เทศนาเรื่องเอเลี่ยนอย่างไรให้คาทอลิกโดนหางเลข

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Arttise

พฤหัสฯ. ก.พ. 23, 2023 11:07 pm

แอดมินได้ไปดูคลิปเทศนาของอาจารย์โปรแตสแตนต์สายเพนเทคอสต์ท่านหนึ่ง ของคริสตจักรแห่งหนึ่งในสตูล

ก่อนหน้านี้ก็เคยเห็นคลิปเทศนาที่ว่า เอเลี่ยนเป็นวิญญาณชั่ว แอดมินก็ยิ้มแห้งๆแล้วนะ และกดออกคลิปไปก่อน แต่พอวันนี้เพื่อนแอดมินแชร์เพื่อวิจารณ์ แอดมินก็กดเข้าไปดูพูดถึงหีบพระสัญญา แหม! อาจารย์แกพูดซะเหมือนจะรู้จักดี

แต่สิ่งที่พีค คือ มีการลากพระศาสนจักรคาทอลิกมาผสมกับการเทศนาเรื่องเอเลี่ยนด้วยนะครับ!

“ในช่วง 7 ปีกลียุค ศาสนจักรคาทอลิก จะยอมรับแนวคิดนี้ แล้วเขาบอกว่า ถ้าเชื่อพระเจ้าและเชื่อเอเลี่ยนไปพร้อมกัน รับได้

เพราะว่าเอเลี่ยนนั้นอยู่ใกล้พระเจ้า และถ้าเอเลี่ยนมาสอนอะไรเรา เราควรจะรับฟังสิ่งเหล่านั้น

นี้คือสิ่งที่พระศาสนจักรคาทอลิกพูด

เพราะฉะนั้นผมหนุนใจพี่น้องทุกคนนะครับ คาทอลิกในทุกวันนี้ กลับใจมาเชื่อข่าวประเสริฐจริงๆครับ จงหันหลังให้ศาสนจักรคาทอลิกซะ เพราะว่าโป๊ปองค์นี้ เขาจะนำไปสู่ การหลอกลวงครั้งยิ่งใหญ่”

คือ… พระศาสนจักรคาทอลิกพูดตอนไหน? มีหลักฐานว่าโป๊ป หรือใครที่เป็นผู้นำพูดมั้ย? ชอบ Fake News หรือ?

และไม่ต้องห่วงครับ พระศาสนจักรคาทอลิกรวมถึงตัวคริสตชนคาทอลิกเอง🇻🇦 เราเชื่อข่าวประเสริฐจริงๆอยู่แล้วครับ เราเชื่อในพระคัมภีร์ เชื่อในพระตรีเอกภาพ เชื่อในพระเยซูว่าเป็นพระเจ้า เชื่อในพระศาสนจักรพระศาสนจักร หนึ่งเดียว ศักดิ์สิทธิ์ สากลและสืบเนื่องจากอัครสาวก หรือสากลคริสตจักรที่สืบจากอัครธรรมทูตคริสตจักรเดียว หรือเชื่อมั่นในสากลคริสตจักรบริสุทธิ์ อยู่แล้วครับ ร่วมกับพี่น้องพระศาสนจักรออร์โธด็อกซ์☦️ และพี่น้องคริสตจักรโปรแตสแตนต์บางคณะนิกาย✝️

หรือจะให้แอดมินบอกคริสตจักรของอาจารย์ว่า…

“เพราะฉะนั้นแอดมินหนุนใจพี่น้องทุกคนนะครับ อยากบอกพี่น้องโปรแตสแตนต์นะครับว่าให้หันหลังจากคริสตจักรโปรแตสแตนต์(บางคณะนิกาย)ซะ เพราะไม่ได้มาจากพระคัมภีร์ ไม่ได้มาจากพระเยซู ไม่ได้มาจากอัครสาวก ไม่ได้มาจากความเชื่อแท้ และการที่ปฏิเสธคริสตจักรสากล ก็เข้าข่ายว่าคริสตจักรนั้นเป็นลัทธิเทียมเท็จด้วยนะครับ”

