วันทามารีย์....แปลไทยเป็นไทยควรจะเป็นอย่างไร

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
taiyo

อาทิตย์ ม.ค. 07, 2018 5:26 pm

ตอนนี้สับสนนิดหนึ่งครับ เวลาสวดบทวันทามารีย์ก็จะนึกถึงความหมายของบทท่อนที่สวดไปด้วย

แต่ทีนี้คำว่า วันทา แปลว่า ไหว้ หรือแสดงความเคารพ
ถ้าจะนึกแปลความหมายในใจก็จะประมาณ ขอเคารพพระนางมารีย์, ขอสดุดีพระนางมารีย์ ประมาณนี้

แต่พอมาเจอบทภาษาอังกฤษ ใช้ Hail Mary ซึ่ง Hail แปลได้ประมาณว่า ทักทาย, สวัสดี
ถ้าจะนึกแปลความหมายในใจก็จะประมาณ สวัสดีพระนางมารีย์ เป็นต้น

ซึ่งน้ำหนักและการแสดงออกถึงความเคารพค่อนข้างต่างกัน

ดังนั้นผมขอถามพี่น้องว่า ที่ถูก...เราควรจะแปลความหมายในใจแบบไหนดีถึงจะถูกต้องครับ เพราะผมไม่อยากสวดแบบนกแก้วนกขุนทองและไม่ได้คิดตามบทที่สวดไป แต่ครั้นพอคิดตามแปลความหมายในใจตามไป ก็เกิดความสงสัยว่า แปลถูกหรือเปล่า... แปลความแบบไหนดีถึงจะถูกต้องใกล้เคียงสุด

รบกวนพี่น้องช่วยตอบให้คลายความสงสัยด้วยครับ
:s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ ม.ค. 08, 2018 10:05 am

อย่าไปคิดมากค่ะ กับคำแปล
ภาษาอังกฤษ ตัวอย่างง่ายๆ I= ฉัน ผม ใช้ทุกระดับ ชนชั้น
เรารักแม่เคารพแม่ให้เกียรติแม่ เพราะท่านเป็นพระมารดา
ของพระเยซูเจ้า เราจะมาสวัสดีแม่ทุกวันเวลาส่วนตัวก็ย่อมได้
แต่การสวดพร้อมกันบทนี้เป็นบทสวดที่ไพเราะ แม้นแต่ทูตสวรรค์
ยังให้เกียรติแด่ พระแม่ หญิงที่พระเจ้าโปรดปรานให้เป็นพระมารดา
แล้วเราเป็นลูกๆของพระองค์ ก็ให้เกียรติพระมารดาของพระองค์
คำสวด “วันทามารีย์ เปี่ยมด้วยพระหรรษทาน”เหมาะสมยิ่งนัก
:s005: :s005:
rosa-lee

จันทร์ ม.ค. 08, 2018 10:27 am

อย่าไปคิดมากค่ะกับคำแปล
ภาษาอังกฤษตัวอย่างง่ายๆ I = ฉัน, ผมใช้ทุกระดับชนชั้น
เรารักแม่ เคารพแม่ให้เกียรติแม่ ในฐานะท่านเป็นพระมารดา
ของพระเยซูเจ้า
เราจะมาสวัสดีแม่ทุกวันเวลาส่วนตัวก็ยอมได้
แต่การสวดพร้อมกัน บทนี้เป็นบทสวดที่ไพเราะ
แม้นแต่ทูตสวรรค์ยังให้เกียรติพระแม่
หญิงที่พระเจ้าโปรดปรานให้เป็นพระมารดา
แล้วเราเป็นลูกๆของพระองค์ก็ให้เกียรติพระมารดาของพระองค์
คำสวด วันทามารีย์ จึงเหมาะสมยิ่งนัก
taiyo

จันทร์ ม.ค. 08, 2018 9:50 pm

rosa-lee เขียน:อย่าไปคิดมากค่ะกับคำแปล
ภาษาอังกฤษตัวอย่างง่ายๆ I = ฉัน, ผมใช้ทุกระดับชนชั้น
เรารักแม่ เคารพแม่ให้เกียรติแม่ ในฐานะท่านเป็นพระมารดา
ของพระเยซูเจ้า
เราจะมาสวัสดีแม่ทุกวันเวลาส่วนตัวก็ยอมได้
แต่การสวดพร้อมกัน บทนี้เป็นบทสวดที่ไพเราะ
แม้นแต่ทูตสวรรค์ยังให้เกียรติพระแม่
หญิงที่พระเจ้าโปรดปรานให้เป็นพระมารดา
แล้วเราเป็นลูกๆของพระองค์ก็ให้เกียรติพระมารดาของพระองค์
คำสวด วันทามารีย์ จึงเหมาะสมยิ่งนัก
ขอบคุณมากครับ :s005:
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ม.ค. 08, 2018 10:31 pm

ไทยแปลถูกแล้วครับ เพราะคำว่า hail เราไม่ใช่กับคนปกติทั่วไปหรือเสมอกัน มันเป็นคำทักทายที่ยกย่องให้เกียรติผู้ถูกทักทายครับ ลองดูตอนทูตสวรรค์กาเบียรลไปหาเศคาริยาห์ ไม่มี hail ครับ เรียกชื่อเลย
taiyo

พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 7:29 pm

Holy เขียน:ไทยแปลถูกแล้วครับ เพราะคำว่า hail เราไม่ใช่กับคนปกติทั่วไปหรือเสมอกัน มันเป็นคำทักทายที่ยกย่องให้เกียรติผู้ถูกทักทายครับ ลองดูตอนทูตสวรรค์กาเบียรลไปหาเศคาริยาห์ ไม่มี hail ครับ เรียกชื่อเลย
ขอบพระคุณมากครับ
ตอบกลับโพส