ขออนุญาตถามอะไรนิด

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

จันทร์ ก.พ. 07, 2011 8:26 pm

จะโดนหาว่าจาบจ้วงหรืออะไรอีกก็ไม่แปลก เพราะเตรียมใจได้อยู่แล้ว (ในเมื่อปกติก็เป็นกิจวัตรของเราซะแล้ว กับบทบาทนี้)

คำถามก็คือ
"ทำไมองค์พระผู้เป็นเจ้าของพวกเรา ไม่อัพเกรดมนุษย์ให้มีความสามารถในการต่อสู้กับปีศาจได้ไปเลยล่ะ ไม่ต้องขนาดชนะสงครามด้วยตัวเอง อย่างน้อยก็ดีกว่าเป็นเป้านิ่งให้โดนสอยก็น่าจะยังดีนี่นา"
Holy
Defender of lawS

อังคาร ก.พ. 08, 2011 6:51 am

ยก 4:6
พระองค์ยังประทานพระหรรษทานที่ยิ่งใหญ่ยิ่งกว่านั้นอีก ฉะนั้นพระคัมภีร์จึงกล่าวอีกว่า “พระเจ้าทรงต่อต้านคนเย่อหยิ่ง แต่ประทานพระหรรษทานแก่ผู้ถ่อมตน” ท่านทั้งหลายอยู่ใต้อำนาจพระเจ้า จงต่อต้านปีศาจ แล้วมันจะหลบหนีไปจากท่าน
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ก.พ. 08, 2011 11:06 am

อัพเกรดเรียบร้อยผ่านทางพระเยซูคริสต์ของเรา โดยทางการสิ้นพระชนม์และการกลับคืนชีพ รวมถึงคำสอนของพระเยซูเจ้าโดยเฉพาะเรื่องความรัก

ว่าแต่คุณ Valkyrie Zero Number อัพโหลดแพทช์หรือยังละครับ?
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2011 4:02 am

นึกถึงสมัยเด็ก ที่เคยใฝ่ฝันว่าอยากถีบผู้ร้าย เอาดาบฟันมาร เอาหมัดชกปีศาจ

แต่โตมาแล้วพบว่าทำจริงไม่ได้นี่เจ็บใจจริง ๆ แถมนับวัน มันก็ชอบกลั่นแกล้งคนที่เรารักมากกว่าตัวเราซะอีก

เจ็บใจวุ้ย อยากทำให้ได้จริง ๆ ซะจริง อยากฆ่าและกุดหัวไอ้พวกซาตานซะจริง แต่เพราะตัวเองเป็นมนุษย์ที่อ่อนแอกว่ามันนี่แหละ ได้แต่เจ็บใจ

(การที่ขอให้พระเจ้าช่วยเหลือ ก็ไม่ได้รู้สึกรังเกียจหรอก แค่บางครั้งก็อยากได้ชื่อว่าตัวเองลงมือบ้างนี่นา)
[(กล่าวกับตัวเอง)เก็บกดอยากอาละวาดก็บอกมาเหอะแก]
salvation7
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2011 12:34 pm