💥 เปิดวาร์ป คลิปต้นเรื่อง
https://fb.watch/iTcjlc49Zx/?mibextid=kdkkhi

รูปภาพ

ปิดคอมเม้นซะด้วย แถมแบนเพื่อนแอดมินที่ขอเข้าไปคุยในเพจอีก
รูปภาพ

5. ปฏิเสธคริสตจักรสากล : ปฏิเสธพระกายพระคริสต์ในองค์รวม คือการปฏิเสธคริสตจักรสากล และหลายครั้งกลุ่มพวกนี้จะบอกว่าเคยรับบัพติสมาโบสถ์โน่นมาแล้วใช่ไหม แต่เขาเองก็จะให้รับบัพติสมาใหม่ โดยเขาเอง ทำโดยนามของเขา หรือวิธีแบบเขา และต้องบัพติสมาใหม่เพื่อจะลบล้างความบาปทั้งหมดให้ พวกนี้ฉลาดที่เลือกใช้พิธีกรรมเป็นตัวหลัก เพื่อจะบ่งบอกว่าบาปของคุณได้รับการยกแล้ว ข้อสังเกต ที่สำคัญคือ มักจะชวนคริสเตียนใหม่ คนหนุ่มสาว เข้ามารูปแบบวัฒนธรรมบ้าง พาไปต่างประเทสบ้าง ทำกิจกรรมเป็นอาสาสมัครบ้าง ชักชวน และะมักจะเน้นเสมอว่าบาปที่ผ่านของคุณ พระเซูล้างหมดแล้วไม่ต้องสารภาพบาปอีกต่อไป โดยปฏิเสธความเป็นคริสตจักรสากล ไม่ว่าจะเป็น สภาคริสตจักร สหกิจคริสเตียนหรือแบ๊บติสต์
รูปภาพ

+++

📄 บทความน่าสนใจ

🛸 +พระเจ้า อวกาศ และ มนุษย์ต่างดาว+
https://m.facebook.com/photo.php?fbid=1 ... tid=kdkkhi
รูปภาพ

🟠 รู้เท่าทันลัทธิเทียมเท็จ
https://library.ichurch.cc//iChurchLibrary/29821
รูปภาพ

+++

🙏 บทข้าพเจ้าเชื่อ (สัญลักษณ์ของอัครสาวก) หรือหลักข้อเชื่อของอัครทูต (Apostles' Creed)

🇻🇦 คาทอลิก

ข้าพเจ้าเชื่อในพระเจ้า พระบิดาผู้ทรงสรรพานุภาพ ทรงเนรมิตฟ้าดิน ข้าพเจ้าเชื่อในพระเยซูคริสตเจ้า พระบุตรหนึ่งเดียวของพระเจ้า องค์พระผู้เป็นเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย ทรงปฏิสนธิเดชะพระจิตเจ้า ทรงบังเกิดจากพระนางมารีย์พรหมจารี ทรงรับทรมานสมัยปอนทิอัส ปิลาต ทรงถูกตรึงกางเขน สิ้นพระชนม์ และทรงถูกฝังไว้ เสด็จสู่แดนมรณะ วันที่สามทรงกลับคืนพระชนมชีพจากบรรดาผู้ตาย เสด็จสู่สวรรค์ ประทับเบื้องขวาพระเจ้า พระบิดาผู้ทรงสรรพานุภาพ แล้วจะเสด็จมาพิพากษาผู้เป็นและผู้ตาย

ข้าพเจ้าเชื่อในพระจิตเจ้า พระศาสนจักรศักดิ์สิทธิ์สากล ความสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียวของผู้ศักดิ์สิทธิ์ การอภัยบาป การกลับคืนชีพของร่างกาย และชีวิตนิรันดร อาแมน

