เกิดอะไรขึ้นกับโลกใบนี้?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Arttise

จันทร์ ม.ค. 02, 2023 7:33 pm

รูปภาพ

⏱️ (นาทีที่ 2:10 ขึ้นไป) 👩🏻 คุณxญิง : “จริงๆ หนูนับถือคนละศาสนา หนูไม่ใช่คนพุทธ”
🎤 พิธีกร : “ไม่ใช่คนพุทธ? หนูเป็น?”
👩🏻 คุณxญิง : “หนูเป็นคาทอลิกคะ”
🎤 พิธีกร : “คาทอลิก อะฮะ”
👩🏻 คุณxญิง : “แต่ว่า… ชอบ… หนูชอบทำบุญ แล้วก็ตั้งแต่คบกันก็คือ… ไปทำบุญด้วยกันตลอด เกือบจะทุกอาทิตย์เลยที่ไป”
🎤 พิธีกร : “แล้วเจออย่างนี้ งงมั้ย? หรือว่ารู้อยู่แล้ว”
👩🏻 คุณxญิง : “อ่า… คือเชื่อในปู่(ปู่ฤๅษีนารอด) อยู่แล้วอะคะ ถ้า ถ้า ถ้า ถ้าแบบ… ที่หนูแบบ.. อยู่กับเขาอะไรแบบนี้อะคะ ก็คือเชื่ออยู่แล้วว่า… ว่าเขามีจริง คะ”
🤓 ผู้ชายใส่แว่น : “คือ… ในอย่างนี้อะครับ เอ่อ… คิดว่าปู่เป็นญาติผู้ใหญ่เราคนหนึ่งละกัน อย่าคิดว่าเป็นเชื้อชาติศาสนา ก็คือเราไหว้ ทำความเคารพ เหมือนเราไหว้ญาติผู้ใหญ่ เพราะฉะนั้นมันก็ไม่ได้ผิดหลักศาสนาอะไร”

❗️ อธิบาย ❗️

คืองี้คาทอลิกไปทำบุญหรือร่วมพิธีของศาสนาอื่นได้นะ แต่ไปแค่อยู่ในพิธี ไม่ใช่ไปมีส่วนร่วมในพิธีนะครับ

📒 อัลบั้ม แนวทางปฏิบัติในการร่วมพิธีศาสนาอื่น
https://www.facebook.com/media/set/...
รูปภาพ

🇻🇦 “การเสวนาศาสนสัมพันธ์ต้องตั้งอยู่ บนความตระหนักรู้ในอัตลักษณ์ ทางความเชื่อของตัวเราเอง เพื่อไม่ให้เกิดความสับสน ต่อตัวเองและผู้อื่น” - พระสันตะปาปาเบเนดิกต์ ที่16
25 ธันวาคม ค.ศ.2012

รูปภาพ

💞 “ศาสนสัมพันธ์ที่คาทอลิกสนับสนุน ก็เพื่อการเข้าใจในศาสนาอื่นๆอย่างถูกต้องและอยู่ร่วมกันอย่างสันติ ไม่ใช่การให้เป็นพหุเทวนิยมหรือนับถือหลายศาสนา” - จิต ศรัทธา
ประเด็นเรื่องการที่คุณเชื่อในปู่(ปู่ฤๅษีนารอด) ถ้าเชื่อแบบมีตัวตนในประวัติศาสตร์ ในวรรณกรรม อันนี้ได้นะ แต่ถ้าเชื่อในเชิงอิทธิฤทธิ์/ปฏิหาริย์ ทรงเจ้า, ใบ้หวย , ให้โชคลาภ เป็นต้น อันนี้ไม่ใช่แล้วนะครับ ผิดพระบัญญัติประการที่ 1 เต็มๆ

แล้วประโยคที่ว่า “คิดว่าปู่เป็นญาติผู้ใหญ่เราคนหนึ่งละกัน อย่าคิดว่าเป็นเชื้อชาติศาสนา ก็คือเราไหว้ ทำความเคารพ เหมือนเราไหว้ญาติผู้ใหญ่” ดูผ่านๆก็ดูเป็นประโยคที่ดีนะ แต่เขาเป็นตำนาน หรือเขาไม่ได้เป็นฤาษีตัวเป็นๆที่ยังมีชีวิตอยู่ ที่เขาจะเดินผ่านแล้วเราต้องไหว้ทำความเคารพในฐานะผู้ใหญ่ มันไม่ใช่! และมันเกี่ยวกับศาสนาครับ! มีความเกี่ยวข้องกับความเชื่อของศาสนาอื่น

และประโยคที่ว่า “เพราะฉะนั้นมันก็ไม่ได้ผิดหลักศาสนาอะไร” ผิดหลักศาสนาครับพี่! พระบัญญัติ 10 ประการ ประการที่ 1 จงนมัสการองค์พระผู้เป็นเจ้า พระเจ้าพระองค์เดียวของท่าน

