ขอความรู้ความเข้าใจด้วยค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
peach_peach

อังคาร ก.พ. 08, 2005 9:36 am

อยากทราบเรื่อง "มิสซา" มากกว่านี้
ที่ว่าของ 2 นิกายไม่เหมือนกัน

และอยากทราบว่า "สวดบ่อยๆ"
ที่พูดถึงที่คืออะไรคะ
สวดอะไร และที่ไหน

อยากทราบว่า "โบถส์"
ของ 2 นิกายมีความแตกต่างกันอย่างไรคะ
เพื่อนบอกว่า ของโปรเตสแตนท์
จะมีเพียง คัมภีร์ และ ตัวเรา
ถูกต้องหรือเปล่าคะ

ถ้าเราศึกษาโปรเตสแตนท์
แล้วไปโบถส์คาทอลิคได้ไหมคะ

และ ขอทราบสถานที่ใกล้เคียงด้วยค่ะ
(บ้านอยู่แถวสุทธิสาร)
ถ้ามีคนพาไปก็จะดีมากค่ะ :)

อีกอย่าง อยากได้หนังสือเกี่ยวกับคริสศาสนา
แต่ไม่กล้าให้ส่งไปที่บ้าน
กลัวเค้าจะแอนตี้ค่ะ

ใครมีคำตอบที่จะพอช่วยนำทางได้บ้าง
ก็ขอความกรุณาด้วยนะคะ

ขอบคุณ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 08, 2005 9:43 am

1. Missa=Mission=ภารกิจ
พุดง่ายๆคือกิจ ที่ควรปฎิบัติ
(...หนูความรุน้อยฮับ)
2. สวดมนต์ หน่ะครับ มีสวดหลายแบบ
ที่ไหนก็ได้ครับ
3.
โบสถ์ ของโปรแตส จะถือว่า เป็นที่ๆพี่น้องได้มาพบปะกันครับ
4. ...ไม่ห้ามหรอก เหมือน คนหลากศาสนาก้เข้าโบสถืพุทธได้
5. โบสถ์ ที่รร.ปัญขทรัพย์ละกันครับ
6. ลองติดต่อคุณholyนะครับ
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 08, 2005 10:07 am

ผมเป็นคาทอลิคครับ
ยังไงก็คงบอกได้แต่ทางด้านคาทอลิกเท่านั้นครับ อาจจะมีเพิ่มเติมบ้างจากพี่พี่คาทอลิกท่านอื่น ๆ ครับ

มิสซา
คือ พิธีบูชาขอบพระคุณพระเป็นเจ้าพร้อมกับพระสงฆ์ ซึ่งมีทุกวัน (แล้วแต่รอบที่แต่ละวัดจัดขึ้น) แต่วันอาทิตย์เป็นวันบังคับที่ต้องมาวัด (สามารถแทนด้วยมิสซารอบเย็นวันเสาร์ได้) ถ้าไม่มาวัด จะผิดพระบัญญัติพระศาสนจักร ถือเป็นบาปหนักครับ แต่บาปนั้นสามารถหลุดได้ เมื่อเราสารภาพบาปแล้วมาเข้ามิสซาวันอาทิตย์ต่อไป

สวดบ่อย ๆ, ที่ไหน, สวดอะไร
หมายความว่า ให้เราสวดขอพระองค์ (ถ้าเป็นคาทอลิกก็จะสวดขอแม่พระด้วย) สวดในที่นี้ไม่มีแบบฉบับตายตัว เราสามารถสวดได้เหมือนกับที่เราพูดคุยกับพระองค์เสมือนพ่อ พี่ชาย จะสวดที่ไหน เมื่อไหร่ก็ได้ เพราะพระองค์ทรงฟังเราเสมอ

โบสถ์คาทอลิก
เป็นสถานที่นมัสการพระเป็นเจ้าครับ เรียกว่า "วัด"

ถ้าเราศึกษาโปรเตสแตนท์ แล้วไปโบถส์คาทอลิคได้ไหมคะ
ได้ครับ ไม่มีข้อห้ามสำหรับเรื่องนี้ แต่เรื่องอื่น ๆ ต้องรบกวนถามพี่ ๆ ท่านอื่นครับ

และ ขอทราบสถานที่ใกล้เคียงด้วยค่ะ(บ้านอยู่แถวสุทธิสาร)
ถ้าเป็นวัดคาทอลิก น่าจะเป็นวัดแม่พระฟาติมาครับ

