คาทอลิก สัก (รอยสัก) ได้ไหม

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
jeeg21

พุธ มิ.ย. 20, 2012 2:20 am

เลวีนิติ 19:28 เจ้าอย่าเชือดเนื้อของเจ้าเพราะเหตุมีคนตาย หรือสักเป็นเครื่องหมายใดๆลงที่ตัวเจ้า เราคือพระเยโฮวาห์

อยากขอความกระจ่างครับ !! ??
In the name of father

พุธ มิ.ย. 20, 2012 11:31 am

สงสัยอยู่เหมือนกัน เพราะอย่างแม่ผมก็สักรูปนกฮัมมิ่งเบิร์ดกับช่อดอกไม้ไว้ที่หลัง

ผมเข้าใจว่ามันคงไม่ใช่บาปมหันต์ แต่ที่หวั่นๆอยู่คือเรื่องความเหมาะสมนี่แหละ(วานผู้รู้ให้ความกระจ่าง)
rosa-lee

พุธ มิ.ย. 20, 2012 7:30 pm

ความคิดส่วนตัวนะ ถ้าสักเฉยๆเล็กๆน้อยๆ ตามแฟชั่นอยากสวย ตามกระแส คิดว่าไม่บาป
แต่ถ้าสัก เอาเคล็ด เอาหนังเหนียว ฟันไม่เข้า เอารวยหรืออะไรก็แล้วแต่ไม่ดีแน่
สมัยก่อนพวกนักเลงชอบสักยันตร์ เห็นตำรวจจับถอดเสื้อถ่ายรูปตามตัวสักยันตร์กันทั้งนั้น
สักยันตร์เจ็บตัวด้วย แล้วเวลาไม่อยากเอา ไปลบออกก็ลำบาก เจ็บตัวอีก....
เกิดมาผิวพรรณดี สะอาด ดูแล้วสบายตา พ่อแม่ให้มาก็ดีแล้ว ไปสักทำไม เฮ้อย..
..... :s015: ....
peopletribune

พุธ มิ.ย. 20, 2012 9:22 pm

jeeg21 เขียน:เลวีนิติ 19:28 เจ้าอย่าเชือดเนื้อของเจ้าเพราะเหตุมีคนตาย หรือสักเป็นเครื่องหมายใดๆลงที่ตัวเจ้า เราคือพระเยโฮวาห์

อยากขอความกระจ่างครับ !! ??
สวัสดีครับ คุณjeeg21

http://www.gotquestions.org/Thai/Thai-tattoos-sin.html

ด้วยเหตุนี้เราจึงไม่ค่อยพบคน ยิว ,คริสต์ และอิสลาม มีการสักใด ๆ บนร่างกาย

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
เลย์
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 20, 2012 11:48 pm

คนที่มีรอยสัก สามารถเข้าคณะนักบวชได้ไหมครับ
aqua-alta

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2012 6:43 pm

ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ^^
ตามแฟชั่นอยากสวย ตามกระแส คิดว่าไม่บาป
พระคำภีร์กล่าวว่า
1ยอห์น 2:15 อย่ารักโลกหรือสิ่งของในโลก ถ้าผู้ใดรักโลก ความรักต่อพระบิดาไม่ได้อยู่ในผู้นั้น

2:17 และโลกกับสิ่งยั่วยวนของโลกกำลังผ่านพ้นไป แต่ผู้ที่ประพฤติตามพระทัยของพระเจ้าก็ดำรงอยู่เป็นนิตย์
โรม 12:2 อย่าประพฤติตามอย่างคนในยุคนี้ แต่จงรับการเปลี่ยนแปลงจิตใจ แล้วอุปนิสัยของท่านจึงจะเปลี่ยนใหม่ เพื่อท่านจะได้ทราบน้ำพระทัยของพระเจ้า จะได้รู้ว่าอะไรดี อะไรเป็นที่ชอบพระทัยและอะไรดียอดเยี่ยม
โรม 13:14 จงประดับกายด้วยพระเยซูคริสตเจ้า

เราทั้งหลายที่เชื่อจะต้องเป็นปลาเป็นนะครับ ไม่ใช่ปลาตาย
ปลาเป็นมันต้องว่ายทวนกระแสน้ำนะครับ ไม่ใช่ไหลตามกระแสน้ำแห่งความตายของโลก
ที่กล่าวเช่นนี้ไม่ได้แปลว่าคริสตชนต้องแต่งตัวมอซอ ดูไม่ได้นะครับ แต่เช่นเดียวกับที่ http://www.gotquestions.org ยก 1 ทิโมธี 2:9 เป็นตัวอย่าง คือเราก็แต่งพอประมาณ
ไม่ใช่แต่งตัว"แรง"กว่าคนที่ไม่เชื่อซะอีก เช่นนั้นก็เป็นการไม่ถวายเกียรติ์แด่พระเจ้าผู้สูงสุดแล้วหละครับ

