การไหว้ครู

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Holy Bible

ศุกร์ ธ.ค. 23, 2011 8:18 pm

คือผมสงสัยครับ ว่าชาวคริสต์ที่ชอบรำไทยแล้วมันต้องมีพวกครอบครู ทำแล้วมันไม่ผิดหรอครับ ผมก็เรียนมวยไทย แต่ว่าค่ายมวยเค้าไม่ได้มีพิธีไหว้ครู แค่ผมอยากทราบอะครับว่าชาวคริสต์จะทำอย่างไรถ้าต้องไปเีรียนวัฒนธรรมไทยที่ต้องมีการไหว้ครู
HOLY DANCE

ศุกร์ ธ.ค. 23, 2011 9:20 pm

สำหรับผมตอนที่เป็นพุทธผมรำไทยก็ไหว้ครับ แต่ตอนนี้ผมเป็นคาทอลิกเต็มตัวแล้ว ตอนนี้ก็รำอยู่ แล้วก็สอนน้องๆที่วัดรำด้วยเวลาฉลองวัด ตอนนี้ผมไหว้แม่พระเป็นองค์อุปถัมภ์ของนาฏศิลป์ไทยครับ เพราะแม่พระผู้รับเกียรติยกขึ้นสวรรค์เป็นองค์อุปถัมภ์ของประเทศไทยซึ่งก็รวมถึงศิลปะ วัฒนธรรมไทย และทุกสิ่งในไทยด้วย
ตอบกลับโพส