เบื่อจังเลย... เกิดเป็นเกย์

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
mirinbuddy

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 3:54 am

ไม่รู้ทำอะไรผิด จึงถูกลงโทษให้เกิดเป็นเกย์ เบื่อและเหงามาก แต่ไม่รู้จะไปคุยให้ใครฟัง

เกย์ด้วยกันหลายคนก็ออกแนวบรรลุ self esteem จัด เขาคงไม่เข้าใจว่าทำไมเราถึงเบื่อสภาพการเป็นเกย์มาก

เกิดมาไม่เคยมีแฟน อยากมี ขอกับพระเจ้า ไม่เคยได้ ก็รู้ว่าพระเจ้าไม่ชอบ แต่ทำไมเราต้องเหงาแบบนี้ไปตลอดชีวิต

อ๊ะ ไม่มีแฟนก็ได้ ขอมีเพื่อนรัก ขอพระเจ้า ก็ไม่เคยมี ( เพื่อนรักไม่มีอยู่จริงมั้ง เพราะคนให้ความสำคัญกับคำว่าแฟนกันหมด )

ถูกสาปให้เหงาและอยู่คนเดียว ไม่รู้พระเจ้าต้องการอะไรจากเรา...
littleseal

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 5:12 am

ยาวนิดแต่อยากให้อ่านบทความนี้ก่อนค่ะ

http://www.belongtothetruth.com/important/homo01.htm

ขอพระเจ้าทรงอวยพรและนำทางนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 6:20 am

:s002:
magicgreen

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 9:46 am

งั้นมีแฟนแต่ไม่มีเพศสัมพันธ์ก็ไม่บาปใช่มั้ยคับ :s015:
dark-kanita

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 5:06 pm

เปนเกย์ก้ไม่เป็นไรนิ ผมว่านะ :s012: เพื่อนผมเป็นเกย์เยอะแยะ ล่าสุดซีสเตอร์บอกเราว่าเป็นเกย์

ก้ไม่เป็นเป็นไรนิ อย่าให้เรื่องพวกนี้มาทำลายความเชื่อ อุอุ :s012:
เมจิ

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 7:27 pm

:s013: :s012: :s012:
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 21, 2012 12:30 pm

magicgreen เขียน:งั้นมีแฟนแต่ไม่มีเพศสัมพันธ์ก็ไม่บาปใช่มั้ยคับ :s015:
ใช่ครับผม^^
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 21, 2012 10:38 pm

แต่ไม่ควรมีเลยจะดีกว่ามาก เพราะโอกาสที่จะหาแฟนที่จะเข้าใจความคิดของคุณ อยู่กับคุณนั้นมันยากมาก เข้าใจไหมว่าเค้าก็อยากมีแฟนที่มีอะไรกันด้วย และโอกาสพลาดสูง โอกาสเสียใจทั้งได้และไม่ได้ก็มีสูงกว่า สู้ไม่เริ่มเลยจะเป็นทางออกแต่แรกที่ดีที่สุด ทนเหงาเจ็บนิดๆเปลี่ยวอารมณ์ ดีกว่าทนเจ็บหนักนะ Hurt หนักๆหน่ะ

สู้ไม่มีเลยดีกว่า เป็นเกย์อยู่โสดไปเลย ทำตัวเหมือนฆราวาสนักบวชไปเลย ถือพรหมจรรย์ ถือศีล อยู่ในศาสนา แต่ไม่ถึงกับเคร่งมาก แค่ใช้ชีวิตเหมือนคนธรรมดาทั่วไป แค่เข้าใจชัดเจนว่าเราเป็นมนุษย์ที่มีความรู้สึกรักเหมือนกันนะ ถึงแม้จะรักผู้ชาย ก็แค่ชัดเจนว่าแค่รู้สึกชอบผู้ชายเท่านั้น(แต่ไม่ต้องไปให้ความรู้สึกคิดไปมากกว่านี้ เดี๋ยวจะฟุ้งซ่าน) ไม่คบผู้หญิงหรือแต่งงานทำให้คนอื่นเดือดร้อน ไม่ต้องไปแสดงออกอะไรมาก พองาม แต่ยกตนเองถวายพระเพื่อสิ่งที่ดีกว่านะ

แนะนำว่าให้หาอาชีพอะไรที่ทำแบบไม่เหงาค่อนข้างยุ่งแต่ก็มีความสุขใจในอาชีพของมันเอง คืองานเสียสละทางสังคมสงเคราะห์ช่วยสังคมทั้งหลายหน่ะ เจอเด็ก เจอคนแก่ เจอคนยากไร้ เจอพระเยซูแน่ๆ งานนี้รับรองไม่เหงา แต่จะเหนื่อยแทน เหอๆ

