ชัยชนะของพระเยซูเจ้าต่ออาณาจักรนรกโดยบุญราศีมารีย์แห่งอเกรดา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
กรอกสมบูรณ์

อังคาร เม.ย. 12, 2011 9:47 pm

ชัยชนะของพระเยซูเจ้าต่ออาณาจักรนรก โดยบุญราศีมารีย์แห่งอเกรดา

บุญราศีมารีย์แห่งอเกรดา เกิดวันที่ 2 เม.ย.1502 ที่อเกรดา ประเทศสเปน  เธอเป็นนักพรตในคณะฟรังซิสกัน  เสียชีวิตวันที่ 24 พ.ค. 1665  เธอมีชีวิตที่ศักดิ์สิทธิ์โดยได้รับพระพรพิเศษและได้รับการเผยแสดงด้วยนิมิต

รูปภาพ

หนังสือที่เธอเขียนที่มีชื่อเสียงที่สุดคือ นครของพระเป็นเจ้า City of God ซึ่งได้เขียนถึงประวัติของพระนางพรหมจารีย์ พระมารดาของพระเจ้า  และแม่พระเองทรงเป็นผู้ทรงบอกเล่าให้เธอเขียนโดยตรง  หลังจากเธอเสียชีวิตแล้ว ร่างของเธอไม่เน่าเปื่อย  แม้ว่าเวลาผ่านไปนานถึง 339 ปี.

รูปภาพ

ต่อไปนี้เป็นข้อเขียนในบทที่ 10 ในหนังสือ นครของพระเป็นเจ้า "City of God"  เป็นเรื่องของ "ชัยชนะของพระเยซูเจ้าต่อปีศาจในนรก"  เล่าถึงเวลาที่ปีศาจถูกบังคับให้เป็นพยานแห่งความปราชัยครั้งสุดท้ายของมัน    โดยการพลีพระชนม์ของพระคริสตเจ้าบนเนินเขากาวารีโอ  เพื่อไถ่บาปมนุษยชาติ
* * * * * * * * * * * * * *
แก้ไขล่าสุดโดย กรอกสมบูรณ์ เมื่อ อังคาร เม.ย. 12, 2011 10:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
กรอกสมบูรณ์

อังคาร เม.ย. 12, 2011 9:53 pm

ลูซีเฟอร์และพลพรรคของมันได้เฝ้ามองชีวิตอันมหัศจรรย์ขององค์พระผู้ไถ่ของเรา    มันยังไม่มีความมั่นใจเต็มที่เลยว่า  พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าและพระผู้ไถ่ของโลกนี้จริงแท้หรือไม่  และมันไม่ล่วงรู้ถึงศักดิ์ศรีอันแท้จริงของพระนางมารีย์ เพราะพระญาณเอื้ออาทรของพระเป็นเจ้าทรงปิดบังมันไว้  เพื่อให้การบังเกิดเป็นมนุษย์และการไถ่กู้มนุษยชาติจะบรรลุถึงจุดหมายและสัมฤทธิ์ผล   ถึงแม้ว่าลูซีเฟอร์จะรู้ว่าพระเป็นเจ้าจะทรงลงมาบังเกิดเป็นมนุษย์  แต่มันไม่ล่วงรู้ถึงสถานการณ์และลักษณะของการบังเกิดอันน่ามหัศจรรย์นี้เลย

ทันทีที่ลูซีเฟอร์และพลพรรคปีศาจของมันเห็นองค์พระเป็นเจ้าทรงรับแบกกางเขนไว้บนบ่าอันศักดิ์สิทธิ์ของพระองค์  พวกมันต้องการที่จะหลีกหนีลงไปในนรกทันที    เพราะเวลานั้นเองที่มันรู้สึกถึงพระพลานุภาพอันยิ่งใหญ่ไพศาลแห่งพระฤทธานุภาพศักดิ์สิทธิ์ของพระเป็นเจ้า  ด้วยความทุกข์ทรมานที่พระองค์ทรงรับ  ทำให้ปีศาจรู้ว่า  พระองค์ไม่ได้เป็นเพียงแค่มนุษย์เท่านั้น  ความตายของมนุษย์ผู้บริสุทธิ์ซึ่งพวกมันเป็นผู้วางแผนการทำลาย   ได้นำความเสียหายอย่างใหญ่หลวงมาสู่พวกมัน  ดังนั้นพวกมันจึงต้องการที่จะล้มเลิกแผนการเสีย  มันจึงหยุดยุแหย่ชาวยิวและคนที่กำลังโห่ร้องประณามพระองค์ เหมือนเช่นที่ได้ทำก่อนหน้านี้

