แชร์ประสบการณ์ความเชื่อ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Flzmisa

พฤหัสฯ. มิ.ย. 29, 2017 9:57 pm

มีเรื่องราวที่เกิดขึ้นกับตัวเอง พอผมเอาเรื่องนี้ไปเล่าให้กับคนอื่นฟัง เขาหาว่าเราเพ้อเจ้อ

ย้อนไปเมื่อตอนผมอยู่ประถม ครอบครัวผมเป็นชาวพุทธ ผมก็เป็นพุทธ แต่แม่ให้ผมไปเรียนที่โรงเรียนคาทอลิกแห่งหนึ่ง หน้าโรงเรียนจะมีรูปพระแม่มารีย์อยู่ ตอนนั้นผมก็พอรู้ประวัติเกี่ยวกับศาสนาคริสต์พอบ้าง ทุกวันพุธเรามีการนพวารพระแม่ริจจานุเคราะห์ ผมก็ก็สวดภาวนา วันนั้นผมมีปัญหาเรื่องครอบครัว คือการเงินตอนนั้นอยู่ช่วงวิกฤตมาก ไม่มีเงินจ่ายค่าเทอม ที่ดินก็ขายไม่ได้ ผมเลยภาวนาต่อพระแม่ว่า ข้าแต่พระแม่นิจจานุเคราะห์โปรดช่วยให้ครอบครัวของลูกพ้นวิกฤตในครั้งนี้ด้วยเทอญ หลังจากนั้น ประมาณสองอาทิตย์ มีคนติดต่อซื้อที่ไป พอช่วยทำให้หายใจได้นิดหน่อย

ตอนแรกผมคิดว่ามันเป้นแค่เรื่องบังเอิญ แล้วที่ดินอยู่ใกล้ถนน คนก็อยากได้ หลังจากนั้นผมก็ไปเรียนปกติ ตอนนั้นเป็นวิชาคริสตธรรม มาเซอร์ก็แจกหนังสือพันธสัญญาเดิม (ผมชอบเล่มนี้มาก) เรียนเรื่องการเกิดของมนุษย์ โลก ผมก็อยากอ่านต่อ เลยขอยืมมาเซอร์กลับไปอ่าน

จนผ่านไปม.ต้น ผมสอบติดรร.รัฐบาล ผมเลยห่างจากพระเจ้า จากที่เคยไปโบสถ์ทุกเช้า แทบจะไม่เคยไปเลย จนกระทั่งผมมีความรู้สึกว่า อยากไปโบสถ์อ่ะ อยากไปเข้ามิสซา ผมเลยตัดสินใจนั่งรถเมล์จากบ้าน ไปที่โบสถ์วันอาทิตย์ ตอนนั้นประมาณม.3 ติดต่อกับคุณพ่อที่วัด เพื่อขอเรียนคำสอน แต่อีกสองอาทิตย์จะถึงวันล้างบาป แต่จนกระทั้งท่านไปเห็นสายประคำ ไม้กางเขน พระคัมภีร์ในห้อง เลยมีการทะเลาะกันนิดหน่อย (ตอนนี้เค้าก็ยังไม่ยอม) :s008: จนทำให้ผมไม่ได้ไปล้างบาป (เคยเล่าให้คุณพ่อฟัง พ่อบอกว่า กระแสเรียกยังไม่แรง พระผู้เป็นเจ้ายังต้องการทดสอบความเชื่ออยู่ว่ายังมั่นคงที่กลับใจตามพระเยซูเจ้าหรือไม่)

ม.4 ผมก็ยังใช้ชีวิตปกติ ผมก็ยังอยู่รร เดิม แต่ช่วงหลังๆ ผมก็ไปโบสถ์บ้าง

ขอข้ามไปตอนจบม.6 ผมสอบติดมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งทางภาคเหนือ และได้เข้าร่วมกลุ่มนักศึกษาคาทอลิกของมหาวิทยาลัย

พอจึงขอเรียนคำสอบกับคุณพ่อที่โบสถ์อีกครั้ง ผมได้ไปอยุ่กับพระทุกอาทิตย์ อธิฐานภาวนาต่อพระว่า เราอยากเป็นคริสชน
จนกระทั่งตอนนี้ในเดือนธันวาคน ผมจะได้ล้างบาปแล้วนะครับ ความจริงจะได้ล้างเดือนเมษา หลังปัสกา แต่คนอื่นยังไม่พร้อม

ขอขอบพระคุณพระเป็นเจ้าที่พระองค์ทรงเลือกให้ลูกเป็นคริสชน
sansrepos

ศุกร์ มิ.ย. 30, 2017 4:28 pm

ยินดีด้วยครับ

จริงๆต้องถือว่าล้างบาปโดยความตั้งใจไปแล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ก.ค. 03, 2017 11:53 pm

ยินดีด้วยมากๆครับ ขอพระเจ้าอวยพรเสมอ
rosa-lee

จันทร์ ก.ค. 17, 2017 1:08 pm

ขอพระเจ้าอวยพรให้เป็นลูกที่น่ารักและอยู่ในพระพร
ของพระองค์ตลอดไปนะคะ
:s007: :s002: :s007:
siritawatss
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 07, 2017 12:34 am

ขอแสดงความยินดี ด้วยครับ :s002:
ตอบกลับโพส