และประเด็นที่ว่าไม่มีลูกแล้วใครจะมาดูแลตอนแก่ ... และคิดเหรอว่าคนมีลูกอนาคตจะสบายตอนแก่ ลูกเค้าอาจจะไม่มาดูแลเราเต็มที่ก็ได้ สุดท้ายก็ปลายทางที่บ้านพักคนชราอยู่ดี ... แนะนำให้สร้างฐานะให้ถึงขั้นดี ช่วยเหลือสังคมเยอะๆ ถ้ามีบุญมากพอ สังคมญาติพี่น้องจะตอบแทนเราเอง ไม่ต้องคิดมากเกินพอดี

เกี่ยวกับความสัมพันธ์ทางกายของเกย์ (กฎที่พระเจ้าบอกให้โมเสสไปบอกชาวอิสราเอลว่าห้ามกระทำอย่างที่คนทั่วไปในโลกสมัยนั้นกระทำกัน)

เลวีนิติ 18:22
“ท่าน​จะ​ต้อง​ไม่​มี​เพศสัมพันธ์​กับ​ชาย​ด้วย​กัน​อย่าง​ที่​ท่าน​ทำ​กับ​หญิง เพราะ​เป็น​การ​กระทำ​ที่​น่า​รังเกียจ”
Thou shalt not lie with mankind, as with womankind: it is abomination.

เป็นเกย์ยังไม่มีเพศสัมพันธ์ไม่น่ารังเกียจ แต่ถ้ามีแล้วก็ควรรีบกลับใจใหม่ซะ แล้วอย่าไปทำอีก ... คุณพ่อหลายคนก็เคยมีคนบอกว่าคนนั้นคนนี้เป็นนะ(ไม่รู้จริงหรือเปล่าเพราะไม่เคยถามจากเจ้าตัว) แต่คิดแทนคุณพ่อว่า ถ้าเค้าเป็นจริง คือคุณพ่ออาจจะเคยรู้สึกว่ามีความชอบพอในผู้ชายด้วยกัน แต่เค้าละทิ้งความรู้สึกส่วนตัวสละเพื่อพระเยซูแล้ว ไปในหนทางสว่าง

งานวิจัยก็ออกมาหลายชิ้นแล้วว่า สารเคมีในพลาสติกมีผลต่อเกย์ด้วย + จิตใจ + สภาพแวดล้อม(บ้าง) + บาป(สำหรับคนที่พัฒนาการไปด้านมืด) = สะสมพัฒนาการเรื่อยมา ... เกย์สมัยก่อนคงเป็นเพราะ ไปทำงานที่เกี่ยวกับแร่ธาตุต่าง ... งานศิลปะ(สี อาจะมีสารเคมีบางอย่าง มั้ง อันนี้คิดเอง)
http://news.bbc.co.uk/2/hi/health/8361863.stm
http://www.dailymail.co.uk/news/article ... tists.html
peopletribune

เสาร์ ก.ย. 22, 2012 12:42 am

mirinbuddy เขียน:ไม่รู้ทำอะไรผิด จึงถูกลงโทษให้เกิดเป็นเกย์ เบื่อและเหงามาก แต่ไม่รู้จะไปคุยให้ใครฟัง

เกย์ด้วยกันหลายคนก็ออกแนวบรรลุ self esteem จัด เขาคงไม่เข้าใจว่าทำไมเราถึงเบื่อสภาพการเป็นเกย์มาก

เกิดมาไม่เคยมีแฟน อยากมี ขอกับพระเจ้า ไม่เคยได้ ก็รู้ว่าพระเจ้าไม่ชอบ แต่ทำไมเราต้องเหงาแบบนี้ไปตลอดชีวิต

อ๊ะ ไม่มีแฟนก็ได้ ขอมีเพื่อนรัก ขอพระเจ้า ก็ไม่เคยมี ( เพื่อนรักไม่มีอยู่จริงมั้ง เพราะคนให้ความสำคัญกับคำว่าแฟนกันหมด )

ถูกสาปให้เหงาและอยู่คนเดียว ไม่รู้พระเจ้าต้องการอะไรจากเรา...
สวัสดีครับ คุณmirinbuddy