เรื่องหนังสือก็ให้ส่งไปที่โรงเรียนหรือที่ทำงานสิครับ

เรื่องอื่น ๆ คงต้องรบกวนพี่พี่ท่านอื่นครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 08, 2005 12:24 pm

เข้าด้วยกันได้คะ
แต่พิธีกรรมจะแตกต่างกัน
คาทอลิกจะมีพิธีต่างๆมากกว่า
น้องพีชสามารถเข้าร่วมได้หมดคะ
ยกเว้นอย่างเดียวคือ ตอนที่เขาต่อแถวออกไปรับศีล
(ขนมปังแผ่นเล็กๆกลมๆขาวๆ)

นอกนั้นก็ร่วมได้ทุกอย่าง ไม่ผิดคะ

ส่วนเรื่องการไปวัด ไปโบสถ์
พี่ไม่อยากให้มองว่าถ้าไม่ไปแล้วบาปหนัก
ไม่อยากให้ไปเพราะกลัวว่าจะผิดจะบาป
พี่อยากให้มองว่า

คนเราบอกว่ารักพระเจ้า
แต่ 1 อาทิตย์ แต่ 1วัน 1 ชั่วโมง
เราจะไม่เป็นหาพระองค์หรือ
เหมือนพ่อแม่ ที่เราบอกว่ารัก
เราก็ควรไปเยี่ยมท่าน
อย่างน้อยแค่ 1 วัน/สัปดาห์ ท่านก็ดีใจแล้ว
ใช่มั๊ยคะ

ส่วนเรื่องไปเป็นเพื่อน
อยากเข้าวัดคาทอลิก หรือ โปรเตสแตนท์ละคะ
ถ้าเข้าคาทอลิก ก็อาจจะให้ KK-chan หรือ Superjan พาเข้าได้
เพราะทั้งสองคนนี้ ไปโบสถ์ แม่พระฟาติมา
เพราะอยู่แถวสุทธิสารเหมือนกัน

แต่ถ้าจะเข้าโบสถ์โปรเตสแตนท์
ต้องลองถามพี่พีพี หรือ Yoshuwa ดูคะ :D
peach_peach

อังคาร ก.พ. 08, 2005 1:47 pm

Protestant ค่ะ
ฝากพี่ๆ(รึเปล่า) ทั้งสอง
ช่วยติดต่อกลับมาด้วยนะคะ

ขอบคุณ
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.พ. 08, 2005 7:23 pm

ไม่แน่ใจว่าจะไปคริสตจักรเมืองไทย หรือคะนาอัน โบสถ์ไหนจะดีกว่า

เดี๋ยวให้พี่พีพี ไปหาชื่อแนะนำดีกว่านะฮับ ;D
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 08, 2005 7:36 pm

จากเท่าที่คุย
คิดว่าจะพาไปคริสตจักรเมืองไทยครับ(แต่คงไม่ใช่อาทิตย์แน่ ติดเข้าค่ายแงง)

ปล. หนูเป็นน้องของคุณพี่ฮับ :-[
peach_peach

อังคาร ก.พ. 08, 2005 8:23 pm

เจอแต่น้องๆทั้งนั้นเลย

น้องๆที่นี่น่ารักจังนะคะ :)
แต่ที่แน่ๆ พีช คงไม่ได้อายุเยอะที่สุด (คิดว่านะ)

และอย่าลืมพาไปนะคะ เมื่อน้องพร้อม

ขอบคุณ
Prod Pran

พุธ ก.พ. 09, 2005 7:49 pm

ดีค่ะ ไปที่คริสตจักรเมืองไทยดีค่ะ พี่รู้จักหลายคนที่นั่น แต่ไม่สำคัญ
ให้น้องยศเป็นพี่เลี้ยง ก็ดีค่ะ ;D