รูปภาพ

แต่ด้วยพระบัญชาของพระนางมารีย์ผู้ทรงบุญ   อาศัยพระฤทธานุภาพของพระเป็นเจ้า  ได้ดึงรั้งและหน่วงเหนี่ยวพวกมันไม่ให้หนีไป  เปรียบได้กับการล่ามโซ่มังกรที่ดุร้ายเอาไว้    บังคับให้มันต้องติดตามพระคริสต์ไปสู่เนินเขากาวารี  และปลายสุดของโซ่นั้นอยู่ในพระหัตถ์ของพระนางมารีย์ องค์ราชินีผู้ยิ่งใหญ่  ด้วยอำนาจแห่งองค์พระบุตรของพระนาง  พระนางทรงพันธนาการพวกมันไว้ดุจทาส   หลายครั้งที่พวกมันพยายามดิ้นรนที่จะหนีแต่ก็ไม่ประสพผลสำเร็จ  มันไม่สามารถเอาชนะอำนาจสวรรค์ของพระนางได้  พระนางบังคับมันให้ไปอยู่รอบกางเขน   ทรงสั่งพวกมันให้นิ่งเงียบและเป็นสักขีพยานถึงความลึกลับแห่งการไถ่กู้มนุษย์และความล่มสลายของพวกมัน (..)
แก้ไขล่าสุดโดย กรอกสมบูรณ์ เมื่อ อังคาร เม.ย. 12, 2011 10:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
กรอกสมบูรณ์

อังคาร เม.ย. 12, 2011 10:02 pm

แล้วนั้น องค์พระผู้ไถ่ทรงตรัสพระวาจาแรก  "พระบิดาเจ้าข้า โปรดทรงอภัยแก่พวกเขาด้วยเถิด  เพราะพวกเขาไม่รู้ว่ากำลังทำอะไร" (ลก. 23,34)  อาศัยพระวาจานี้ทำให้เจ้าชายแห่งความมืดแน่ใจอย่างเต็มเปี่ยมว่า    พระคริสต์องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรากำลังตรัสกับพระบิดานิรันดร  และพระองค์ทรงเป็นพระบุตรของพระเจ้าและทรงเป็นพระเจ้าแท้    ทรงอยู่กับพระบิดาและพระจิต  พระองค์ทรงยอมรับความตายในพระมนุษยภาพอันสมบูรณ์และศักดิ์สิทธิ์ยิ่งของพระองค์    ทรงเป็นหนึ่งเดียวกับพระเจ้าเพื่อไถ่กู้มนุษยชาติทั้งมวลให้รอด  โดยถวายพระวิญญาณอันศักดิ์สิทธิ์ทรงคุณค่าเพื่อขออภัยต่อบาปทั้งหมดของบรรดาบุตรทั้งหลายของอาดัม  ต่อแต่นี้ไปมนุษย์จะได้รับความรอดไม่เว้นแม้แต่ผู้ที่กำลังตรึงพระองค์บนกางเขน  เมื่อได้รับรู้เช่นนี้แล้ว    ลูซีเฟอร์และบริวารปีศาจทั้งหมดของมันเต็มไปด้วยความโกรธแค้นและสิ้นหวัง  มันต้องการที่จะหนีลงไปสู้ก้นบึ้งอันห่างไกลที่สุดแห่งขุมนรก   มันพยายามดิ้นรนจนสุดฤทธิ์ด้วยพละกำลังทั้งหมดของมันที่จะหนีจากการผูกล่ามของพระนางพรหมจารีย์มารีย์ผู้ทรงอานุภาพ

พระวาจาที่สองขององค์พระผู้เป็นเจ้าที่ทรงตรัสแก่โจรผู้โชคดีว่า   "เราขอบอกความจริงแก่เจ้าว่า  ในวันนี้เจ้าจะอยู่กับเราในสวรรค์"  ปีศาจเข้าใจทันทีว่าผลแห่งการไถ่กู้ที่มีต่อคนบาปที่กลับใจคือสง่าราศีแห่งความชอบธรรม   พวกมันได้รับรู้ว่า  ณ. เวลานั้นเป็นต้นไป  ด้วยอำนาจแห่งพระเมตตาของพระคริสตเจ้า    พระองค์ทรงเริ่มต้นเปิดประตูสวรรค์ซึ่งได้ถูกปิดไปนานแล้วนับตั้งแต่บาปแรก  และต่อแต่นี้ไปมนุษย์จะได้เข้าสู่ความสุขนิรันดรและครอบครองที่นั่งในสวรรค์    ซึ่งแต่ก่อนเป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้สำหรับมนุษย์ (...)

