วันอาทิตย์ที่ห้าของเทศกาลมหาพรต 26 มีนาคม 2023 บทอ่าน พระวรสาร และบทเทศน์เด็ด ของสังฆานุกร เรย์ วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Yan Agape

อังคาร มี.ค. 28, 2023 9:58 am

วันอาทิตย์ที่ห้าของเทศกาลมหาพรต 26 มีนาคม 2023 บทอ่าน พระวรสาร และบทเทศน์เด็ด ของสังฆานุกร เรย์ วัดพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองเลซี่ รัฐวอชิงตัน สหรัฐอเมริกา ( Deacon Rey, Sacred Heart, Lacey, WA, U.S.A.) เปลี่ยนบรรยากาศ ระหว่าง การเทศน์ของคุณพ่อที่ประเทศไทยและที่สหรัฐอเมริกา ( รวมทั้งสังฆานุกร) ที่อาจจะแตกต่างเน้นแบบคนละมุมมอง เพราะสภาพแวดล้อมและพื้นฐานของสังคม ของประเทศไทยและของสหรัฐอเมริกา

บทอ่านที่หนึ่ง 1เอเสเคียล 37:12-14
​เพราะฉะนั้น จง​ประกาศ​พระ​วาจา​และ​บอก​เขา​ว่า พระ​ยาห์​เวห์​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า​ตรัส​ดังนี้ ดู​ซิ ประชากร​ของ​เรา​เอ๋ย เรา​กำลังจะ​เปิด​หลุม​ฝังศพ​ของ​ท่าน​และ​ยก​ท่าน​ขึ้น​มา​จาก​หลุม​ศพ นำ​ท่าน​กลับ​มา​ยัง​แผ่น​ดิน​อิสราเอล ประชากร​ของ​เรา​เอ๋ย ท่าน​จะ​รู้​ว่า​เรา​เป็น​พระ​ยาห์​เวห์ เมื่อ​เรา​เปิด​หลุม​ศพ​ของ​ท่าน และ​ยก​ท่าน​ขึ้น​มา​จาก​หลุม​ศพ เรา​จะ​ให้​จิต​ของ​เรา​เข้า​ไป​ใน​ท่าน และ​ท่าน​จะ​มี​ชีวิต เรา​จะ​ให้​ท่าน​ตั้งหลัก​แหล่ง​ใน​แผ่น​ดิน​ของ​ท่าน แล้ว​ท่าน​จะ​รู้​ว่า​เรา​เป็น​พระ​ยาห์​เวห์ เรา​ได้​พูด​และ​ได้​ทำ​แล้ว พระ​ยาห์​เวห์​ตรัส”

บทอ่านที่สอง โรม 8:8-11
​ผู้​ที่​ดำเนิน​ชีวิต​ตาม​ธรรม​ชาติ​ไม่​อาจ​เป็น​ที่​พอ​พระ​ทัย​ของ​พระ​เจ้า​ได้ ส่วน​ท่าน​ทั้ง​หลาย ท่าน​ไม่​ดำเนิน​ชีวิต​ตาม​ธรรม​ชาติ​ แต่​ดำเนิน​ชีวิต​ตาม​พระ​จิต​เจ้า เพราะ​พระ​จิต​ของ​พระ​เจ้า​สถิต​อยู่​ใน​ตัว​ท่าน ถ้า​ผู้ใด​ไม่​มี​พระ​จิต​ของ​พระ​คริสต​เจ้า​ผู้​นั้น​ก็​ไม่​เป็น​ของ​พระ​องค์ ถ้า​พระ​คริสต​เจ้า​สถิต​อยู่​ใน​ท่าน​แล้ว แม้ร่างกาย​ของ​ท่าน​ตาย​เพราะ​บาป จิต​ของ​ท่าน​ก็​มี​ชีวิต​เพราะ​ความ​ชอบ​ธรรม และ​ถ้า​พระ​จิต​ของ​พระ​ผู้​ทรง​บันดาล​ให้​พระ​เยซู​เจ้า​กลับคืน​พระ​ชนม​ชีพ​จาก​บรรดา​ผู้ตาย​นั้น​สถิต​ใน​ท่าน พระ​ผู้​ทรง​บันดาล​ให้​พระ​คริสต​เยซู​ทรง​กลับคืน​พระ​ชนม​ชีพ​จาก​บรรดา​ผู้ตาย​ก็​จะ​ทรง​บันดาล​ให้​ร่างกาย​ที่​ตาย​ได้​ของ​ท่าน​กลับ​มี​ชีวิต เดชะ​พระ​จิต​ของ​พระ​องค์ ซึ่ง​สถิต​ใน​ท่าน​ด้วย