📜 จงนมัสการองค์พระผู้เป็นเจ้า พระเจ้าพระองค์เดียวของท่าน

พระบัญญัติประการนี้สั่งให้คริสตชนกราบนมัสการพระเป็นเจ้าแต่ผู้เดียวเท่านั้น เรื่องที่เราต้องพิจารณาก็คือ ทำไมต้องนมัสการพระเป็นเจ้าแต่ผู้เดียว คำตอบคือ เพราะพระองค์ทรงเป็นพระผู้ทรงสรรพานุภาพ เป็นพระผู้สูงสุด ยิ่งใหญ่ที่สุด หามีผู้ใดจะเทียบได้...ทรงเป็นพระผู้สร้าง เป็นพระผู้ดูแล พระผู้ประทานรางวัล ฯลฯ ดังที่เราได้ทราบมาแล้วในภาคที่หนึ่ง เรื่องข้อความเชื่อ (พระสัจธรรม)

ที่น่าสังเกตอีกประเด็นหนึ่ง คือ คำว่า “นมัสการ” เป็นคำที่มีความหมายสำคัญ คือ หมายถึงการถวายเกียรติแด่พระ เช่น ในพุทธศาสนาก็ใช้คำว่า “นมัสการ” เวลาฆราวาสทักทายกับพระภิกษุด้วย แต่สำหรับเราที่เป็นคาทอลิก เราจะใช้คำนี้สำหรับพระเจ้าเท่านั้น เนื่องจากการนมัสการเป็นการแสดงความเคารพขั้นสูงสุด จึงสังเกตว่าเราจะไม่ใช้คำนี้กับบรรดานักบุญ แม่พระ หรือผู้หลักผู้ใหญ่หรือ พระสงฆ์ นักบวช เพราะเราสงวนคำ “นมัสการ” ไว้สำหรับพระเป็นเจ้า

การนมัสการพระผู้เป็นเจ้า เป็นเรื่องของความสัมพันธ์ของมนุษย์กับพระเจ้า ดังนั้น จึงต้องเป็นทั้งเรื่องของจิตใจ อันได้แก่ ความเชื่อ ความไว้ใจ ความรัก และความเคารพอย่างสูงสุดต่อพระองค์
ในเวลาเดียวกัน ต้องแสดงออกภายนอกด้วย อาศัยกริยาต่างๆ ที่พึงปฏิบัติอย่างดีด้วยความสำนึกและรู้ตัวรู้คุณค่าแห่งการกระทำของตนด้วย เช่น การคุกเข่า การกราบ ก้มศีรษะ การไหว้ หรือ แม้กระทั่งรวมไปถึงการสวดมนต์ภาวนาออกเสียง ขับร้อง การรับศีลศักดิ์สิทธิ์ เป็นต้น

ดังนั้น การร่วมในพิธีกรรม เช่น การร่วมพิธีมิสซา การสวดภาวนา การร่วมกระทำวจนพิธีกรรม การร่วมพิธีแห่แหนในโอกาสต่างๆ จึงต้องกระทำด้วยความเอาใจใส่ สำรวม และตั้งใจกระทำให้ดีที่สุด นอกจากนั้นยังรวมไปถึงการแต่งกายให้สุภาพ เรียบร้อย เหมาะสมอีกด้วย

ในพระบัญญัติประการที่ 1 นี้ ห้ามบรรดาคริสตชนหันไปเคารพกราบไหว้หรือ นับถือผู้อื่นเสมอเหมือน หรือ ยิ่งใหญ่เท่าพระเจ้า… ดังนั้น ใครก็ตามที่ฝ่าฝืนกระทำผิดจะต้องถูกลงโทษจากพระศาสนจักร... เพราะเป็นการขาดความเชื่อ ความไว้ใจ และความรักในพระเป็นเจ้านั่นเอง การกระทำผิดต่อพระบัญญัติประการที่ 1 นี้จึงเห็นได้ในหลายรูปแบบ คือ

1. การเพิกเฉย ไม่ปฏิบัติหน้าที่ ที่จะถวายนมัสการพระเจ้า ตัวอย่างเช่น ไม่สวดภาวนา ไม่รับศีลศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ (แก้บาป-รับศีล) ขาดมิสซาโดยไม่มีเหตุผลจำเป็น เฉื่อยชา ขี้เกียจต่อการปฏิบัติกิจศรัทธาต่างๆ

2. การถือผิดๆ จากความเชื่อ คือ การเชื่อว่ามีบุคคลหรือสรรพสิ่งสรรพสัตว์บางอย่างมีฤทธิ์อำนาจเสมอเหมือนพระเจ้า เช่น เชื่อในหมอดู เชื่อเรื่องบุญกรรมวาสนา เชื่อเครื่องรางของขลัง เชื่อฝัน รวมไปถึงดูฤกษ์ดูยาม และเรื่องราวทำนองคาถาอาคมต่างๆ ทั้งนี้ เพราะถ้าหากเรามีความเชื่อ ความไว้วางใจในพระเจ้าอย่างแท้จริงแล้ว เราย่อมมั่นใจว่าทุกอย่างนั้นอยู่ในพระหัตถ์ของพระองค์ เป็นพระประสงค์ของพระองค์ทั้งสิ้น ไม่มีฤทธิ์อำนาจใดๆ จะยิ่งใหญ่เท่าพระฤทธานุภาพของพระองค์

3. นอกจากนั้น การกระทำผิดต่อพระบัญญัติประการนี้ยังรวมไปถึง การทำร้าย หรือ ดูหมิ่นต่อบุคคล สถานที่ หรือ วัตถุที่ได้รับการเสกถวายแด่พระเจ้าแล้วด้วย ซึ่งเราเรียกว่าการทำทุราจาร อันได้แก่ พระสงฆ์ นักบวช วัด สุสาน รูปพระ รูปแม่พระ รูปนักบุญต่างๆ เป็นต้น เพราะหมายถึงการขาดความเชื่อความเคารพต่อองค์พระเจ้าด้วยเช่นกัน

