บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ที่ 23 ในเทศกาลธรรมดา วันอาทิตย์ที่ 4 กันยายน 2022

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Yan Agape

อังคาร ก.ย. 06, 2022 11:29 am

บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ที่ 23 ในเทศกาลธรรมดา วันอาทิตย์ที่ 4 กันยายน 2022

บทอ่านที่หนึ่ง: ปรีชาญาณ 9:13-18 (การปรึกษาของพระเป็นเจ้า ความรู้ (วิทยาศาสตร์) ของมนุษย์เพียงอย่างเดียว ไม่สามารถไต่ไปถึงจุดสูงที่ความเชื่อทําได้)

มนุษย์ใดเล่าจะรู้จักพระประสงค์ของพระเจ้าได้ ผู้ใดจะเข้าใจได้ว่าองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงประสงค์สิ่งใด มนุษย์ผู้รู้ตายใช้เหตุผลอย่างไม่มั่นใจ ความคิดของเราก็ไม่แน่นอน เพราะร่างกายที่เสื่อมสลายได้นี้ถ่วงวิญญาณ และร่างกายซึ่งเป็นเสมือนที่พำนักทำด้วยดินของวิญญาณ ก็ถ่วงจิตใจที่มีความคิดหนักอยู่แล้ว การจะเรียนรู้สิ่งต่าง ๆ ของโลกนี้ยากมาก การจะพบสิ่งที่อยู่แค่เอื้อมก็ยากนักหนา แล้วผู้ใดเล่าจะค้นพบสิ่งที่อยู่ในสวรรค์ได้ ผู้ใดเล่าจะล่วงรู้พระประสงค์ของพระองค์ได้ ถ้าพระองค์ไม่ประทานพระปรีชาญาณให้เขา ถ้าพระองค์ไม่ทรงส่งพระจิตศักดิ์สิทธิ์ลงมาจากเบื้องบน วิถีทางของชาวโลกถูกดัดให้ตรงเช่นนี้

บทอ่านที่สอง: จดหมายของนักบุญเปาโล ฟีเลโมน (พี่น้องในพระเยซูคริสตเจ้า นักบุญเปาโลทําการ
กลับใจให้ทาสที่หนีนาย และขอร้องนายให้อภัยทาสผู้นั้น)

ผู้​ที่​ขอร้อง​นี้​คือ​ข้าพ​เจ้า เปาโล ซึ่ง​เป็น​คนชรา​และ​ขณะนี้​เป็น​นักโทษ​เนื่องจาก​พระ​คริสต​เยซู​ด้วย ข้าพ​เจ้า​ขอร้อง​ท่าน​เพื่อ​บุตร​คน​หนึ่ง​ของ​ข้าพ​เจ้า ซึ่ง​ข้าพ​เจ้า​ได้​ให้​กำเนิดขณะที่​ถูก​จองจำ​คือ​โอ​เน​สิ​มัส ข้าพ​เจ้า​กำลัง​ส่ง​เขา​กลับ​มา​หา​ท่าน นั่น​คือ​ข้าพ​เจ้า​ส่ง​ดวงใจ​ของ​ข้าพ​เจ้า​ไป​ด้วย อันที่จริง​แล้ว ข้าพ​เจ้า​ต้อง​การ​ให้​เขา​อยู่​กับ​ข้าพ​เจ้า​ที่นี่ เขา​จะ​ได้​รับใช้​ข้าพ​เจ้า​แทน​ท่าน​ขณะที่​ข้าพ​เจ้า​ถูก​จองจำ​เพราะ​ข่าว​ดี แต่​ข้าพ​เจ้า​ไม่​ต้อง​การ​ทำ​สิ่งใด​โดย​ท่าน​ไม่​เห็นชอบ เพื่อ​มิ​ให้​ท่าน​ทำ​ความ​ดี​เพราะ​ถูก​บังคับ แต่​ทำ​ด้วย​ความ​สมัครใจ ข้าพ​เจ้า​คิด​ว่า เขา​ถูก​พราก​ไป​จาก​ท่าน​ระยะ​หนึ่ง เพื่อ​จะ​กลับ​ไปอยู่​กับ​ท่าน​ตลอดไป มิใช่​ใน​ฐานะ​ทาส แต่​ใน​ฐานะ​ที่​ดี​กว่า​มาก คือ​เป็น​น้อง​ชาย​ที่รัก ถ้า​เขา​เป็น​ที่รัก​อย่างยิ่ง​ของ​ข้าพ​เจ้า เขา​จะ​ต้อง​เป็น​ที่รัก​ของ​ท่าน​มาก​กว่า​สัก​เท่าใด​เล่า ทั้ง​ใน​ฐานะ​ที่​เป็นเพื่อน​มนุษย์​และ​ใน​ฐานะ​ที่​เป็น​พี่​น้อง​ใน​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า ถ้า​ท่าน​ยัง​ยอมรับ​ว่า​ข้าพ​เจ้า​เป็นมิตร​กับ​ท่าน ก็​จง​ต้อนรับ​เขา​เช่น​เดียว​กับที่​ท่าน​จะ​ต้อนรับ​ข้าพ​เจ้า