☦️ ออร์โธด็อกซ์

ข้าพเจ้าเชื่อในพระเจ้าหนึ่งเดียว พระบิดาผู้ทรงสรรพานุภาพ ทรงเนรมิตฟ้าดิน ทิ้งสิ่งที่เห็นได้และเห็นไม่ได้ ข้าพเจ้าเชื่อในพระเยซูคริสตเจ้า พระบุตรหนึ่งเดียวของพระเจ้า ทรงบังเกิดจากพระบิดาก่อนกาลเวลา ทรงเป็นองค์ความสว่างจากองค์ความสว่าง ทรงเป็นพระผู้เป็นเจ้าแท้ จากพระผู้เป็นเจ้าแท้ มิได้ถูกสร้างขึ้น แต่ทรงบังเกิดร่วมกับลักษณ์เดียวกับพระบิดาผู้ทรงสถาปนาทุกอย่างขึ้นมา เพื่อเห็นแก่ข้าพระองค์ที่เป็นมนุษย์ พระองค์เสด็จลงจากสรวงสวรรค์เพื่อช่วยข้าพระองค์ให้รอด พระองค์ทรงรับสภาพมนุษย์จากพระจิตเจ้าและพระนางมารีย์พรหมจารี และทรงบังเกิดเป็นมนุษย์ พระองค์ทรงถูกตรึงที่กางเขนเพื่อข้าพระองค์ทั้งหลาย สมัยของปอนทิอัส ปิลาต ทรงถูกทรมานและถูกฝังไว้ พระองค์ทรงกลับคืนพระชนมชีพในวันที่สามตามความในพระคัมภีร์ พระองค์เสด็จขึ้นสวรรค์ ประทับอยู่เบื้องพระหัตถ์ขวาของพระบิดา พระองค์จักเสด็จมาอีกครั้งด้วยพระสิริรุ่งโรจน์เพื่อทรงพิพากษาเหล่าคนเป็นและคนตาย พระอาณาจักรของพระองค์จะไม่มีวันสิ้นสุด ข้าพระเจ้าเชื่อในพระจิตเจ้าผู้ทรงศักดิ์สิทธิ์ พระเจ้าผู้ทรงบันดาลชีวิต และผู้ทรงบังเกิดจากพระบิดา ทรงรับการถวายการสักการะและพระสิริรุ่งโรจน์ร่วมกับพระบิดาและพระบุตร ตามความของผู้เผยพระวจนะทั้งหลาย ข้าพเจ้าเชื่อในพระศาสนจักรหนึ่งเดียวศักดิ์สิทธิ์ สากล และสืบเนื่องมาจากอัครสาวก ข้าพเจ้าประกาศว่ามีเพียงศีลล้างบาปหนึ่งเดียวเพื่ออภัยบาป ข้าพระเจ้ารอวันที่ผู้ตายจะกลับฟื้นคืนชีพ และรอคอยชีวิตในโลกหน้า
อามีน

✝️ โปรแตสแตนต์

ข้าพเจ้าเชื่อวางใจในพระเจ้า พระบิดาผู้ทรงฤทธิ์ที่สุด ผู้ทรงสร้างฟ้าสวรรค์และโลก

ข้าพเจ้าเชื่อวางใจในพระเยซูคริสต์ พระบุตรองค์เดียวของพระบิดา ทรงปฏิสนธิ์โดยพระวิญญาณบริสุทธิ์ ทรงกำเนิดจากมารีย์สาวพรหมจารี ทรงทนทุกข์ทรมาน ในสมัยที่ปอนทิอัสปิลาตปกครอง ทรงถูกตรึงที่กางเขน แล้วมรณา ทรงถูกบรรจุไว้ในอุโมงค์ เสด็จลงสู่แดนมรณา

ในวันที่สามทรงเป็นขึ้นมาจากความตาย พระองค์เสด็จขึ้นสวรรค์ประทับ ณ เบื้องขวาของพระเจ้าผู้ทรงฤทธิ์ที่สุด จากที่นั่นพระองค์จะเสด็จมาพิพากษาคนเป็นและคนตาย

ข้าพเจ้าเชื่อวางใจในพระวิญญาณบริสุทธิ์ และเชื่อมั่นในสากลคริสตจักรบริสุทธิ์ ในการร่วมสมานฉันท์ระหว่างธรรมมิกชน การอภัยโทษบาป การที่กายคืนชีพ และสมบูรณ์ชีพนิรันดร์ อาเมน

รูปภาพ

📜 + หลักข้อเชื่อไนซีน (Nicene Creed)