หวังว่าคงได้คำตอบอย่างชัดเจนแล้วนะคะ :-*
peach_peach

ศุกร์ ก.พ. 18, 2005 7:55 pm

ใครรู้จักโบถส์ตรงลาดพร้าวบ้างคะ
เคยไปมั้ย แล้วเป็นอย่างไรบ้าง
Prod Pran

ศุกร์ ก.พ. 18, 2005 9:51 pm

เขตลาดพร้าว มีคริสตจัร ดังนี้ค่ะ

คจ.ลาดพร้าว

๖ วังทองหลาง ซอยลาดพร้าว ๕๘
ถ.ลาดพร้าว กรุงเทพฯ ๑๐๓๑๐

โทร.๐๒-๕๓๙-๐๓๙๒

คริสตจักรลาดพร้าว ๘๗

๓๗๙/๒๕ ถนนลาดพร้าว ๘๗

โทร.๐๒-๙๓๒-๐๐๙๓

คจ.สันติสุขกรุงเทพ

๗๐/๑๐ ถนนลาดพร้าว ๘๗

โทร.๐๒-๕๑๔-๐๘๘๖

คจ.อันติโอเกียลาดพร้าว แบ๊บติสท์

๒๘ ซอยจันทิมา๒ ถนน ลาดพร้าว ๘๐

โทร.๐๒-๙๓๒-๗๒๔๙
spirit

ศุกร์ ก.พ. 18, 2005 10:00 pm

พีพีพี รู้ได้ไงอ่ะ หามาจากไหน
Prod Pran

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 6:33 am

Lost Lamb เขียน: พีพีพี รู้ได้ไงอ่ะ หามาจากไหน
พี่มี Thailand Christian Directory ค่ะ

เราเรียกกันเล่นๆว่า สมุดปกเหลือง ของคริสเตียน ทุกๆปีจะออกมา จะมีขายที่ร้านหนังสือคริสเตียน
สำหรับพี่พีพีทุกปีจะได้รับอภินันทนาการจาก ผู้ทำ เพราะเราจะใช้ประโยชน์ในการให้คำแนะนำ
คนอื่นๆ ที่กำลังหาโบสถ์และ Location ค่ะ ;D
peach_peach

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 11:06 am

ขอบคุณค่ะ...แล้วที่นี่ล่ะคะ

Pastor Jesda Phrakarun
Lardprao Baptist Church
1737/40-41 Soi 45 Lardprao Road
Bangkok 10310
Phone: 02-512-1007

เพื่อนหามาให้จากลิ้งค์ไบเบิ้ลออนไลน์ที่เคยให้มาค่ะ
แปลกจัง ทำไมไม่มีในหนังสือของคุณ pp
และที่มีความแตกต่างกันหรือเปล่าคะ

ปล.คุณ pp ไปที่ไหนเหรอคะ
Prod Pran

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 11:25 am

มีค่ะ คริสตจักรนี้ตั้งอยู่ติดกับซอยลาดพร้าว 45

ถ้าคริสตจักรไหน ไม่มีใน Directory อาจจะ

1.ไม่ใช่คริสตจักร ที่อยู่ภายใต้ 3 สังกัด คือ สภาคริสตจักรในประเทสไทย ,สหกิจคริสเตียน และสหแบ๊พติสต์ เพราะคริสตจักรไม่ขึ้นกับสามสังกัด บางทียังเป็นคริสตจักรที่ขึ้น กับมูลนิธิ หรือยังเป็นคริสตจักรลอยๆค่พ

2. เป็นคริสตจักรใหม่มากๆ ยังบรรจุใน directory ไม่ทัน

ยังมีหลายคริสตจักร ที่ลาดพร้าวเช่น

คจ.ความรัก

อยู่ซอยวัชรพล รามอินทรา 55
เขตลาดพร้าว

คจ.สันติสุขชาโลม

อยู่ที่ถนน นาคนิวาส ลาดพร้าว

คจ.จักรแห่งความเชื่อ

คจ.พระคุณกรุงเทพ

ลาดพร้าว 112

อีกหลายคริสตจักรค่ะ

ปล.คริสตจักรในเครือ Hope Place ที่ขึ้นต้นด้วย "ความหวัง xxx" ซึ่งแถวลาดพร้าวมี
แต่ไม่มีใน directory ค่ะ เพราะไม่ได้อยู่ในสามสังกัดที่กล่าวมาค่ะ
spirit

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 3:43 pm

Prod Pran เขียน:

คจ.นี้พี่ๆที่โบสถ์มหาพรพาไปบ่อยๆๆ เป็นโบสถ์ที่นมัสการบ่ายๆๆ
"เพลง ชาลูชาโลม มักจะร้องบ่อยๆจนแทยจะป้นเพลงงประจำโบสถ์เลยเลย *hoพระเจ้าประทานสันติสุขแก่เรา พวกเราจึงวามใจในความรักของพระองค์ *hoต้องยกมือชี้นิ้ว วนๆๆด้วยแหละ ชาลู้...ชาโลม ชาลู้...ชาโลม *ho
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ เสาร์ ก.พ. 19, 2005 3:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
B^o^w

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 4:11 pm

คือท่า....ยกมือชูนิ้ววนๆเนี่ย เป็นท่าประกอบเพลงเหรอคะ
ต้องทำหงอคะ
งงค่ะ ???
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 4:28 pm

