เคยไหมที่กระทำปาปเดิมซ้ำๆ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
yanisorn inthayong

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 7:17 pm

:s008: เคยไหมที่กระทำปาปเดิมซ้ำๆ ?

สำหรับฉันมันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นบ่อยครั้งจนอยากจะหนีไปให้ไกลๆกับสิ่งที่จะมาผจญแล้วทำให้
ใจของฉันขุ่นมัว แต่แล้วกี่ครั้งกี่คราก็แพ้ผ่ายให้กับมัน :s015: ฉันอยากแก้ไขปาปเดิมๆที่
กระทำโดยเฉพาะความโกรธและไม่ยอมให้อภัยเพื่อนมนุษย์ มันยากเหลือเกินพระเจ้าข้า
เพราะสิ่งที่ลูกได้เจอได้รับมันฝังใจเรื่องราวบางเรื่องมันคือการทดลองใจของพระองค์ใช่ไหม
พระบิดาเจ้าข้า ช่วยตอบลูกที :s030: โอ้พระองค์ทรงช่วยบรรเทาลูกด้วย ลูกอ่อนแอเกินไปที่จะลุก
ขึ้นและเอาชนะกับมันจริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 7:54 pm

สำหรับผมแล้วก็คงไม่พ้นบาปบริสุทธิ์-*- ถึงแม้ว่าเราจะพยายามมากขนาดไหนแล้วก็ตาม บางคนก็บอกว่าเป็นเพราะเรายังเป็นวัยรุ่นอยู่ มีการสร้างฮอร์โมนเพศอย่างไม่หยุดยั้ง แต่สำหรับผมแล้วไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม มันก็เป็นสิ่งที่ไม่ดีทั้งนั้นแหละครับ และอีกอย่างก็คงจะเป็นความโกรธเคือง และ ความฉุนเฉียว อารมณ์ร้อนนั้แหละครับ ที่จะพยายามแก้ไขยังไงมันก็แก้ไม่ได้สักที ตรงนี้แหละครับ ผมคิดว่ามันเป็นบาปที่ควบคุมได้ยากมากที่สุด เพราะ บาปบริสุทธิ์นั้นในบางคราวเราก็ยังสามารถควบคุมมันได้ แต่ความโกรธ หรือ ฉุนเฉียว นั้นควบคุมได้ยากที่สุดแล้วครับสำหรับตัวผมเอง
salvation7
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 11:04 pm

เคยจ๊ะ เพราะเรามนุษย์อ่อนแอ เราต้องขอพละกำลังเพื่อต่อสู้กับความอ่อนแอ โดยอาศัยพระหรรษทานจากเบื้องบน และต้องตั้งมั่นว่าเราจะไม่ทำตามเสียงของปิศาจ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 14, 2011 10:45 am

เคยสิจ๊า..... ใคร ๆ ก็ต้องเคยทั้งนั้น
แต่เราก็ต้องพยายามต่อสู้กับมัน ล้มแล้วลุก
สวดบ่อย ๆ อย่าให้ลูกแพ้การผจญ ๆ ๆ

แล้วจะดีขึ้นจ้า
aqua-alta

จันทร์ ก.พ. 14, 2011 4:40 pm

salvation7 เขียน:เคยจ๊ะ เพราะเรามนุษย์อ่อนแอ เราต้องขอพละกำลังเพื่อต่อสู้กับความอ่อนแอ โดยอาศัยพระหรรษทานจากเบื้องบน และต้องตั้งมั่นว่าเราจะไม่ทำตามเสียงของปิศาจ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ อย่างไรก็ดี
เราไม่มีทางขจัดพฤติกรรมไม่พึงประสงค์ได้เองหรอกครับ(ถ้าทำได้ด้วยตัวเองพระเยซูเจ้าคงไม่ต้องมาเป็นพระผู้ไถ่บาปของเรา)
เว้นแต่จะยอมนอบน้อมและพึ่งพิงในองค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา
.....................................................
ขณะนั้นเปโตรมาทูลพระองค์ว่า "พระองค์เจ้าข้า พี่น้องของข้าพเจ้าจะทำผิดต่อข้าพเจ้าได้กี่ครั้ง ซึ่งข้าพเจ้าควรจะยกความผิดของเขาถึงเจ็ดครั้งหรือ" พระเยซูตรัสตอบเขาว่า "เรามิได้ว่าแก่ท่านถึงเจ็ดครั้งเท่านั้น แต่ถึงเจ็ดสิบครั้งคูณด้วยเจ็ด (มธ 18:21-22)
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ก.พ. 17, 2011 5:52 pm

