ข้อคิดจากพระวรสาร โดยคุณพ่อ สุรชัย

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

เสาร์ ต.ค. 13, 2012 11:23 am

ก่อนไปแสวงบุญที่อิตาลีมีข้อคิดจากพระวรสารอาทิตย์นี้สั้นๆครับ กองทัพอันเกรียงไกรของพระเจ้าอเล็กซานเดอร์กำลังเดินทางมุ่งหน้าเปอร์เซีย ดูเหมือนว่ากองทัพของพระองค์กลับกลายเป็นกองทัพที่อ่อนแอพร้อมจะพ่ายแพ้ได้เสมอ ทหารทั้งหลายต่างขนทรัพย์สมบัติที่ได้รับมาจากชัยชนะในสงครามที่ผ่านๆมา ทำให้เหน็ดเหนื่อยง่ายและทำการรบด้วยความพะวักพะวง ที่สุดอเล็กซานเดอร์ออกคำสั่งให้นำเอาสมบัติทั้งหลายและเครื่องใช่ไม้สอยที่ไม่จำเป็นมากองรวมกันและเผาไฟทิ้งเสีย ทหารต่างพากันบ่นอย่างขมขื่นด้วยความเสียดายแต่ใม่ช้าพวกเขาได้เข้าใจคำสั่งที่เต็มไปด้วยปรีชาญาณนี้ มีคนหนึ่งบันทึกว่า มันเหมือนกับว่าอเล็กซานเดอร์ติดปีกให้กับทหารทุกคน พวกเขาเดินตัวเบาอีกครั้งหนึ่งและตั้งแต่ละทิ้งสมบัติเหล่านี้ กองทัพของอเล็กซานเดอร์ก็ไม่เคยพ่ายแพ้ในการรบเลย เราสามารถทำสิ่งดีๆได้อีกมากมายหากไม่ติดอยู่กับทรัพย์สมบัติในโลกนี้นะครับ เราวุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะต่างแสวงหาผลประโยชน์และสมบัติ หากจะมีอะไรที่มีอิทธิพลเปลี่ยนชีวิตเราให้ไม่ดีได้ก็คือทรัพย์สินเงินทองนี่แหละครับ

เครดิต - FB
เมจิ

เสาร์ ต.ค. 13, 2012 5:42 pm

ขอบคุณค่ะ :s015:
ตอบกลับโพส