ในชีวิตประจำวันบรรดาคริสตชนมักจะมีความสงสัยกันอยู่เสมอว่า ทำอย่างโน้นบาปไหม? ทำอย่างนี้บาปไหม? เช่น ดูหมอดูบาปหรือไม่? เชื่อฝันผิดไหม? ดูฤกษ์ดูยาม เช่น วันแต่งงาน วันขึ้นบ้านใหม่ ฯลฯ เป็นอย่างไรทำได้ไหม?... รวมไปถึงการทำบุญในศาสนาอื่นๆ จะบาปไหม? และคำถามทำนองนี้อีกมากมาย

จึงอยากอธิบายเป็นหลักปฏิบัติกว้างๆ ดังนี้ว่า... ก่อนอื่นหมดเราจะต้องรู้ตัวของเราก่อนว่า เรามีความเชื่อความศรัทธาและความรักในพระเจ้าอย่างแท้จริงหรือไม่? แน่นอนสำหรับผู้ที่มีความเชื่อมั่นในพระเจ้า ทุกอย่างจะไม่มีปัญหาใดๆ เพราะเหนือสิ่งอื่นใดคือพระเจ้า

โดยส่วนใหญ่แล้ว บรรดาคริสตชนจะบอกว่า ตัวเองเชื่อและมั่นใจในพระเจ้า แต่ในทางปฏิบัติและความเป็นจริงในชีวิตประจำวันอาจจะมีเหตุการณ์เรื่องราวบางสิ่งบางอย่างที่ทำให้อดสงสัยไขว่เขวไปได้เหมือนกัน เช่น เคยเห็นคนเข้าเจ้าเข้าทรง รู้จักหมอดูแม่นๆ คนนี้คนนั้น คนเขารดน้ำหมากราดน้ำมนต์แล้วหายจากโรคภัยไข้เจ็บ ฯลฯ เป็นต้น

คำตอบตรงนี้ก็คือ ถ้าเราเชื่อและมั่นใจในพระเจ้า ว่าพระองค์ทรงสร้างเรามาทรงเลี้ยงดูและค้ำชูเราอยู่ตลอด ทุกสิ่งทุกอย่างมาจากพระองค์และเป็นของพระองค์แล้ว มันจะผิดอะไร ถ้าพระองค์จะทรงให้เราเป็นอย่างนี้เป็นอย่างนั้น มีสุขอย่างนี้มีทุกข์อย่างนั้น... ทำไมจะต้องคิดว่าผู้อื่น สิ่งอื่นสำคัญและช่วยเราได้ดีกว่าพระองค์

จะแต่งงานก็ต้องหาฤกษ์หายาม วันนี้เหมาะเวลานั้นดี ที่เห็นๆ มีเยอะแยะที่บอกว่าวันดีเวลาเยี่ยม... อยู่กันยังไม่ทันไรก็เลิกกันซะแล้ว หรือ ไปเลือกเอาวันจันทร์เวลา 9:00 น. มันจะดีได้อย่างไร พอไปแจกการ์ดพรรคพวกเพื่อนฝูงก็ต่อว่าเสียแล้วว่า “ทำไมไม่จัดวันหยุดวะ...ใครเขาจะขาดงานไปได้...” เหล่านี้ เป็นต้น

ขอพูดถึงเรื่องการทำบุญในศาสนาอื่นๆ อีกนิด คงจำได้ว่าในอดีตเคร่งมาก ห้ามทำบุญหรือช่วยงานในศาสนาอื่นทุกอย่างๆ... แต่ปัจจุบันพระศาสนจักรอธิบายว่า เราอยู่ในสังคมต้องมีหน้าที่ส่งเสริมกันและกันกระทำในสิ่งที่ดี การทำบุญซองผ้าป่า สร้างอาคารสถานที่ ไม่ว่าจะเป็นวัดศาลาธรรม ศาลาการเปรียญหรือสาธารณสถานต่างๆ ถือเป็นเรื่องที่ดี...ช่วยสังคม ช่วยคนให้มีสถานที่มีโอกาสได้รับการอบรมบ่มนิสัยให้เป็นคนดีแล้วมันจะผิดได้อย่างไร?

ข้อสำคัญที่ต้องคำนึง คือ เราจะประกอบพิธีกรรมในศาสนาอื่นๆ คงผิดแน่นอน เพราะผู้ที่จะประกอบพิธีกรรมจะต้องเป็นศาสนิกที่มีความเชื่อความศรัทธาในศาสนานั้นๆ เท่านั้น จึงจะมีความหมาย ตัวอย่างที่ชัดเจน อีกอย่างก็คือ ถ้าตัวเรามีสามีหรือภรรยาที่เป็นศาสนาอื่น เราที่เป็นคาทอลิกมีหน้าที่ที่จะต้องส่งเสริมเขาให้เป็นศาสนิกที่ดีตามความเชื่อถือของเขาด้วย เช่น การที่จะไปทำบุญตักบาตร ภรรยาที่เป็นตริสต์ย่อมมีหน้าที่ที่จะเตรียมอาหารไปให้เขาไปทำบุญตักบาตร แต่ไม่มีหน้าที่ที่จะต้องไปตักบาตรกับเขา ดังนี้ เป็นต้น