🇻🇦 คาทอลิก

ข้าพเจ้าเชื่อในพระเจ้าหนึ่งเดียว
พระบิดาผู้ทรงสรรพานุภาพ เนรมิตฟ้าดิน ทั้งสิ่งที่เห็นได้และเห็นไม่ได้
ข้าพเจ้าเชื่อในพระเยซูคริสตเจ้า พระบุตรหนึ่งเดียวของพระเจ้า
ทรงบังเกิดจากพระบิดาก่อนกาลเวลา
ทรงเป็นพระเจ้าจากพระเจ้า
เป็นองค์ความสว่างจากองค์ความสว่าง
ทรงเป็นพระเจ้าแท้จากพระเจ้าแท้
มิได้ถูกสร้างแต่ทรงบังเกิดร่วมพระธรรมชาติเดียวกับพระบิดา
อาศัยพระบุตรนี้ ทุกสิ่งได้รับการเนรมิตขึ้นมา
เพราะเห็นแก่เรามนุษย์ เพื่อทรงช่วยเราให้รอด พระองค์จึงเสด็จจากสวรรค์
พระองค์ทรงรับสภาพมนุษย์ จากพระนางมารีย์พรหมจารี ด้วยพระอานุภาพของพระจิตเจ้า
และทรงบังเกิดเป็นมนุษย์
สมัยปอนทิอัส ปิลาต พระองค์ทรงถูกตรึงกางเขนเพื่อเรา
พระองค์สิ้นพระชนม์และถูกฝังไว้
ทรงกลับคืนพระชนมชีพในวันที่สาม ตามความในพระคัมภีร์
เสด็จสู่สวรรค์ประทับเบื้องขวาพระบิดา
พระองค์จะเสด็จมาอีกด้วยพระสิริรุ่งโรจน์เพื่อทรงพิพากษาผู้เป็นและผู้ตาย
รัชสมัยของพระองค์จะไม่สิ้นสุด
ข้าพเจ้าเชื่อในพระจิต พระเจ้าผู้ทรงบันดาลชีวิต
ทรงเนื่องมาจากพระบิดาและพระบุตร
ทรงรับการถวายสักการะและพระสิริรุ่งโรจน์ร่วมกับพระบิดาและพระบุตร
พระองค์ดำรัสทางประกาศก
ข้าพเจ้าเชื่อว่า มีพระศาสนจักร หนึ่งเดียว ศักดิ์สิทธิ์ สากลและสืบเนื่องจากอัครสาวก
ข้าพเจ้าประกาศยืนยันว่า มีศีลล้างบาปหนึ่งเดียวเพื่ออภัยบาป
ข้าพเจ้ารอวันที่ผู้ตายจะกลับคืนชีพ
และคอยชีวิตในโลกหน้า อาแมน