Lost Lamb เขียน:
Prod Pran เขียน:

คจ.นี้พี่ๆที่โบสถ์มหาพรพาไปบ่อยๆๆ เป็นโบสถ์ที่นมัสการบ่ายๆๆ
"เพลง ชาลูชาโลม มักจะร้องบ่อยๆจนแทยจะป้นเพลงงประจำโบสถ์เลยเลย *hoพระเจ้าประทานสันติสุขแก่เรา พวกเราจึงวามใจในความรักของพระองค์ *hoต้องยกมือชี้นิ้ว วนๆๆด้วยแหละ ชาลู้...ชาโลม ชาลู้...ชาโลม *ho
เพลงนี้ เมโลดี้แบบตะวันออกกลาง

ชื่อโบสถ์ภาษาซ้อนนะฮะ เพราะว่า Shalom เป็นคำภาษาฮีบรู แปลว่า สันติสุข ( Peace )
ในพระคัมภีร์เดิม หมายถึงสภาพความเป็นมนุษย์อย่างถูกต้องและสมบูรณ์แบบ
สันติสุขจะเกิดขึ้นได้เมื่อมนุษย์มีชีวิตที่ถูกต้อง คือมีความสัมพันธ์ที่ถูกต้องกับพระเจ้า
มีความสัมพันธ์ที่ถูกต้องกับมนุษย์ด้วยกัน และรวมถึงปฏิบัติต่อธรรมชาติที่ถูกต้องด้วย

( ลอกมาจาก พจนานุกรมศัพท์ศาสนาสากล หน้า ๒๘๒ กั๊บ )
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 4:35 pm

ฟ้าคราม เขียน: คือท่า....ยกมือชูนิ้ววนๆเนี่ย เป็นท่าประกอบเพลงเหรอคะ
ต้องทำหงอคะ
งงค่ะ ???
อิ๊ๆๆๆ เจ๊โบว์ ฮับ คริสเตียนทำได้ทุกท่า กั๊บ มีหลายเพลงเมื่อร้องแล้วเราทำท่าทางด้วย

พี่โบว์อาจจะอ้าปากหวอ 55555 การนมัสการของคริสเตียน บางโบสถ์ ใช้ 2 รูปแบบฮะ

รูปแบบแรก ประมาณครึ่งชั่วโมง จะใช้เพลงสั้นร้อง และออกท่าทาง
สลับกับอ่านพระคัมภีร์ อธิษฐาน หรือคำพยานชีวิต โบสถ์เล็กๆใช้
Over-head Projector ( เขียนถูกป่าว พี่โอตะ ) โบสถ์ใหญ่หน่อย
หรือฐานะดี ก็ใช้ Power Point ร้องมันส์ เต้นมันส์สรรเสริญสุดริด ฮะ ;D :D

แล้วช่วงที่ สอง เป็นการนมัสการตามรูปแบบ ร้องเพลง ฮิม ที่พี่พีพี โพสต์แหละ
เช่นใช้เพลง ชีวิตคริสเตียน เพลงไทยนมัสการ ท่อง บทข้าแต่พระบิดา
ท่องบท ข้าพระเจ้าเชื่อ ...มีระเบียบฮะ ;D
spirit

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 4:37 pm

ฟ้าคราม เขียน: คือท่า....ยกมือชูนิ้ววนๆเนี่ย เป็นท่าประกอบเพลงเหรอคะ
ต้องทำหงอคะ
งงค่ะ ???
ไม่รู้สิ เห็นในกลุ่มทำกัน ดูเป็นเอกลักษณ์ ;D กำทุกนิ้วยกเว้นนิ้วชี้ที่เหยียดตรง และหมุนเป็นวงกลม ไม่ต้องยกชูสูงอะไรหรอกนะคะ

2. น้องเจี๊ยบ สำหรับพี่เรียกเฉยๆๆ ว่า โบสถ์ชาโลม ค่ะ พี่ๆๆที่มหาพรเขาออกมาร่วมกันทำโบสถ์น้อยๆๆขึ้น มีศาสนาจารย์มาร่วมนมัสการทุกครั้ง (จำไม่ได้ว่าท่านชื่ออะไร)
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ เสาร์ ก.พ. 19, 2005 4:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 4:39 pm

แต่โบสถ์ที่อยู่นอกสังกัดสภาคริสตจักร

เป็นโบสถ์ใหม่ๆ และเป็นพวกกลุ่มพระวิญญาณ หรือเพ็นเตคอส
จะเน้น เรื่องฤทธิ์เดช ใช้แต่เพลงสั้น ( Spiritual Song ) ใช้คำพยาน
เทศน์นาน ร้องเพลงนาน (รับรองพี่ๆคริสตังไป เท่ากับใช้เวลามิสซาทุกวัน
หนึ่งสัปดาห์ ฮับ ) 8)

