วันอาทิตย์ฉลองพระเมตตา 24 เมษายน 2022

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Yan Agape

จันทร์ เม.ย. 25, 2022 6:42 am

สวัสดีครับ วันนี้เป็นวันอาทิตย์ฉลองพระเมตตา 24 เมษายน 2022 ที่สหรัฐอเมริกา คุณพ่อทิม เจ้าอาวาสวัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน ได้เทศน์แบบเปิดสวิสท์ไฟให้สว่างกระจ่างจ้าในหัวสาธุชน แล้วมีการแห่รูปปั้นพระเมตตาในวัดให้พระพรทุกคนก่อนจบมิสซา

พระวรสาร : ยอห์น 20:19-31พระเยซูเจ้าสําแดงองค์กับบรรดาศิษย์

...26 แปด​วัน​ต่อมา บรรดา​ศิษย์​อยู่​ด้วย​กัน​ใน​บ้าน​นั้น​อีก โท​มัส​ก็​อยู่​กับ​เขา​ด้วย พระ​เยซู​เจ้า​เสด็จ​เข้า​มา​ประทับยืน​อยู่​ตรง​กลางทั้ง ๆ ที่ประตูปิดอยู่ ตรัส​กับ​เขา​ทั้ง​หลาย​ว่า “สันติสุข​จง​สถิต​อยู่​กับ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​เถิด”

27 แล้ว​ตรัส​กับ​โท​มัส​ว่า “จง​เอา​นิ้ว​มา​ที่นี่ และ​ดู​มือ​ของ​เรา​เถิด จง​เอา​มือ​มา​ที่นี่ คลำ​ที่​สีข้าง​ของ​เราl อย่า​สงสัย​อีก​ต่อไป แต่​จง​เชื่อ​เถิด”

28 โท​มัส​ทูล​พระ​องค์​ว่า “องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ของ​ข้าพ​เจ้า และ​พระ​เจ้า​ของ​ข้าพ​เจ้า”

29 พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​กับ​เขา​ว่า “ท่าน​เชื่อ​เพราะ​ได้​เห็น​เรา ผู้​ที่​เชื่อ แม้​ไม่​ได้​เห็น ก็​เป็นสุข”

คําเทศน์เด็ดของคุณพ่อทิม: เป็นบุญของเราที่ได้เห็นพระองค์ เพราะพระองค์ทรงบอกให้นักบุญโพสตินา โควัลสกา จําพระพักตร์ พระกาย และชุดทรงของพระองค์และให้จิตรกรวาดให้พวกเราได้เห็น พระเมตตา "พระเยซูเจ้า ลูกวางใจในพระองค์"
ตอบกลับโพส