พระวรสาร โดยนักบุญลูกา 14:25-33

ประชาชน​จำนวน​มาก​กำลัง​เดิน​ไป​กับ​พระ​เยซู​เจ้า พระ​องค์​ทรง​หัน​พระ​พักตร์​มา​ตรัส​กับ​เขา​ทั้ง​หลาย​ว่าถ้า​ผู้ใด​ติดตาม​เรา​โดย​ไม่​รัก​เรา​มาก​กว่าบิดา​มารดา ภรรยา บุตร​ พี่​น้อง​ชาย​หญิง และ​แม้กระทั่ง​ชีวิต​ของ​ตนเอง ผู้​นั้น​เป็น​ศิษย์​ของ​เรา​ไม่​ได้ ผู้ใด​ไม่​แบก​กาง​เขน​ของ​ตน​และ​ติดตาม​เรา ผู้​นั้น​เป็น​ศิษย์​ของ​เรา​ไม่​ได้​ ท่าน​ที่​ต้อง​การ​สร้าง​หอคอย จะ​ไม่​คำนวณ​ค่าใช้จ่าย​ก่อน​หรือว่า​มี​เงิน​พอ​สร้าง​ให้​เสร็จ​หรือ​ไม่ มิฉะนั้น​เมื่อ​วาง​รากฐาน​ไป​แล้ว แต่​สร้าง​ไม่​สำเร็จ ทุก​คน​ที่​เห็นจะ​หัว​เราะ​เยาะ​เขา พูด​ว่า “คน​นี้​เริ่ม​ก่อสร้าง แต่​ทำ​ให้​สำเร็จ​ไม่​ได้” หรือ​กษัตริย์​ที่​ทรง​ยก​ทัพ​ไป​ทำ​สงคราม​กับ​กษัตริย์​อีก​องค์​หนึ่ง จะ​ไม่​ทรง​คำนวณ​ก่อน​หรือว่า ถ้า​ใช้​กำลัง​พล​หนึ่ง​หมื่น​คน จะ​เผชิญ​กับ​ศัตรู​ที่​มี​กำลัง​พล​สอง​หมื่น​คน​ได้​หรือ​ไม่ ถ้า​ไม่​ได้ ขณะที่​อีก​ฝ่าย​หนึ่ง​ยัง​อยู่​ห่างไกล พระ​องค์​จะ​ได้​ทรง​ส่ง​ทูต​ไป​เจรจา​ขอ​สันติภาพ ดังนั้น ทุก​ท่าน​ที่​ไม่​ยอม​สละ​ทุกสิ่ง​ที่​ตน​มี​อยู่ก็​เป็น​ศิษย์​ของ​เรา​ไม่​ได้”

คุณพ่อเคลเม้นท์: พระเยซูเจ้าต้องการให้พวกเรารู้จักการจัดอันดับความสำคัญ และความสําคัญอันดับหนึ่งก็คือพระองค์ เราต้องรักพระองค์มากกว่าทุกคน!

คุณพ่อ: พระเป็นเจ้าดี
ลูกวัด: ตลอดเวลา
คุณพ่อ: ตลอดเวลา
ลูกวัด: พระเป็นเจ้าดี

(อ่านจบ: อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์ด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ต่างๆที่ผ่านมา อ่านที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ
viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์โดย Yan Agape)
ตอบกลับโพส