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2550

มาตรา 30 บุคคลย่อมเสมอกันในกฎหมายและได้รับความคุ้มครองตามกฎหมาย
เท่าเทียมกัน ชายและหญิงมีสิทธิเท่าเทียมกัน

การเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมต่อบุคคลเพราะเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่อง
ถิ่นกำเนิด เชื้อชาติ ภาษา เพศ อายุ ความพิการ สภาพทางกายหรือสุขภาพ
สถานะของบุคคล ฐานะทางเศรษฐกิจหรือสังคม ความเชื่อทางศาสนา การศึกษา
อบรม หรือความคิดเห็นทางการเมืองอันไม่ขัดต่อบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญ
จะกระทำมิได้

มาตรการที่รัฐกำหนดขึ้นเพื่อขจัดอุปสรรคหรือส่งเสริมให้บุคคลสามารถใช้สิทธิ
และเสรีภาพได้เช่นเดียวกับบุคคลอื่น ย่อมไม่ถือเป็นการเลือกปฏิบัติโดย
ไม่เป็นธรรมตามวรรคสาม
:s007:
พระเจ้าทรงเมตตาทุกคน ทรงให้โอกาสมนุษย์ทุกคนเท่าเทียมกัน ยิ่งกว่ารัฐธรรมนูญ
เพราะ พระองค์ทรงรักและเมตตามนุษย์ทุกคน...

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
mirinbuddy

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2013 2:19 am

ไม่ค่อยได้มาอ่าน วันนี้มาอ่าน ขอบคุณทุกคนมากๆที่เข้ามาตอบครับ
mirinbuddy

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2013 2:45 am

Kichinto เขียน:แต่ไม่ควรมีเลยจะดีกว่ามาก เพราะโอกาสที่จะหาแฟนที่จะเข้าใจความคิดของคุณ อยู่กับคุณนั้นมันยากมาก เข้าใจไหมว่าเค้าก็อยากมีแฟนที่มีอะไรกันด้วย และโอกาสพลาดสูง โอกาสเสียใจทั้งได้และไม่ได้ก็มีสูงกว่า สู้ไม่เริ่มเลยจะเป็นทางออกแต่แรกที่ดีที่สุด ทนเหงาเจ็บนิดๆเปลี่ยวอารมณ์ ดีกว่าทนเจ็บหนักนะ Hurt หนักๆหน่ะ

สู้ไม่มีเลยดีกว่า เป็นเกย์อยู่โสดไปเลย ทำตัวเหมือนฆราวาสนักบวชไปเลย ถือพรหมจรรย์ ถือศีล อยู่ในศาสนา แต่ไม่ถึงกับเคร่งมาก แค่ใช้ชีวิตเหมือนคนธรรมดาทั่วไป แค่เข้าใจชัดเจนว่าเราเป็นมนุษย์ที่มีความรู้สึกรักเหมือนกันนะ ถึงแม้จะรักผู้ชาย ก็แค่ชัดเจนว่าแค่รู้สึกชอบผู้ชายเท่านั้น(แต่ไม่ต้องไปให้ความรู้สึกคิดไปมากกว่านี้ เดี๋ยวจะฟุ้งซ่าน) ไม่คบผู้หญิงหรือแต่งงานทำให้คนอื่นเดือดร้อน ไม่ต้องไปแสดงออกอะไรมาก พองาม แต่ยกตนเองถวายพระเพื่อสิ่งที่ดีกว่านะ

แนะนำว่าให้หาอาชีพอะไรที่ทำแบบไม่เหงาค่อนข้างยุ่งแต่ก็มีความสุขใจในอาชีพของมันเอง คืองานเสียสละทางสังคมสงเคราะห์ช่วยสังคมทั้งหลายหน่ะ เจอเด็ก เจอคนแก่ เจอคนยากไร้ เจอพระเยซูแน่ๆ งานนี้รับรองไม่เหงา แต่จะเหนื่อยแทน เหอๆ

และประเด็นที่ว่าไม่มีลูกแล้วใครจะมาดูแลตอนแก่ ... และคิดเหรอว่าคนมีลูกอนาคตจะสบายตอนแก่ ลูกเค้าอาจจะไม่มาดูแลเราเต็มที่ก็ได้ สุดท้ายก็ปลายทางที่บ้านพักคนชราอยู่ดี ... แนะนำให้สร้างฐานะให้ถึงขั้นดี ช่วยเหลือสังคมเยอะๆ ถ้ามีบุญมากพอ สังคมญาติพี่น้องจะตอบแทนเราเอง ไม่ต้องคิดมากเกินพอดี