:s013: :s013: :s013: เคยเป็นประจำเลย
และกว่าจะเอาชนะการผจญ ที่ทำให้ต้องตกอยู่ในบาปเดิมซ้ำๆเหล่านี้ได้ ก้อใช้เวลานานพอสมควรเหมือนกันน๊ะ ก้อต้องอาศัย
1. การสวดภาวนา(ที่ไม่ค่อยสม่ำเสมอ)
2. กับการทำพลีกรรม(ที่ทำได้มั่งไม่ได้มั่ง) ถวายแด่พระเรื่อยๆ
3. ไปรับศีลมหาสนิทเรื่อยๆ บ่อยครั้งเท่าที่ทำได้ ขอพละกำลังจากพระองค์
4. แล้วก้อขอคำภาวนาจากเพื่อนพี่น้องด้วย
5. อ้อ...ขอท่านนักบุญทั้งหลายในสวรรค์ช่วยวิงวอนเทอญ (่บอกท่านฯว่า โปรดอย่าลืมเมล็ดพันธุ์แห่งความเชื่อที่ท่านได้โปรยหว่านไว้ในโลก เพื่อข้าพเจ้าจะได้มีความเชื่อ นับวันยิ่งทวีมากยิ่งขึ้น)
6. ที่สำคัญ ขอแม่มารีย์ ช่วยวิงวอนเพื่อลูกด้วยเทอญ (เป็นลูกขี้อ้อนเข้าไว้)
7. สวดให้ผู้อื่นที่เป็นเหมือนเรา เพื่อเราจะได้เข้มแข็งขึ้นพร้อมๆกัน

ตอนนี้ก้อเข้มแข็งมากกว่าแต่ก่อน แต่ก้อยังมีเผลอพลาดอยู่บ้าง (มันก้อมีบ้างหน่ะเน๊อะ)

ขอพระอวยพรและคุ้มครอง คุณ yanisorn inthayong และครอบครัวตลอดไปนะคะ
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ ก.พ. 18, 2011 9:19 am

เพียบเลยล่ะ
rosa-lee

พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 10:51 am

พระเมตตายิ่งใหญ่ไม่มีวันศูนย์สิ้นเลย
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ มี.ค. 07, 2011 11:39 pm

ประจำและก็แก้บาปเดิม ๆ เนี่ยทุกอาทิตย์ จนหลาย ๆ ครั้งรู้สึกละอายจนไม่อยากไปแก้บาป (แต่สุดท้ายด้วยความกระหายที่จะเข้าไปรับพระกายและพระโลหิต จึงต้องไปแก้บาปเพื่อที่จะเข้าไปรับพระกายและพระโลหิตได้)

มหาพรตนี้เรามาตั้งใจกันไหมครับ หยุดให้ได้จนปัสกาไปเลย + พลีกรรมอดอาหารไปด้วยอีก ถ้าทำได้ผมว่าอนาคตเราน่าจะหยุดได้ถาวร ^^ สู้ ๆ กันครับ
Dawudboy

พฤหัสฯ. มี.ค. 17, 2011 11:59 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:ประจำและก็แก้บาปเดิม ๆ เนี่ยทุกอาทิตย์ จนหลาย ๆ ครั้งรู้สึกละอายจนไม่อยากไปแก้บาป (แต่สุดท้ายด้วยความกระหายที่จะเข้าไปรับพระกายและพระโลหิต จึงต้องไปแก้บาปเพื่อที่จะเข้าไปรับพระกายและพระโลหิตได้)

มหาพรตนี้เรามาตั้งใจกันไหมครับ หยุดให้ได้จนปัสกาไปเลย + พลีกรรมอดอาหารไปด้วยอีก ถ้าทำได้ผมว่าอนาคตเราน่าจะหยุดได้ถาวร ^^ สู้ ๆ กันครับ
พี่เอกเก่งมากครับ มีความกล้าหาญ ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ

ของมุสลิมไม่มีศีลอภัยบาป ก็ต้องเตาบัตครับ ซึ่งเป็นการที่ผู้กระทำผิดสำนึกตนและหวนกลับไปหาอัลลอฮฺด้วยการขออภัยโทษจากพระองค์ ในอิสลามถือว่าอัลลอฮฺจได้ทรงกำชับให้มนุษย์มุ่งมั่นในการเตาบัตต่อพระองค์เมื่อรู้ว่าตัวเองกระทำผิด และพระองค์ก็ทรงสัญญาไว้ว่าจะทรงอภัยโทษให้กับผู้ที่เตาบัต และทรงเตรียมผลตอบแทนที่ดีในสวนสวรรค์ไว้ให้แก่เขา พระองค์ได้ตรัสไว้ว่า

يَا أَيُّهَا الَّذِينَ آمَنُوا تُوبُوا إِلَى اللهِ تَوْبَةً نَّصُوحاً عَسَى رَبُّكُمْ أَن يُكَفِّرَ عَنكُمْ سَيِّئَاتِكُمْ وَيُدْخِلَكُمْ جَنَّاتٍ تَجْرِي مِن تَحْتِهَا الأَنْهَارُ (سورة التحريم:8)

“โอ้บรรดาผู้ศรัทธาทั้งหลาย จงเตาบัตต่ออัลลอฮฺด้วยการเตาบัตที่จริงจัง เผื่อว่าอัลลอฮฺจะทรงลบล้างความผิดของพวกเจ้า และนำพวกเจ้าเข้าสู่สวรรค์ซึ่งมีสายน้ำไหลผ่านอยู่เบื้องล่างของมัน” (อัลกุรอาน ซูเราะฮฺ อัต-ตะหฺรีม: 8)
ตอบกลับโพส