ดังนั้น เราจะต้องมั่นใจในความเชื่อความศรัทธาของเราจริงๆ และพร้อมที่จะแสดงตนยืนยันว่า เราเป็นคริสตชน เวลาไปร่วมพิธีในศาสนาอื่น ต้องชัดเจนว่าอะไรทำได้ อะไรทำไม่ได้ และเช่นกันเราก็ต้องเคารพในความเชื่อถือความศรัทธาของผู้อื่นที่เขามีความเชื่อและความศรัทธาในศาสนาของเขา อย่าไปโจมตีหรือว่ากล่าวเขาเป็นอันขาด พูดตรงๆ ก็คือเราต้องเคร่งครัดในศาสนาของเรา แต่อย่าคลั่งจนไม่เคารพผู้อื่น

ในพระบัญญัติประการที่หนึ่งนี้ยังส่งเสริมให้เราให้ความเคารพต่อพระแม่มารีย์และบรรดานักบุญ (ผู้ศักดิ์สิทธิ์) ทั้งหลายด้วย เราจึงสามารถวอนขอต่อพระเป็นเจ้าโดยผ่านทางคำเสนอวิงวอนของพระแม่มารีย์และบรรดานักบุญด้วย ซึ่งการกระทำดังกล่าวมิใช่เป็นการขาดความเคารพหรือความเชื่อความวางใจต่อพระเจ้าแต่ประการใด เพราะเรายังคงกราบนมัสการพระเจ้าแต่ผู้เดียวอยู่ เพียงแต่โดยผ่านทางพระแม่มารีย์ และบรรดานักบุญเท่านั้นเอง

ที่มา : หนังสือ หลักธรรมคำสอนคาทอลิก (คุณพ่อวุฒิเลิศ แห่ล้อม)

CR. บทความ : http://www.kamsonbkk.com/10-commandments/2651-0071956

รูปภาพ

+++

📕 ข้อความพระคัมภีร์

📖 “เมื่อท่านเข้าไปในแผ่นดินที่พระยาห์เวห์พระเจ้าของท่านกำลังจะทรงมอบให้ ท่านจะต้องไม่ปฏิบัติตามการกระทำน่ารังเกียจของชนชาติที่อาศัยอยู่ที่นั่น ท่านต้องไม่เผาบุตรชายหรือบุตรหญิงของตนเป็นบูชายัญ ต้องไม่เป็นหมอดูทำนายอนาคต ถือโชคลาง ทำเวทมนตร์คาถา ทำเสน่ห์ ใช้เครื่องรางของขลัง ทรงเจ้าเข้าผี เพราะพระยาห์เวห์ทรงรังเกียจผู้ที่ทำเช่นนี้ พระยาห์เวห์พระเจ้าของท่านกำลังจะทรงขับไล่ชนชาติเหล่านี้ออกไปต่อหน้าท่าน ก็เพราะการกระทำน่ารังเกียจเช่นนี้” - เฉลยธรรมบัญญัติ 18:9-12 ประกาศก

📖 “พระเจ้าตรัสทุกถ้อยคำต่อไปนี้ว่า เราคือพระยาห์เวห์พระเจ้าของท่าน เป็นผู้นำท่านออกจากแผ่นดินอียิปต์ ให้พ้นจากการเป็นทาส
ท่านต้องไม่มีพระเจ้าอื่นใดนอกจากเรา
ท่านต้องไม่ทำรูปเคารพสำหรับตน ไม่ว่าจะเป็นรูปสิ่งใดสิ่งหนึ่งซึ่งอยู่ในท้องฟ้าเบื้องบน หรืออยู่ในแผ่นดินเบื้องล่าง หรืออยู่ในน้ำใต้แผ่นดิน ท่านต้องไม่กราบไหว้หรือรับใช้เทพเจ้าเหล่านั้น เพราะเราคือพระยาห์เวห์พระเจ้าของท่าน เป็นพระเจ้าที่ไม่ยอมให้มีคู่แข่ง เป็นพระเจ้าที่ลงโทษความผิดบิดาที่เกลียดชังเรา ไปถึงลูกหลานจนถึงสามสี่ชั่วอายุคน แต่เราแสดงความรักมั่นคงต่อผู้ที่รักเราและปฏิบัติตามบทบัญญัติของเรา จนถึงพันชั่วอายุ” อพยพ 20:1-6 บทบัญญัติสิบประการ

