คนญี่ปุ่นคือเผ่าที่หายไปของอิสราเอล? ข้อถกเถียงอันน่าสนใจ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Jesusisthelord

พุธ ธ.ค. 07, 2011 2:33 pm

เรากำลังสนใจประวัติของชนชาติอิสราเอลมากๆค่ะช่วงนี้ หาข้อมูลไปๆมาๆ เจอวิดีโออันนี้
เป็นการเปรียบเทียบความเหมือนของวัฒนธรรมโบราณญี่ปุ่นกับวัฒนธรรมโบราณของอิสราเอล
ซึ่งหลายอย่างมีความคล้ายคลึงกันอย่างไม่น่าเชื่อ ทั้งตัวอักษรคาตาคะนะ ที่มีหลายตัวเหมือนกับอักษรฮีบรูมีรับไบชาวยิวมาสำรวจด้วยค่ะ ซึ่งมีการตั้งข้อสงสัยว่า ชาวอิสราเอลที่หายไปนั้นได้เดินทางมายังญี่ปุ่น

มีทั้งหมด 3 ตอน เป็นรายการของทางญี่ปุ่นมีซับภาษาอังกฤษค่ะ เราคิดว่าหากมันเป็นเรื่องจริง
นั้น ย่อมเป็นประโยชน์ในการส่งเสริมความเชื่อให้มากยิ่งขึ้น

เราขอยกตัวอย่างที่วิดีโอได้กล่าวไว้นะคะ ศาลเจ้าญี่ปุ่น มีลักษณะโครงสร้างคล้ายกับ tabernacle
ของชาวอิสราเอล

รูปภาพ

2 ภาพนี้เปรียบเทียบระหว่าง tabernacle กับ ศาลเจ้าญี่ปุ่น คล้ายกันมากเลยค่ะ

รูปภาพ

มี 2 ชั้นเหมือนกันเลย แบ่งเป็น holy แล้วก็ Holy of holies

รูปภาพเหล่านี้เราเอามาจากอีกเว็บไซด์หนึ่งค่ะ http://www5.ocn.ne.jp/~magi9/isracame.htm มีข้อมูลมากมายพร้อมข้อความในพระคัมภีร์ด้วยน่าสนใจมากทีเดียว

หากเรื่องราวเหล่านี้เป็นจริงย่อมเป็นประโยชน์ต่อความเชื่อแน่นอน ถึงแม้ว่าความลับหลายๆอย่างบนโลกนี้จะยังไม่ถูกเปิดเผยก็ตามที

โปรดใช้วิจารณญาณระหว่างดูค่ะ :)

แต่อย่างไรสิ่งที่เรามั่นใจได้10000% คือ พระเจ้าทรงยิ่งใหญ่ค่ะ Alleluia! :s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ธ.ค. 08, 2011 10:50 am

ตลกฝืดไปหน่อยมั้ง......

ถ้าเป็นการที่ชนชาติกระจัดกระจายกันเพราะเรื่องหอคอยบาเบลก็ว่าไปอย่าง (แต่ตอนนั้นไม่น่ามีคำว่า อิสราเอล ด้วยซ้ำนะ)

แค่ "คล้าย" แต่ก็ไม่ใช่ "เหมือน" ซะหน่อย แถมเราว่ามันไม่น่าจะเป็นไปได้เลยถ้าจะให้ญี่ปุ่นสืบเชื้อสายจากอิสราเอล มันคนละฟากของทวีปกันเลยนะ
Jesusisthelord

พฤหัสฯ. ธ.ค. 08, 2011 1:17 pm

เพราะมันห่างกันมากเลย 2 ชนชาตินี้ แถมหน้าตารูปร่างก็ต่างกันทีเดียวก็ต้องใชวิจารณญาณในการรับชม เราเห็นว่ามันน่าสนใจดี เลยนำมาแบ่งปัน เผื่อจะเป็นข้อสนทนากันได้ เพราะมีคนพูดถึงเยอะทีเดียวถึงขั้นเป็นทฤษฏีกันเลย เพิ่งเจอเมื่อวานเหมือนกันค่ะ :s012: เพราะเสิร์ชดูมีหลายเว็บและคนหลายกลุ่ม กล่าวถึงกันมาก อาจจะเป็น เรื่องฝืดๆ เหมือนพวกที่เคยทำนายว่าโลกจะแตก ช่วงเดือน พฤษภาที่ผ่านมาแล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็เป็นไปได้

Japanese-Jewish Common Ancestor Theory ที่เค้าพูดถึงกันมันก็คือทฤษฏีนี้ค่ะ เผื่อสนใจหาข้อมูลต่อ

:s015: โลกเราช่างลึกลับเหลือเกิน..

พระเจ้าอวยพรค่ะ :s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

พฤหัสฯ. ธ.ค. 08, 2011 1:37 pm

ตอนที่ชาวอิสราเอลถูกโรมันขับไล่ออกไป ก็กระจายอยู่ที่ต่างๆทั่วโลก
จนทำให้รูปลักษณ์ภายนอก ดูไม่เหมือนชาวฮีบรู ชาวยิวที่อยู่เอธิโอเปียก็มีผิวดำ
และหน้าตาคล้ายชาวพื้นเมืองนั้นไปเลยก็มีครับ ชาวยิวมีอยู่ทั่วโลกกระจายกันออกไป

แต่ในกรณีของญี่ปุ่นก้ไม่แน่ใจเหมือนกัน
ตอบกลับโพส