ง่ายสุด อย่าปะทะ เลี่ยงได้เลี่ยง ไปทำอะไรที่สบายใจเดี๋ยวจะดีเอง เหนือสิ่งอื่นใดเบื้องบนเห็น (สำหรับพี่ เคยเจอเรื่องแบบนี้เหมือนกัน หงิดหงิด เจอคนประเภทกวนพระบาทา, พูดมากๆ ไร้สาระไม่มีแก่นสารไปวัน ๆ นินทาคนโน้นคนนี้ แต่ลืมมองตัวเอง, เอาเปรียบเห็นแต่ตัว, กดขี่ข่มเหง, อวดตัวว่าตัวเองใหญ่, มียศศักดิ์, อยากได้ของคนอื่นที่ไม่ใช่ของตน ฯลฯ สาระพัด ) ถ้ามัวแต่พะวงกับเรื่องใกล้ตัวแบบนี้ เสียเวลา พระองค์มอบน้ำใจให้เรา เราเลือกว่าจะทำอะไรเพื่อให้พอใจพระทัยพระองค์ พระองค์ทรงประทานพระคุณ 7 ประการของพระองค์แก่เรามนุษย์ 1. ปรีชาญาณ 2. สติปัญญา 3. ความคิดอ่าน 4. ความเข้มแข็ง 5. ความรู้ 6. ความศรัทธา 7. ความยำเกรง เรานำพระคุณของพระไปใช้ในชีวิตประจำวันให้เกิดประโยชน์มากกว่าจะดีกว่าไหม ตัวอย่างเช่น โค้ชผู้ฝึกนักกีฬา โค้ชต้องอดทน ต้องเหน็ดเหนื่อย คอยกระตุ้นฝึกสอนเพื่อให้ เรามีพื้นฐานที่ดี นักกีฬา เหน็ดเหนื่อยแล้วเหน็ดเหนื่อยอีก กว่าจะได้ทักษะ เราก็เหมือนกัน ถ้าเราหิว เราก็ต้องออกแรงลุกขึ้นไปทาน เมื่อเราพะวงว่าเหนื่อยเราก็จะเหนื่อย เราพะวงว่าหิว แต่ไม่ออกแรง จะได้รับทานไหม?? นำพระคุณที่ได้ไปเสริมสร้างพัฒนางานของพระองค์จะดีกว่าป่ะ จิตใจเรายังต้องทำให้เข้มแข็ง สิ่งใดเข้ามากระทบมันจะผ่านไปด้วยดี ดีมากๆๆ ด้วยน๊ะจะบอกให้ อาจจะเสียเวลาไม่ทันใจเราสักหน่อยแต่สุดท้ายจะดีมากๆๆๆ
------------------ ความชั่ว ความดี-----------------
คนชั่ว คนดี อยู่ที่พื้นฐานของจิตใจ พื้นเพทางสังคม เมื่อเรามอบสิ่งดีให้กับเขาแล้ว เขายังไม่สำนึก เพราะสิ่งที่อยู่ในจิตใจนั้นแข็งกระด้าง ต้องใช้เวลาในการละลาย เหมือนกับละลายน้ำแข็งในช่องฟิต เราคงไม่มานั่งดูมันละลายจนเสร็จหรอกน๊ะ (เว้นแต่โครตว่างมากๆๆ ) มีกิจกรรมอื่น ๆ ที่สร้างสรรค์ น่าทำกว่าเยอะจริงไหม
aqua-alta

ศุกร์ ก.พ. 11, 2011 1:14 pm

พระองค์ทรงอัพเกรดให้เราแล้วนะครับ
(การที่ขอให้พระเจ้าช่วยเหลือ ก็ไม่ได้รู้สึกรังเกียจหรอก แค่บางครั้งก็อยากได้ชื่อว่าตัวเองลงมือบ้างนี่นา)
ผมขอบอกก่อนเลยนะครับ คุณไม่มีปัญญาที่จะต่อสู้หรือทำอะไรมันได้ด้วยตนเองหรอกครับ ไม่มีทาง ทางเดียวที่จะทำให้มันเผ่นแนบก็โดยพึ่งในพระเจ้าอย่างเดียวครับ นี่เป็นจุดสำคัญที่ทำให้ชาวคริสต์แตกต่างจากผู้นับถือศาสนาอื่น ศาสนาอื่นมีศีลเป็นข้อบังคับ แล้วเราต้องพึ่งตัวเองในการเอาชนะสิ่งล่อลวงต่างๆ แต่เราคริสตชนมีพระวิญญาณบริสุทธิ์(พระจิต)ทรงสถิตภายในเรา เป็นกำลังแก่เราในการทำดี แค่เราพึ่งพระองค์ ก็ไม่มีสิ่งใดที่เกินกำลังพระเจ้าหรอกครับ