📖 “โมเสสเรียกประชุมชาวอิสราเอลทั้งหมด แล้วพูดว่า “อิสราเอลเอ๋ย จงฟังข้อกำหนดและกฎเกณฑ์ที่ข้าพเจ้าประกาศให้ท่านรู้ในวันนี้ จงท่องไว้และปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด”
พระยาห์เวห์พระเจ้าของเราทรงทำพันธสัญญาไว้กับเราที่ภูเขาโฮเรบ พระยาห์เวห์มิได้ทรงทำพันธสัญญานี้กับบรรพบุรุษของเรา แต่ทรงทำกับเราทุกคนที่มีชีวิตอยู่ที่นี่ในวันนี้ พระยาห์เวห์ตรัสแก่ท่านโดยตรงจากกองไฟบนภูเขา ขณะที่ข้าพเจ้ายืนอยู่ระหว่างพระยาห์เวห์กับท่าน เพื่อแจ้งพระวาจาของพระยาห์เวห์แก่ท่าน เพราะท่านกลัวกองไฟนั้น และไม่ยอมขึ้นไปบนภูเขา พระองค์ตรัสว่า
‘เราคือพระยาห์เวห์พระเจ้าของท่าน เป็นผู้นำท่านออกมาจากแผ่นดินอียิปต์ ให้พ้นจากการเป็นทาส ท่านอย่ามีพระเจ้าอื่นใดนอกจากเรา’
ท่านต้องไม่ทำรูปเคารพสำหรับตน ไม่ว่าจะเป็นรูปสิ่งใดสิ่งหนึ่งซึ่งอยู่ในท้องฟ้าเบื้องบน หรืออยู่ในแผ่นดินเบื้องล่าง หรืออยู่ในน้ำใต้แผ่นดิน ท่านต้องไม่กราบไหว้รูปเคารพเหล่านั้น เพราะเรา พระยาห์เวห์พระเจ้าของท่านเป็นพระเจ้าที่ไม่ทรงยอมให้มีคู่แข่ง เราลงโทษความผิดของบิดาที่เกลียดชังเราไปถึงลูกหลานจนถึงสามสี่ชั่วอายุคน แต่เราแสดงความรักมั่นคงต่อผู้ที่รักเรา และปฏิบัติตามบทบัญญัติของเราจนถึงพันชั่วอายุคน” - เฉลยธรรมบัญญัติ 5:1-10 บทบัญญัติสิบประการ

+++
แก้ไขล่าสุดโดย Arttise เมื่อ จันทร์ ม.ค. 02, 2023 7:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Arttise

จันทร์ ม.ค. 02, 2023 7:36 pm

🙏ทรง 👻สิง 🔥สถิต

การสื่อสารกับจิตวิญญาณจากต่างมิติ ที่อยู่กับวัฒนธรรมมนุษย์มาตั้งแต่ก่อนประวัติศาสตร์

-พระคัมภีร์ ไม่เคยปฎิเสธ การเข้าทรง หรือการเข้าสิงของผีหรือวิญญาณ พระคัมภีร์ยอมรับว่ามีจริง แต่ห้ามผู้เชื่อในพระเจ้าเกี่ยวข้อง
-การเป็นคนทรงในทางศาสนศาสตร์ไม่ได้ต้องให้วิญญาณเข้าร่างเสมอไป
-ในละครบุพเพสันนิวาส โดยทางเทคนิค ถือว่า เกศสุรางค์ เข้าทรงหรือเข้าสิงร่างแม่การะเกด
-ประสบการณ์จริงของผู้เขียนกับการเข้าทรง เข้าสิง ของวิญญาณ และการขับไล่ โดยบาทหลวงคาทอลิก และศาสนจารย์โปรแตสแตนท์

----------------------------------

ในพระคัมภีร์ 800ปีก่อนคศ. บันทึกเหตุการณ์ที่กษัตริย์ซาอูล ใช้หญิงคนทรงเพื่อสอบถามประกาศกซามูเอล ซึ่งตายไปแล้ว อ่านละเอียดได้ใน 1 ซามูเอลบทที่ 28 ในที่นี้จะคัดบางส่วนของบทนี้เพื่อไม่ยาวเกินไป

😇ซาอูลจึงปลอมพระองค์โดยสวมเสื้อผ้าของผู้อื่นไปที่บ้านของหญิงคนทรงในเวลากลางคืน มีผู้ติดตามสองคน ซาอูลตรัสว่า “เราอยากจะพูดกับวิญญาณผู้ตายคนหนึ่ง จงเรียกเขามาตามที่เราเอ่ยชื่อ”

หญิงนั้นจึงถามว่า “จะให้เรียกใครขึ้นมา?”

ซาอูลตรัสว่า “ให้เรียกซามูเอลขึ้นมา”

นางทูลว่า “หม่อมฉันเห็นวิญญาณดวงหนึ่งขึ้นมาจากแผ่นดิน”

“ชายชราสวมเสื้อคลุมคนหนึ่งกำลังขึ้นมา”

ซาอูลจึงทรงทราบว่าเป็นซามูเอล และหมอบกราบซบพระพักตร์ลงกับพื้น

ซามูเอลถามว่า “ทำไมท่านจึงมารบกวนและเรียกเรากลับมาอีก?”

ซาอูลตรัสตอบว่า “ข้าพเจ้ากำลังเดือดร้อนมาก ชาวฟีลิสเตียรบกับข้าพเจ้าอยู่ และพระเจ้าทรงละทิ้งข้าพเจ้า พระองค์ไม่ทรงตอบเลย ไม่ว่าทางผู้เผยพระวจนะหรือความฝัน ข้าพเจ้าจึงเรียกท่านมาเพื่อถามว่าควรทำอย่างไร”😇

------------------------------------

วิชาศาสนศาสตร์ได้แบ่งการสื่อสารกับจิตวิญญาณไว้หลายระดับหลายแบบ ซึ่งรวมๆจะใช้คำว่า Mediumship หรือ สื่อวิญญาณ

