อาทิตย์ที่ 28 ในเทศกาลธรรมดา วันที่ 9 ตุลาคม 2022 บทอ่าน พระวรสารและบทเทศน์เด็ด

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Yan Agape

อังคาร ต.ค. 11, 2022 10:45 am

อาทิตย์ที่ 28 ในเทศกาลธรรมดา วันที่ 9 ตุลาคม 2022 บทอ่าน พระวรสารและบทเทศน์เด็ด

บทอ่านที่หนึ่ง 2 พงศ์กษัตริย์ 5:14-17 (ความกตัญญูต่อพระเป็นเจ้า)

นา​อา​มาน​จึง​ลง​ไป​จุ่ม​ตัว​ใน​แม่น้ำ​จอร์แดน​เจ็ด​ครั้ง​ตามที่​คน​ของ​พระ​เจ้า​บอก แล้ว​เนื้อ​หนัง​ของ​เขา​ก็​หาย​จาก​โรค สะอาด​เหมือน​ผิว​ของ​เด็ก​เล็ก ๆ นา​อา​มาน​กับ​ผู้ติดตาม​ทุก​คน​กลับไป​หา​คน​ของ​พระ​เจ้า มา​ยืน​ต่อ​หน้า​เขา กล่าว​ว่า “บัดนี้ ข้าพเจ้า​รู้​แล้ว​ว่า​ไม่​มี​พระ​เจ้า​อื่น​ใด​ทั่ว​แผ่นดิน นอกจาก​พระ​เจ้าของ​อิสราเอล​เท่านั้น ขอ​ท่าน​กรุณา​รับ​ของ​กำนัล​จาก​ผู้รับ​ใช้​ของ​ท่าน​เถิด” เอ​ลี​ชา​ตอบ​ว่า “พระ​ยาห์​เวห์​ซึ่ง​ข้าพเจ้า​รับ​ใช้​ทรง​พระ​ชนม์​อยู่​ฉัน​ใด ข้าพเจ้า​จะ​ไม่​รับ​สิ่ง​ใด​จาก​ท่าน​ฉัน​นั้น” นา​อา​มาน​ยัง​รบ​เร้า​ให้​เอ​ลี​ชา​รับ แต่​เขา​ปฏิเสธ​ไม่​ยอมรับ นา​อา​มาน​จึง​ขอร้อง​ว่า “ถ้า​ท่าน​ไม่​ยอมรับ ขอให้​ข้าพเจ้า ผู้รับ​ใช้​ของ​ท่าน​นำ​ล่อ​สอง​ตัว​บรรทุก​ดิน​จาก​ที่นี่​กลับ​บ้าน เพราะ​ผู้รับ​ใช้​ของ​ท่าน​จะ​ไม่​ถวาย​เครื่อง​เผา​บูชา​หรือ​เครื่อง​บูชา​ใดๆ​แด่​พระ​เจ้า​อื่น นอกจาก​แด่​พระ​ยาห์​เวห์​เท่านั้น

บทอ่านที่สอง 2 ทิโมธี 2:8-13 (ชีวิตในพระเยซูคริสตเจ้า)

​จงระลึก​ถึง “พระ​เยซู​คริสต​เจ้า ผู้​กลับคืน​พระ​ชนม​ชีพ​จาก​บรรดา​ผู้ตาย ทรง​สืบ​เชื้อสาย​มา​จาก​กษัตรย์ดา​วิด” ตาม​ข่าว​ดี​ที่​ข้าพ​เจ้า​ประกาศ เพราะ​ข่าว​ดี​นี้​เอง ข้าพ​เจ้า​จึง​ต้อง​ทนทุกข์​จน​ต้อง​ถูก​จองจำ​เหมือน​เป็น​อาชญากร แต่​พระ​วาจา​ของ​พระ​เจ้า​จะ​ถูก​จองจำ​ไม่​ได้ ดังนั้น​ข้าพ​เจ้า​จึง​ทน​
ทุกสิ่ง​เพื่อ​เห็นแก่​ผู้​ที่​ได้​รับ​เลือกสรร เพื่อ​พวกเขา​จะ​ได้​รับ​ความ​รอด​พ้น​ซึ่ง​อยู่​ใน​พระ​คริสต​เยซู พร้อมกับ​ชีวิต​ใน​สิริ​รุ่งโรจน์​ตลอด​นิรันดร​ด้วย ต่อไปนี้​คือ​ถ้อยคำ​ที่​เชื่อถือ​ได้ ถ้า​เรา​ตาย​พร้อมกับ​พระ​องค์ เรา​จะ​มี​ชีวิต​อยู่​กับ​พระ​องค์ ถ้า​เรา​อดทน​มั่นคง เรา​ย่อม​จะ​ครอง​ราชย์​พร้อมกับ​พระ​องค์ ถ้า​เรา​ปฏิเสธ​พระ​องค์ พระ​องค์​ย่อม​จะ​ทรง​ปฏิเสธ​เรา ถ้า​เรา​ไม่​ซื่อสัตย์ พระ​องค์​ก็​ยัง​ทรง​ซื่อสัตย์​ต่อไป เพราะ​​จะ​ทรง​ปฏิเสธ​พระ​องค์​ไม่​ได้