☦️ ออร์โธด็อกซ์

ข้าพเจ้าเชื่อในพระเจ้าหนึ่งเดียว
พระบิดาผู้ทรงสรรพานุภาพ ทรงเนรมิตฟ้าดิน ทิ้งสิ่งที่เห็นได้และเห็นไม่ได้
ข้าพเจ้าเชื่อในพระเยซูคริสตเจ้า พระบุตรหนึ่งเดียวของพระเจ้า
ทรงบังเกิดจากพระบิดาก่อนกาลเวลา
ทรงเป็นองค์ความสว่างจากองค์ความสว่าง
ทรงเป็นพระผู้เป็นเจ้าแท้ จากพระผู้เป็นเจ้าแท้
มิได้ถูกสร้างขึ้น แต่ทรงบังเกิดร่วมกับลักษณ์เดียวกับพระบิดา
ผู้ทรงสถาปนาทุกอย่างขึ้นมา
เพื่อเห็นแก่ข้าพระองค์ที่เป็นมนุษย์ พระองค์เสด็จลงจากสรวงสวรรค์เพื่อช่วยข้าพระองค์ให้รอด
พระองค์ทรงรับสภาพมนุษย์จากพระจิตเจ้าและพระนางมารีย์พรหมจารี
และทรงบังเกิดเป็นมนุษย์
พระองค์ทรงถูกตรึงที่กางเขนเพื่อข้าพระองค์ทั้งหลาย สมัยของปอนทิอัส ปิลาต
ทรงถูกทรมานและถูกฝังไว้
พระองค์ทรงกลับคืนพระชนมชีพในวันที่สามตามความในพระคัมภีร์
พระองค์เสด็จขึ้นสวรรค์ ประทับอยู่เบื้องพระหัตถ์ขวาของพระบิดา
พระองค์จักเสด็จมาอีกครั้งด้วยพระสิริรุ่งโรจน์เพื่อทรงพิพากษาเหล่าคนเป็นและคนตาย
พระอาณาจักรของพระองค์จะไม่มีวันสิ้นสุด
ข้าพระเจ้าเชื่อในพระจิตเจ้าผู้ทรงศักดิ์สิทธิ์ พระเจ้าผู้ทรงบันดาลชีวิต
และผู้ทรงบังเกิดจากพระบิดา
ทรงรับการถวายการสักการะและพระสิริรุ่งโรจน์ร่วมกับพระบิดาและพระบุตร
ตามความของผู้เผยพระวจนะทั้งหลาย
ข้าพเจ้าเชื่อในพระศาสนจักรหนึ่งเดียวศักดิ์สิทธิ์ สากล และสืบเนื่องมาจากอัครสาวก
ข้าพเจ้าประกาศว่ามีเพียงศีลล้างบาปหนึ่งเดียวเพื่ออภัยบาป
ข้าพระเจ้ารอวันที่ผู้ตายจะกลับฟื้นคืนชีพ
และรอคอยชีวิตในโลกหน้า อาเมน

✝️ โปรแตสแตนต์

(สภาคริสตจักรฯ)

ข้าพเจ้าเชื่อวางใจในพระเจ้าองค์เดียว
พระบิดาผู้ทรงฤทธิ์สูงสุด ผู้ทรงสร้างฟ้าสวรรค์และโลก และทุกสิ่งที่ประจักษ์และไม่ประจักษ์แก่ตา
ข้าพเจ้าเชื่อวางใจในพระเยซูคริสต์องค์พระผู้เป็นเจ้าพระองค์เดียว ผู้ทรงเป็นพระบุตรองค์เดียวของพระเจ้า
ทรงกำเนิดจากพระบิดาก่อนทรงสร้างกัลปจักรวาลทั้งมวล
ทรงเป็นพระเจ้ากำเนิดมาจากพระเจ้า
แสงสว่างจากแสงสว่าง
พระเจ้าแท้จากพระเจ้าแท้
ทรงกำเนิดไม่ใช่ถูกสร้างขึ้น ทรงเป็นสาระเดียวกันกับพระบิดา
พระองค์ทรงสร้างสรรพสิ่ง พระองค์ทรงเสด็จลงมาแต่สวรรค์
เพื่อมนุษย์ และเพื่อช่วยเราให้รอดพ้น
ทรงกำเนิดเป็นมนุษย์โดยพระวิญญาณบริสุทธิ์ทางมารีย์สาวพรหมจารี
ทรงสภาพมนุษย์
แล้วในสมัยปอนทีอัสปีลาตปกครองนั้นเอง พระองค์ ถูกตรึงที่ไม้กางเขนเพื่อเราทั้งหลาย
พระองค์ทรงทุกข์ทรมานจนสิ้นพระชนม์ ทรงถูกบรรจุไว้ในอุโมงค์
และในวันที่สามทรงคืนพระชนม์ ตามที่พระคัมภีร์ทำนายไว้
พระองค์เสด็จขึ้นสวรรค์ประทับ ณ เบื้องขวาของพระบิดา
พระองค์จะเสด็จมาอีกด้วยพระสิริ เพื่อพิพากษาทั้งคนเป็นและคนตาย
พระราชอาณาจักรของพระองค์ ไม่รู้สิ้นสุด
ข้าพเจ้าเชื่อวางใจในพระวิญญาณบริสุทธิ์ องค์พระผู้เป็นเจ้าผู้ประทานชีวิต
ผู้ทรงเป็นมาจากพระบิดาและพระบุตร
ผู้ทรงรับนมัสการ และการสรรเสริญพร้อมพระบิดา และพระบุตร
พระองค์ได้ตรัสทางพวกผู้เผยพระวจนะ
ข้าพเจ้าเชื่อมั่นในสากลคริสตจักรที่สืบจากอัครธรรมทูตคริสตจักรเดียว
ข้าพเจ้ารับว่ามีพิธีบัพติศมาเพื่อการยกบาปแต่พิธีเดียว
ข้าพเจ้าเชื่อมั่นในการคืนชีพของผู้ที่ตายแล้ว
และในชีวิตโลกหน้า อาเมน