ดังนั้นจะญาณทิพย์ จิตสัมผัส เข้าทรง ได้ยินเสียง สื่อสารความรู้สึก มองเห็นผี ฯลฯ ตั่งต่าง เรียกรวมๆว่า เป็นการสื่อสารกับวิญญาณหรือจิตในอีกมิติ(Mediumship)

ซึ่งในการเป็นร่างทรงจัดเป็นชนิด Channeling คือให้วิญญาณยืมร่างกายเป็นช่องทางในการทำสิ่งต่างๆ

ในกรณีของซาอูลและหญิงคนทรงข้างต้นไม่ใช่การเข้าร่างทรงแต่เป็น การสื่อจิตหรือจิตสัมผัส (Mental mediumship) คือวิญญาณไม่ได้เข้าร่างคนสื่อ แต่คนสื่อ เห็น สัมผัส และได้ยินเสียงของวิญญาณ แล้วบอกต่อให้คนอื่น

ซึ่งเมื่อพูดถึงอีกรูปแบบที่คล้ายกันมากคือการสิง (Possession) ความต่างระหว่างทรงและสิง คือ การทรงนั้นมักเป็นการอนุญาตของร่างนั้นในการยืมใช้ร่างตน แต่การสิง มักเป็นการบังคับเข้ามายึดร่างแม้เจ้าของร่างนั้นจะไม่ยินยอม แต่ลักษณะนั้นจะเหมือนกันคือสามารถพูด ทำ คิด แสดงออก บุคลิก เป็นวิญญาณหรือจิตที่มาเข้าร่างนั้นทั้งหมด ส่วนวิญญาณเจ้าของจะสูญเสียสติสัมปชัญญะไปชั่วคราวจะไม่รู้ว่าร่างตนทำอะไรลงไปพูดอะไรออกไปในช่วงนั้น

ดังนั้นในละครบุพเพสันนิวาส โดยทางเทคนิค ถือว่า เกศสุรางค์ เข้าทรงหรือเข้าสิงร่างแม่การะเกดอย่างชัดเจน

------------------------------------

🕊️ การสถิต(be with) 🕊️

แม้พระคัมภีร์จะกล่าวไว้หลายช่วงตอนถึงพลังอำนาจของพระเจ้าในการขับไล่ปีศาจที่มาสิงคน หรือขับไล่วิญญาณเทพออกจากร่างทรง แต่เราพบว่า พระวิญญาณของพระเจ้า ซึ่งคือพระจิตเจ้า(พระวิญญาณบริสุทธิ์) จะไม่สิง(Possession) หรือยึดร่างกายใครเลย และแม้ในกรณีพระจิตเจ้าเต็มเปี่ยม(fill) เช่นนางเอลิซาเบธ ก็เป็นลักษณะของการประทานปรีชาญาณและความเข้าใจในการรู้ว่ามารีย์เป็น"มารดาพระเจ้า"และบุตรในครรภ์คือ"พระผู้ไถ่" แก่เอลิซาเบธไม่ได้ทำให้เธอขาดสติไป

และในครั้งที่พระจิตของพระเจ้าเสด็จมายังมารีย์ในการปฎิสนธิพระเยซูคริสต์เอง ทูตสวรรค์ก็ใช้คำว่า

-พระเจ้าสถิตกับท่าน(Lord is with you)
-พระจิต(พระวิญญาณ)จะเสด็จมาเหนือท่าน(come upon)
-พลังอำนาจของพระเจ้าจะปกคลุมท่าน(overshadow)

ซึ่งในการสถิตของพระเจ้านั้น จะคุ้มครองโดยไม่ยึดครอง และยังให้ อิสระ และเคารพในสิทธิ์เหนือร่างกายของมนุษย์ผู้นั้นอย่างเต็มที่

-----------------------------------

🙏ประสบการณ์ส่วนตัวในการเผชิญหน้ากับร่างทรงและการเข้าสิง🙏

เมื่อราว7-8ปีก่อน น้องคาทอลิกคนหนึ่ง ได้ปรึกษากับผมในปัญหาของเขาคือ เขากำลังจะถูกยึดร่างไปเป็นร่างทรง โดยจิตวิญญาณนั้นบอกว่าตนเองคือ ฉีเทียนต้าเซิ้น หรือ เห้งเจีย
-น้องคนนี้เป็นนักศึกษานิติศาสตร์มหาวิทยาลัยรัฐชื่อดัง
-เขาไม่ใช่คนเชื่ออะไรง่ายๆ ก่อนล้างบาปมักสอบถามคำถามต่างๆแบบคนสมัยใหม่หรือคนสงสัยพระเจ้าชอบถามกัน
-มีความเป็นตัวของตัวเองสูงไม่ใช่คนจิตอ่อน
-สมัยยังวัยรุ่น พี่ๆที่เคยให้คำปรึกษาเขาทั้งคาทอลิกและโปรแตสแตนท์พูดกันว่าน้องจัดเป็นเด็กที่เกรียนในระดับหนึ่ง

