ทางแห่งพระเยซูคริสต์ VS. ทางแห่งรูปเคารพสายมู

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Arttise

จันทร์ ส.ค. 14, 2023 9:08 pm

ไม่ว่ารูปเคารพที่รูปร่างเหมือนเวตาล ที่รูปปั้นขนาดใหญ่จนติดสะพานลอยส่งผลให้รถติด จะเป็นเทพ , ผี , ปีศาจ หรืออะไรก็ตามนั้นไม่ใช่ประเด็น

ประเด็นคือ คริสตชนเราเชื่อในพระเจ้าองค์เดียว นอกนั้นไม่มีพระอื่นใดเลย และอย่าหลงให้กับความงมงาย , กิเลส , ความโลภอยากได้สิ่งต่างๆทางโลกมากกว่าบำเหน็จที่ไม่อาจตีราคาได้ในสวรรค์

📚 ข้อความพระคัมภีร์
📖 พระเยซูเจ้าตรัสตอบว่า “บทบัญญัติเอกก็คือ อิสราเอลเอ๋ย จงฟังเถิด องค์พระผู้เป็นเจ้า พระเจ้าของเราทรงเป็นองค์พระผู้เป็นเจ้าแต่เพียงพระองค์เดียว ท่านจะต้องรักองค์พระผู้เป็นเจ้าพระเจ้าของท่านสุดจิตใจ สุดวิญญาณ สุดสติปัญญาและสุดกำลังของท่าน บทบัญญัติประการที่สองก็คือ ท่านจะต้องรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเอง ไม่มีบทบัญญัติข้อใดยิ่งใหญ่กว่าบทบัญญัติสองประการนี้” ธรรมาจารย์คนนั้นทูลว่า “พระอาจารย์ ท่านตอบได้ดี จริงทีเดียวที่ท่านกล่าวว่า พระเจ้ามีแต่เพียงพระองค์เดียวและนอกจากพระองค์แล้วไม่มีพระเจ้าอื่นเลย การจะรักพระองค์สุดจิตใจ สุดความเข้าใจและสุดกำลัง และรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเองนี้มีคุณค่ามากกว่าเครื่องเผาบูชา หรือเครื่องสักการบูชาใดๆ ทั้งสิ้น” - มาระโก 12:29-33 บทบัญญัติเอก

📖 พระเยซูเจ้าทรงเรียกประชาชนและบรรดาศิษย์เข้ามา ตรัสว่า “ถ้าผู้ใดอยากติดตามเรา ก็ให้เขาเลิกนึกถึงตนเอง ให้แบกไม้กางเขนของตน และติดตามเรา ผู้ใดใคร่รักษาชีวิตของตนให้รอดพ้น จะต้องสูญเสียชีวิตนั้น แต่ถ้าผู้ใดเสียชีวิตของตนเพราะเรา และเพราะข่าวดี ก็จะรักษาชีวิตได้ มนุษย์จะได้ประโยชน์ใดในการที่จะได้โลกทั้งโลกเป็นกำไร แต่ต้องเสียชีวิต มนุษย์จะให้อะไรเพื่อแลกกับชีวิตที่สูญเสียไป - มาระโก 8:34-37 เงื่อนไขในการติดตามพระคริสตเจ้า

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอพระเจ้าสถิตกับท่านทุกคนนะครับ 💒💒😇😇
#คริสต์ #คาทอลิก #คริสต์ศรัทธา #ศรัทธาแอนด์เดอะมีม #มีม #รูปเคารพ #รูปปั้น #เทพ #ผี #ปีศาจ #ครูกายแก้ว #บรมครูผู้เรืองเวท #มู #สายมู #ประเด็น #คริสตชน #คริสตัง #คริสเตียน #พระเจ้าองค์เดียว #พระเจ้า #งมงาย #กิเลส #ความโลภ #ทางโลก #โลก #บำเหน็จ #สวรรค์ #อาณาจักรสวรรค์ #ชีวิตนิรันดร์ #มาระโก #catholic #meme

CR. : https://www.facebook.com/photo?fbid=684 ... 9502852003
ตอบกลับโพส