กลุ่มพวกนี้จะเน้นเครื่องดนตรีทุกรูปแบบ มี อีเล็กโทน กลอง ฉิ่ง ฉาบ กีต้าร์ ฯลฯ
เพราะจะนำพระคัมภีร์ ตอนนี้มาใช้คือ

สดุดี 150

150:1 จงสรรเสริญพระเจ้าเถิด จงสรรเสริญพระเจ้า ในสถานนมัสการของพระองค์ จงสรรเสริญพระองค์ในพื้นฟ้าอันอานุภาพของพระองค์
150:2 จงสรรเสริญพระองค์ เพราะกิจการอันอานุภาพของพระองค์ จงสรรเสริญพระองค์ ตามความยิ่งใหญ่อย่างมากของพระองค์
150:3 จงสรรเสริญพระองค์ด้วยเสียงแตร จงสรรเสริญพระองค์ด้วยพิณเขาคู่และพิณใหญ่
150:4 จงสรรเสริญพระองค์ด้วยรำมะนาและการเต้นรำ จงสรรเสริญพระองค์ด้วยเครื่องสายและปี่
150:5 จงสรรเสริญพระองค์ด้วยเสียงฉิ่ง จงสรรเสริญพระองค์ด้วยเสียงฉาบ
150:6 จงให้ทุกสิ่งที่หายใจ สรรเสริญพระเจ้า จงสรรเสริญพระเจ้าเถิด
peach_peach

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 7:22 pm

แล้วจะทราบได้อย่างไรคะ
ว่าโบถส์นั้นๆ ขึ้นตรงกับอะไร?
spirit

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 8:58 pm

peach เขียน: แล้วจะทราบได้อย่างไรคะ
ว่าโบถส์นั้นๆ ขึ้นตรงกับอะไร?
สำหรับส่วนตัว ฟ้าคิดว่า คุณพีชก็ลองไปหลายๆๆที่ชอบที่ไหนก็อยู่ที่นั้น เพราะการไปนมัสการพระเจ้าของเรา เป็นเรื่องระหว่างเรากับพระเจ้า เราไปฟังคำสอนของพ่อที่แสนดี โบสถ์จะเป็นอย่างไร จะขึ้นกับใครก็ชั่ง เพราะเวลานั้น ::)เป็นเวลาที่พิเศษของคุณคนเดียวเท่านั้น ;)
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ ก.พ. 19, 2005 9:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 9:57 pm

ปกติที่โบสถ์จะมี เอกสารรับรอง หลายๆคริสตจักร เขาจะเขียนบอกสังกัด ไว้ที่คริสตจักรค่ะ

หรือสอบถาม พวกเขาดู ก้ไม่น่าเกลียดหรอกค่ะ

ส่วนจะนมัสการกับคริสตจักรไหน ลองไปหลายๆที่ และหาที่ถูกกับจริตเรามากที่สุด อิอิ

เช่นพี่พีพีเอง ไม่ชอบร้องเพลงสั้นคงไม่กล้าโบสถ์ที่น้องเจี๊ยบกล่าวมาน่ะ เพราะสังขารไม่ไหว

พี่ชอบคริสตจักร สายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายเพรสไบทีเรียนมากกว่า เพราะมีเพลงสั้นนิดหน่อยและใช้ ฮิม จาก เพลงไทยนมัสการ หรือ เพลงชีวิตคริสเตียน

สายแบ๊พติสต์ บางกลุ่มพี่พีพีไม่ชอบเพราะหัวแคบ ชอบตัดสินคนอื่นๆว่าผิดเร็วไป 8)

ส่วนสายเพ็นเทคอส/คาริสเมติก พี่ไม่ค่อยชอบ หลักการนมัสการ เพราะร้องเพลงนานเกิน เป็นพยานนานเกินไม่เป็นระเบียบ ใช้พระคัมภีร์ ไม่ชัดเจน ( บางกลุ่มนะ ) เทศนานานเกินไป ...เน้นสิบลด จนเงินเราหมดกระเป๋า :D

ลองอ่านหลักที่จะพิจารณาว่าคริสตจักรนั้นๆเป็นอย่างไร

ดูลิงก์ที่ให้ค่ะ ;D

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... hreadid=71
ตอบกลับโพส