ส่วนผมรู้จักเขาดีพอที่จะรู้ว่า เขาไม่ได้ป่วยจิต และเขาพูดจริงหรือโกหก ตอนที่เขาปรึกษาเรื่องนี้ เขาเล่าว่า เขาได้ไปเกี่ยวข้องกับเรื่องที่ไม่ใช่ศาสนาคริสต์ และถลำลึกไปมากจนถึงจุดที่ได้ยินเสียงของบางสิ่งที่ขอให้เขาเป็นร่างทรง โดยบอกว่าจะแลกเปลี่ยนกับความร่ำรวยและความสำเร็จ แล้วเขาเกิดตอบรับในใจนั้นเอง แล้วจากนั้นก็เกิดเหตุการณ์ที่บางช่วงเวลาร่างกายทำอะไรไปโดยเขาควบคุมตัวเองไม่ได้ เขากลัวมาก เขาบอกกับผมว่า คิดถึงพระเจ้าขึ้นมา พระเจ้าไม่เคยทำแบบนี้กับเขาเลยไม่เคยบังคับหรือยึดร่างกายเขาไปแบบนี้เลย เขาคิดถึงผมและขอให้ผมหาทางช่วย ผมบอกว่าสงสัยเราคงต้องทำการขับไล่นะเพราะเราเป็นคริสต์แล้วล้างบาปแล้ว เราเป็นของพระเจ้าแล้ว จิตวิญญาณไหนๆจะมาทำกับเราแบบนี้ไม่ได้ ขณะที่คุยกันเขาบอกรู้สึกมึนเหมือนจะหมดสติ แล้วตาของเขาก็น่ากลัวมาจ้องผมแบบตาขวางเหมือนโกรธแค้นชั่วระยะหนึ่ง ก่อนจะกลับมาปกติ ผมรู้ว่านี่ไม่ใช่ตัวเขาเลย

ผมติดต่อคุณพ่อท่านหนึ่งซึ่งรู้จักเราสองคน และเข้าใจยอมรับฟังเรื่องของเรา และติดต่อศาสนจารย์ท่านหนึ่งซึ่งรู้จักสนิทสนมกับเราสองคนเป็นอย่างดี ทั้งสองท่านเป็นสายคาริสมาติก ซึ่งเคยผ่านเหตุการณ์ขับผีมาแล้ว

เราจึงนัดหมายกันในสถานที่แห่งหนึ่ง โดยมีบาทหลวงคาทอลิกและศาสนจารย์โปรแตสแตนท์ จะร่วมกันขับจิตวิญญาณที่พยายามยึดร่างของเขาพร้อมกัน นี่อาจนับเป็นเหตุการณ์ประวัติศาสตร์โลกเลยก็ว่าได้ที่นักบวชคาทอลิกและศาสนจารย์โปรแตสแตนท์ร่วมกันจับมือกันต่อสู้กับศัตรูเดียวกัน เพื่อช่วยคนๆเดียวกัน ไม่ใช่สู้กันเอง

ผมขอสรุปเหตุการณ์เป็นลำดับดังนี้

-เริ่มวจนพิธีกรรม ผมได้รับมอบหมายให้อ่านพระคัมภีร์ ตอนนั้นผมตั้งใจว่า ผมจะอ่านให้จิตนั้นฟังเพื่อจิตนั้นจะได้รู้จักพระเจ้า ด้วยการอ่านพระคัมภีร์โดยผมซึ่งเป็นคนธรรมดาสามัญ ก็ทำให้จิตนั้นแสดงตน ภาษาไทยว่าของขึ้น ร่างเริ่มตาขวาง แล้วกำมือทุบพื้น(กระเบื้อง)อย่างแรงแบบสุดแรงเกิดรัวๆหลายที เหมือนโกรธที่ได้ยินเรื่องในพระคัมภีร์ ผมตกใจมากเพราะระดับการทุบกำปั้นสุดแรงไม่ยั้งแบบนั้นหลายครั้งน่าจะกระดูกแตกหักได้ ผมจึงยิ่งอ่านเสียงดังต่อสู้ จิตนั้นก็ยิ่งโกรธทุบใหญ่ พออ่านจบก็เหมือนเขาก็อาการเบาลงผมแอบดูข้อนิ้วของเขา ปกติมากไม่มีแม้รอยแดงหรือฟกช้ำ
-ศาสนจารย์โปรแตสแตนท์ไล่ผีสไตล์โปรแตสแตนท์ ขอขับไล่เจ้า ขอสั่งเจ้าในนามเยซูชาวนาซาเรท พูดซ้ำ สั่งหลายรอบ เขาก็จะดิ้นรนต่างๆเหมือนเสียงหรือคำพูดเหล่านี้ทรมานเขา
-คุณพ่อสาดน้ำเสกไปเขาจะสะดุ้งตัวร้องโอดโอยเหมือนโดนแส้เฆี่ยน
-คุณพ่อเอาสโตลามาสัมผัสร่างเขา ก็แหกปากร้องดัง
-การขับไล่ดำเนินไป เราพบว่า จิตวิญญาณนั้นไม่ใช่ลิงหรือเห้งเจีย แต่มีวิญญาณ3ดวง คือ วิญญาณเด็ก เพราะเขาลงไปนอนดิ้นร้องไห้งอแงแบบเด็กๆเวลาอยากได้ของเล่นเลย แล้วนิ่งไป สักพักก็ขึ้นมาหัวเราะเสียงดังแบบชายในหนังจีน แล้วก็ซบไป จากนั้นจึงเป็นเสียงคนแก่นอนร้อง ไอหย่าๆ แบบคนจีนสมัยก่อน ในระหว่างนี้เรายังขับไล่กันไม่หยุดเช่นกัน จนเขาได้สติกลับคืนมาหมด
-หลังจากนั้นเขากลับมาแก้บาปรับศีล และอยู่ดีมีสุขไม่มีปัญหานี้อีกเลยจนปัจจุบัน
-ถ้าคิดว่าเขาโกหก ผมไม่รู้ว่าคนหนุ่ม ฉลาด การศึกษาดี จะมาโชว์แสดงอะไรน่าอายต่อหน้าคนทำไม ผมลองลงมะแหงกที่พื้นบ้างเบาๆยังเจ็บคิดถึงสมัยนักเรียนโดนลงโทษให้เคาะกระดานดำ นี่ฟาดลงไปสุดเอื้อมทั้งสองมือทำไมไม่เป็นไรเลยแล้วหลังจากผีออกหมดก็ไม่รู้สึกอะไรด้วย
-ถ้าคิดว่าเข้าบ้า เขาไม่เคยไปหาหมอจิตเวชทั้งก่อนและหลังเหตุการณ์นี้ เพื่อรักษาทางการแพทย์เลย แล้วนี่จะ10ปีแล้วเขาไม่มีอาการพวกนี้อีกเลย ตอนนี้หน้าที่การงานดีมากมีครอบครัวดีมาก เหมือนเรื่องนี้ไม่เคยเกิดขึ้น