พระวาจาที่สามที่องค์พระผู้เป็นเจ้าตรัสแก่พระมารดา   "สตรีเอ๋ย นี่แน่ะลูกของท่าน"  ปีศาจได้รับรู้ว่า  พระราชินีสวรรค์ทรงเป็นพระมารดาที่แท้จริงของมนุษย์พระเจ้า    สตรีผู้นี้เองคือเครื่องหมายที่ได้แสดงให้พวกมันเห็นในเวลาที่พวกมันถูกสร้างมา  และจะเป็นผู้ที่เหยียบหัวของมันตามที่พระเป็นเจ้าทรงแจ้งประกาศไว้ในสวรรค์    พวกมันยังได้รับรู้ถึงพระเกียรติและความยิ่งใหญ่แห่งพระนางเจ้าสวรรค์ที่มีเหนือสิ่งสร้างทั้งมวลอีกด้วย    และรับรู้ถึงฤทธานุภาพของพระนางซึ่งมันก็เพิ่งประสพด้วยตัวมันเองอยู่ในขณะนี้  ตั้งแต่ในเวลาแรกเริ่มแห่งปฐมกาลการเนรมิตสร้างโลก    ที่พวกมันพยายามค้นหาว่าสตรีผู้ยิ่งใหญ่ซึ่งถูกประกาศในสวรรค์นี้เป็นใคร  บัดนี้มันตระหนักแล้วว่าคือพระนางมารีย์นี่เอง   ผู้ซึ่งมันได้มองข้ามมาตลอด   บัดนี้มันได้ตกเป็นนักโทษดุจดังมังกรร้ายที่ถูกล่ามโซ่

รูปภาพ

พระวาจาที่สี่ของพระคริสตเจ้าที่ทรงตรัสต่อพระบิดานิรันดร   "พระเจ้าข้า พระเจ้าข้า   เหตุไฉนจึงทรงละทิ้งข้าพเจ้าเล่า?"  ปีศาจได้ตระหนักว่า  พระเมตตาของพระเป็นเจ้าที่ทรงมีต่อมนุษย์นั้นไม่มีขอบเขตและไม่มีสิ้นสุด    เพื่อทำให้เห็นประจักษ์ในเรื่องนี้  พระเป็นเจ้าทรงซ่อนพระฤทธานุภาพของพระองค์ไว้ในสภาพมนุษย์อันศักดิ์สิทธิ์ของพระองค์    และยอมให้ความทุกข์ทรมานที่พระองค์ทรงรับนั้นขึ้นถึงระดับจุดสูงสุด  เพื่อทำให้ผลแห่งพระมหาทรมานนั้นบังเกิดอย่างอุดมบริบูรณ์ เพราะฉะนั้นพระองค์จึงทรงรำพันด้วยหทัยรักแทนมนุษยชาติทั้งมวลถึงการที่ถูกละทิ้ง  เพื่อมนุษยชาติทั้งมวลจะได้รับความรอด    พระองค์พร้อมที่จะรับความทรมานมากขึ้นอีก  ถ้าหากพระบิดานิรันดรจะทรงอำนวยพระพรแด่มนุษยชาติ