พระวรสาร โดยนักบุญ ยอห์น 11:1-45
​ชายคน​หนึ่ง​ชื่อ​ลา​ซา​รัส​กำลัง​ป่วย เขา​เป็น​ชาว​เบ​ธานี หมู่บ้าน​ของ​มา​รีย์ และ​มาร​ธา​พี่สาว มารีย์​คือ​หญิง​ที่​ใช้​น้ำมัน​หอม​ชโลม​องค์​พระ​ผู้​เป็น​เจ้า ใช้​ผม​เช็ด​พระ​บาท ลา​ซา​รัส​ที่​กำลัง​ป่วย​นี้ เป็น​พี่ชาย​ของ​มา​รีย์ พี่​น้อง​ทั้ง​สอง​คน​จึง​ส่ง​คน​ไป​ทูล​พระ​เยซู​เจ้า​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า คน​ที่​พระ​องค์​ทรง​รัก​กำลัง​ป่วย” เมื่อ​พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​ทราบ​ข่าว​นี้ ก็​ตรัส​ว่า “โรค​นี้​มิได้​เกิด​ขึ้น​เพื่อ​ความ​ตาย แต่​เพื่อ​พระ​สิริ​รุ่งโรจน์​ของ​พระ​เจ้า เพราะ​โรค​นี้ พระ​บุตร​ของ​พระ​เจ้า​จะ​ได้​รับ​พระ​สิริ​รุ่งโรจน์” พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​รัก​มาร​ธา​กับ​น้องสาว และ​ลา​ซา​รัส หลัง​จาก​ทรง​ทราบ​ว่า ลา​ซา​รัส​กำลัง​ป่วย พระ​องค์​ยังคง​ประทับ​อยู่​ที่นั่น​อีก​สอง​วัน ต่อจากนั้น​พระ​องค์​ตรัส​กับ​บรรดา​ศิษย์​ว่า “เรา​กลับ​ไป​แคว้น​ยูเดีย​กัน​เถิด” บรรดา​ศิษย์​ทูล​ว่า “พระ​อาจารย์ ชาว​ยิว​เพิ่งพยายาม​เอา​หิน​ขว้าง​พระ​องค์ แล้ว​พระ​องค์​ยัง​จะ​กลับ​ไป​ที่นั่น​อีก​หรือ” พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​ตอบ​ว่า “วันหนึ่ง​มี​สิบ​สอง​ชั่วโมง​มิใช่​หรือ ถ้า​ใคร​เดิน​เวลา​กลางวัน​ก็​ไม่​สะดุด เพราะ​เห็น​แสง​สว่าง​ของ​โลก​นี้ แต่​ถ้า​ใคร​เดิน​เวลา​กลางคืน ก็​สะดุด เพราะ​เขา​ไม่​มี​แสง​สว่าง​เพื่อ​นำทาง” เมื่อ​ตรัส​ดังนี้​แล้ว พระ​องค์​ทรง​เสริม​ว่า “ลา​ซา​รัส​เพื่อน​ของ​เรา​กำลัง​หลับ​อยู่ แต่​เรา​กำลังจะ​ไป​ปลุก​ให้​ตื่น” บรรดา​ศิษย์​จึง​ทูล​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า ถ้า​เขา​หลับ​อยู่ เขา​ก็​จะ​หาย​จาก​โรค” พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​ถึง​ความ​ตาย​ของ​ลา​ซา​รัส แต่​บรรดา​ศิษย์​คิด​ว่า พระ​องค์​ตรัส​ถึง “การ​นอนหลับ” ดังนั้น​พระ​องค์​จึง​ตรัส​อย่าง​ชัดเจน​ว่า “ลา​ซา​รัส​ตาย​แล้ว เรา​ยินดี​สำหรับ​ท่าน​ทั้ง​หลาย​ที่​เรา​ไม่​ได้​อยู่​ที่นั่น เพื่อ​ท่าน​จะ​ได้​เชื่อ เรา​ไป​หา​เขา​กัน​เถิด” โท​มัสที่​เรียก​กัน​ว่า​ฝาแฝด กล่าว​กับ​ศิษย์​คน​อื่น ๆ ว่า “พวกเรา​จง​ไป​ตาย​พร้อมกับ​พระ​องค์​เถิด” เมื่อ​เสด็จ​มา​ถึงหมู่บ้าน​เบ​ธานี​ อยู่​ใกล้​กรุง​เย​รู​ซา​เล็ม ห่าง​กัน​ราว​สาม​กิโลเมตร ชาว​ยิว​จำนวน​มาก​มา​หา​มาร​ธา​และ​มา​รีย์​เพื่อ​ปลอบใจ​นางใน​การ​ตาย​ของ​พี่ชาย เมื่อ​มาร​ธา​รู้​ว่า พระ​เยซู​เจ้า​กำลัง​เสด็จ​มา นาง​ก็​ออก​ไป​รับเสด็จ ส่วน​มา​รีย์​ยังคง​นั่ง​อยู่​ที่​บ้าน มาร​ธา​ทูล​พระ​เยซู​เจ้า​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า ถ้า​พระ​องค์​ทรง​อยู่​ที่นี่ พี่ชาย​ของ​ดิฉัน​คง​ไม่​ตาย แต่​บัดนี้ ดิฉัน​รู้ดี​ว่าสิ่งใด​ที่​พระ​องค์​ทรง​วอน​ขอ​จาก​พระ​เจ้า พระ​เจ้า​จะ​ประ​ทาน​ให้” พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​กับ​นาง​ว่า “พี่ชาย​ของ​ท่าน​จะ​กลับคืน​ชีพ” มาร​ธา​ทูล​ว่า “ดิฉัน​รู้​ว่า