เกี่ยวกับความสัมพันธ์ทางกายของเกย์ (กฎที่พระเจ้าบอกให้โมเสสไปบอกชาวอิสราเอลว่าห้ามกระทำอย่างที่คนทั่วไปในโลกสมัยนั้นกระทำกัน)

เลวีนิติ 18:22
“ท่าน​จะ​ต้อง​ไม่​มี​เพศสัมพันธ์​กับ​ชาย​ด้วย​กัน​อย่าง​ที่​ท่าน​ทำ​กับ​หญิง เพราะ​เป็น​การ​กระทำ​ที่​น่า​รังเกียจ”
Thou shalt not lie with mankind, as with womankind: it is abomination.

เป็นเกย์ยังไม่มีเพศสัมพันธ์ไม่น่ารังเกียจ แต่ถ้ามีแล้วก็ควรรีบกลับใจใหม่ซะ แล้วอย่าไปทำอีก ... คุณพ่อหลายคนก็เคยมีคนบอกว่าคนนั้นคนนี้เป็นนะ(ไม่รู้จริงหรือเปล่าเพราะไม่เคยถามจากเจ้าตัว) แต่คิดแทนคุณพ่อว่า ถ้าเค้าเป็นจริง คือคุณพ่ออาจจะเคยรู้สึกว่ามีความชอบพอในผู้ชายด้วยกัน แต่เค้าละทิ้งความรู้สึกส่วนตัวสละเพื่อพระเยซูแล้ว ไปในหนทางสว่าง

งานวิจัยก็ออกมาหลายชิ้นแล้วว่า สารเคมีในพลาสติกมีผลต่อเกย์ด้วย + จิตใจ + สภาพแวดล้อม(บ้าง) + บาป(สำหรับคนที่พัฒนาการไปด้านมืด) = สะสมพัฒนาการเรื่อยมา ... เกย์สมัยก่อนคงเป็นเพราะ ไปทำงานที่เกี่ยวกับแร่ธาตุต่าง ... งานศิลปะ(สี อาจะมีสารเคมีบางอย่าง มั้ง อันนี้คิดเอง)
http://news.bbc.co.uk/2/hi/health/8361863.stm
http://www.dailymail.co.uk/news/article ... tists.html

ขอบคุณมากๆครับ จริงๆคิดแบบคุณแนะนำแหละครับ คิดถึงขั้นอยากบวชไปเลย แต่เราเป็นเกย์มาดไม่แมนเป็นฆราวาสดีกว่าครับ ชอบคำว่าฆราวาสนักบวช วาดภาพไว้ว่าอยากเป็นแบบนั้น แต่ความเหงานี่มันโหดร้ายจริงๆ ต้องการความรัก ไหนจะความรู้สึกความต้องการทางเพศทำให้รู้สึกผิด แล้วเราจะอธิษฐานอย่างไรเวลาเกิดความต้องการแบบนั้นขึ้นมา แต่ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยมีเพศสัมพันธ์เลยครับ อายุ 30+ แล้ว เคยเปิดใจคุยเรื่องนี้กับทาง อ ที่คริสตจักร เขาบอกว่า เพราะพระเจ้าไม่อยากให้เรามีี เหมือนไม่ให้เราเดินไปทางนั้น บางครั้งเราก็แอบคิดเข้าข้างตัวเองแบบนั้นเหมือนกัน (ไม่อยากคิดว่าเป็นเพราะไม่มีใครอยากได้เรา) แต่ช่วงหลังๆนี่แหละ เหมือนมีมาร มีความต้องการ อยากจะลองไปซื้อบริการด้วยซ้ำ ยังไงช่วยแนะวิธีภาวนาด้วยครับ

เรื่องความรัก เห็นด้วยจริงๆ มันคงหาไม่ได้หรอกที่จะเข้าใจเรา และยั่งยืน และก็ไม่มีอะไรนอกจากิเลส ถ้าพยายามตัดมันให้เป็นแค่ความฝันอาจจะดีกว่า ส่วนตัวคิดว่ารักแท้คือการทำเพื่อเพื่อนมนุษย์มากกว่าครับ

