อาทิตย์ ที่สอง ( 15 มกราคม 2023) ในเทศกาลธรรมดา บทอ่าน พระวรสาร และบทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อเคลเมนท์ วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Yan Agape

อังคาร ม.ค. 17, 2023 11:54 am

อาทิตย์ ที่สอง ( 15 มกราคม 2023) ในเทศกาลธรรมดา บทอ่าน พระวรสาร และบทเทศน์เด็ด ของคุณพ่อเคลเมนท์ วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา ( Father Clement, Sacred Heart, Lacey, WA, U.S.A.) เปลี่ยนบรรยากาศ ระหว่าง การเทศน์ของคุณพ่อที่ประเทศไทยและที่สหรัฐอเมริกา ที่อาจจะแตกต่างเน้นแบบคนละมุมมอง เพราะสภาพแวดล้อมและพื้นฐานของสังคม ของประเทศไทยและของสหรัฐอเมริกา

บทอ่านที่หนึ่ง อิสยาห์ 49:3, 5-6 พระ​องค์​ตรัส​กับ​ข้าพ​เจ้า​ว่า “อิสราเอล​เอ๋ย ท่าน​เป็น​ผู้​รับใช้​ของ​เรา เรา​จะ​แสดง​สิริ​รุ่งโรจน์​ของ​เรา​โดย​ทาง​ท่าน” ​กับ​พระ​เจ้า​ของ​ข้าพ​เจ้า พระ​ยาห์​เวห์​ทรง​สร้าง​ข้าพ​เจ้า​มา​ใน​ครรภ์​มารดา​ให้​เป็น​ผู้​รับใช้​พระ​องค์ เพื่อ​นำ​ยา​โคบก​ลับ​มา​หา​พระ​องค์ และ​รวบรวม​อิสราเอล​มา​อยู่​กับ​พระ​องค์ บัดนี้ พระ​องค์​ตรัส​กับ​ข้าพ​เจ้า และ​ข้าพ​เจ้า​ได้​รับ​เกียรติ​เฉพาะ​พระ​พักตร์​พระ​องค์ พระ​เจ้า​ของ​ข้าพ​เจ้า​ทรง​เป็น​พละกำลัง​ของ​ข้าพ​เจ้า พระ​องค์​ตรัส​ว่า “เป็น​การ​น้อย​ไป​ที่​ท่าน​จะ​เป็น​ผู้​รับใช้​ของ​เรา เพื่อ​สถาปนา​เผ่าพันธุ์​​ยา​โคบ​ขึ้น​ใหม่ และ​รวบรวม​อิสราเอล​ที่​เหลือ​อยู่​อีก​ครั้ง​หนึ่ง เรา​จะ​ให้​ท่าน​เป็น​แสง​สว่าง​ส่อง​นานา​ชาติ เพื่อ​ความ​รอด​พ้น​ที่​เรา​นำมา​ให้​จะ​ได้​แผ่​ไป​จน​สุด​ปลาย​แผ่น​ดิน”

บทอ่านที่สอง 1 โครินธ์ 1:1-3 จาก​เปาโล ซึ่ง​พระ​เจ้า​ทรง​เรียก​ให้​เป็น​อัคร​สาวก​ของ​พระ​คริสต​เยซู​ตาม​พระ​ประสงค์​ของ​พระ​องค์ และ​จาก​โสสเธเนส​พี่​น้อง​ของ​เรา ถึง​พระ​ศาสน​จักร​ของ​พระ​เจ้าที่อยู่ ณ เมือง​โค​รินธ์ ถึง​ผู้​ที่​ได้​รับ​ความ​ศักดิ์​สิทธิ์​ใน​พระ​คริสต​เยซู คือ​ได้​รับ​เรียก​ให้​เป็น​ผู้​ศักดิ์​สิทธิ์​พร้อมกับ​ทุก​คน​ใน​ทุก​สถานที่ ทุก​คน​ซึ่ง​เรียกหา​พระ​นาม​ของ​พระ​เยซู​คริสต์ องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ทั้ง​ของ​เขา​และ​ของ​เรา​ด้วย ขอ​พระ​หรรษ​ทาน​และ​สันติสุข​จาก​พระ​เจ้า​พระ​บิดา​ของ​เรา และ​จาก​พระ​เยซู​คริสต์ องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​สถิต​กับ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​เถิด