เมื่อเราทุกคนเชื่อในพระเยซูและรับบัพติสมาในนามของพระองค์
พระองค์ก็ทรงอัพเกรดเราแล้วครับ โดยพระวิญญาณบริสุทธิ์ที่อยู่ภายในเราทั้งหลาย
แต่พระองค์ผู้ช่วยนั้น คือพระวิญญาณบริสุทธิ์ที่พระบิดาจะทรงใช้มาในนามของเรา พระองค์นั้นจะสอนท่านทุกสิ่ง และจะให้ท่านระลึกถึงทุกสิ่งที่เราได้กล่าวแก่ท่านแล้ว John14:26
แต่ถ้าเราขับผีออกด้วยพระวิญญาณของพระเจ้า แผ่นดินของพระเจ้าก็มาถึงท่านแล้ว Matthew 12:28

ภูตผีปีศาจมันกลัวเราครับ ไม่ใช่เรากลัวมัน
ง่ายสุด อย่าปะทะ เลี่ยงได้เลี่ยง ไปทำอะไรที่สบายใจเดี๋ยวจะดีเอง เหนือสิ่งอื่นใดเบื้องบนเห็น (สำหรับพี่ เคยเจอเรื่องแบบนี้เหมือนกัน หงิดหงิด เจอคนประเภทกวนพระบาทา, พูดมากๆ ไร้สาระไม่มีแก่นสารไปวัน ๆ นินทาคนโน้นคนนี้ แต่ลืมมองตัวเอง, เอาเปรียบเห็นแต่ตัว, กดขี่ข่มเหง, อวดตัวว่าตัวเองใหญ่, มียศศักดิ์, อยากได้ของคนอื่นที่ไม่ใช่ของตน ฯลฯ สาระพัด )
นิสัยเหล่านี้ล้วนมาจากมารทั้งนั้นครับ เราซึ่งเป็นผู้เชื่อเคยลองอาวุธอย่างหนึ่งที่เรียกว่าพระนามของพระเยซูรึยังครับ ปะทะเลย แต่ด้วยนามของพระเยซู ไม่ใช่อารมณ์ของเรานะครับ ถ้าเราหงุดหงิด ก็หลงกลมารมันแล้ว แต่ถ้าเราใช้นามพระองค์ เราจะมีความสุข เราจะให้อภัย เราจะอิ่มเอม เราจะ...ฯลฯ
ผมเชื่อว่าไม่ว่าเราจะถูกมารโจมตี หรือจากการที่ได้เจอมันทุกวันทำให้เราหงุดหงิด ลองร้องเรียกพระนามแห่งพระผู้ช่วยให้รอดสิครับ รับรอง ชัยชนะเป็นของเราผู้ที่พึ่งในพระองค์

ลองหาข้อพระคัมภีร์อ่านเล่นๆตามนี้นะครับ(พิมหมด เดี๋ยวดูแล้วยาวไป จะไม่อยากอ่านกัน55+)เกี่ยวกับอำนาจของนามพระเยซูที่ทรงอนุญาติให้เราใช้ฟาดฟันกับมารครับ
(ฟิลิปปี 2: 9-11)(ยอห์น 1:12)(มัทธิว 28:18-20) (มัทธิว 9:6)(มาระโก 1:27)(1ยอห์น 3:8)(โคโลสี 1:13) (ยอห์น 5:27) (ยอห์น 16:24)(ยอห์น 14:14)
อำนาจของนามพระองค์ไม่ใช่แค่ไล่มารได้นะครับ ยังขจัดผูดมัดกิจการงานของมัน อาธิ โรคต่างๆได้ด้วย
ตัวอย่างการใช้พระนามของพระองค์นะครับ
เปโตรได้พบชายที่เป็นง่อย ซึ่งอยู่ที่ประตูพระวิหาร เขากล่าวว่า "เงินและทองเราไม่มี แต่สิ่งที่เรามีอยู่ เราจะให้แก่ท่าน: ในพระนามของพระเยซูคริสต์ ชาวนาซาเร็ธ จงลุกขึ้นเดินไปเถิด" (กจ 3:6).
และรับรองครับ ผู้เชื่อวางใจในพระองค์ทุกคนใช้นามของพระเยซูได้ด้วยตัวเองครับ ไม่ต้องเป็นนักบวชนักบุญนักเทศน์อาจารย์ ก็พึ่งในนามของพระองค์ได้ครับได้ครับ
ตอบกลับโพส