เขา​จะ​กลับคืน​ชีพ​เมื่อ​มนุษย์​ทุก​คน​จะ​กลับคืน​ชีพ​ใน​วัน​สุดท้าย” พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​กับ​นาง​ว่า “เรา​เป็น​การ​กลับคืน​ชีพ​และ​เป็น​ชีวิต ใคร​เชื่อ​ใน​เรา แม้​ตาย​ไป​แล้ว ก็​จะ​มี​ชีวิต และ​ทุก​คน​ที่​มี​ชีวิต และ​เชื่อ​ใน​เรา จะ​ไม่​มี​วัน​ตาย​เลย ท่าน​เชื่อ​เช่นนี้​หรือ’ มาร​ธา​ทูล​ตอบ​ว่า “เชื่อ​พระ​เจ้า​ข้า ดิฉัน​เชื่อ​ว่า​พระ​องค์​เป็น​พระ​คริสต​เจ้า พระ​บุตร​ของ​พระ​เจ้า ที่​จะ​ต้อง​เสด็จ​มา​ใน​โลก​นี้” เมื่อ​มาร​ธา​ทูล​ดังนี้​แล้ว นาง​ก็​ไป​เรียก​มา​รีย์​น้องสาว กระซิบ​บอก​ว่า “พระ​อาจารย์​อยู่​ที่นี่ และ​ทรง​เรียก​น้อง​ด้วย” เมื่อ​มา​รีย์​ได้ยิน​ดังนั้น ก็​รีบ​ลุก​ขึ้น​ไป​เฝ้า​พระ​องค์ พระ​เยซู​เจ้า​ยัง​ไม่​ได้​เสด็จ​เข้า​ใน​หมู่บ้าน แต่​ยัง​ประทับ​อยู่​ใน​ที่​ที่มา​รธา​มา​เฝ้า ชาว​ยิว​ซึ่ง​อยู่​ที่​บ้าน​กับ​มา​รีย์​เพื่อ​ปลอบใจ​นาง เมื่อ​เห็น​นาง​รีบ​ลุก​ขึ้น​ออก​ไป ก็ตาม​ไป​ด้วย คิด​ว่า​นาง​คงจะ​ไป​ร้องไห้​ที่​คูหา​ฝังศพ เมื่อ​มา​รีย์​มา​ถึง​ที่​ที่​พระ​เยซู​เจ้า​ประทับ​อยู่ และ​เห็น​พระ​องค์ ก็​กราบ​พระ​บาท ทูล​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า ถ้า​พระ​องค์​ทรง​อยู่​ที่นี่ พี่ชาย​ของ​ดิฉัน​คง​ไม่​ตาย” พระ​เยซู​เจ้า​ทอด​พระ​เนตร​เห็น​นาง​กำลัง​ร้องไห้ และ​ชาว​ยิว​ที่​ตาม​มา​ก็​ร้องไห้​ด้วย พระ​องค์​ทรง​สะเทือน​พระ​ทัย​และ​เศร้าโศก​มาก ตรัส​ถาม​ว่า “ท่าน​ฝัง​เขา​ไว้​ที่ไหน” เขา​ทูล​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า เชิญ​เสด็จ​มา​ทอด​พระ​เนตร​เถิด” พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​กันแสง ชาว​ยิว​จึง​พูด​ว่า “ดู​ซิ พระ​องค์​ทรง​รัก​เขา​เพียงไร” แต่​บาง​คน​ตั้ง​ข้อสังเกต​ว่า “พระ​องค์​ทรง​รักษา​คน​ตา​บอด​ได้ จะ​ทำ​ให้​คน​นี้​ไม่​ตาย​ไม่​ได้​หรือ” พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​สะเทือน​พระ​ทัย​อีก เสด็จ​ถึง​คูหา​ฝังศพ ซึ่ง​เป็นโพรง​หิน​มี​หิน​แผ่น​หนึ่ง​ปิดอยู่ พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​ว่า “จง​ยก​แผ่น​หิน​ออก” มาร​ธาน้องสาว​ของ​ผู้ตาย​ทูล​ว่า “พระ​เจ้า​ข้า ศพ​มี​กลิ่น​แล้ว เพราะ​ฝัง​มา​ถึง​สี่​วัน” พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​ว่า “เรา​มิได้​บอก​ท่าน​หรือว่า ถ้า​ท่าน​มี​ความ​เชื่อ ท่าน​จะ​เห็น​พระ​สิริ​รุ่งโรจน์​ของ​พระ​เจ้า” คน​เหล่า​นั้น​จึง​ยก​แผ่น​หิน​ออก พระ​เยซู​เจ้า​ทรง​เงย​พระ​พักตร์​ขึ้นตรัส​ว่า “ข้า​แต่​พระ​บิดา​เจ้า ข้าพ​เจ้า​ขอบ​พระ​คุณ​พระ​องค์ ที่​ทรง​ฟัง​คำ​ของ​ข้าพ​เจ้า ข้าพ​เจ้า​ทราบ​ดี​ว่า พระ​องค์​ทรง​ฟัง​ข้าพ​เจ้า​เสมอ แต่​ที่​ข้าพ​เจ้า​กล่าว​เช่นนี้ ก็​เพื่อ​ประชาชน​ที่อยู่​รอบ​ข้าพ​เจ้า เขา​จะ​ได้​เชื่อ​ว่า​พระ​องค์​ทรง​ส่ง​ข้าพ​เจ้า​มา” ตรัส​ดังนี้​แล้ว พระ​องค์​ทรง​เปล่ง​พระ​สุรเสียง​ดัง​ว่า “ลา​ซา​รัสเอ๋ย จง​ออก​มา​เถิด” ผู้ตาย​ก็​ออก​มา มี​ผ้า​พัน​มือ​พัน​เท้า และ​ผ้า​คลุม​ใบหน้า​ด้วย พระ​เยซู​เจ้า​ตรัส​ว่า “จง​เอา​ผ้า​ออก​และ​ให้​เขา​ไป​เถิด”

