คุณพ่อพระวิญญาณ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
win_comeback

จันทร์ ก.พ. 20, 2012 12:03 am

ถ้าเราจะขอให้คุณพ่อเป็นพระวิญญาณของเราควรจะทำอย่างไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 20, 2012 12:15 am

เขาเรียกว่า "พ่อวิญญาณ" ค่ะ
ก็เดินไปหาพ่อ แล้วก็บอกพ่อไปเลยค่ะ
ว่าขอให้พ่อเป็นพ่อวิญญาณให้เรา
ก็บอกง่าย ๆ แบบนี้แหละ เหมือนขอพ่อแม่ทูนหัวแหละค่ะ
tuztiz

จันทร์ ก.พ. 20, 2012 12:09 pm

มันคืออะไรอ่ะค่ะ คุณพ่อพระวิญญาณ เหมือนกับพ่อ-แม่ ทูนหัว แต่นี่คือพระสงฆ์ หรอคะ

แล้วคุณพ่อคนนึง เป็นให้ได้กี่คนค่ะ จำกัดชาย หญิงไหมคะ

แล้ว ผลดี สำหรับเราคืออะไรค่ะ คุณพ่อจะภาวนาให้เราเป็นพิเศษ?

แล้ว ๆๆๆ ตอนนี้นึกออกแค่นี้ แหะๆ ไว้ถามใหม่ค่ะ - -"

สงสัยค่ะ พยายาม search หาแล้ว อากู๋ ช่วยไม่ได้ อ่าค่า
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 21, 2012 9:11 am

คุณพ่อวิญญาณ หรือเรียกอีกอย่างว่า คุณพ่อจิตตาธิการส่วนตัว ท่านมีหน้าที่ให้คำปรึกษาด้านชีวิตฝ่ายจิตแก่ลูกวิญญาณ (ผู้ที่มาขอให้ท่านเป็นพ่อวิญญาณ) ปกติลูกวิญญาณจะรับศีลอภัยบาปกับคุณพ่อวิญญาณของตนเอง เพื่อที่ท่านจะสามารถให้คำแนะนำได้ถูกต้องและเหมาะสมกับคนๆ นั้น เพราะถ้าหากไปแก้บาปกับพระสงฆ์ท่านอื่น ท่านก็ไม่รู้จักเรามาก่อน ท่านก็สอนหรือตักเตือน แนะนำเราได้แบบรวม ๆ นอกจากนั้น เรายังสามารถขอคำแนะนำจากท่านในปัญหาต่าง ๆ ได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งปัญหาชีวิตฝ่ายจิต หรือเรื่องเกี่ยวกับความเชื่อ (ไม่ใช่ปัญหาทางจิต)

นอกจากนั้น ผมเคยเห็นบางคนมีพี่วิญญาณด้วย โดยบางคนอาจจะสวดขอนักบุญบางองค์ที่เขามีความศรัทธาเป็นพิเศษให้เป็นพี่วิญญาณแก่เขา เช่น จะมีบางคนขอนักบุญเทเรซาแห่งพระกุมารเยซูให้เป็นพี่สาวฝ่ายจิตของตน โดยพยายามศึกษาให้สิ่งที่ท่านปฏิบัติ อ่านงานเขียนของท่าน แล้วดำเนินชีวิตโดยมีท่านเป็นผู้นำทาง เวลาที่ท่านนักบุญยังมีชีวิตอยู่ ท่านเองอยากเป็นธรรมทูตในแดนไกล เมื่อท่านรู้ว่ามีพระสงฆ์ฝรั่งเศสท่านหนึ่งไปเป็นธรรมทูตที่ประเทศเวียดนาม ชื่อคุณพ่อเทโอฟาน เวนาร์ด ซิสเตอร์เทเรซาก็ได้สวดภาวนาให้ท่าน แล้วก็ได้เคยเขียนจดหมายถึงท่านด้วย ภายหลังคุณพ่อท่านนี้ได้เป็นมรณสักขีและนักบุญเช่นเดียวกัน ต่อมาภายหลังเมื่อซิสเตอร์เทเรซาได้เป็นนักบุญแล้ว ก็มีบราเดอร์คณะพระมหาไถ่ ชาวเวียดนามท่านหนึ่ง ได้ขอให้นักบุญเทเรซาเป็นพี่สาวฝ่ายจิตของตน ปัจจุบัน บราเดอร์ท่านนี้เสียชีวิตไปแล้ว พระศาสนจักรกำลังดำเนินเรื่องให้เป็นนักบุญเช่นเดียวกัน ตอนนี้ก็อยู่ในขั้น "ผู้รับใช้พระเจ้า"
tuztiz

จันทร์ มี.ค. 05, 2012 1:50 pm

"ขอบคุณมากค่ะ คุณ Andreas สำหรับคำตอบ .. :s002:"

เราเองก้อไปถามหามาเพิ่มเติมทำให้เข้าใจมากขึ้นค่ะ เลยเอามาแบ่งปัน จากการสอบถามจากบราเดอร์ ท่านหนึ่งค่ะ

"คุณพ่อวิญญาณก็คือ ผู้แนะนำชีวิตฝ่ายจิต เป็นคนที่เลือกด้วยใจอิสระ และเมื่อเลือกแล้วต้องไว้วางใจอย่างที่สุด สามารถพูดหรือเล่าได้เรื่องชีวิต โดยเฉพาะชีวิตฝ่ายจิตอย่างเป็นอิสระ คุณพ่อจะให้คำแนะนำ และบอกเราว่าเราต้องทำอย่างไรเพื่อจะได้มีชีวิตสัมพันธ์ที่ดีกับพระเจ้า

แต่อย่างไรก็ตาม การพูดคุยกับคุณพ่อวิญญาณถือเป็นความลับ เฉกเช่นเดียวกับการรักษาความลับในที่แก้บาป
อนึ่งการปรึกษาวิญญาณไม่ใช่การพูดคุยปรึกษาแบบการให้คำปรึกษาจากผู้เชี่ยวชาญทางจิตวิทยา แต่เน้นที่การก้าวเดินฝ่ายจิตเป็นสำคัญ

คุณพ่อวิญญาณไม่ใช่พ่อบุญธรรม ตามปกติพวกบราเดอร์จะมีคุณพ่อวิญญาณทุกคนเพื่อจะได้ก้าวเดินในทางฝ่ายจิตได้อย่างดีครับ

ตามปกติการเลือกพ่อวิญญาณนั้นเรามีอิสระในการเลือก แต่ต้องเป็นคนที่มีความรู้ ความสามารถในการแนะนำวิญญาณคนอื่นได้ ซึ่งตามปกติบ้านเณรจะเป็นผู้สรรหาคุณพ่อทีี่มีคุณสมบัติเพียงพอมาทำหน้าที่นี้โดยเฉพาะ

ส่วนสำหรับพ่อวิญญาณของฆราวาสนั้นก็อาจจะมีได้เช่นกัน แต่อาจจะหาคนทำหน้าที่นี้ให้กับฆราวาสได้ยากสักหน่อย เพราะขึ้นอยู่กับพระสงฆ์บางคนที่ต้องมีหน้าที่รับผิดชอบงานอย่างอื่นภายในวัดจึงเป็นข้อจำกัดอยู่บ้าง

ส่วนมากในประเทศไทย พระสงฆ์คณะเยซูอิตจะทำหน้าที่ในการแนะนำวิญญาณได้ดี ซึ่งมีที่สวนเจ็ดริน เชียงใหม่"

:s002:
ตอบกลับโพส