พระวาจาที่ห้าของพระคริสตเจ้า   "เรากระหาย"  เป็นการยืนยันว่า  พระคริสตเจ้าทรงได้รับชัยชนะต่อลูซีเฟอร์และบริวารของมัน  ทำให้พวกมันเต็มไปด้วยความโกรธแค้นและฉุนเฉียว  เพราะพระเป็นเจ้าทรงทำให้มันเห็นอย่างชัดแจ้งในความปราชัยของมัน  ด้วยพระดำรัสนี้ทำให้มันเข้าใจทันทีว่า  พระองค์กำลังตรัสกับพวกมัน : "เมื่อพวกเจ้าได้เห็นแล้วว่า  เรายอมรับความทุกข์ทรมานเพื่อมนุษย์   และความรักของเราต่อมนุษย์นั้นยิ่งใหญ่สักเพียงใด   ก็แน่ใจได้ว่าความรักของเราจะยังดำรงอยู่เสมอ  เป็นความรอดชั่วนิรันดรสำหรับมนุษย์  และไม่ว่าความทุกข์ทรมานจะหนักหนาสาหัสสักเท่าไร    ความรักก็จะไม่สิ้นสูญไป  และถ้าหากจำเป็น  เราก็พร้อมที่จะยอมรับความทุกข์ทรมานมากขึ้น   เพื่อช่วยมนุษย์ให้รอดพ้นจากการกดขี่ของเจ้าปีศาจ  และเราจะทำให้มนุษย์แข็งแกร่งมีพลังที่จะต่อสู้กับความเย่อหยิ่งและความชั่วร้าย"

พระวาจาที่หกของพระคริสตเจ้า "ทุกสิ่งสำเร็จบริบูรณ์แล้ว"   ลูซีเฟอร์และพลพรรคของมันได้ตระหนักว่า  บัดนี้การทรงมาบังเกิดเป็นมนุษย์และการไถ่กู้มนุษยชาติได้สัมฤทธิ์ผลสมบูรณ์แล้ว    และผลสำเร็จนี้สืบเนื่องมาจากพระปรีชาญาณอันลึกล้ำของพระเป็นเจ้า   ปีศาจเข้าใจแล้วว่า    พระคริสตเจ้าทรงนบนอบเชื่อฟังน้ำพระทัยของพระบิดานิรันดรในทุกสิ่งทุกประการ   พระองค์ทรงกระทำให้พระสัญญาและคำทำนายทุกประการของพระเป็นเจ้าที่ทรงให้แก่ปิตาจารย์ในกาลก่อนเป็นจริง ความถ่อมตนและนบนอบเชื่อฟังของพระองค์เป็นการชดเชยต่อความเย่อหยิ่งและความไม่นบนอบเชื่อฟังของพวกมันขณะที่พวกมันอยู่ในสวรรค์    นั่นคือการที่พวกมันไม่ยอมรับและนอบน้อมต่อพระองค์ในฐานะเจ้านายของพวกมันในพระมนุษยภาพ  ในเวลานี้ ด้วยพระปรีชาญาณของพระเป็นเจ้าและโดยความชอบธรรม   พวกมันต้องยอมถ่อมตัวลงและยอมแพ้ต่อพระเยซูคริสตเจ้าซึ่งพวกมันได้มุ่งร้าย

รูปภาพ

ถึงเวลาที่พระคริสตเจ้า  พระเจ้าผู้ศักดิ์สิทธิ์ทรงฤทธิ์และพระทัยกรุณา   จะทรงกระทำหน้าที่ของพระองค์ด้วยการพิพากษาอย่างทรงอำนาจต่อเหล่าทูตสวรรค์และมนุษย์  ตามที่พระองค์ทรงได้รับมอบหมายจากพระบิดานิรันดร    พระองค์ทรงใช้พระราชอำนาจตรัสต่อลูซีเฟอร์และพลพรรคทั้งหลายของมัน  สาปแช่งพวกมันให้ไปสู่ไฟนิรันดร  พวกมันต่างล่วงหล่นลงไปสู่ก้นบึ้งที่ลึกที่สุดของขุมนรก  พระวาจานี้ปรากฏอยู่ในพระดำรัสที่เจ็ด "พระบิดาเจ้าข้า ลูกขอมอบวิญญาณของลูกไว้ในพระหัตถ์ของพระองค์" (ลก. 23,46)....จิตที่ชั่วร้ายทั้งหลายต่างพากันล่วงหล่นจากเนินเขากาวารีไปสู่นรกทันทีอย่างรวดเร็วและรุนแรงดุจแสงสว่างจ้าของสายฟ้าในก้อนเมฆ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร เม.ย. 12, 2011 10:21 pm