สังฆานุกรเรย์: เมื่อวันที่ 15 มิถุนายน ปีคศ 1991 ภูเขาไฟพินาทูโบ ( Mt Pinatubo) ที่ประเทศฟิลิบปินส์ ห่างจากหมู่บ้านผมประมาณ 30 กิโลเมตร ระเบิด ควันไฟ ขี้เถ้า ละอองฝุ่น ลาวา แตกกระจาย แผ่คลุมพื้นที่ ขี้เถ้าสูงเกือบหนึ่งเมตร พวกเราต้องกวาดขี้เถ้าบนหลังคาเรือนเพราะถ้าไม่ทําหลังคาเรือนจะถล่ม ทําความเสียหายเพิ่มและอาจบาดเจ็บล้มตาย พวกเราคอยคําสั่งจากรัฐบาลว่าจะอพยพหรือไม่และให้ความช่วยเหลืออย่างไร คอยสามวันอยู่ในบ้าน เมื่อควันไฟขี้เถ้าลาวาหยุด มีคนตายกว่า 350 คน ( ส่วนมาก หลังคาเรือนถล่ม) มีโรคระบาดตามมา คร่าชีวิต รวมกว่า 722 คน ไร้บ้าน กว่า 200,000 คน เป็นการระเบิดของภูเขาไฟที่รุนแรงอันดับสองในรอบร้อยปี