พระวรสาร โดยนักบุญลูกา 17:11-19

ขณะที่​พระ​เยซู​เจ้า​เสด็จ​ไป​ยัง​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม​นั้น พระ​องค์​เสด็จ​ผ่าน​แคว้น​สะ​มา​เรีย​และ​กา​ลิลี เมื่อ​เสด็จ​เข้า​ไป​ใน​หมู่บ้าน​แห่ง​หนึ่ง คน​โรคเรื้อน​สิบ​คน​เข้า​มา​เฝ้า​พระ​องค์ ยืน​อยู่​ห่างๆ​ ร้อง​ตะโกน​ว่า “พระ​เยซู พระ​อาจารย์ โปรด​สงสาร​พวกเรา​เถิด” พระ​องค์​ทอด​พระ​เนตร​เห็น​จึง​ตรัส​กับ​เขา​ว่า “จง​ไป​แสดง​ตน​แก่​บรรดา​สม​ณะเถิด” ขณะที่​เขา​กำลัง​ไป เขา​ก็​หาย​จาก​โรค คน​หนึ่ง​ใน​สิบ​คน​นี้ เมื่อ​พบ​ว่า​ตน​หาย​จาก​โรค​แล้ว ก็​กลับ​มา พลาง​ร้อง​ตะโกน​สรร​เสริญ​พระ​เจ้า ซบ​หน้า​ลง​แทบ​พระ​บาท ขอบ​พระ​คุณ​พระ​องค์ เขา​ผู้​นี้​เป็น​ชาว​สะ​มา​เรีย พระ​เยซู​เจ้า​จึง​ตรัส​ว่า “ทั้ง​สิบ​คน​หาย​จาก​โรค​มิใช่​หรือ อีก​เก้า​คน​อยู่​ที่ใด​ ไม่​มี​ใคร​กลับ​มา​ถวาย​พระ​เกียรติ​แด่​พระ​เจ้า​นอก​จาก​คน​ต่างชาติ​คน​นี้​หรือ’ แล้ว​พระ​องค์​ตรัส​กับ​เขา​ว่า ‘จง​ลุก​ขึ้น ไป​เถิด ความ​เชื่อ​ของ​ท่าน​ทำ​ให้​ท่าน​รอด​พ้น​แล้ว”

คุณพ่อเคลเม้นท์: จงขอบพระคุณพระเป็นเจ้าในทุกสถานะการณ์ พวกเรามักจะคิดถึงสิ่งที่ไม่ดีในชีวิตควรจะคิดถึงสิ่งที่ดีๆ เพราะพระเป็นเจ้าดีตลอดเวลาและตลอดเวลาพระเป็นเจ้าดี

บทอ่าน พระวรสาร บอกว่า ความเชื่อกับการบําบัดรักษาต้องเคียงคู่มาพร้อมกัน ไม่ว่าเราจะมีความสําเร็จหรือไม่ พระเป็นเจ้าทรงรักเราเสมอ ไม่ว่าเราจะเป็นใคร นักบุญเปาโลทนทุกข์ทรมานเพราะความกตัญญูและความเชื่อ มีกี่ครั้งที่เราทุ่มตัวลงต่อหน้าพระบาทของพระองค์แสดงความกตัญญู ขอบพระคุณพระองค์เหมือนกับคนโรคเรื้อนคนนั้น!

คุณพ่อ: พระเป็นเจ้าดี
ลูกวัด: ตลอดเวลา
คุณพ่อ: ตลอดเวลา
ลูกวัด: พระเป็นเจ้าดี

(อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์ด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ต่างๆที่ผ่านมา อ่านที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์โดย Yan Agape)
ตอบกลับโพส