(แองกลิกัน)

ข้าพเจ้าเชื่อว่าพระเจ้าเป็นหนึ่งเดียว
พระบิดาผู้ทรงสรรพานุภาพ เนรมิตฟ้าดิน ทั้งสิ่งที่เห็นได้และเห็นไม่ได้
ข้าพเจ้าเชื่อว่าพระเยซูคริสต์เจ้า ทรงเป็นพระบุตรองค์เดียวของพระเจ้า
ทรงกำเนิดจากพระบิดาก่อนทรงสร้างจักรวาลทั้งหมด
ทรงเป็นพระเจ้าจากพระเจ้า
เป็นองค์ความสว่างจากความสว่าง
เป็นพระเจ้าแท้จากพระเจ้าแท้
มิได้ถูกสร้าง แต่ทรงบังเกิดร่วมในสภาพเดียวกับพระบิดา
อาศัยพระบุตรนี้ทุกสิ่งได้ถูกเนรมิตขึ้นมา
เพราะเห็นแก่มนุษย์ เพื่อช่วยเราให้รอด พระองค์จึงเสด็จจากสวรรค์
ด้วยพระอานุภาพของพระวิญญาณบริสุทธิ์ พระองค์ทรงรับเอากายจากนางมารีย์ ผู้เป็นพรหมจารี
มาบังเกิดเป็นมนุษย์
สมัยปอนทัส ปีลาต ปกครอง พระองค์ถูกตรึงกางเขนเพื่อเรา
พระองค์ทรงทนทุกข์ทรมานจนสิ้นพระชนม์ ทรงถูกฝังไว้ในอุโมงค์
ทรงคืนพระชนม์ ในวันที่สามตามความในพระคัมภีร์
เสด็จขึ้นสวรรค์ ประทับเบื้องขวาพระบิดา
พระองค์จะเสด็จมาอีกด้วยพระสิริ เพื่อทรงพิพากษาผู้เป็นและผู้ตาย
พระราชอาณาจักรของพระองค์จะไม่มีสิ้นสุด
ข้าพเจ้าเชื่อว่า พระวิญญาณเป็นพระเจ้าผู้ประทานชีวิต
ทรงเนื่องมาจากพระบิดาและพระบุตร
ทรงรับการนมัสการและการสรรเสริญร่วมกับพระบิดาและพระบุตร
พระองค์ตรัสทางพวกผู้เผยพระวจนะ
ข้าพเจ้าเชื่อว่าคริสตจักรบริสุทธิ์ เป็นหนึ่งเดียว เป็นสากล และสืบจากอัครสาวก
ข้าพเจ้าประกาศยืนยันว่าเชื่อในการรับศีลบัพติศมา เพื่อการยกโทษบาป
ข้าพเจ้ารอวันที่ผู้ตายจะคืนชีพ
และคอยชีวิตในภพหน้า อาเมน

รูปภาพ

ขอพระเจ้าสถิตกับท่านทุกคนนะครับ 💒💒😇😇
#คริสต์ #คาทอลิก #โปรแตสแตนต์ #คริสต์ศรัทธา #คริสตัง #คริสเตียน #คริสตชน #ชาวคริสต์ #เพนเทคอสต์ #เอเลี่ยน #มนุษย์ต่างดาว #วิญญาณชั่ว #บ้ง #เบียว #ข่าวปลอม #catholic #protestant #christian #Pentecostal #Pentecostalism #FakeNews
ตอบกลับโพส