🙏ดังนั้นจากประสบการณ์ที่เกิดขึ้นต่อหน้าต่อตาตัวเอง ผมเชื่อว่า

-การที่วิญญาณเข้าร่างคนมีจริง
-ซึ่งแม้ร่างทรงมีจริง แต่ผมก็ไม่รู้ว่า ทุกร่างทรงเป็นเทพเจ้าที่เขาอ้างไหม
-ผมเชื่อว่าคนที่แสดงหรือหลอกคนก็มี เพราะเคยเห็นเช่นกัน
-ผมเชื่อว่าคนที่แค่มีอาการทางจิตก็มี เพราะเคยเห็นเช่นกันและแนะนำไปหาหมอแล้วก็หายแล้ว
-ผมเคยพบคนที่ไม่ได้ถึงกับมีอาการทางจิตแต่หลอกตัวเองมากจนเชื่อไปจริงๆ เขาอยากมีอะไรพิเศษจริงๆ
-ผมเห็นว่า แม้คนที่เชื่อพระเจ้า แต่ก็อาจเปิดโอกาสให้จิตต่างๆมาเกี่ยวข้องโดยประมาทหรือไม่รู้ตัวหรือใดๆ ผมเชื่อว่านี่คงเป็นเหตุผลหนึ่งที่ศาสนาคริสต์ ห้ามเราเกี่ยวข้องกับเรื่องพวกนี้
-ผมเห็นว่าพระเจ้าทรงยิ่งใหญ่มาก พระจิตหรือพระวิญญาณแม้คาทอลิกกับโปรแตสแตนท์เรียกต่างกัน แต่พระองค์ก็อยู่กับเราโดยไม่แยกนิกายและไม่ได้แคร์ว่าเราจะเรียกพระองค์ว่าอะไร
-และแม้พระเจ้าทรงยิ่งใหญ่ถึงเพียงนี้ และทรงปรารถนาจะอยู่กับเราเสมอ แต่พระองค์กลับเคารพในสิทธิเสรีภาพของเราอย่างยิ่ง ไม่เคยมายึดครองร่างกายเราไปทำอะไรเลย แม้แต่จะยึดไปทำความดีก็ตาม แต่ให้เราทำด้วยความเต็มใจของเราเองโดยไม่บังคับขืนใจเราเลย
-บางครั้งพระเจ้าก็ให้เรื่องบางอย่างที่ไม่ดีเกิดขึ้นกับเราไม่ใช่ว่าไม่รักหรือทอดทิ้งเรา แต่ก็เพื่อ "การนี้เกิดขึ้นเพื่อสำแดงพระราชกิจของพระเจ้าในชีวิตของเขา(ยอห์น 9:3)

รูปภาพ
ภาพ- La Sorcière d'Endor โดย Andrey Yefimovich Martynov (1768-1826)

Cr. https://www.facebook.com/holysmn

CR. บทความ : https://www.facebook.com/10000053473643 ... tid=cr9u03

😈 + ซูแปร์ติซัง +
ความเชื่อพระเจ้า เผชิญหน้ากับ ความเชื่อโชคลาง
https://www.facebook.com/10000053473643 ... tid=cr9u03
รูปภาพ

+++

💥 เปิดวาร์ป : EP 169 The Sixth Sense คนเห็นผี : ร่างที่ถูกเลือก Part 4/4
https://youtu.be/zipuM27SzmU

CR. Video : อ้าปากค้าง สตูดิโอ

ขอพระเจ้าสถิตกับท่านทุกคนนะครับ 💒💒😇😇
#คริสต์ #คาทอลิก #คริสต์ศรัทธา #ศรัทธาแอนด์เดอะมีม #มีม #เกิดอะไรขึ้น #โลก #ศาสนา #ศาสนาคริสต์ #ปู่ฤๅษีนารอด #ร่างทรง #ทรงเจ้า #ร่าง #สิง #สายมู #มูเตลู #หลักศาสนา #กฎศาสนา #ซูแปร์ติซัง #นอกรีต #catholic #meme
ตอบกลับโพส