จริงๆที่เหงามาก คงเพราะฟุ้งซ่านไม่มีงานทำ กลุ้มใจ จริงๆตอนนี้มีคำตอบกับชีวิตว่าอยากทำงานช่วยเหลือคนอื่นครับ ชีวิตที่ดีน่าจะเป็นแบบนั้น แต่บอกตรงๆตัวเองยังเอาตัวไม่รอดเลย ต้องพึ่งพ่อแม่พี่น้อง แต่ที่บ้านฐานะโอเค ไม่ลำบากครับ ไม่มีใครเดือดร้อนที่เราอยู๋บ้านเฉยๆ แต่เป็นเราเองต่างหากที่รู้สึกแย่ ด้อยค่า แต่ความที่เราไม่มีภาระเรื่องการเงินเท่าไหร่ ทำให้รู้สึกเบื่อถ้าจะทำงานประเภททางโลกให้ตัวเอง อยากทำงานอุทิศตนเพื่อสังคมมากกว่า แต่ไม่รู้จะทำอะไร ไม่ใช่คนเก่ง...ออกจะเป็นคนบุคลิกมีปัญหาด้วย

เขียนมายาว อยากบอกว่าตอนนี้สถานะทางศาสนาไม่ชัดเจน ยังไม่ได้นับถือคริสต์เต็มตัวครับ เคยเข้าไปแต่ก็ออกมา แต่รู้สึกศรัทธาพระเจ้าและมีแรงบันดาลใจในการอุทิศตน ยังไงแนะนำเพิ่มได้ครับ
Purevavee

ศุกร์ เม.ย. 05, 2013 1:18 pm

ผมก็เป็นเกย์นะ :s015:
แล้วก็ ไม่รู้สิ ไม่ได้รักใครด้วย 555' :s002:

เห็นผู้ชายคนไหน หน้าตาดี ๆ ก็บอกแค่ว่า เออ ชอบ น่ารักดี ไรงี้

ถึงผมไม่ได้รับความรักจากใคร ผมก็เชื่อว่า พระเจ้าให้ความรักกับเราทุกคน :s002:

ขอให้เชื่อในพระเจ้า รักพระองค์เยอะ ๆ ครับ แล้วจะรู้ ว่าพระองค์ทรงรักเรามากแค่ไหน :s002: ถึงผมไม่บอกก็คงรู้ กันทุกคนว่า พระองค์รักมนุษย์ทุกคน มาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เหมือนพ่อ รักลูกคนหนึ่งเลย :s015: :s015:

ขอพระเจ้าอวยพรนะครับบบ :D :s012: :s012:
เมจิ

ศุกร์ เม.ย. 05, 2013 3:17 pm

:s007: :s007:
mirinbuddy

จันทร์ ก.ค. 22, 2013 2:18 am

เวลาผ่านไป เห็นกระทู้ตัวเองก็ขำและอายเหมือนกัน

เข้ามาบอกว่ามีเรื่องแปลกๆเกิดขึ้น เหมือนพระเจ้าตอบคำอธิษฐาน เหมือนได้รับความรักจากพระเจ้า รู้สึกดีกว่าเดิมเยอะ แต่ก็ยังแอบน้อยใจนิดๆ

จริงๆเรื่องเกย์นี่ถามเกือบทุกที่ ชาวคริสต์แทบไม่มีคำตอบให้ แต่ไม่เป็นไร ตอนนี้พระเจ้าตอบเราแล้ว แม้ไม่ทั้งหมด
เมจิ

จันทร์ ก.ค. 22, 2013 10:03 pm

:s007:
Valkyrie Zero Number

จันทร์ ก.ค. 22, 2013 10:44 pm

เราจะถามคุณ mirinbuddy แค่ว่า
"คุณพอใจกับสภาพที่คุณเป็นหรือไม่"

หากไม่พอใจ ก็คงคล้าย ๆ กัน เพราะเราเองก็ไม่เคยพอใจกับสภาพที่เป็นอยู่ ถึงจะต่างกันนิดหน่อยก็เถอะ

หากพอใจแล้ว จะยอมให้ใครมากำหนดคุณทำไม หากพระเจ้ารักคุณจริง พระองค์ก็น่าจะรักในสิ่งที่คุณเป็น ไม่เช่นนั้น..... อาจเป็นเหมือนเราก็ได้
TEODORA WAFIYYAH

พฤหัสฯ. ก.ย. 05, 2013 8:20 pm

พระเจ้าไม่เคยทอดทิ้งหรือละเลยในคำขอของเรา....ไม่เกินกำลังให้เราไว้วางใจและถึงแม้เราจะเข้าใจในคำตอบนั้นหรือไม่....ก็ทำตามพระองค์เถอะค่ะ(((เราเองก็เป็นคนนึงที่เคยรักเพศเดียวกันนะ ::004:: )))
ตอบกลับโพส