วันอาทิตย์ที่ 16 ในเทศกาลธรรมดา 17 กรกฎาคม 2022 บทอ่าน พระวรสาร และ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของคุณพ่อรามอส วั

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Yan Agape

อังคาร ก.ค. 19, 2022 8:31 am

วันอาทิตย์ที่ 16 ในเทศกาลธรรมดา 17 กรกฎาคม 2022 บทอ่าน พระวรสาร และ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของคุณพ่อรามอส วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูเจ้า เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตันสหรัฐอเมริกา ( Father Ramos, Sacred Heart Catholic Church, Lacey, Washington, U.S.A. )

บทอ่านแรก ปฐมกาล 18:1-10a ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ของอับราฮัม เป็นที่สบพระทัยพระเป็นเจ้า พระองค์ทรงบอกท่านว่าคําสัญญาที่ทรงมอบให้ท่านจะบังเกิดผล

1พระ​ยาห์​เวห์​ทรง​สำแดง​พระ​องค์​แก่​อับ​รา​ฮัม​ที่​หมู่​ต้น​โอ๊ค​ของ​มัมเร ขณะนั้น​เป็น​เวลา​แดด​ร้อน​จัด อับ​รา​ฮัม​กำลัง​นั่ง​อยู่​ที่​ประตู​กระโจม 2 เขา​เงย​หน้า​ขึ้น​มอง ก็​เห็น​ชาย​สาม​คน​ยืน​อยู่​ใกล้​ตน ทันที​ที่​เห็น อับ​รา​ฮัม​ก็​วิ่ง​จาก​ประตู​กระโจม​ไป​ต้อนรับ​และ​กราบ​ลง​ที่​พื้นดิน3 เขา​พูด​ว่า “เจ้านาย​ของ​ข้าพ​เจ้า ถ้า​ท่าน​โปรดปราน​ข้าพ​เจ้า โปรด​อย่า​ผ่าน​ผู้​รับใช้​ของ​ท่าน​ไป​เลย 4 ข้าพ​เจ้า​จะ​ให้​เขา​เอา​น้ำ​มา​ล้าง​เท้า​ให้​ท่าน เชิญ​ท่าน​พัก​ใต้​ต้นไม้​นี้​เถิด 5 ขอ​ให้​ข้าพ​เจ้า​ไป​นำ​อาหาร​มา​ให้​ท่าน​สัก​เล็กน้อย ท่าน​จะ​ได้​สดชื่น มี​กำลัง​เดินทาง​ต่อไป ท่าน​มา​ถึง​บ้าน​ข้าพ​เจ้า​แล้ว ขอ​ให้​ข้าพ​เจ้า​รับใช้​ท่าน​เถิด” เขา​ทั้ง​สาม​จึง​ตอบ​ว่า “จง​ทำ​ตาม​ที่​ท่าน​พูด​นั้น​เถิด” 6 อับ​รา​ฮัม​รีบ​เข้า​ไป​ใน​กระโจม​ของ​นาง​ซา​ราห์ และ​บอก​ว่า “เร็ว​เข้า ไป​เอา​แป้ง​ละเอียด​มา​นวด​และ​ทำ​ขนมปัง​สำหรับ​แขก​สาม​คน​เถิด” 7 แล้ว​อับ​รา​ฮัม​วิ่ง​ไป​ที่​ฝูง​สัตว์ นำ​ลูก​โค​อ้วน​พี​ตัว​หนึ่ง​ให้​ผู้​รับใช้​ฆ่า และ​รีบ​ปรุง​เป็น​อาหาร 8 เขา​เอา​นมข้น​เปรี้ยว น้ำ​นม​สด​และ​เนื้อ​ลูก​โค​ที่​เตรียม​แล้วมา​วาง​ต่อหน้า​คน​ทั้ง​สาม และ​ยืน​อยู่​ใต้​ต้นไม้​คอย​รับใช้ ขณะที่​คน​ทั้ง​สาม​กำลังกิน​อาหาร 9 เขา​เหล่า​นั้น​ถาม​ว่า “นาง​ซา​ราห์ภรรยา​ของ​ท่าน​อยู่​ที่ไหน” อับ​รา​ฮัม​ตอบ​ว่า “นาง​อยู่​ใน​กระโจม” 10 คน​หนึ่ง​จึง​พูด​ว่า “ปี​หน้า เรา​จะ​กลับ​มา​หา​ท่าน​อีก​อย่าง​แน่​นอน นาง​ซา​ราห์​ภรรยา​ของ​ท่าน​จะ​มี​บุตร​ชาย​คน​หนึ่ง”