หลังจากที่ลูซีเฟอร์ถูกสาปแช่งไปสู่นรกและเมื่อมันเรี่มตั้งสติได้จากความหวาดหวั่นที่ได้รับโดยใช้ระยะเวลาหนึ่ง    มันก็เริ่มปรึกษากับลูกสมุนของมันถึงแผนการอันชั่วร้ายและเย่อหยิ่งของมัน (...)  "โอ มนุษย์เอ๋ย  ผู้ได้รับความรักและพระพรจากพระเจ้าที่เราเกลียดชัง   พวกเจ้าช่างโชคดีจริงหนอที่ได้รับความรักสุดซึ้งจากพระองค์!  ข้าจะซ่อนบังความโชคดีของพวกเจ้าได้อย่างไร?    ข้าจะทำให้ความทุกข์ของข้าไปอยู่กับพวกเจ้าได้อย่างไร  เพราะข้าไม่สามารถทำลายสิ่งที่พวกเจ้าเพิ่งได้รับมา?   บริวารของข้าเอ๋ย พวกเราจะต้องเริ่มต้นทำอะไร?  เราจะรักษาอำนาจของพวกเราไว้ได้อย่างไร?...เพื่อต่อสู้กับกฏบัญญัติของพระผู้ไถ่และต่อสู้กับผู้ที่ทำตามพระวาจาของพระองค์    ข้าตั้งใจที่จะนำความโกรธแค้นและความชิงชังของข้าไปให้พวกมัน  และข้าจะเบียดเบียนอย่างโหดร้ายที่สุดต่อผู้ที่ได้ฟังพระวาจาและกลับเป็นศิษย์ของพระองค์    การต่อสู้กับคนพวกนี้ต้องเป็นยุทธสงครามที่ไม่มีเวลาหยุดพักของพวกเรา  ต้องกระทำอย่างต่อเนื่องไปจนถึงวันอวสานของโลก"

รูปภาพ

บทที่ 10 จบลงด้วยพระดำรัสของพระนางพรหมจารียมารีย์

ด้วยการเลียนแบบชีวิตของพระคริสตเจ้าอย่างครบถ้วนของบรรดาทายาทแห่งพระศาสนจักรในยุคแรก  เพื่อเผชิญหน้ากับผีปีศาจ ทำให้ผีปีศาจเกรงกลัวพวกเขาเป็นอย่างมากจนไม่กล้าเข้าใกล้    และพวกมันหลีกหนีจากอัครสาวกในทันทีที่พวกเขาขับไล่มันตามคำสั่งสอนของพระบุตรของแม่....สิ่งที่พบในบรรดานักบุญและคริสตชนผู้มีชีวิตที่ครบครันในสมัยนั้นจะบังเกิดขึ้นแก่คาทอลิกทุกคนในยุคสมัยนี้เช่นกัน  ถ้าหากพวกเขาจะยอมรับพระหรรษทานและทำงานด้วยพระคุณที่ได้รับนี้แทนที่จะปล่อยให้เสียไปโดยไม่ทำอะไรเลย    และถ้าหากพวกเขาจะแสวงหาหนทางแห่งกางเขน   ซึ่งลูซีเฟอร์มีความกลัวยิ่งนักทั้งในเวลานี้และในเวลานั้นที่เรื่องราวได้ถูกบันทึกเอาไว้

แต่ในไม่ช้า  ความรัก ความร้อนรน และความศรัทธาของผู้มีความเชื่อหลายคนจะเริ่มเย็นชืดลง  และพวกเขาจะหลงลืมพระพรแห่งการไถ่กู้ให้รอด  พวกเขาจะโน้มเอียงไปตามความปรารถนาฝ่ายต่ำ  จะรักความชั่วและสิ่งว่างเปล่า  ยอมให้ตัวเองลุ่มหลงและถูกหลอกลวงด้วยภาพมายาของลูซีเฟอร์ เขาจะดูหมิ่นเหยียดหยามศักดิ์ศรีขององค์พระผู้ไถ่ของพวกเขาเอง  และจะนำตนเองไปสู่อวนกับดักของศัตรูอันร้ายกาจของพวกเขา    บรรดาคนอกตัญญูเหล่านี้ทำให้โลกเป็นอย่างที่เป็นอยู่นี้  พวกเขาเร่งเร้าให้ปีศาจลุกขึ้นมาต่อสู้กับพระเป็นเจ้าด้วยความหยิ่งผยอง    และยอมให้ปีศาจยึดครองบุตรทั้งหลายของอาดัมโดยอาศัยความหลงลืมและความไม่ใส่ใจของบรรดาคาทอลิก

This article was published in the March-April, 2004 issue of "Michael".

