ดี และเราไม่ควรตัดสิ่งใดออกไป แต่ต้องรับด้วยความสำนึกในพระคุณ พระวาจาของพระเจ้าและการอธิษฐานทำให้สิ่งนั้นศักดิ์สิทธิ์

2ทธ 3:1-17 อันตรายที่จะเกิดขึ้นในยุคสุดท้าย
3 (1)จงรู้เถิดว่า ยุคสุดท้ายจะมีช่วงเวลาความยุ่งยากเกิดขึ้น (2)มนุษย์จะทำตามใจตน เห็นแก่เงิน อวดดี ยโสและหยาบคาย ดื้อด้านต่อบิดามารดา เนรคุณ ไม่นับถือศาสนา (3)ไร้มนุษยธรรมไม่ยอมให้อภัย นินทาว่าร้าย เสเพล เข้ากับใครไม่ได้ เกลียดชังความดี (4)ทรยศ ไม่คำนึงถึงผู้อื่น หยิ่งผยอง รักสนุกมากกว่ารักพระเจ้า (5)นับถือศาสนาแต่เพียงเปลือกนอก แต่ไม่ยอมให้ศาสนามีอิทธิพลต่อชีวิต จงอย่าคบกับพวกนี้เลย (6)พวกนี้บางคนแฝงตัวเข้าไปตามบ้าน เพื่อหลอกลวงหญิงด้อยปัญญาบาปหนาเป็นทาสของกิเลสตัณหาต่าง ๆ (7)หญิงเหล่านี้อยากรู้อยากเห็นอยู่เสมอ แต่ไม่รู้จักความจริงเลย (8)ยันเนสและยัมเบรสต่อต้านโมเสส ฉันใด คนหลอกลวงเหล่านี้ก็ต่อต้านความจริงฉันนั้น เป็นคนที่ใช้ปัญญาทางชั่วร้ายและมีความเชื่อที่ไร้ประโยชน์ (9)แต่พวกเขาจะทำเช่นนี้ต่อไปได้อีกไม่นาน ความโง่เขลาของเขาจะปรากฏชัดแจ้งแก่ทุกคนดังที่เกิดขึ้นกับสองคนนั้นมาแล้ว (10)แต่ท่านติดตามเรื่องของข้าพเจ้าอย่างใกล้ชิด รู้คำสอน ความประพฤติ ความตั้งใจ ความเชื่อ ความพากเพียร ความรัก ความอดทน (11)การเบียดเบียน ความทุกข์เช่นที่เกิดขึ้นกับข้าพเจ้าที่เมืองอันทิโอก อิโคนิยูมและลิสตรา ท่านรู้เรื่องการเบียดเบียนที่ข้าพเจ้าได้รับ และองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงช่วยข้าพเจ้าให้รอดพ้นได้ทุกครั้ง (12)ทุกคนที่ต้องการดำเนินชีวิตด้วยความภักดีต่อพระคริสตเยซู จะถูกเบียดเบียนอย่างแน่นอน (13)ส่วนคนชั่วและคนเจ้าเล่ห์จะยิ่งเลวร้ายลง ทั้งหลอกลวงคนอื่นและถูกหลอกลวงด้วย (14)ท่านจงมั่นคงในคำสอนที่ท่านได้เรียนและมีความเชื่อมั่นแล้ว ท่านก็รู้ว่าท่านเรียนรู้จากผู้ใด (15)ตั้งแต่ยังเป็นเด็กท่านรู้จักพระคัมภีร์ศักดิ์สิทธิ์ ซึ่งช่วยท่านให้มีความเฉลียวฉลาดเพื่อรับความรอดพ้นโดยอาศัยความเชื่อในพระคริสตเยซู (16)ทุกถ้อยคำในพระคัมภีร์ได้รับการดลใจจากพระเจ้า และมีประโยชน์ เพื่อสั่งสอน ว่ากล่าวตักเตือนให้ปรับปรุงแก้ไขและอบรมให้ดำเนินชีวิตอย่างชอบธรรม (17)คนของพระเจ้าจะได้เตรียมพร้อมและพร้อมสรรพเพื่อกิจการดีทุกอย่าง

2ปต 3:3-10 ผู้สอนผิด
(3)จงรู้เถิดว่า เรื่องสำคัญที่สุด คือในยุคสุดท้าย จะมีผู้เยาะเย้ยที่ใช้คำพูดถากถางตามกิเลสตัณหาของตนพูดว่า (4)“พระสัญญาว่าจะเสด็จมานั้นอยู่ที่ไหน ตั้งแต่เวลาที่บรรพบุรุษของเรา ล่วงหลับไปแล้ว ทุกสิ่งยังคงเป็นอยู่เหมือนเดิมดังเมื่อทรงสร้างโลก” (5)เขาเหล่านี้แสร้งลืมไปว่า พระวาจาของพระเจ้า สร้างสวรรค์มานานแล้ว และทรงแยกแผ่นดินจากน้ำและให้น้ำล้อมแผ่นดินไว้ (6)ต่อมาพระองค์ทรงทำลายโลกด้วยน้ำ คือน้ำวินาศ (7)บัดนี้ก็เช่นเดียวกัน พระวาจาเดียวกันนี้รักษาสวรรค์และแผ่นดินไว้เพื่อให้ไฟเผาผลาญ คือเก็บไว้จนกว่าจะถึงวันพิพากษาและทำลายคนบาป(8)ท่านที่รักทั้งหลาย สิ่งหนึ่งที่ท่านต้องไม่ลืม คือสำหรับองค์พระผู้เป็นเจ้า เพียงหนึ่งวันก็เหมือนกับหนึ่งพันปี และหนึ่งพันปีก็เหมือนกับหนึ่งวัน (9)องค์พระผู้เป็นเจ้ามิได้ทรงรีรอที่จะปฏิบัติตามพระสัญญาดังที่บางคนคิด แต่พระองค์ทรงอดกลั้นต่อท่านทั้งหลาย ไม่ทรงประสงค์ให้ผู้ใดต้องพินาศ แต่ทรงประสงค์ให้ทุกคนกลับใจ เปลี่ยนวิถีชีวิต (10)วันขององค์พระผู้เป็นเจ้าจะมาถึงอย่างไม่รู้ตัวเหมือนขโมย วันนั้นท้องฟ้าจะอันตรธานสูญสิ้นไปด้วยเสียงกึกก้อง โลกธาตุจะลุกเป็นไฟแตกแยกจากกัน แผ่นดินและสรรพสิ่งที่อยู่บนแผ่นดินจะมอดไหม้สูญสิ้นไป
rosa-lee

ศุกร์ ม.ค. 07, 2011 5:22 pm

นี่คือพระวาจาของพระเจ้า ขอขอบคุณพระเจ้า :s002: :s002: :s002:
francisco xavier

ศุกร์ ม.ค. 21, 2011 11:58 am

ยุคสุดท้ายมาถึงบแล้วจริง ๆ
คนละทิ้งความเชื่อ
ผู้คนมากมาย ตั้งคำถามว่า พระเยซูสัญญาว่าจะเสด็จมา แต่ก็ไม่เห็นเสด็จมาสักที รอมา 2 พันกว่าปี พระคัมภีร์ที่คุณโฮลี่ยกมาอ้างนี้ ช่างน่าตกใจเหลือเกินว่า ได้เกิดขึ้นจริงแล้ว
ตอบกลับโพส