บทอ่านที่สอง โครินธ์ 1:24-28 เปาโล​ตรากตรำ​ทำงาน​เพื่อ​รับใช้​คน​ต่าง​ศาสนา
24 บัดนี้​ข้าพ​เจ้า​ยินดี​ที่​ได้​รับ​ทุกข์​ทรมาน​เพื่อ​ท่าน​ทั้ง​หลาย ความ​ทรมาน​ของ​พระ​คริสต​เจ้า​ยัง​ขาด​สิ่งใด ข้าพ​เจ้า​ก็​เสริม​ให้​สมบูรณ์​ด้วย​การ​ทรมาน​ใน​กาย​ของ​ข้าพ​เจ้า เพื่อ​พระ​กาย​ของ​พระ​องค์​คือ​พระ​ศาสน​จักร 25 ข้าพ​เจ้า​เป็น​ผู้​รับใช้​พระ​ศาสน​จักร​นี้​ตาม​ภารกิจ​ที่​พระ​เจ้า​ทรง​มอบ​ให้ เพื่อ​จะ​ได้​ประกาศ​พระ​วาจา​ของ​พระ​เจ้า​แก่​ท่าน​อย่าง​สมบูรณ์ 26 นั่น​คือ​ธรรม​ล้ำ​ลึก​ที่​ซ่อน​อยู่​ตลอด​ทุก​ยุค​สมัย บัดนี้​ธรรม​ล้ำ​ลึก​ปรากฏชัด​แจ้ง​แก่​บรรดา​ผู้​ศักดิ์​สิทธิ์​ของ​พระ​องค์​แล้ว 27 พระ​เจ้า​ทรง​ปรารถนา​ที่​จะ​แสดง​ให้​เขา​เหล่า​นั้น​รู้​ว่า ธรรม​ล้ำ​ลึก​นี้​ได้​นำ​พระ​สิริรุ่งโรจน์​ล้นเหลือ​มา​ให้​คน​ต่าง​ศาสนา นั่น​คือ​การ​ที่​พระ​คริสต​เจ้า​ทรง​ดำรง​อยู่​ใน​ท่าน ทรง​เป็น​ความ​หวัง​เพื่อให้​ท่าน​ได้​รับ​ความ​รุ่ง​เรือง28 เรา​ประกาศ​ถึง​พระ​คริสต​เจ้า​พระ​องค์​นี้ โดย​เตือน​และ​สอน​ทุก​คน​ให้​มี​ความ​รู้​ทุกอย่าง​เพื่อให้​แต่ละ​คน​ดี​พร้อม​เดชะ​พระ​คริสต​เจ้า

พระวรสารโดย นักบุญลูกา 10:38-42
38 ขณะที่​พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​พระ​ดำเนิน​พร้อมกับ​บรรดา​ศิษย์ พระ​องค์​เสด็จ​เข้า​ไป​ใน​หมู่บ้าน​แห่ง​หนึ่ง สตรี​ผู้​หนึ่ง​ชื่อ​มาร​ธา​รับเสด็จ​พระ​องค์​ที่​บ้าน
39 นาง​มี​น้องสาว​ชื่อ​มา​รีย์​ซึ่ง​นั่ง​อยู่​แทบ​พระ​บาท​ของ​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ คอย​ฟัง​พระ​วาจา​ของ​พระ​องค์ 40 มาร​ธา​กำลัง​ยุ่ง​อยู่​กับ​การ​ปรนนิบัติ​รับใช้​จึง​เข้า​มา​ทูล​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า พระ​องค์​ไม่​สน​พระ​ทัย​หรือ​ที่​น้องสาว​ปล่อย​ดิฉัน​คน​เดียว​ให้​ปรนนิบัติ​รับใช้ ขอ​พระ​องค์​บอก​เขา​ให้​มา​ช่วย​ดิฉัน​บ้าง” 41 แต่​องค์
​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ตรัส​ตอบ​ว่า “มาร​ธา มาร​ธา เธอ​เป็นห่วง​และ​วุ่นวาย​หลาย​สิ่ง​นัก 42 สิ่ง​ที่​จำเป็น​มี​เพียง​สิ่ง​เดียว มา​รีย์​ได้​เลือก​เอา​ส่วน​ที่​ดี​ที่สุด​ที่​จะ​ไม่​มี​ใคร​เอา​ไป​จาก​เขา​ได้”

บทเทศเด็ดของคุณพ่อรามอส ( Father Ramos):
อับราฮัมเชิญพระเป็นเจ้าไม่ให้ผ่านไป เราก็ควรเชิญพระองค์ไม่ให้ผ่านเราไปเช่นกัน

นักบุญเปาโลรับทุกข์ทรมานเป็นการร่วมไถ่กู้กับพระเยซูคริสตเจ้าที่ทรงรับทุกข์ทรมานเพื่อการไถ่กู้ให้กับพวกเรามวลมนุษย์ทุกคน พวกเราควรทําตาม
พระองค์เช่นกัน

คุณพ่อ: พ่อเยี่ยมคนป่วยในโรงพยาบาลของค่ายทหาร จ๊อยเบส หลุยส์- แม็กค้อด (Joint Base Lewis- McChord) ทุกวัน มันเป็นงานของพ่อ พ่อขอบคุณคนป่วยทุกคนที่ทนทุกข์ทรมานเพื่อการไถ่กู้ให้กับพวกเรา

พระวาจาของพระเป็นเจ้าต้องมาก่อนสิ่งใดทั้งสิ้น มารธากระตือรือล้นทําอาหารปฎิบัติรับใช้พระองค์ซึ่งเป็นสิ่งที่ดี แต่มารีย์กระตือรือล้นต้อนรับพระวาจาของพระองค์ ให้ความสําคัญเหนือกว่าสิ่งใด เป็นที่สบพระทัยของพระเยซูเจ้า

อย่าลืมว่าเรากําลังเตรียมตัวไปบ้านแท้ของเราในสวรรค์ อย่ารีบร้อน อย่าห่วงกังวล เพราะเราจะไปสุสานก่อนเวลาอันควร
ตอบกลับโพส