พระวรสาร โดยนักบุญยอห์น 1:29-34 วันรุ่งขึ้น ยอห์นเห็น​พระ​เยซู​เจ้า​เสด็จ​มา​หา​ตน จึง​กล่าว​ว่า “นี่​คือ​ลูก​แกะ​ของ​พระ​เจ้า ผู้​ทรง​ลบล้าง​บาป​ของ​โลก ผู้​นี้​คือ​ผู้​ที่​ข้าพ​เจ้า​เคย​พูด​ถึง​ว่า “บุรุษ​ผู้​หนึ่ง​มา​ภายหลัง​ข้าพ​เจ้า แต่​นำหน้า​ข้าพ​เจ้า เพราะ​อยู่​มา​ก่อน​ข้าพ​เจ้า” ข้าพ​เจ้า​ไม่​รู้จัก​พระ​องค์ แต่​ข้าพ​เจ้า​ถูก​ส่ง​มา​ให้​ทำ​พิธี​ล้าง เพื่อ​ทำ​ให้​พระ​องค์​เป็น​ที่​รู้จัก​แก่​อิสราเอล ยอห์น​ยัง​ยืนยัน​อีก​ว่า “ข้าพ​เจ้า​เห็น​พระ​จิต​เจ้า​เสด็จ​ลง​มา​จาก​สวรรค์​เหมือน​นกพิราบและ​ทรง​อยู่​เหนือ​พระ​องค์ ข้าพ​เจ้า​ไม่​รู้จัก​พระ​องค์ แต่​ผู้​ที่​ทรง​ส่ง​ข้าพ​เจ้า​มา​ใช้​น้ำ​ทำ​พิธี​ล้าง ตรัส​กับ​ข้าพ​เจ้า​ว่า “ท่าน​เห็น​พระ​จิต​เจ้า​เสด็จ​ลง​มา​ประทับ​อยู่​เหนือ​ผู้ใด ผู้​นั้น​คือ​ผู้​ที่​ทำ​พิธี​ล้าง​เดชะ​พระ​จิต​เจ้า” ข้าพ​เจ้า​เห็น และ​เป็น​พยาน​ยืนยัน​ว่า ท่าน​ผู้​นี้​เป็น​พระ​บุตร​ของ​พระ​เจ้า”

คุณพ่อเคลเมนท์: จากบทอ่านที่หนึ่ง พวกเราได้รับแสงสว่าง และต้องเป็นแสงสว่างให้นานาชาติเช่นกัน จากบทอ่านที่สอง พวกเราถูกทําให้ศักดิ์สิทธิ์โดยพระเยซูคริสตเจ้า และในพระวรสาร พวกเราได้รับพระจิตเจ้าเช่นกัน เพราะฉะนั้น เป็นหน้าที่ของพวกเราที่ต้องทําให้ทุกคนรู้จักพระเจ้า เริ่มจากครอบครัวของเราก่อนแล้วถึงผู้อื่น!

คุณพ่อ: พระเป็นเจ้าดี
ลูกวัด: ตลอดเวลา
คุณพ่อ: ตลอดเวลา
ลูกวัด: พระเป็นเจ้าดี

กราบขอบพระคุณ: พระเป็นเจ้า พระแม่มารีย์
ขอบพระคุณ: นักบุญโยเซฟ อัครเทวดาไมเกิ้ล เกเบรียล ราฟาเอล คุณพี่อารักขเทวดา สหพันธ์นักบุญทุกท่าน
ขอบคุณ อ้างอิงและเครดิต: Google, พระคัมภีร์ ฉบับคาทอลิก

(อ่านจบ: อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์ด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ต่างๆที่ผ่านมา อ่านที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์โดย Yan Agape)
ตอบกลับโพส