ดิฉันได้รับการไขแสดงจากพระมารดาของพระเป็นเจ้าว่า ในอนาคต คำสอนที่ผิดพลาดทั้งหมดจะสูญไปหมดสิ้น   ชัยชนะเหนือคำสอนที่ผิดพลาดนี้สืบเนื่องมาจากพระเยซูคริสตเจ้าที่ทรงประทานแก่พระมารดาของพระองค์ ...ก่อนการเสด็จมาครั้งที่สองของพระคริสตเจ้า  พระแม่มารีย์จะทรงแสดงพระเมตตา พระราชอำนาจและพระหรรษทานแก่มนุษย์มากยิ่งกว่าที่เคยมีมา   ทั้งนี้เพื่อนำผู้ที่ไม่เชื่อให้เข้ามาสู่ความเชื่อคาทอลิก

http://www.palangjai.0fees.net/MaryofAgred.html
ข้า-พระ-เจ้า

อังคาร เม.ย. 12, 2011 10:54 pm

อ่านจบแล้วรู้สึก ร้อนรน แปลกๆ อ่ะ อารมณ์ประมาณว่า พ่อผมใหญ่มาก อย่าได้กลัว ประมาณนั้นอ่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2011 10:16 pm

อ่านแล้วเกิดนึกในใจขึ้นมาว่า "ตอนเราได้อ่านเจอว่าพระองค์ตรัสพระวาจาเหล่านั้น ยังไม่รู้ไม่เข้าใจความหมายถึงขั้นนี้เลย แต่ศัตรูของเรากลับรู้และช็อคไปก่อนเรานานแล้วซะอีก"
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 15, 2011 11:44 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ
aqua-alta

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2011 12:00 am

พระผู้เป็นเจ้าทรงชนะแล้วก็จริง
ในวันนี้เราก็ต้องชนะเช่นกัน โดยอาศัยในตัวของพระองค์ครับ
แต่ถ้าเรารู้ว่าพระองค์ชนะ แล้วเรานั่งเฉยๆ ก็คงไม่เกิดประโยชน์อะไรขึ้นมา
rosa-lee

จันทร์ เม.ย. 18, 2011 3:50 pm

เพิ่งได้อ่านและได้รู้จักท่านบุญราศีมารีย์อเกรดา อ่านแล้วดีมากเข้าใจ มากขึ้น
สวรรค์เราต้องเอาให้ได้ นรกเราต้องหนีให้พ้น ปีศาจมันล่อลวงเราทุกรูปแบบ
เป็นต้น วัตถุนิยม บริโภคนิยม ความฟุ้งเฟ้อ ความลามก ละโมบต่างๆ
แต่พระเจ้าก็รักเรา ให้พระเยซูมาเป็นพระผู้ไถ่และพระแม่ที่คอยช่วยวิงวอนให้เราเสมอ
พระเยซูชนะ พระเยซูชนะ พระเยซูชนะพญามาร อัลเลลูยาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :s013:
s.gabriel

อังคาร เม.ย. 19, 2011 12:44 am

เข้าใจผิดมาต้องนาน ว่าคนมีความเชื่อมากๆจะยิ่งโดนปีศาจทดลองมาก
พออ่านข้อความนี้ทำให้รู้ว่าคริสตชนยุคแรกๆที่ปฏิบัติตนมีความเชื่อมากๆ
ปีศาจถึงขยาดกลัวไม่กล้าเข้าใกล้ :s013:
sayonara

อังคาร เม.ย. 19, 2011 5:28 pm

อ่านแล้วเกิดความรู้สึกที่บอกไม่ถูกเลย
น้ำตาไหลมาเฉยเลย
ขอบคุณมากครับ ที่นำมาแบ่งปันกัน
กรอกสมบูรณ์

พุธ เม.ย. 20, 2011 10:18 am

ขอบคุณ คุณ Holy สำหรับรูปภาพค่ะ
noui

ศุกร์ เม.ย. 29, 2011 7:38 pm

ทุกสิ่งทุกอย่างขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์เทอญ พระเจ้าข้า
ทุกสิ่งทุกอย่างสุดแล้วแต่น้ำพระทัยของพระองค์เทอญ พระเจ้าข้า
ทุกสิ่งทุกอย่างขอให้สำเร็จไปตามพระประสงค์ของพระองค์เทอญ พระเจ้าข้า
ลูกเชื่อ ลูกไว้ใจ และลูกรักพระองค์ โปรดทรงพระเมตตาเทอญ
สันตะมารีอา ช่วยวิงวอนเทอญ
ตอบกลับโพส