อย่าว่าแต่การสักเลย ยุคปัจจุบัน มารมันมาในรูปแบบใหม่ เดี๋ยวนี้รูปเคารพไม่เป็นเพียงรูปปั้น แต่มันมาในรูปความรักชอบ"โลก"หรือ"เนื้อหนังและความปรารถนาฝ่ายกาย"
นิยามของรูปเคารพไม่เคยเปลี่ยนไป มันคือ ทุกสิ่งที่ทำให้ใจเราเบนออกจากพระเจ้า ปัจจุบันแฝงในรูปของ เรื่องราว สิ่งของ และบุคคล
หลายคนตกในห้วงของมารไม่รู้ตัว ไม่ว่ากระแสแฟชั่น นักร้อง ซีรี่ส์เกาหลี มือถือ คอมฯ การงาน การเรียน ฯลฯ

ลองพิจารณาดูสิครับ แต่ก่อนมาไม่ค่อยมีหรอกครับที่คริสตชนประกาศตัวเป็นปรปักษ์กับพระเจ้า
แต่ดูปัจจุบัน คริสตชนพูดกันเป็นว่าเล่น
"ฉันเป็นสาวก iphone,android ฯลฯ" แล้วไหนหละครับสาวกพระคริสต์?
"ซุปตาร์คนนั้นคนนี้เป็น idol ของฉัน" ลองเปิด dictionary ดูสิครับว่าความหมายดั้งเดิมมันคืออะไร ไม่รู้เหมือนกันว่าเอาพระคริสต์ไปอยู่ส่วนไหนของหัวใจ?

ที่ผมกล่าวก็ไม่ใช่บอกว่าคริสตชนห้ามฟังเพลง ดูทีวี เล่นคอมฯ ดูซีรี่ส์ฯลฯ แล้วไปอยู่ป่าตัดกิเลสนะครับ
เพียงจะบอกว่าเราต้องพิจารณาเสมอว่า สิ่งที่เราทำอยู่มันผูกมัดเรา และดึงดูดเราออกห่างจากพระคริสต์ผู้น่ารักของเราแล้วหรือไม่ นั่นหละครับคือประเด็น
สุดท้ายนะครับ

1คร6.12 ข้าพเจ้าทำสิ่งสารพัดได้ ไม่มีใครห้าม แต่ไม่ใช่ทุกสิ่งที่จะทำได้นั้นเป็นประโยชน์ ข้าพเจ้าทำสิ่งสารพัดได้ไม่มีใครห้าม แต่ข้าพเจ้าไม่ยอมอยู่ใต้อำนาจของสิ่งใดเลย
1คร10.23เราทำสิ่งสารพัดได้ ไม่มีใครห้าม..แต่ไม่ใช่ทุกสิ่งที่จะทำได้นั้นเป็นประโยชน์ ..เราทำสิ่งสารพัดได้ ไม่มีใครห้าม แต่ไม่ใช่ทุกสิ่งที่จะทำให้เจริญขึ้น

ปล.อิมมานูเอล
Adhun Boonrawd
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 23, 2012 10:41 am

บาปหรือไม่บาปอยู่ที่การกระทำนะครับ
rosa-lee

พฤหัสฯ. ส.ค. 09, 2012 9:28 pm

เดี๋ยวนี้สักกันถึงบนหน้า บนศรีษะ หรือลายทั้งตัว นักกิฬาโอลิมปิก ก็สักกันเป็นแฟชั่น
ทั้งหญิงทั้งชาย ทั้งกองเชียร เพื่อดูเท่ ดูเด่น หรือชอบของแปลก ให้คนหันมามอง
เราว่าสักมากไปเราดูแล้วไม่เห็นสวยเลย ... :s015:
sunofgod

เสาร์ ส.ค. 11, 2012 12:28 pm

อย่าสักเลยละกันธรรมดานี่แหละ ::050::
Kichinto
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2012 10:52 pm

ดูไกลๆเหมือนนอนทับกระดาษหนังสือพิมพ์มา
เมจิ

จันทร์ ก.ย. 24, 2012 3:53 pm

เมจอว่าเเบบธรรมดาของเราก้ดีอยู่เเล้วละค่า :s012: ไม่เห็นต้องไปเอาเข็มมาจิ้มตัวเองเปล่าวๆ :s013:
ตอบกลับโพส