ต้นไม้ใบหญ้าพืชผลแห้งกรอบแหลกสลายเพราะความร้อนและไฟที่ถล่มทลายใส่ แล้วอัศจรรย์ก็เกิดขึ้น ดอกไม้ใบหญ้าพืชผล แทงทะลุขี้เถ้า จากความตายกลายเป็นชีวิต เริ่มใหม่...

จงมีความเชื่อในพระเจ้า พระองค์ทรงบอกพวกเราว่าจะทรงประทานชีวิตให้เราแม้เราจะตาย แต่จะไม่ตาย จะมีชีวิตนิรันดรร่วมกับพระองค์ เหมือนที่พระองค์ทรงทํากับลาซารัส! "เรา​เป็น​การ​กลับคืน​ชีพ​และ​เป็น​ชีวิต ใคร​เชื่อ​ใน​เรา แม้​ตาย​ไป​แล้ว ก็​จะ​มี​ชีวิต และ​ทุก​คน​ที่​มี​ชีวิต และ​เชื่อ​ใน​เรา จะ​ไม่​มี​วัน​ตาย​เลย"

(อ่านจบ: อยากอ่านอีกหรืออยากอ่านบทเทศน์ด็ดแทรกอารมณ์ขันของอาทิตย์ต่างๆที่ผ่านมา อ่านที่ www.newmana.com เวปบอร์ด สนทนาธรรม สามัคคีธรรม และสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจฯ
viewforum.php?f=8 ใต้หัวข้อ บทเทศน์เด็ดแทรกอารมณ์ขันของมิสซาวันอาทิตย์ โพสต์โดย Yan Agape)
ตอบกลับโพส